Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

[โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่

หน้า: << < (29/172) > >>

aAoONn:

อืม กระทู้นี้ คาดเดากันได้เต็มที่สินะ  ( ผมเขียนยาว ถ้าจะอ่านก็อ่านไม่จบ ไม่อ่านข้ามไปเลย )

จริงๆ ผมก็เดาไม่ถูกนะ ว่าใครจะได้เป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่ เพราะว่ามันก็เดายากเหมือนกันนะ

ซึ่งเรื่องนั้นก็คงต้องติดตาม ผลงานของ อ.โอดะ กันต่อไปละนะ

แต่ว่าอย่างน้อยจากความคิดเห็นของคนอ่านวันพีชธรรมดาๆคนนึงแบบผม ถ้าโฮดี้มันได้เป็น ผมคงผิดหวังกับวันพีชขึ้นมาหน่อยนึงแน่ๆ

เพราะจากที่เห็นตอนนี้ไม่เห็น โฮดี้ มันจะมีส่วนเป็นคนดีอะไรเลย

อย่างน้อยถ้าจะมาขึ้นเรือของลูฟี่ ก็อยากให้มันเป็นคนดีสักหน่อย ถ้าจะเป็นโฮดี้จริง ก็คงต้องหวังว่า อ.โอดะ จะสามารถ

เขียน+วาด ให้เห็นถึงจุดดี ข้อดี ส่วนดี เรื่องราวอันน่าประทับใจของโฮดี้ขึ้นอีกนะ

การเดาตรงจุดนี้ ( อย่างที่บอกว่าเดายาก เพราะฉะนั้น ไม่ต้องมาจริงจัง กับการเดาของผม )

ผมขอแบ่งเป็นสองกรณีนะ ในส่วนการเดานี้ 

1. อย่างแรก คนที่ผมคิดว่าน่าจะได้เป็นพวกคนที่ 10  คือ จินเบ เพราะ 

1.1 จินเบเป็นคนดี นิสัยดี เข้ากับพวกลูฟี่ได้ ซึ่งก็เคยสนิทกับลูฟี่กันมาแล้วด้วย
     1.2 จินเบเก่ง วิชาการต่อสู้เป็นแบบแนวใหม่ ไม่ซ้ำใครในพวกลูฟี่ เป็นประเภทใหม่คือ เงือก
     1.3 จินเบตัวเล็ก ต่างกับชิราโฮชิ ที่ตัวใหญ่ ซึ่งเวลาเดินเรือ สามารถพูดคุยเล่นกันได้
     1.4 จินเบ เป็นพวกลุยเดี่ยว เข้าร่วมง่าย ไม่มีผูกมัด แต่ โฮดี้เป็นหัวหน้ากลุ่มโจรสลัด ชิราโฮชิเป็นเจ้าหญิง

2. คือคนที่ผมอยากให้เป็นมากที่สุดจริงอยู่ว่า ที่อ่านมา มันอาจจะเป็น จินเบ แต่ใจผมมันก็ไม่อยากให้เป็นแบบนั้น

เพราะ  ผมอยากให้สมาชิกกลุ่มคนใหม่เป็นผู้หญิง  ถามว่าทำไม  เพราะในกลุ่มลูฟี่ มันมีแต่ผู้ชายซะส่วนใหญ่อ่ะเด่ะ แค่นามิกับโรบินสองคน

