หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเอาโทบิักับโอบิโตะมาเทียบก็มีส่วนคล้ายนะ  (อ่าน 74267 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ลองเอาโทบิักับโอบิโตะมาเทียบก็มีส่วนคล้ายนะ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 00:29:48 »
  ขอขัดข้อ 1 นิดครับ นางาโตะ กะ อิทาจิ อายุเท่ากัน คือ 26 ปี ซึ่งอายุน้อยกว่า โอบิโตะ ประมาณ 9 ปี  แต่ผมไม่ได้ หมายถึงว่า โอบิโตะ เป็นโทบินะครับ
  และนางาโตะ เคยเห็นมันใช้ เนตรสังสาระ ตอนสงครามโลกนินจาครั้งที่ 4 นั่นก็คือ ตอนอายุประมาณ 4-5 ปี ในขณะที่โอบิโตะ อายุ 13 ปี
  ปล.ส่วนตอนที่กล่าวถึงโอบิโตะ ตอนมอบเนตรให้คาคาชิ ผมว่าเขาคงจะอธิบายให้เราหายงงมากกว่าว่า เนตรวงแหวนของคาคาชิ ได้มาได้อย่างไร(ข้อมูลนี้สำหรับอธิบายบางตอนที่แฟนพันแท้หลายคนอย่างเราสงสัยมากกว่าครับ)

อ่อใช่ๆ เรื่องอายุผมจำผิด เเต่ความจริงที่ว่าโทบิไม่น่าจะใช่โอบิโตะก็ยังไม่เปลี่ยน เพราะนางาโตะเริ่มมีเนตรนี้ตอนอายุ 4-5 ปี ซึ่งตอนนั้นโอบิโตะอายุ 13 ไม่น่าจะปลูกถ่ายเนตรสังสาระให้ได้ เพราะยังคงอยู่
ในหน่วยของคาคาชิกับริน ยังไม่รวมว่ามันเอาเนตรสังสาระมาจากไหน เเละมีความรู้เรื่องการปลูกถ่ายเนตรได้ยังไง ก็ว่ากันตามเหตุผลล้วนๆนะครับ ยกเว้นว่าโทบิจะโกหกเรื่องที่ตัวเองเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ
เเละเดิมทีเนตรนี้เป็นของตัวเอง เเต่ผมว่าไม่น่าจะโกหกเพราะเป็นคำพูดที่บอกโคนันก่อนตาย ไม่มีประโยชน์ที่จะโกหก
เเละความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าคงไม่มีนักเขึยนการ์ตูนคนไหนกล้าที่จะเอาเนื้อเรื่องในตอนเเถม มาปนกับเนื้อเรื่องหลักหรอกครับ ยังไม่เคยเห็นซักเรื่องเลย ส่วนมากตอนเเถมมันเอาไว้อธิบายเรื่องที่คนอ่านสงสัย
เเต่คนเขียนไม่มีช่องทางในเนื้อเรื่องจะบอก หรืออ่านเอาสนุก เเค่นั้น ไม่น่าจะมีอะไรแฝง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 03:16:25 โดย Jay_Jay »

THECLIQUE

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: ลองเอาโทบิักับโอบิโตะมาเทียบก็มีส่วนคล้ายนะ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 01:13:26 »
ไม่ใช่โอบิโตะเเน่ครับ เเต่ถ้ามั่นใจจริงๆ ลองตอบคำถามพวกนี้

1. โอบิโตะมันได้เนตรสังสาระมายังไง เเละมันเอาไปให้นางาโตะเมื่อไหร่ ลองเทียบอายุดู (ตอนที่นางาโตะเบิกเนตรสังสาระ ตอนนั้นโอบิโตะยังเด็กเเบเบาะอยู่เลยมั้ง)
2. โอบิโตะมันไปได้เซลล์รุ่น 1 จากไหน มั่นใจว่าตอนโอบิโตะเกิด รุ่น 1 ก็น่าจะเสียชีวิตไปนานเเล้ว เเต่เซลล์รุ่น 1 ที่โทบิมันพาคาบูโตะไปดู
โทบิมันเอามาเพาะจนเติบโต แปลว่าโทบิมันต้องได้มานานเเล้ว
3. โอบิโตะมันไปรู้ความลับมากมายมาจากไหน เช่นสิบหาง เซียนหกวิถี อิทาจิทรยศตระกูล หรือเรื่องที่มาดาระควักตาน้องชายตัวเองมันก็รู้หมด ทั้งๆที่คนรุ่นเก่าอย่างตาเเก่โอโนกิยังไม่รู้เลย 
4. โอบิโตะมันเอาความเทพมาจากไหน ทั้งเรื่องคาถาย้ายมิติที่เหนือกว่ารุ่น 4 เรื่องการควบคุมสัตว์หาง เรื่องการผ่านด่านป้องกัน การใช้คาถาผนึก (เทพเกินไปเเล้ว)
5. โอบิโตะมันมีเหตุผลอะไรที่ต้องทำเรื่องพวกนี้ ขนาดซาสึเกะมีแผลในใจเยอะเเล้วนะ ยังเลือกลงมือกับเเค่คนที่มันเเค้น เเต่โทบิมันกะจะถล่มโลกนินจาเลยทีเดียว
6. รอยที่หน้าของโทบิเป็นรอยเหี่ยวย่นของความเเก่เเน่นอน ไม่ใช่รอยหินทับ โอบิโตะอายุปัจจุบันก็เท่าๆกับคาคาชิ เเต่ทำไมถึงเเก่ขนาดนั้น
7. ที่สำคัญ มันรอดตายจากหินทับได้ยังไง หลังจากมอบเนตรวงเเหวนให้คาคาชิเเล้ว มันก็มีหินถล่มลงมาอีกรอบ ตายคาที่เเน่นอน

