Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

เจาะลึกเรื่องฮาคิที่ใช้ในสงครามอย่างละเอียด หนวดขาว ตาเหยี่ยวและอีกหลายๆคน

หน้า: << < (3/6) > >>

panndora:

--- อ้างจาก: [email protected] ที่ ศ. 23 ธ.ค. 2011 เวลา 14:46:52 ---แร้ว โปโตกัส ดี เอส  มีฮาคิราชันอ่ะเปล่าอ่ะคัฟ เพราะเป็นลูกของราชาโจรสลัดนี่นะคัฟ  ผมว่า เอสนี่คงจะรักน้องตัวเองมากเรยนะคัฟ เลยไม่อยากให้ลูฟี่ต้องมารับชะตากรรมแบบเดียวกับตัวเองอ่ะ

--- End quote ---
เอสมีฮาคิราชันย์คะลองอ่านช่วงย้อนอดีตตอนที่ลูฟี่และเอสไปอยู่กับดาดันตอนเด็กดูคะ ^^

marangone:

--- อ้างจาก: [email protected] ที่ ศ. 23 ธ.ค. 2011 เวลา 14:46:52 ---แร้ว โปโตกัส ดี เอส  มีฮาคิราชันอ่ะเปล่าอ่ะคัฟ เพราะเป็นลูกของราชาโจรสลัดนี่นะคัฟ  ผมว่า เอสนี่คงจะรักน้องตัวเองมากเรยนะคัฟ เลยไม่อยากให้ลูฟี่ต้องมารับชะตากรรมแบบเดียวกับตัวเองอ่ะ

เอสมีฮาคิราชันย์ครับ จากตอนย้อนอดีตซาโบ้ครับ เอสใช้ฮาคิราชันย์ออกมาครับ ^^

--- อ้างจาก: jiraphatky ที่ ศ. 23 ธ.ค. 2011 เวลา 14:52:05 ---เอ๋ๆ ขอแสดงความเห็นน่าครับ ผิดพลาดประการใด แก้ให้ด้วย
พวกสายโลเกียเป็นสายธรรมชาติใช่มะ พวกนี้สามารถใช้เปลี่ยนร่างกายเป็นธรรมชาติได้
ซึ่งการโจมตีระดับกายภาพของคนธรรมดาทำอะไรไม่ได้ พวกไร้ซึ่งฮาคิ ฮ่าๆ(ซวยไป เหมือนเอามือต่อยไฟ มันไม่เจ็บหร๊อก)
แต่พวกสายโรเกีย เนี่ย สงสัยมาก คือร่างกายมันจะเป็นธรรมชาติไปตลอดรึป่าว ผมคิดว่าไม่!! เพราะเอส ตกน้ำรับรอง อินี่หายไปตามอากาศธาตุ
แสดงว่า มันต้องควบคุมเอาเอง ว่าจะให้ทุกส่วนเป็นไฟหรือป่าว ยกตัวอย่าง สโมกเกอร์ ตอน อลาบาสต้า โคตรขำ เฮียแกไม่ตั้งตัว เจอลูฟี่
จรวดยางยืด ถึงกับปลิว ฮ่าฮ่า XD ในความจริงมันต้องผ่านควันไป
อ่ะ เดียวไม่ตรงกะประเด็น ฮาคิ เป็นพลังจิตชนิดหนึ่งในวันพีช ซึ่งมีอยู่ 3 คุณสมบัติใช่มะถ้าจำไม่ผิด ผู้ใดมีคุณสมบัติแห่งเกราะ อัดสายโลเกียเข้า
เพราะ เรย์ลี่ บอกว่าคิดซะว่าร่างกายเป็นเกาะ จัดเป็นจิตแห่งจินตนาการ ต้องรู้จักควบคุมเป็น จิตแห่งจินตนาการ อยากอัดมันเข้า อัดแม่มเลย ย้ากก
เพราะพื้นฐาน อิพวกนี่เป็น มนุษย์ ส่วนเรื่อง ฟัน ชก ผลปีศาจโลเกียเข้านั่นไหม ขึ้นกับตัวผู้ใช้ด้วย
เช่น อาโอคิยิ โดน ฮาคิหนวดขาวแทง เอ้า!! อินี่ไม่ตายยย >< เอ๊ะ หรือ มันสร้าง รูช่องกลวง ตรงนั้นวะ ฮ่าๆ คิดไป โดน โจสอัดด้วยฮาิคิ แหลกค่ะ
แต่มันก่อร่างสร้างตัวขึ้นมา แต่ก็เลือดออกมาจากแรงอัดกระแทกเต็มๆ(ฮาคิเกราะ) เฮ้ยอย่าเพิ่งคิดว่า หนวดขาวก็ชกมันกลางอากาศ
มันยังไม่เป็นเลย เห้ยยย มันก็เจ็บ อยู่ ร้อง อุ๊บส์~เลย หนวดขาว หรือ เรยลี่ ฟัน แสงขาดครึ่งแต่ไม่ตาย เห็นละพวกเขาก็อยากจะกรี๊ด แสงมันย้ายตัวเร็วจังแว้
เอาน่า หนวดขาว พี่แก่อาจจะป่วย และ แก่ เลยมันก็ขัดๆด้วยนั่น อย่าที่พี่Pan ว่า ทุกสิ่งทุกอย่างเสื่อมไปตามกาลเวลา มันเป้นอนิจจัง
โคตร ชอบนะ การ์ตูนเรื่องนี้ได้คิดดี (มันต้องมีคนถามจิตแห่งจินตนาการ ตูละ = =)