ก็อยากให้มันเป็นแบบนั้น จะได้มีสีสัน เพิ่มขึ้นมาอีก

ซึ่งคนที่อยากให้ใช่มากที่สุด คือ เพโรน่า  ถามว่าทำไม  เพราะว่า 
      2.1 เป็นตัวที่ตลกละมีสีสันนะ ผมชอบ อ่านแล้วขำ อ่านแล้วรู้สึกดี มาตั้งแต่ตอนเก๊กโค โมเลียแล้ว
      2.2 เป็นคนดีนะ ช่วยโซโล ไว้หลายอย่างเลยนี่ แถมตั้งแต่ตอนเก๊กโค โมเลีย ก็ดูไม่ใช่คนเลวแต่แรก
      2.3 จิงๆ ชิราโฮชิ ก็ดีนะ แต่อย่างว่าตัวใหญ่เกินเลยตัดไป
      2.4 นับเป็นตัวละคร การ์ตูน ที่มี เสน่ห์ แบบแปลกใหม่ ไม่ซ้ำใครเลยนะ อย่างน้อยก็กับตูคนนึงละฟะ คิดว่าคนอื่นก็ต้องมีคิดเหมือนกัน
      2.5 เพราะตูชอบโว้ย มีไรป่าวฟะ ถ้าเกิดมันฟลุค อ.โอดะ เขียนแบบนั้นจริงๆ ก็สุดยอดเลยนะ
      2.6 งง ก็ไปอ่านทวนตั้งแต่ข้อ 1 ใหม่นะเฟ้ย

ปล. เหอะ ตูรู้น่า ว่ามันเป็นไปไม่ได้ อย่าเพิ่งแย้งกันนะเฟ้ย ก็แค่เดา +คิด+ อยากให้เป็นน่ะ  เพราะดันมาหมดบท แล้วซะนี่ แถมออกเรือแล้วด้วย

อ่านหมดแล้วก็รีบๆลืมซะนะ อย่าไปใส่ใจ ยังไงสุดท้ายแล้ว ก็อยู่ที่ อ.โอดะ อยู่ดีนั่นละคอยติดตามต่อ 555

kazaa:

^
^

คิดคล้ายผมครับ (ในส่วนเรทข้อ 2. ชอบเพโรน่าครับ ผมว่าเป็นตัวละครที่มีสีสันและสามารถเป็นตัวละครที่ต่อยอดได้) แต่สุดท้ายด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง คิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้สูงถึงเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์

ถ้าจะว่าไปแล้ว ตัวละครที่ต่อยอดได้มีหลายตัวมากครับ แต่คิดว่าคนวาดน่าจะวาดทิ้งขว้างไปซะมากกว่า เพราะดูองค์ประกอบหลายๆอย่างแล้ว คงน่าจะปั้นตัวละครล่าสุดมากกว่าของเก่า (และอีกอย่างตัวละครเก่า ไม่มาสัมพันธ์กับตอนนี่เลย)

เข้าล็อกสุด ตอนแรกในใจคิดว่าจินเบ แต่ตอนล่าสุดนี้ (638) ค่อยข้างสื่อให้เห็นแล้วว่า จินเบน่าจะไม่ใช่ เพราะดีเทลอ่อนเกินไปแล้ว

ที่น่าจะเป็นไปได้ที่สุดในตอนนี้ คือโฮดี้ครับ ลองสังเกตดูว่า เริ่มปรับนิสัยตัวละครตัวนี้ให้ดูซอฟท์ลงแล้ว ทั้งการยิงกระสุนน้ำเพื่อปกป้องประชากรเกาะเงือกไม่ให้เข้ามายุ่ง ทั้งการแทงฟานเดอเดคเค่นเพราะไม่พอใจที่ทำลายเกาะ

ดังนั้น ส่วนตัว คิดว่า ค่อนข้างจะ 100% แล้ว ที่ตัวละครตัวใหม่จะเป็นโฮดี้ เนื่องด้วยเดาทางคนวาดออกในระดับหนึ่งแล้วว่า เริ่มใส่ความดีให้โฮดีเพิ่มขึ้นแล้วทีละน้อย

แต่ใจจริง ก็มีส่วนขัดแย้งในใจตัวเองอยู่นิดๆ แบบที่ คห.บนว่าไว้ คือ ถ้าได้ผู้ชายมาอีก จะดูไม่ค่อยบาลานซ์เท่าไหร่ แต่ถ้ามีผู้หญิงมา อาจจะมีมุกอะไรให้วาดไปต่อยอดได้สนุกเพิ่มกว่านี้เยอะ (ในแง่ของคนอ่านไม่ใช่ในการ์ตูนจินตนาการ) 