*dontknow*ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็น โอบิโตะ แต่ก็ไม่ควร มองข้าม เพราะตัวเองก็ แอบลุ้นอยู่ *shock*
ข้อ 1 โอบิโตะมีเนตรสังสาระได้เพราะ เอามาจากนางาโตะ แล้วเอาไปให้นางาโตะเมื่อไหร่ สวมรอย เป็นมาดาระ เพราะมาดาระ น่าจะ เจอ 2 คนนี้ไม่รู้เจอใครก่อน โอบิโตะนางาโตะ และโอบิโตะ ได้รู้ว่า นางาโตะ ได้สังสาระ จาก มาดาระมอบให้ และให้โอบิโตะด้วยแต่อะไรนั้นไม่รู้ อาจให้เซลล์รุ่น1 เพราะเป็นตระกูลเดียวกัน หรืออาจเป็นพัดและอื่นๆอีก ก่อนไม่นานจะตายลง  หลังจากให้ เจตนารมณ์ แด่ 2 คนนี้ และเซลล์ที่ได้มาก็อาจ ร่วมมือกับ โอโรจิมารุ อยู่ ก็ได้ หรือทดลองเองก็ยังได้
    2 โอบิโตะเป็นศิษย์มาดาระ รับรู้ว่ามาดาระมเซลล์ รุ่น1 มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้และ อาจมอบอะไรให้ โอบิโตะและข้อมูล เซลล์รุ่น 1
    3 โอบิโร้ความลับจากไหน เยอะแยะมากมาย ศิลาของตระกูล อุจิวะ แหล่งข้อมูล แคว้นต่างๆที่มาดาระ ออกไปค้นหา  โอโนกิ จะรู้อะไร แพ้มาดาระ
    4 โอบิโตะ คล้ายชิซุยความ สามารถ พิเศษ ของเนตร วงแหวนแตกต่างกันออกไป ชิซุยคาถาลวงตาแกร่ง นี่เนตรนี้ จะแกร่ง เรื่อง ย้ายมิติ ซีกขวา โอบิโตะอาจเป็น       ร่าง  ผสมเซ็ตซึ แต่ตาของ อุจิวะคนอื่น
  5  ตามที่ โทบิบอก การรวมสัตว์หาง มาตั้งแต่แรก ต้องมีอะไรบางอย่าง อาจอยากจะรวมเป็นหนึ่ง เพื่อเหตุผลบางอย่าง ตัวโกงต่างๆก็อยากได้พลัง เหมือนกัน
  6  ด้านที่เห็นตอนหน้ากากแตก คือ หน้าโอบิโตะโดนหินทับ แต่อีกด้าน อาจเป็นซีกเซ็ตซึ เพราะ โดนทับไปแล้ว โดนหินถล่มทับ อีกครั้ง ซีกเซ็ตซึ อาจเพาะที่ซีกร่างกายไม่ใช่ เพาะที่ ส่วนหัวของโอบิโตะก็ได้
  7  ไม่รู้ว่ามาดาระ หรือ โอโร หรือคนอื่นมาช่วย แต่โอกาสรอด มันก็มี ไม่ใช่ไม่มี และอีกอย่าง ตอนนั้นไปทำภาระกิจกับรุ่น 4 ก็แสดงว่าเก่งพอตัวแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 01:29:13 โดย THECLIQUE »

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 06:58:37 »
1 ผมเคยเขียนหลายครั้งแล้วว่า ไม่มีใครเอาเนตสังสาระให้นางาโตะทั้งนั้นเค้าเบิกเองได้โดยบังเอิญตอนเด็ก(โดยเงี่อนไขอะไรสักอย่าง ที่เกียวกลับการตายของพ่อแม่)
แล้วสงสัยใช่ไม่ว่าทำไม่ผมเขียนแบบนี้ เพราะนางาโตะเป็นคนตระกูล อุสึมากิ มีความเกี่ยวค้องทางสายเลีอดกับ เชียน หกวิถี ต้นกำเนิดของตระกูลนี้
ที่โทบิพูดว่ามอบเนตให้นางาโตะ อาจสื่อถึง วิที่การใช้ วิชาต่างๆของเนต ว่าทำอะไรได้บ้าง เพราะตอนเด็กจิไรยะสอนแค่คาถาและพื้รฐานการต่อสู้เท่านั้น ไว้ป้องกันตัว
แล้วนางาโตะก็ไม่รู้ วิที่ใช้เนตนั้นโดย ตัวอย่างจากการฆ่านินจาที่จะมาทำร้าย ยาฮิเกะ จนตายโดยไม่รู้ตัว (คนที่สอนวิที่ใช้เนตน้าจะเป็นมาดาระ)

2 ตัวนี้ผมก็เคยให้เหตุผมไปแล้วว่าโทบิเกียวค้องกับมาดาระใช่ป๊ะ ก็เป็นของมาดาระที่ทำเอาไว้ก่อนมันจะตายไง โทบิแค่รับช่วงต่อจากมาดาระ
แล้วที่ว่าได้เชลรุ่น1มายังเค้าน้าจะตายไปนานแล้วเหตุผลผมเขียนไปแล้วข้างบน(ขนาดโอโรชิมารุยังเอามาได้เลยที่ว่าตายไปนาน) แล้วโทบิที่เกียวกับมาดาระจะไม่มีได้ไง

3 ความลับมากมายที่ว่าก็ จากมาดาระอีกนั้นและครับ เรี่องอิทาจิฆ่าล้างตระกูลเค้าก็บอกในเรี่องอยู่นิครับว่า โทบิ(ชายใส่น่ากากตอนนั้น)คือคนร่วมวางแผนในการฆ่าล้าง
ตระกูล ที่อิทาจิไปตกลงด้วย เส็ดแล้วอิทาจิก็เข้าองกร แสงอุษา (ถ้าใครจำเนื้อเรี่องได้ก็เข้าใจที่ผมเขียน) โอนุกิเค้าไม่ใช่คนอุจิฮะนี้ครับ มันเป็นความลับของตระกูล ขนาด
คนในโคโนฮะยังไม่รู้เลย(ยกเว้นบางคนที่เก่าแก่อาจรู้)

