Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

อยากให้อ่านข้อความนี้ เพราะมีส่วนเกี่ยวข้องกับวิชาของอิทาจิ และอยากให้อ่านให้จนจบด้วยครับ

หน้า: << < (2/3) > >>

junin:

คนที่คิดวิชาก็คือคนแต่ง คนแต่งเป็นคนญี่ปุ่น ชื่อวิชาก็เอามาจากศาสนาชินโต ที่เป็นศาสนาที่คนญี่ปุ่นเคารพกัน
เหมือนกับคนไทยละละคับ เห็นมวยไทยโบราณ หรือป่าว คิดชื่อมวย เช่น หนุมารข้ามโลกา คนที่แต่งก็เป็นคนไทย ซึ่งเอามาจากตำราพิชัยสงคราม หรือ ตำรามวยไทยสมัยก่อนอะไรประมาณนี้คับ ส่วนวิชาอิซานามิ ตามเนื้อเรื่องบอกว่า กำหนดชะตากรรมได้ ก็คือ คนใฃ้ต้องการให้เป็นอย่างไรก็เป็นไปได้ อะไรประมาณนี้ แต่ตาคนใช้จะบอดไปเป็นการแลกเปลียนถือเป็นวิชาต้องห้ามสำหรับคนตระกูลอุจิวะ

ส้มเช้ง:

ทุกวิชาต่างก้อมีจุดเสีย คงไม่มีวิชาใหนดีที่สุดหรอก จิงป่ะ มันต้องมีแพ้ทางกันบ้าง ไม่งั้น มาดาระจะแพ้รุ่น1หรา ใช่ม่าา

kampagank:

เวลาคนญี่ปุ่น คนฝรั่ง หรือจีน จะสร้างอะไรมาสักอย่างจะต้องมีการอ้างถึง สิ่งที่เป็นอดีต ไม่ว่าจะเป็นความเชื่อต่างๆ ที่เเล้วเเต่นับถือ
การสร้างกาตูนหรือหนัง ก็ต้องมีเคร้าโครง หรืออ้างอิงเรื่องพวกนี้ด้วย
เช่น หนังฝรั่ง เวลาจะสร้างหนังเกี่ยวกับ เทพเจ้า ก้อจะยึดโครงเรื่อง พวก zeus meduza หรือเรื่องราวเกียวกับ เทพเจ้าที่เป็นเรื่องเล่าขานกันมา

ประเทศญี่ปุ่นก่อมีการนับถือศาสนาหลายศาสนา ผู้ขียนอาจจะอ้างอิง จากเรื่องเล่าขานมา เเล้วมาเเปลงเอาเป็นเรื่องราวอีกที

ahingsaka:

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับที่นำประสบการณ์ดีๆมาเล่า
แต่ที่ว่ามาดาระแกล้งแพ้นี่ก็น่าสนใจนะเออแต่มันตายยังไงละ.....ไอ้โทบิแอบฆ่ารึเปล่าน้าแบบว่าจะขโมยของอะ 55+
ผมยังสงสัยอีกอย่างคือ มาดาระรู้จักกับโทบิรึเปล่านี่สิเพราะในเรื่องเห็นพูดถึงแต่นางาโตะ

junin:

เดายากจริงๆ อิอิ งงแปดด้านเลย ว่าโทบิ รู้จักกับ มาดาระ หรือ มาดาระ รู้จักกับโทบิ
แต่ เห็นโทบิ บอกว่า มันไม่ใช่ใครทั้งนั้น อันนี้ยิ่งงงไปใหญ่ สำหรับผม เท่าที่รู้ แค่มัน มีเนตรวงแหวน และ สังสาระ กับ เซลเซ็ตซึ อะนะตอนนี้น่ะ

หน้า: << < (2/3) > >>

Go to full version