หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัยของผม ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ  (อ่าน 7855 ครั้ง)

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
ตั้งแต่อ่านนารุโตะมา บางทีผมก็เกิดข้อสงสัยเล็กๆน้อยๆ ถ้านานไปอาจจะไม่ได้คำตอบ เห็นในบอร์ดนี้มีผู้รู้หลายคน ช่วยตอบให้หน่อยนะครับ

1. มีอยู่ตอนนึงที่คาคาชิเรียกยามาโตะว่า " เท็นโซ " ชื่อนี้หมายถึงอะไรครับ หมายถึงชื่อในหน่วยลับหรือเปล่า

2. ทำไมอินคลายคาถาสัมภเวสีคืนชีพที่คาบูโตะบอกกับโทบิ ถึงไม่เหมือนกับตอนที่อิทาจิบังคับให้มันคลายคาถาครับ มันจะง่ายๆแค่คาบูโตะหลอกโทบิหรือเปล่า หรือมีอะไรมากกว่านั้น

3. ความสามารถที่ตรวบจับจิตมุ่งร้ายได้ของนารุโตะ มาจากจักระเก้าหาง หรือขีดจำกัดสายเลือดของตระกูลอุสึมากิครับ

4. ตอนนี้คาถาสัมภเวสีคืนชีพคลายแล้ว แต่ทำไมพี่น้องกินคาคุถึงยังอยู่ในน้ำเต้าของโทบิครับ

5. สัตว์บางตัวในเรื่องนี้ก็พูดได้ เช่น หมา แมว กบ งู แต่บางตัวก็พูดไม่ได้ อันนี้มันมีเกณฑ์วัดยังไงครับ 555+

6. ระหว่างชิซุยกับอิทาจิ ใครคือท็อปของอุจิวะสมัยก่อนครับ

7. เนตรข้างซ้ายคือ เทวีสุริยา เนตรข้างขวาขวาคือ อ่านจันทรา แต่ทำไมบางทีผมก็เห็นอิทาจิใช้เทวีสุริยาด้วยตาข้างขวา ใช้อ่านจันทราด้วยตาข้างซ้าย หรือว่ามันไม่เกี่ยวกัน จะใช้ข้างไหนก็ได้

8. พลังสถิตร่างที่ควบคุมสัตว์หางได้ จะใช้คาถาลวงตาด้วยไม่ได้ผล แล้วทำไมมิสึคาเงะที่ชื่อยางุระ ถึงโดนโทบิควบคุมได้ละครับ ในเมื่อเป็นนินจาที่ควบคุมสัตว์หางได้เหมือนกัน หรือว่าพลังเนตรของโทบิมันร้ายกาจขนาดคลายไม่ได้

ช่วยตอบให้ผมหน่อยนะครับ ไม่ต้องทุกข้อก็ได้  *glad* *glad*

ขอบคุณล่วงหน้า

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
Re: ข้อสงสัยของผม ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 15:48:34 »
พี่ชายของผมครับ พี่ Google ช่วยคุณได้  *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
Re: ข้อสงสัยของผม ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 16:03:14 »
1. เท็นโซ เป็นชื่อจริงของ ยามาโตะ ครับ ชื่อ ยามาโตะ รุ่น5เป็นตั้งให้
2. คาบูโตะ น่าจะหลอกโทบิ
3. ความสามารถที่ตรวบจับจิตมุ่งร้ายได้ของนารุโตะ มาจากโหมดสัตว์หาง
4. ข้อนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ - -
5. อันนี้ต้องถาม อ.มาชาชิ แล้วแหละครับ
6. ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็น ชิซุย
7. คิดว่าน่าจะใช้ข้างไหนก็ได้มั้งครับ
8. ผมก็สงสัยเหมือนกัน