4 ก็มาจากมาดาระอีกนั้นและครับ ส่วนคาถาที่ว่าเหนีอกว่ารุ่น4 คืนมันจะไปไหนก็ได้แบบอิสรครับ ไม่เหมีอนรุ่น4 ต้องมีอักคระถึงไปได้ครับ(ตามความเข้าใจผมที่คาคาชิพูด)
ที่ว่าเหนีอกว่ารุ่น4 เรี่องสัตหางนี้ผมว่าคงไม่ต้องบอกก็ได้มั้ง (ก็มาดาระอีกตามเคย) เรี่องการผ่านม่านพลังเข้าไปนั้น เนตวงแหวนสามาตมองเห็น จักกระ คาถา ร่วมถึงม่านพลัง
ก็คงด้วย ส่วนคาถาผนึกก็ (มาดาระสอนตามเดีม)

5 เหตุผลมายมากมายครับ ผมจะยกตัวอย่างสักนิดตามความคิดผม อาจจะสอนนินจามากมายให้รู้ว่า การที่แต่ละหมู่บ้านฆ่ากันมันสร้างความเจ็บปวดมากมายแค่ไหนให้คนรอบข้าง
เค้าอาจจะเป็นหนื่งในนั้นที่ต้องสูนเสียคนที่รักไป เพราะนินจ้าพวกนี้ เช่น พ่อแม่พี่น้อง หรือ คนที่รัก เพี่อน จากนินจาพวกนี้ ถ้าไม่เจ็บเองคงไม่เข้าใจว่าความสูนเสียนั้นเป็นยังไง
(นี้แค่มุมมองส่วนตัวนะครับ) เค้าอาจมีเหตุผลอื่นๆ

6 เรี่องรอยเหี่ยวนี้ ผมไม่ค่อยมีข้อมูลมากนัก เลยไม่รุจะตอบไงดี เอาเป็นว่า แผลหินทับละกัน หรือ ร่างโคลนที่ไม่สมบูนแบบแล้วกัน
เรี่องแก่ผมว่า มันยีนยังไม่ได้หรอก อาจเป็นแผลแล้ว เหงาดำๆทำให้ดูเหมีอนรอยเหี่ยวก็ได้ การ์ตูนชอบเป็นแบบนี้(ความเห็นส่วนตัว)

7 ก็เหมีอนที่ผมเคยอ่านโพลของคุณนั้นและ ที่คิดว่ารุ่น1อาจเป็นโทบิ(ใช่หรือป่าวนะอาจจำผิด) รุ่น1ตายไปแล้ว ผมมั้นใจ100% เหตุผล โอโรใช้คาถาสัมพเวสีเชีญมาสู้
กับรุ่น3 ต้องเป็นคนตายถึงเชีญมาได้ หรือจะบอกว่ามี วิญญานหลายดวง ส่วนที่ผมคิดว่าโอบิโตะรอดได้ยังไง (ความคิดผมน๊ะ) อาจจะเป็นเพราะความเสียสละดวงตาให้คนอี่น
เป็นเงี่อนในการเบิกเนตพิเศษ (วิชาข้ามมิติ) ทำให้ไปตกที่ไหนสักแห่งรอดตายอย่างปาติหาร แล้วมาดาระเจอเข้าโดยบังเอิญ พอดีมันกำลังทดลอง ร่างเชลรุ่น1พอดี เลยได้
สร้างร่างให้โอบิโตะ กับ เช็ดชึ ขาวดำ ขี้นมาพร้อมๆกัน (คิดไปได้ จินตนาการไปเลี่อย) แล้วช่วงนั้นมาดาระแก่เต็มที เลยจะหาคนรับช่วงต่อ แต่เค้าก็ได้วางแผนไว้มากมาย
ให้โทบิสารต่อง่ายขื้น เช่นให้ยาฮิโกะสร้างแสงอุษาขื้นโดยมีเค้าอยู่เบี้องหลังทุกอย่าง(ผ่านมาหลายปีหลังจากช่วยโอบิโตะ) แล้วเค้าก็บอกแผนการและทุกอย่างให้โทบิฟัง
เพื่อดำเนินการต่อไปจากที่เค้าทำไว้

ที่จริงที่ผมคิดยังมีอีกยาวมาก ของมาก(อ่านสักสองสามรอบผมเขียนค่อนข้างเข้าใจลำบาก)
แต่ขี้เกียดเขียนต่อ
ใครอ่านแล้ว ก็ แสดงความเห็นตามความคิดตัวเอง
อันนี้ผม จินตนาการเอง
จากคนที่ เชื่อว่า โทบิ คือ โอบิโตะ

อีกนิด ไม่รู้ผมอ่าของใครหลายคนที่บอกว่า
ชาชึเกะ ตกใจตอนเห็นหน้าโทบิ อาจเป็นคนที่คาดไม่ถึง หลือ อาจรู้จักดี ผมจะบอกกันชัดๆเลยว่า ผิด ผิด ผิด
เหตุผลคือ เกะไม่ได้ตกใจอะไรเลยครับ มันคือวิชาที่อิทาจิทำไว้ก่อนตาย ถ้าเกะเจอเนตของโทบิเมื่อไร เทวีสุริยาก็จะทำงานโดยอัตโนมัติ เพี่อป้องกันเกะจากวิชาเนตโทบิ
ดูได้จากตาเกะ ว่าเป็นเนตของอิทาจิ (ก่อนที่เกะจะได้เนตบุกษาที่เป็นรูปแบบตัวเอง) ถ้าไม่เชื่อ กลับไปอ่านดูใหม่ได้
เรี่องที่อิจิเป็นคนดี (อันนี้ไม่ได้โม้) ผมมองออกนานแล้ว ถ้าคนที่ดูอนิเมชั่นจะเดาออกได้ง่ายมาก เพราะการกระทำของอิจิ มันบ่งบอกอยู่แล้ว ผมแน่ใจสุดๆตอน
โตะไปช่วยกาอาระ แล้วอิจิยิ้มให้ ก่อนโดนกระสุนวงจัก
นิดตรงไหนเนีย เยอะเลย 