อ่านล่างๆ แล้วงงครับ ขอตอบข้อบนๆละกัน ^^
พวกสายโรเกียสามารถเปิดปิดตัวเองได้ตามต้องการว่าจะให้เป็นสสารตอนไหนครับ สังเกตได้ชัดเจนที่สุดก็ตอนที่แฟรงค์กี้จับเจ้าคาริบูยัดถังครับ
ส่วนตอนหนวดขาวแทงอาโอคิยินั้น อาโอคิยิทำตัวเองให้เป็นรูตรงกลางครับ ที่เรลี่ฟันคิซารุนั้น ไม่ได้ฟันที่ตัวคิซารุครับ แต่ฟันเส้นทางการเดินของแสงครับ เหมือนกับประมานว่า ฟันถนนให้ขาดไม่ให้ขับรถไปเส้นทางนั้นได้

jiraphatky:

อ่อขอบคุณมากครับ แหะๆ :D

ArtNut:

--- อ้างจาก: ืneowalker ที่ ศ. 23 ธ.ค. 2011 เวลา 07:12:00 ---ฮาคิราชันย์ ผมยังติดใจอยู่ว่า ที่มีแน่ๆ3คน คือ ลูฟี่ แชงคูส เรลี่ และอีกคน ไม่โรเจอร์ก็ดราก้อน

เวปแฟนคลับวันพีชทั้งหมดที่ผมเคยอ่านมาบอกว่า โรเจอร์มีฮาคิราชันย์

แต่ผมงงที่ว่าการ์ตูนที่ผมโหลดมาดูจากบิท ตอนที่ลูฟี่ใช้ฮาคิราชันย์ตอนเอสจะโดนตัดหัวที่มารีนฟอร์ด การ์ฟพูดว่าเจ้านี่ได้รับพลังมาจากพ่อของมัน(ดราก้อน) และก็เจ้าผมแดง(แชงคูส)ด้วย

ที่มีฮาคิราชันก็มี ผมแดง หนวดขาว เรลี่ ลูฟี่ แฮนค็อก เอส ตาเหยี่ยว ซึ่งบอกไว้ก่อนนะค่ะ ต่อไปจะเป็นการต่อสู้ด้วยฮาคิมากขึ้น คนที่มีฮาคิราชันก็ต้องมีเยอะขึ้นด้วย เรลี่บอกลูฟี่ว่า คนใหญ่คนโตในโลกล้วนมีฮาคิราชันกันทั้งนั้น ฮาคิราชันไม่ได้ยิ่งใหญ่ซะจนคนอื่นไม่มีกันนะค่ะ ตอนรู้เรารู้สึกว่ามันธรรมดาแล้ว เพราะการต่อสู้จะหลากหลายมากขึ้นเมื่อเข้าโลกใหม่