ปล.รอผู้รู้มาตอบอีกที
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 16:10:28 »
ตั้งแต่อ่านนารุโตะมา บางทีผมก็เกิดข้อสงสัยเล็กๆน้อยๆ ถ้านานไปอาจจะไม่ได้คำตอบ เห็นในบอร์ดนี้มีผู้รู้หลายคน ช่วยตอบให้หน่อยนะครับ

1. มีอยู่ตอนนึงที่คาคาชิเรียกยามาโตะว่า " เท็นโซ " ชื่อนี้หมายถึงอะไรครับ หมายถึงชื่อในหน่วยลับหรือเปล่า
ตอบ เท็นโซเป็นชื่อจิงๆของยามาโตะครับ ยามาโตะเป็นชื่อสมมุติขึ้นในหน่วยลับครับ หน่วยลับเข้าไม่ใช้ชื่อจิงกัน

2. ทำไมอินคลายคาถาสัมภเวสีคืนชีพที่คาบูโตะบอกกับโทบิ ถึงไม่เหมือนกับตอนที่อิทาจิบังคับให้มันคลายคาถาครับ มันจะง่ายๆแค่คาบูโตะหลอกโทบิหรือเปล่า หรือมีอะไรมากกว่านั้น
ไม่ตอบไม่รู้

3. ความสามารถที่ตรวบจับจิตมุ่งร้ายได้ของนารุโตะ มาจากจักระเก้าหาง หรือขีดจำกัดสายเลือดของตระกูลอุสึมากิครับ
ตอบไม่รู้

4. ตอนนี้คาถาสัมภเวสีคืนชีพคลายแล้ว แต่ทำไมพี่น้องกินคาคุถึงยังอยู่ในน้ำเต้าของโทบิครับ
ตอบ เวลาคลายคาถาวิยญาญจะลอยขึ้นฟ้าเห็นมะ แต่ กินคาคุคินคาคุอยู่ในไหลอยขึ้นไม่ได้ฝาไหปิดอยู่ลอยขึ้นไม่ได้ติดฝาไหครับ

5. สัตว์บางตัวในเรื่องนี้ก็พูดได้ เช่น หมา แมว กบ งู แต่บางตัวก็พูดไม่ได้ อันนี้มันมีเกณฑ์วัดยังไงครับ 555+
ไม่ตอบไม่รู้ถามคนเขียนเอาเอง

6. ระหว่างชิซุยกับอิทาจิ ใครคือท็อปของอุจิวะสมัยก่อนครับ
ตอบไม่รู้หรอกอันนี้มันไม่เคยสู้กันให้เราเห็น

7. เนตรข้างซ้ายคือ เทวีสุริยา เนตรข้างขวาขวาคือ อ่านจันทรา แต่ทำไมบางทีผมก็เห็นอิทาจิใช้เทวีสุริยาด้วยตาข้างขวา ใช้อ่านจันทราด้วยตาข้างซ้าย หรือว่ามันไม่เกี่ยวกัน จะใช้ข้างไหนก็ได้
ตอบ เทวีสุริยะใช้ได้ข้างเดียว แต่ที่คุณเห็นซ้ายทีขวาที อาจเป็นเพราะเมื่อก่อนกาตูนรวมเล่มอ่านจากซ้ายไปขวาแต่ตอนนี้อ่านจากขวาไปซ้าย

8. พลังสถิตร่างที่ควบคุมสัตว์หางได้ จะใช้คาถาลวงตาด้วยไม่ได้ผล แล้วทำไมมิสึคาเงะที่ชื่อยางุระ ถึงโดนโทบิควบคุมได้ละครับ ในเมื่อเป็นนินจาที่ควบคุมสัตว์หางได้เหมือนกัน หรือว่าพลังเนตรของโทบิมันร้ายกาจขนาดคลายไม่ได้
ไม่ตอบ

ช่วยตอบให้ผมหน่อยนะครับ ไม่ต้องทุกข้อก็ได้  *glad* *glad*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 16:12:51 โดย kyo »
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