พยายามอ่านให้จบน๊ะ
ใครอ่านจบได้  *great* *great* *great* *great* *great*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 07:25:07 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

nakin

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 16:41:15 »
1 ผมเคยเขียนหลายครั้งแล้วว่า ไม่มีใครเอาเนตสังสาระให้นางาโตะทั้งนั้นเค้าเบิกเองได้โดยบังเอิญตอนเด็ก(โดยเงี่อนไขอะไรสักอย่าง ที่เกียวกลับการตายของพ่อแม่)
แล้วสงสัยใช่ไม่ว่าทำไม่ผมเขียนแบบนี้ เพราะนางาโตะเป็นคนตระกูล อุสึมากิ มีความเกี่ยวค้องทางสายเลีอดกับ เชียน หกวิถี ต้นกำเนิดของตระกูลนี้
ที่โทบิพูดว่ามอบเนตให้นางาโตะ อาจสื่อถึง วิที่การใช้ วิชาต่างๆของเนต ว่าทำอะไรได้บ้าง เพราะตอนเด็กจิไรยะสอนแค่คาถาและพื้รฐานการต่อสู้เท่านั้น ไว้ป้องกันตัว
แล้วนางาโตะก็ไม่รู้ วิที่ใช้เนตนั้นโดย ตัวอย่างจากการฆ่านินจาที่จะมาทำร้าย ยาฮิเกะ จนตายโดยไม่รู้ตัว (คนที่สอนวิที่ใช้เนตน้าจะเป็นมาดาระ)

2 ตัวนี้ผมก็เคยให้เหตุผมไปแล้วว่าโทบิเกียวค้องกับมาดาระใช่ป๊ะ ก็เป็นของมาดาระที่ทำเอาไว้ก่อนมันจะตายไง โทบิแค่รับช่วงต่อจากมาดาระ
แล้วที่ว่าได้เชลรุ่น1มายังเค้าน้าจะตายไปนานแล้วเหตุผลผมเขียนไปแล้วข้างบน(ขนาดโอโรชิมารุยังเอามาได้เลยที่ว่าตายไปนาน) แล้วโทบิที่เกียวกับมาดาระจะไม่มีได้ไง

3 ความลับมากมายที่ว่าก็ จากมาดาระอีกนั้นและครับ เรี่องอิทาจิฆ่าล้างตระกูลเค้าก็บอกในเรี่องอยู่นิครับว่า โทบิ(ชายใส่น่ากากตอนนั้น)คือคนร่วมวางแผนในการฆ่าล้าง
ตระกูล ที่อิทาจิไปตกลงด้วย เส็ดแล้วอิทาจิก็เข้าองกร แสงอุษา (ถ้าใครจำเนื้อเรี่องได้ก็เข้าใจที่ผมเขียน) โอนุกิเค้าไม่ใช่คนอุจิฮะนี้ครับ มันเป็นความลับของตระกูล ขนาด
คนในโคโนฮะยังไม่รู้เลย(ยกเว้นบางคนที่เก่าแก่อาจรู้)

4 ก็มาจากมาดาระอีกนั้นและครับ ส่วนคาถาที่ว่าเหนีอกว่ารุ่น4 คืนมันจะไปไหนก็ได้แบบอิสรครับ ไม่เหมีอนรุ่น4 ต้องมีอักคระถึงไปได้ครับ(ตามความเข้าใจผมที่คาคาชิพูด)
ที่ว่าเหนีอกว่ารุ่น4 เรี่องสัตหางนี้ผมว่าคงไม่ต้องบอกก็ได้มั้ง (ก็มาดาระอีกตามเคย) เรี่องการผ่านม่านพลังเข้าไปนั้น เนตวงแหวนสามาตมองเห็น จักกระ คาถา ร่วมถึงม่านพลัง
ก็คงด้วย ส่วนคาถาผนึกก็ (มาดาระสอนตามเดีม)

5 เหตุผลมายมากมายครับ ผมจะยกตัวอย่างสักนิดตามความคิดผม อาจจะสอนนินจามากมายให้รู้ว่า การที่แต่ละหมู่บ้านฆ่ากันมันสร้างความเจ็บปวดมากมายแค่ไหนให้คนรอบข้าง
เค้าอาจจะเป็นหนื่งในนั้นที่ต้องสูนเสียคนที่รักไป เพราะนินจ้าพวกนี้ เช่น พ่อแม่พี่น้อง หรือ คนที่รัก เพี่อน จากนินจาพวกนี้ ถ้าไม่เจ็บเองคงไม่เข้าใจว่าความสูนเสียนั้นเป็นยังไง
(นี้แค่มุมมองส่วนตัวนะครับ) เค้าอาจมีเหตุผลอื่นๆ

6 เรี่องรอยเหี่ยวนี้ ผมไม่ค่อยมีข้อมูลมากนัก เลยไม่รุจะตอบไงดี เอาเป็นว่า แผลหินทับละกัน หรือ ร่างโคลนที่ไม่สมบูนแบบแล้วกัน
เรี่องแก่ผมว่า มันยีนยังไม่ได้หรอก อาจเป็นแผลแล้ว เหงาดำๆทำให้ดูเหมีอนรอยเหี่ยวก็ได้ การ์ตูนชอบเป็นแบบนี้(ความเห็นส่วนตัว)