ArtNut:

--- อ้างจาก: panndora ที่ ศ. 23 ธ.ค. 2011 เวลา 11:01:21 ---ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนคะ ส่วนตัวเราไม่ได้จะต้องไปหาพิรุธขนาดนั้น
เพราะส่วนตัวคิดว่าถ้างานดีหรือพลาดก็อยู่ที่ตัว อ.โอดะ คนเดียว เพราะไอเดียทั้งหมด อ.โอดะเป็นคนคิดคนเดียว
โอกาสพลาดมันเลยน่าจะน้อยอยู่ เพราะ อ.โอดะ ประกาศเจตนารมณ์ชัดเลยว่า "ไม่ต้องมาออกไอเดียให้ผม"
แสดงว่าทีมงานคนอื่นๆเป็นเพียงแค่ลูกมือช่วยเท่านั้นไม่ได้เป็นผู้ช่วยคิดแต่อย่างใด ดังนั้นเราจึงมองว่าวันพีซเป็นของ
อ.โอดะคนเดียว ส่วนคนอ่านอย่างเราเป็นเพียงผู้ติดตามคะ ส่วนตัวเราเลยมองหาจุดพลาดไม่เจอเพราะว่าเราไม่ใช่
คนออกไอเดียเลยเจาะจงไม่ได้ว่าตรงไหนที่มันผิด

จากข้างบนจะเห็นได้ว่าเราหาพิรุธของช่วงสงครามไม่เจอเพราะอ่านไปตามบทก็เลยรู้สึกไม่ตะขิดตะขวงอะไร
เลยขอให้ จขกท. ถามมาเป็นช่วงๆเลยละกันว่าสงสัยตรงไหนอะไรอีกจะช่วยตอบให้เต็มที่คะ
1. การโจมตีของหนวดขาวใส่อาคาอินุ ชัดเจนคะว่าอัดด้วยฮาคิ แต่อาจเกิดข้อสงสัยในหลายๆคนว่าแล้วก่อนหน้านั้น
ช่วงที่แทงคุซัน หรือฟันกับคิซารุ ทำไมไม่ใช้ สาเหตุน่าจะมาจากการที่บาดเจ็บ+อาการป่วย+ความชรา
ทำให้ใช้ได้ไม่คล่องเหมือนสมัยก่อน แต่ตอนที่อัดกับอาคาอินุนี่ น่าจะด้วยโทสะล้วนๆเลยใช้ได้เต็มที่คะ
2. ไม่คอนเฟิร์มคะว่าที่ตาเหยี่ยวเขม็งตานั่นเป็นฮาคิราชันย์ ส่วนตัวคิดว่าเหมือนจะเป็นจิตสังหารมากกว่า
3. เรื่องหัวหน้าหน่วยโจสนี่สงสัยตรงจุดไหนหรอคะ ^^??
สงสัยอะไรตรงไหนอีกก็ถามมานะคะ ตอบได้ก็จะช่วยตอบ

จิตสังหาร มันเป็นแบบไหนเน้อ ตอนนี้มีฮาคิ3แบบ สังเกตุ เกราะ ราชัน ซึ่งที่ตาเหยี่ยวใช้ใกล้เคียงกับราชันที่สุด ส่วนจิตสังหารเป็นอะไรที่ใหม่มากซึ่งเราก็ไม่เคยเห็นมีที่มาของพลังนี้มาก่อนเลย ที่ลูฟี่ใช้เป็นราชันที่ไม่ได้รับการควบคุม ส่วนคนที่ควบคุมได้จะใช้เฉพาะเจาะจงได้ อย่าติดภาพฮาคิราชันที่ลูฟี่ใช้แล้วทุกคนหมดสติหมด เพราะนั้นเป็นการใช้โดยไม่ได้ควบคุมตัวเอง อิอิ

หน้า: << < (3/6) > >>

Go to full version