Monkey D. Jennei

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 16:10:40 »
พี่ชายของผมครับ พี่ Google ช่วยคุณได้  *haha*
แอ๊!! เล่นแรงนะเนี่ย ไม่ต้องสงสัยหรอกค่ะ เอาตามความเข้าใจเลย ส่วนเนื้อเรื่องบางครั้งก็มีแย้งกันเองเล็กๆน้อยๆ เอาไว้ให้จับผิดเล่น (ขนาดภาคต่อหนังฮอลลิวูดยัง พลาด เลย ไม่เชื่อลองไปดู X-men ตั้งแต่ 1-3 วู๊ฟเวอรีน ออริจินอล แล้วก็เฟิร์สคาสส์ จับผิดได้เพียบ)เพราะฉนั้น การ์ตูนมันก็ต้องมีบ้าง  *้ัิbored* *้ัิbored* *้ัิbored*

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

KiraKylinTy

• *
  • ไม่ว่าจะมีอุปสรรคแค้ไหน!เราก็จะฝ่าไป!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 16:12:32 »
ขอประทานโทษนะครับ แต่ว่า ขอช่วยตอบบางข้อนะ *great*
3. มาจากจักระเก้าหาง หรือ โหมตสัตว์หาง
4. น่าจะเกิดจากผลของคาถาสัมภเวสีคืนชีพ เข้าไปไม่ถึงในขวดน้ำเต๋า <<คงจะมีความพิเศษต้านทาน ต่อคาถาอยู่ <<คาดเดาเอาช่วยๆกันตอบนะครับ
5.น่าจะเกิดจากการวิวัฒนาการอย่างเรื่อง RISE OF THE PLANET OF THE APES[พิภพวานร] มันตอบมนุษย์ได้คำว่า Nooo
   [แต่ยังไงมันก็มังงะอะ เอาไรมาก]
6.ระดับ Top ในช่วงนั้น ผมให้ชิซุย เพราะคาถาลวงตามันสุดยอดสุดๆ ขนาดอิทาจิยังต้องยอมรับ แถมดันโซใช้ในห้องประชุมแล้วพวกไรคาเงะ โดนไปไม่รู้ตัว
8.อันนี้ น่าจะถูกพลังเนตรของ โทบิ จัดหนักๆมั้งครับ [อันนี้ขำๆนะ มิสึคาเงะ อาจจะเห็นหน้าตาของโทบิเข้าเลย Shock ถูกโทบิลวงง่ายๆ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 16:37:21 โดย KiraKylinTy »
อีกไม่นาน...พวกเราจะรวมตัวกัน!สู้มาดาระ!!

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 16:22:38 »

ความคิดผมบ้างนะ

1. มันคือชื่อจริงๆของยามาโตะนั้นละครับไม่แน่ใจใช้ละ  *great*
2. คาบุโตะหลอกโทบิม่างครับต่างคนต่างยังเชิง
3. มาจากโหมดสัตว์หางครับทำให้รับรู้พลังชัวร้ายได้
4. ผมคิดว่าโดนผนึกอยู่ครับเลยไปไหนไม่ได้
5. เพราะว่าตัวที่พูดได้มันเป็นสัตว์ของนินจาครับจะต่างกับสัตว์ธรรมดา ยกตัวอย่าง..เซียนกบครับ 3 ตัวที่นารูโตะเรียกมาเขาก็พูดได้ก่อนที่เขาจะเป็นกบเขาก็เป็นคนเนินจาธรรมดาเนียละครับแต่โดนคำสาบกลายเป็นกบก็เลยเป็นกบนินจาไปโดยปริยายครับเลยพูดภาษาคนเหมือน หมาของ คาคาชิ ครับก็เหมือนกัน แต่หมาชิบะทำไมพูดไม่ได้ก็หน้าแปลก...อันนี้ถามอ.มาซาชิ เอานะครับว่าทำไม อากามารุ พูดไม่ได้ 555+
6. ความคิดผมนะ ผมคิดว่าเป็นชิซุยครับเพราะสมัยนั้นชิซุยโด่งดังมีเนตรและร่างกายที่พิเศษกว่าอุจิวะคนอื่นๆ
7. ผมว่าข้อมูลอาจจะมาผิดๆ ผมดูมันจะใช้ได้แค่ซ้ายนะครับจากที่ดูตาของซาซึเกะแล้ว..
8. พลังอุจิวะสามารถควบคุมได้ทุกอย่าง...ยางุระอาจจะคุมได้แค่สัตว์ครับ