7 ก็เหมีอนที่ผมเคยอ่านโพลของคุณนั้นและ ที่คิดว่ารุ่น1อาจเป็นโทบิ(ใช่หรือป่าวนะอาจจำผิด) รุ่น1ตายไปแล้ว ผมมั้นใจ100% เหตุผล โอโรใช้คาถาสัมพเวสีเชีญมาสู้
กับรุ่น3 ต้องเป็นคนตายถึงเชีญมาได้ หรือจะบอกว่ามี วิญญานหลายดวง ส่วนที่ผมคิดว่าโอบิโตะรอดได้ยังไง (ความคิดผมน๊ะ) อาจจะเป็นเพราะความเสียสละดวงตาให้คนอี่น
เป็นเงี่อนในการเบิกเนตพิเศษ (วิชาข้ามมิติ) ทำให้ไปตกที่ไหนสักแห่งรอดตายอย่างปาติหาร แล้วมาดาระเจอเข้าโดยบังเอิญ พอดีมันกำลังทดลอง ร่างเชลรุ่น1พอดี เลยได้
สร้างร่างให้โอบิโตะ กับ เช็ดชึ ขาวดำ ขี้นมาพร้อมๆกัน (คิดไปได้ จินตนาการไปเลี่อย) แล้วช่วงนั้นมาดาระแก่เต็มที เลยจะหาคนรับช่วงต่อ แต่เค้าก็ได้วางแผนไว้มากมาย
ให้โทบิสารต่อง่ายขื้น เช่นให้ยาฮิโกะสร้างแสงอุษาขื้นโดยมีเค้าอยู่เบี้องหลังทุกอย่าง(ผ่านมาหลายปีหลังจากช่วยโอบิโตะ) แล้วเค้าก็บอกแผนการและทุกอย่างให้โทบิฟัง
เพื่อดำเนินการต่อไปจากที่เค้าทำไว้

ที่จริงที่ผมคิดยังมีอีกยาวมาก ของมาก(อ่านสักสองสามรอบผมเขียนค่อนข้างเข้าใจลำบาก)
ใครอ่านแล้ว ก็ แสดงความเห็นตามความคิดตัวเอง
จากคนที่ เชื่อว่า โทบิ คือ โอบิโตะ

อีกนิด ไม่รู้ผมอ่าของใครหลายคนที่บอกว่า
ชาชึเกะ ตกใจตอนเห็นหน้าโทบิ อาจเป็นคนที่คาดไม่ถึง หลือ อาจรู้จักดี ผมจะบอกกันชัดๆเลยว่า ผิด ผิด ผิด
เหตุผลคือ เกะไม่ได้ตกใจอะไรเลยครับ มันคือวิชาที่อิทาจิทำไว้ก่อนตาย ถ้าเกะเจอเนตของโทบิเมื่อไร เทวีสุริยาก็จะทำงานโดยอัตโนมัติ เพี่อป้องกันเกะจากวิชาเนตโทบิ
ดูได้จากตาเกะ ว่าเป็นเนตของอิทาจิ (ก่อนที่เกะจะได้เนตบุกษาที่เป็นรูปแบบตัวเอง) ถ้าไม่เชื่อ กลับไปอ่านดูใหม่ได้
เรี่องที่อิจิเป็นคนดี (อันนี้ไม่ได้โม้) ผมมองออกนานแล้ว ถ้าคนที่ดูอนิเมชั่นจะเดาออกได้ง่ายมาก เพราะการกระทำของอิจิ มันบ่งบอกอยู่แล้ว ผมแน่ใจสุดๆตอน
โตะไปช่วยกาอาระ แล้วอิจิยิ้มให้ ก่อนโดนกระสุนวงจัก

ใครอ่านจบได้  *great* *great* *great* *great* *great*
จะพยายามอ่านให้จบครับ ถึงจะพิมพ์เพี้ยนแค่ไหนก็ตาม แต่ขอชื่อตัวละครอย่าเพี้ยนได้มั๊ย พิมพ์ช้าๆก็ได้
 *glad* *glad* *glad* *shock* *shock* *shock* *rip* *rip* *rip* *dead* *dead* *dead*

kawee1994

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 18:55:22 »
ประเด็นนี้เมื่อไหร่จะจับสักทีวะ

pippyong

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 22:14:12 »
ผมมานั่งคิดไปคิดมา  ไม่ได้เจาะจงว่าใครนะ แต่ผมสงสัยตอนที่ โทบิมันเปิดหน้ากากให้เกะดู
  1. มันต้องการให้เกะเห๊นใบหน้าของมัน เพราะเกะจะได้เชื่อเรื่องที่มันพูด ตอนที่มันประกาศสงครามเกะก็น่าจะรู้แล้วว่าโทบิเป๊นมาดาระ แล้วมันจะเปิดหน้ากากให้ดูทำไม ?
     อาจเป๊นเพราะมันไม่ไช่มาดาระ เลยต้องการให้เกะ รู้ว่ามันเป๊นใครจะได้เชื่อมันง่ายขึ้น ซึ่งเกะเท่าที่ผมดูมา ในตระกูลเกะไม่ค่อยสนิทกะใครเลย เลยใครมันจะไปกล้อม ให้เกะเชื่อได้ ถ้าไม่ไช้คนที่เกะรู้จัก (เพราะทำให้เกะไม่เห๊นหน้ามันแล้วมันเลยไช้แผน 2 คือเล่าว่าตัวเองเป๊นมาดาระ ซะเลย)
  2. ที่มันเปิดหน้าให้ดูแล้วตาของอิทาจิไช่มะผมจำไม่ได้ มันทำงาน อาจเป๊นเพราะ ตอนฆ่าล้างตระกูล มีคนร่วมมื่อกับอิทาจิ แล้วเป๊นคนเดียวที่รู้ความลับเรื่องนี้ อิทาจิเลยปิดปากด้วยการที่ ถ้าอิทาจิ (ดวงตา) เห๊นผู้ชายคนนี้อีกเนตรของเขาก้จะทำงานโดยอัตโนมัด แต่ที่มันไม่เก๊บโทบิตั้งแต่แรกเพราะโทบิมันไส่หน้ากาก อิทาจิก๊เลยไม่รู้ว่าโทบิเป๊นใคร   
  3. ตอนแรกโทบิมันไส่หน้ากากแบบถอดออกง่ายอะ เอาผ้ามาพันกับหน้ากาก แต่ตอนนี้หน้ากาก คลุมหัวเลย
      ผมว่าตอนนี้มันไม่ต้องการให้ใครรู้จักอีกแล้ว หรืออาจกันหลุด เพราะว่าถ้าหลุดแล้วเจอตาของเกะ(เนตรอิทาจิ) เนตรก็อาจจะทำงานอีกครั้ง
                                         จะว่าอะไรก๊ว่านะ  ความคิดเด๊ก ที่ไม่บรรรุนิติพาวะ
   เออเกือบลืมผมสงสัย ดวงตาของคนอื่นถ้าเอามาไส่กับตัวเองแล้วมันจะเปิดปิดได้หรือป่าว ดูของเกะสิ เอาตาอิทาจิมาไส่ก็ยังปิดเปิดได้ มาดาระก็เหมือลกัน  หรือต้องเป๊นคนในตระกูลหว่า ถึงจะปิดเปิดได้ ?  หรือมันปิดเปิดได้อยู่แล้ว ? (แต่ถ้าเป๊นคนนอกตระกูลจะใช้จักกระเยอะเวลาปิดเปิดเลยเปิดไว้ตลอด)  ถ้าโทบิเป๊นคนในตระกูลถ้าเอาดวงตาของคนอื่นมาไส่ ก็น่าจะปิดเปิดได้นะ อิอิ !!~