ดังนั้น เดาเล่นๆ โฮดี้ 90% โฮชิ 5% พี่ชายคนโตโฮชิ 5% (อันหลังเสริมมา เพราะรู้สึกว่าตอนล่าสุดเริ่มมีบทบาทเข้ามาแล้ว)

aAoONn:

^
^
^
^
ทำม๊ายยย ไม่เห็นมันจะดีตรงไหนเลยโฮดี้เนี่ย มองยังไงหว่าว่ามันเป็นคนดี ชาวบ้านช่วยลากเรือให้มันช้าลง ไปยิงกระสุนน้ำชาวบ้านบาดเจ็บ+เผลอๆตายเลย

มันดีตรงไหนหว่า เรื่องการแทงฟานเดอเดคเค่น อ่ะ ไม่เห็นมันจะบ่งบอกความดีไรของมันเลย ฟานเดอเดคเค่นทรยศโฮดี้นะ มันเป็นธรรมดาที่จะอยากฆ่า

อีกอย่างนะ แล้วชิราโฮชิ ถ้าออกทะเลได้ไม่ติดเกาะเงือก ว่ายน้ำได้ ไวกว่าเรือหลายเท่านะดูจากตอนปัจจุบันก็ว่ายหนีได้ทันแล้ว ทิ้งห่างด้วยกำลังจะขึ้นไปบนผิวน้ำ

แล้วโฮดี้มาฆ่าฟานเดอเดคเค่น ทำซากอาไรล่ะ ถ้าฆ่าแล้วเกิดเรือมันตกร่วงลงใส่เกาะเงือก ตายหมดทั้งเกาะ ไม่แย่หรอ นี่หรอคนดีอ่ะ

ที่มันเป็นเรื่องใหญ่กันตอนแรก ไม่ใช่เพราะว่าฟานเดอเดคเค่นมัน ปาเรือใส่ชิราโฮชิ ซึ่งอยู่บนเกาะเงือก ทำให้ทั้งเกาะโดนลูกหลงไม่ใช่หรอ ในเมือรอดแล้ว

ถ้ามันเป็นคนดีจริง รอให้ห่างเกาะค่อยฆ่าไม่ดีกว่าหรอ ทำไมต้องฆ่าตอนเรืออยู่ด้านบนเกาะ ถ้าไม่ใช่หวังให้เรือตกลงมาชนเกาะพัง

แถมด้วยคำพูดทิ้งท้าย ตอนที่ 637  638  ไปลองดูใหม่นะครับ คำพูดชวนให้นึกเป็นตัวโกง

แต่ยังไงก็ต้องแล้วแต่ อ.โอดะ อ่ะนะ ผมก็คงไม่เลิกชอบเพราะแค่นี้หรอก ติดตามมานานแล้วในเมื่อ อ.โอดะ เป็นคนแต่งแล้วผมก็ชอบดังนั้นแต่งมาแบบไหน

ก็จะรับให้ได้ หรือพยายามชอบให้ได้  แต่ความรู้สึกมันไม่เหมือนตอนลูฟี่ชวนคนอื่นๆขึ้นเรืออ่ะ แบบโรบินหรือว่าแฟรงกี้ อ่านตอนแรกก็ดูมันไม่ใช่คนเลวแล้วอ่ะ

ปล. ใจผมก็ยังอยากให้เป็นผู้หญิงอ่ะ ส่วนคนไหนก็ได้ทั้้งนั้น แต่ที่ดีที่สุดคือเพโรน่า คิดว่า เป็นไปได้น้อยมากที่จะเป็นพวกคนที่ 10 แต่ยังไงก็คิดว่า

อ.โอดะ ไม่น่าจะวาดทิ้ง แบบ คห.บนบอกนะ เพราะหลังจากเก๊กโคโมเลีย ตัวละครอื่นก็แทบหายไปหมดเลย แต่เพโรน่า ดันมาโผล่แถมอยู่กะโซโล