ความเห็นของผมนิดๆหน่อยๆ..^^ *number1*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 16:34:44 โดย Pop_เซียนซกมก »

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

magicmo

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 16:25:00 »

จะเอาฮ่าไปไหนครับ 5555+

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 16:40:00 »

จะเอาฮ่าไปไหนครับ 5555+

ก็มันจริงนิครับ เท็นโซ เป็นเป็น ภาษาญี่ปุ่น ลองsearch ดูเจอความหมายแน่  *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 17:22:01 »
ผมไม่ใช่ผู้รู้ แต่ตอบตามความคิดผมนะ

ตอบ...เท็นโซ ที่คาคาชิเรียกอาจหมายถึงชื่อของสัตว์หางที่คนกลัวกันในอดีต คือ สิบหาง และอีกความหมายหนึ่งอาจเป็นชื่อจริงของยามาโตะ
ตอบ...คาบูโตะมันหลอกอ่ะครับ ใครจะยอมบอกกันง่ายๆ
ตอบ...การสัมผัสจิตอาฆาตเป็นพลังโหมดเก้าหาง แต่ถ้าสัมผัสแบบตรวจจับจักระได้และการตอบสนองการต่อสู้ได้ดี จะเป็นโหมดเซียน
ตอบ....สัมภเวสีคลายแล้วก็จริง แตต่ตอนโดนไหดูดน่ะยังไม่คลาย จักระเก้าหางน่าโดนดูดออกจากตอนนั้น
ตอบ...มันเป็นสัตว์นินจา และมันเป็นการ์ตูน *haha*
ตอบ...เทพพอๆกันครับ อิทาจิเทพด้านต่อสู้และคาถาต่างๆ แต่ซิซุยเทพด้านลวงตาชนิดที่ว่าโดนโดยไม่รู้สึกตัวว่าโดนควบคุม
ตอบ...ตามนั้นครับ ข้างขวาอ่านจันทรา ข้างซ้ายเทวีสุริยาและวิชานินจาทั้งหมด
ตอบ...คนที่เป็นคาเงะแสดงว่าต้องเป็นที่สุดของนินจาหมู่บ้านนั้น การที่มิสึคาเงะที่เป็นพลังสถิตย์ร่างสา้มหางและควบคุมสัตว์หางได้โดยสมบูรณ์นี่ ยังโดนควบคุมนั้นผมมองว่าคนๆนั้นต้องมีพลังเนตรกล้าแข็งระดับกระจกเงาขึ้นไปเลย

chainoi

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 17:33:41 »
ข้อ 3 อุสึมากิ มิโตะ ก็มีความสามารถนี้นะครับ แต่ไม่รุว่ามันเกี่ยวกับอะไรกันแน่ อีโทบิมันบอก รุสึกว่ามันจะรู้จักแม้กระทั่งความสามารถของเมียรุ่นหนึ่งเลย มันเป็นอะไรที่แสนรู้จิงๆ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

kyubi

• *
  • ชั้นจะเป็นเกะนินให้ได้ คอยดู...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: จ. 30 ก.ค. 2012 เวลา 18:31:18 »
ข้อ4. ถ้าจำไม่ผิด จำไม่ได้ว่าใครพูด ว่า ถ้าอยู่ในน้ำเต้าแล้วอะไรก็ออกมาไม่ได้ *dontknow*
อย่าริอาจส่งแกะมาฆ่าหมาป่า