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 22:45:28 »

ตรงนี้ผมต้องขอเเย้งนะครับ  ตอนโคนันมันบอกว่า "เนตรสังสาระนี้ นางาโตะเป็นผู้เบิก เเกไม่มีสิทธ์มาเเย่ง" โทบิก็บอกว่า "เธอเข้าใจผิดเเล้ว คนที่มอบเนตรสังสาระให้นางาโตะก็คือชั้น"
ประโยคมันก็บอกอย่างชัดเจนเเล้ว ว่าหมายถึงดวงตา ไม่ใช่วิชาของเนตร เเละเนตรนี้ไม่ใช่จะเบิกได้จากความบังเอิญเพราะเป็นเนตรของเซียนหกวิถี เเละถ้าเนตรนี้เป็นของนางาโตะ ทำไม
มันเปิดปิดไม่ได้ละครับ เห็นเปิดยุตลอดเวลา

THECLIQUE

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 22:48:26 »
  *disappoint*จะมีตอน ANIME ที่โทบิ ไปนั่งบน รูปปั้นมาดาระ แล้วหวน รำลึกถึงความหลัง ตอนฝึกกับพี่ มัน มาดาระ ถ้าไม่ใช่คนรู้จักกันจริง ใครมัน จะไประลึกถึง    ตอนฝึกด้วยกัน ว่าจริงไม๊
   *rip* นี่อาจจะเป็น ร่าง โอบิโต๊ะผสมเซตซึ  แต่จิตใจมันเป็น อุจิวะ อิซึนะ ไม่รู้ว่าย้ายเข้าร่าง โอบิโตะได้ยังไง แต่เนตรย้ายมิติ ก็คล้ายของ คาคาชิ หรืออาจจะเอาดวงตาของโอบิโตะ มาก็ได้ของ เนตรโอบิโตะ แต่ร่างเป็น อิซึนะ ผสมเซตซึ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 22:52:22 โดย THECLIQUE »

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 06:03:11 »
ผมมานั่งคิดไปคิดมา  ไม่ได้เจาะจงว่าใครนะ แต่ผมสงสัยตอนที่ โทบิมันเปิดหน้ากากให้เกะดู
  1. มันต้องการให้เกะเห๊นใบหน้าของมัน เพราะเกะจะได้เชื่อเรื่องที่มันพูด ตอนที่มันประกาศสงครามเกะก็น่าจะรู้แล้วว่าโทบิเป๊นมาดาระ แล้วมันจะเปิดหน้ากากให้ดูทำไม ?
     อาจเป๊นเพราะมันไม่ไช่มาดาระ เลยต้องการให้เกะ รู้ว่ามันเป๊นใครจะได้เชื่อมันง่ายขึ้น ซึ่งเกะเท่าที่ผมดูมา ในตระกูลเกะไม่ค่อยสนิทกะใครเลย เลยใครมันจะไปกล้อม ให้เกะเชื่อได้ ถ้าไม่ไช้คนที่เกะรู้จัก (เพราะทำให้เกะไม่เห๊นหน้ามันแล้วมันเลยไช้แผน 2 คือเล่าว่าตัวเองเป๊นมาดาระ ซะเลย)
  2. ที่มันเปิดหน้าให้ดูแล้วตาของอิทาจิไช่มะผมจำไม่ได้ มันทำงาน อาจเป๊นเพราะ ตอนฆ่าล้างตระกูล มีคนร่วมมื่อกับอิทาจิ แล้วเป๊นคนเดียวที่รู้ความลับเรื่องนี้ อิทาจิเลยปิดปากด้วยการที่ ถ้าอิทาจิ (ดวงตา) เห๊นผู้ชายคนนี้อีกเนตรของเขาก้จะทำงานโดยอัตโนมัด แต่ที่มันไม่เก๊บโทบิตั้งแต่แรกเพราะโทบิมันไส่หน้ากาก อิทาจิก๊เลยไม่รู้ว่าโทบิเป๊นใคร   
  3. ตอนแรกโทบิมันไส่หน้ากากแบบถอดออกง่ายอะ เอาผ้ามาพันกับหน้ากาก แต่ตอนนี้หน้ากาก คลุมหัวเลย
      ผมว่าตอนนี้มันไม่ต้องการให้ใครรู้จักอีกแล้ว หรืออาจกันหลุด เพราะว่าถ้าหลุดแล้วเจอตาของเกะ(เนตรอิทาจิ) เนตรก็อาจจะทำงานอีกครั้ง
                                         จะว่าอะไรก๊ว่านะ  ความคิดเด๊ก ที่ไม่บรรรุนิติพาวะ
   เออเกือบลืมผมสงสัย ดวงตาของคนอื่นถ้าเอามาไส่กับตัวเองแล้วมันจะเปิดปิดได้หรือป่าว ดูของเกะสิ เอาตาอิทาจิมาไส่ก็ยังปิดเปิดได้ มาดาระก็เหมือลกัน  หรือต้องเป๊นคนในตระกูลหว่า ถึงจะปิดเปิดได้ ?  หรือมันปิดเปิดได้อยู่แล้ว ? (แต่ถ้าเป๊นคนนอกตระกูลจะใช้จักกระเยอะเวลาปิดเปิดเลยเปิดไว้ตลอด)  ถ้าโทบิเป๊นคนในตระกูลถ้าเอาดวงตาของคนอื่นมาไส่ ก็น่าจะปิดเปิดได้นะ อิอิ !!~