ซะด้วย ยังคิดอยู่ว่าถ้าโซโลไม่ปลิ้มทาชิงิละก็ อ.โอดะ อาจจะแทรกฉากกุ๊กกิ๊กๆ ของโซโล กับ เพโรน่า ก็ได้ แบบลูฟี่

( เห็นด้วยนะกับที่ว่า เพโรน่ามีสีสันและสามารถเป็นตัวละครที่ต่อยอดได้ ซึ่งความสามารถของเพโรน่า กับนิสัย ก็ตลกๆดีเอามาเล่นมุขต่อคงได้อีกเยอะ )

reborn1150:

ที่จริงโฮดี้เป็นคนดีครับ ลองอ่านประวัติของโฮดี้โจนส์ดูครับ

โฮดี้ โจนส์ เป็น มนุษย์ืปลาที่จัดว่าเลือดของเค้าเข้มกว่าของคนอื่นเค้ามีความ ภูมิใจในเผ่าพันธ์ของตนเองเป็นอย่างมากโดยเชื่อว่า มนุษย์ดูถูกพวกปลาว่าเป็นทาสไม่ใช่มนุษย์จึงสมควรที่จะอยู่แต่ใต้ทะเลไม่ควร เห็นแสงเดือนแสงตะวัน ซึ่งนั่นทำให้ โจนส์โกรธมากและคิดที่รวบรวมพรรคพวกบุกโจมตีศูนย์กลางรัฐบาลโลกที่แมรี่โจ เพื่อ แสดงให้เห็นความร้ายกาจของพวกเงือกเหมือนดั่งเช่นในอดีตที่ ฟิชเชอร์ ไทเกอร์เคยทำให้เห็นมาแล้วและในครั้งนั้นก็เกิดการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ใน การเซ็นสัญญาสัญติภาพห้ามซื้อขายทาสชาวเงือกอีกต่อไป           
             ในช่วงวัยรุ่น โฮดี้ โจนส์เข้าร่วมเป็นทหารพิทักษ์อาณาจักรโดยการเข้าร่วมของเค้ามีจุดประสงค์เพียงเพราะต้องการประสบการณ์ และทราบถึงหลักการทำงานและจำนวนทหารที่มี เพื่อใช้ในการปฏิวัติที่จะมีขึ้นในอนาคต โฮดี้ มีความเคารพในตัวฟิชเชอร์ ไทเกอร์และอารอนเป็นอย่างมากคอยติดตามข่าว ฝึกร่างกายให้แข็งแกร่งและคอยชักชวนพักพวกให้เข้าร่วมเพื่อหวังจะเข้าร่วมกับกลุ่มโจรสลัดเงือกแต่แล้วข่าวความการตายของ ไทเกอร์ก็ทำให้ความหวังของเค้าพังทะลายและกลับกลายเป็นแค้นฝังลึกที่เชื่อว่ามนุษย์ทำร้ายมนุษย์เงือกอีกแล้วยิ่งทำให้เค้ามุ่งมั่นที่จะสานต่อความฝันที่จะทำให้มนุษย์เงือกเป็นเผ่าพันธ์ที่เหนือกว่าเผ่าพันธ์อื่นให้ได้

www.pirateonepiece.blogspot.com PirateOnepiece: WANTED โฮดี้ โจนส์ Jones Hordy ★ ホーディ・ジョーンズ
ไม่เชื่อลองดูตอนล่าสุด 638 โฮดี้ด่าชาวเงือกว่า เพราะมีพวกแกไร้ค่าอย่างพวกแกนั่นแหละจึงทำให้พวกมนุษย์เงือกดูถูกเหยียดหยามแบบนี้

[email protected]:

ูู^^^^
ดีตายเลย เงือกที่เป็นเพื่อนกับมนุษย์ก็ฆ่าทิ้ง
แถมคนที่ฆ่า ราชินี เงือก ก็คือ โฮดี๊นนั้นละ เพราะ ความเห็นไม่ตรง
ดีตายเลยเนอะ

หน้า: << < (29/172) > >>

Go to full version