1 เพื่อแสดงความจริงใจไงครับ ตามความเข้าใจผมน้า อีกเหตุผลหนื่งคื่อ เค้าต้องคิดจะใช้วิชาเนตกับชาชุเกะแน่นอน ติดตรงวิชาเทวีสุริยาที่อิทาจิทำไว้นี้และ
ตอนนั้นยังไม่ได้ประกาศสงคามเลยครับ อิทาจิ ผึ้งตายเอง หลังสู้กลับ ชาชุเกะ โทบิต้องการใช้จุดนี้ให้เป็นประโหยด เลยสร้างแผลในใจให้ชาชุเกะ
จากการตายของอิทาจิ แล้วบิดเบือน ทำให้ชาชุเกะค้อยตาม ว่าจะเลีอก กลับหมู่บ้านหลือทำลายโคโนฮะ
2 ไม่คิดจะฆ่าหรอกครับ แค่เทวีสุริยาฆ่ามันไม่ได้แน่นอน อิทาจิ รู้ดีแก่ใจ แค่ทำไว้ไม่ให้ชาชุเกะเข้าใกล้โทบิแค่นั้น (ปกป้องชาชุเกะนั้นเอง)จากวิชาเนตโทบิ
ที่อิทาจิไม่ฆ่า เพราะฆ่าไม่ได้นั้นเองครับ อิทาจิ ไม่รู้ความสามาตของโทบิเลยแม้แต่อย่างเดี่ยว ส่วนโทบิรู้ทุกอย่างของอิทาจิ สู้ไปอิทาจิก็อาจจะแพ้ เลยไม่กล้าบุมบ่าม
เพราะตอนนั้น อิทาจิ น้าจะคิดว่าโทบิ คือมาดาระ
3 อันนี้ไม่มีความเห็น มีแต่มุมมองส่วนตัว เรี่องน้ากากมันเปลี่ยนเพราะเหตุผลเรี่องเนตใหม่ ไม่เกี่ยวกลับเกะเลย เพราะคนที่เปลี่ยนตาให้เกะ ก็คือมันเองครับ
เรี่องเปิดปิด น้าจะมีส่วนเกี่ยวนะ ต้องอาจเป็นอุจิวะแท้ ถึงเปิดปิดได้

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 06:19:41 »

ตรงนี้ผมต้องขอเเย้งนะครับ  ตอนโคนันมันบอกว่า "เนตรสังสาระนี้ นางาโตะเป็นผู้เบิก เเกไม่มีสิทธ์มาเเย่ง" โทบิก็บอกว่า "เธอเข้าใจผิดเเล้ว คนที่มอบเนตรสังสาระให้นางาโตะก็คือชั้น"
ประโยคมันก็บอกอย่างชัดเจนเเล้ว ว่าหมายถึงดวงตา ไม่ใช่วิชาของเนตร เเละเนตรนี้ไม่ใช่จะเบิกได้จากความบังเอิญเพราะเป็นเนตรของเซียนหกวิถี เเละถ้าเนตรนี้เป็นของนางาโตะ ทำไม
มันเปิดปิดไม่ได้ละครับ เห็นเปิดยุตลอดเวลา

อันนี้ผมก็ ยังยืนยันคำเดีมครับ ว่าน้าจะเป็นตามที่ผมเขียน มาดาระเป็นคนสอนวิชาเนต การใช้ต่างๆให้นางาโตะ เพราะตอนนั้นโทบิ ยังอ้างว่าเค้าเป็นมาดาระอยู่ ความมาแตกตอนสงคาม
นินจานี้และ ที่ผมคิดนะถึงนางาโตะจะมีเนตสังสาระ แต่ไม่รู้วิทีใช้ก็ไม่ต่างอะไรกับกิงกาได้ทอง โทบิ(ยังอ้างชื่อมาดาระ)เค้าเป็นคนสอนทุกอย่างให้ ก้ไม่ต่างอะไรกับของที่เค้าให้มานั้น
เอง เค้าจะเอาทุกอย่างที่สอนไปกลับคืนมาให้หมด (ตามความเข้าใจผมเองน๊ะ) ส่วนมุมมองคุณคิดยังไงก็ลองเขียนมาดุ ผมจะรออ่านครับ
 *love* *love* *love* *love*

nakin

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 12:39:02 »

อันนี้ผมก็ ยังยืนยันคำเดีมครับ ว่าน้าจะเป็นตามที่ผมเขียน มาดาระเป็นคนสอนวิชาเนต การใช้ต่างๆให้นางาโตะ เพราะตอนนั้นโทบิ ยังอ้างว่าเค้าเป็นมาดาระอยู่ ความมาแตกตอนสงคาม
นินจานี้และ ที่ผมคิดนะถึงนางาโตะจะมีเนตสังสาระ แต่ไม่รู้วิทีใช้ก็ไม่ต่างอะไรกับกิงกาได้ทอง โทบิ(ยังอ้างชื่อมาดาระ)เค้าเป็นคนสอนทุกอย่างให้ ก้ไม่ต่างอะไรกับของที่เค้าให้มานั้น
เอง เค้าจะเอาทุกอย่างที่สอนไปกลับคืนมาให้หมด (ตามความเข้าใจผมเองน๊ะ) ส่วนมุมมองคุณคิดยังไงก็ลองเขียนมาดุ ผมจะรออ่านครับ
  ตั้งแต่นางาโตะมันเผลอเบิกเนตรได้ และมาที่จิไรยะสอน นางาโตะมันใช้วิชาธาตุทั้ง 6 ได้อย่างชำนาญแล้วครับ แค่มีเนตรสังสาระและโดนจิไรยะแนะนำตอนสอน แค่นี้ก็เพียงพอแล้วไม่ต้องถึงมือมาดาระหรอก
  ที่ว่าโทบิ มันบอกว่าเป็นคนมอบเนตรให้นางาโตะ ผมก็งงมันมอบให้ตั้งแต่กี่ขวบกัน หรือว่าพ่อที่แท้จริงของนางงาโตะ คือ โทบิ
  ปล.ตอนที่ซาสึเกะสู้กะอิทาจิ โทบิมันให้เซตสึถ่ายวิดิโอไว้ตลอด แล้วก็ไม่แปลกที่มันจะรู้และดัดแปลงเพื่อให้เกะ หรือใครเชื่อถือ

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 13:11:52 »
โทบิก็เหมือนยามาโตะละมั้งคับ   เกิดจากการทดลองของโอโรจิมารู เอาเซลล์ของมาดาระ มาสร้างแล้วสำเร็จ เกิดเป็นโทบิ  คล้ายกับยามาโตะ ที่โอโรจิมารู เอาเซลล์รุ่นที่1 มาทดลองเกิดเป็นยามาโตะ ก็ได้  เพราะมันบอกว่ามันไม่ใช่ใครทั้งนั้น แต่อาจไม่ใช่โอโรจิมารูที่สร้างโทบิ อาจเป็นมาดาระเองที่สร้าง ซึ่งปลูกถ่ายทั้งเซลล์ของตัวเอง กับรุ่นที่1ที่ได้มาจากการต่อสู้เข้าด้วยกันเลย เกิดเป็นโทบิ ซึ่งตัวของโทบิเองใช้วิชา อินาซิงิ ของอุจิวะได้ และร่างกาย ก็คล้ายกับเซ็ทซิ ที่เกิดจากเซลล์ของรุ่นที่1เพียงอย่างเดียว ( เคยเห็นมันตัดแขนทิ้ง ตอนสู้กับลูกน้องดันโซ) ซึ่งมาดาระตัวจริงคงวางแผนไว้หมดแล้ว แล้วมอบหน้าที่ ให้โทบิ รวบรวมสัตว์หาง ก่อตั้งแสงอุษาขึ้น...ส่วนเรื่องเนตรสังสาระนั้น โทบินั้นมันคงไม่แน่ใจอะไรบางอย่างจึงเอาไปใส่นางาโตะ ซึ่งอาจเป็นสายเลือดแท้ ซึ่งอาจมีทั้ง เซนจู-อุจิวะ อยู่ในตัว เบิกเนตรขึ้นมาใหม่ แล้วค่อยไปเอาทีหลัง  ตอนนั้นมาดาระตัวจริงคงตายไปแล้วละ ส่วนเนตรวงแหวนของมันตอนนี้ ผมก็ไม่ไม่รู้ว่ามันเอามาได้ยังไง เอาของใครมาใส่กันแน่

สรุปโทบิ ก็คือโทบิ ซึ่งเกิดจากเซลล์ของมาดาระกับรุ่นที่ 1รวมกัน *glad* *glad* *glad* *glad*

ถ้าไม่ใช่อย่าว่ากัน ผมเดาเอาคับ *great* *great*

ผมก็ว่างั้นนะคับ  ไม่น่าใช่ไครหรอก

coordinators

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 14:07:54 »
ไม่ใช่ โอบิโตะ หรอกนะ  ถ้าเป็น จริง แล้ว คิซาเมะ จะ คุกเข่า คำนับทำไม น่าจะน้องชาย มาดาระ มากกว่า หน้าเหมือนกัน คิซาเมะ มองหน้าก็เชื่อแล้วที่ คำพูดของ โทบิ บอกว่า ตัวเองคือ มาดาระ ที่ตอน ควบคุม ร่างสถิต 4 หาง  ตอนที่ ย้อนหลังไปดู คิซาเมะ ที่ค่าพวกพ้อง

koratdevil3

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 14:25:35 »

ตั้งแต่นางาโตะมันเผลอเบิกเนตรได้ และมาที่จิไรยะสอน นางาโตะมันใช้วิชาธาตุทั้ง 6 ได้อย่างชำนาญแล้วครับ แค่มีเนตรสังสาระและโดนจิไรยะแนะนำตอนสอน แค่นี้ก็เพียงพอแล้วไม่ต้องถึงมือมาดาระหรอก
  ที่ว่าโทบิ มันบอกว่าเป็นคนมอบเนตรให้นางาโตะ ผมก็งงมันมอบให้ตั้งแต่กี่ขวบกัน หรือว่าพ่อที่แท้จริงของนางงาโตะ คือ โทบิ
  ปล.ตอนที่ซาสึเกะสู้กะอิทาจิ โทบิมันให้เซตสึถ่ายวิดิโอไว้ตลอด แล้วก็ไม่แปลกที่มันจะรู้และดัดแปลงเพื่อให้เกะ หรือใครเชื่อถือ

ผมก็งงเหมือนกัน  แต่ไม่กล้าพูดออกมา  กลัวไม่ใช่   ใช่ตอนที่สงครามโลกนิน3 ครั้ง ที่ 3 ใช่ป่ะ  ที่นินจาโคโนฮะ  ฆ่าพ่อกับแม่ นางาโตะ   แล้วนางาโตะ  ก็ตื่นขึ้นมาพร้อมกับเนตรสังสาระ   *hoho* *hoho*

[G]ooD[E]ndinG

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 21:02:53 »

เห็นด้วย!! เพราะข้อมูลของผมก็เหมือนๆกับคุณ  *haha* (ข้อสุดท้ายน่าสนใจมากเลย ที่บอกเบิกเนตรพิเศษอ่ะ !!~ )  *number1*