Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ขอ clear เรื่องตระกูล อุจิวะ หน่อยครับ

หน้า: << < (3/7) > >>

marakom:

ตอนนี้เริ่มสงสัยในตัวอิทาจิแล้วละ

การได้มาซึ่งเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผาของอิทาจิ ได้มายังไง จุดสังเกตที่มันแปลก ๆ คือ
1.ตอนอิทาจิถูกกล่าวหาว่าฆ่าชิซุย ตาข้างหนึ่งของอิทาจิเปลี่ยนรูปร่าง ซึ่งซาสึเกะเห็น
2.การที่ได้มาซึ่งเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผา ต้องฆ่าเพื่อนสนิท หรือ เบิกได้เอง เหมือนมาดาระ กับ อิซึนะ (เดาว่าอิทาจิน่าจะเบิกได้เอง)
3.ถ้าคนในตระกูลอุจิวะด้วยกันนำตาของอีกคนมาใส่จะทำให้ดวงตานั้นกลายเป็นเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผานิรันดร์ ซึ่งจะไม่มีการดับ แต่ ของอิทาจิ ดับ (มีข้างนึงเป็นของชิซุย ไม่แน่ใจว่าใส่ข้างเดียวจะเกี่ยวไหม หรือ ไม่ได้ใส่ของชิซุย เพราะมันอยู่ในอีกาที่เข้าปากนารูโตะ และเหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้นก่อนที่อิทาจิจะฆ่าล้างตระกูล แต่ก็ดับทั้ง 2 ข้าง)

kampagank:

--- อ้างจาก: marakom ที่ ส. 10 มี.ค. 2012 เวลา 22:52:24 ---ตอนนี้เริ่มสงสัยในตัวอิทาจิแล้วละ

การได้มาซึ่งเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผาของอิทาจิ ได้มายังไง จุดสังเกตที่มันแปลก ๆ คือ
1.ตอนอิทาจิถูกกล่าวหาว่าฆ่าชิซุย ตาข้างหนึ่งของอิทาจิเปลี่ยนรูปร่าง ซึ่งซาสึเกะเห็น
2.การที่ได้มาซึ่งเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผา ต้องฆ่าเพื่อนสนิท หรือ เบิกได้เอง เหมือนมาดาระ กับ อิซึนะ (เดาว่าอิทาจิน่าจะเบิกได้เอง)
3.ถ้าคนในตระกูลอุจิวะด้วยกันนำตาของอีกคนมาใส่จะทำให้ดวงตานั้นกลายเป็นเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผานิรันดร์ ซึ่งจะไม่มีการดับ แต่ ของอิทาจิ ดับ (มีข้างนึงเป็นของชิซุย ไม่แน่ใจว่าใส่ข้างเดียวจะเกี่ยวไหม หรือ ไม่ได้ใส่ของชิซุย เพราะมันอยู่ในอีกาที่เข้าปากนารูโตะ และเหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้นก่อนที่อิทาจิจะฆ่าล้างตระกูล แต่ก็ดับทั้ง 2 ข้าง)

--- End quote ---
อิทาจิ ได้กระจกเงามานั้น เพราะ
อิทาจิเป็นคนฆ่า ชิซุย เเบบไม่ตั้งใจ
โดย โดนดันโซ บังคับ
อิทาจิจึงยอม ฆ่าเพื่อนตัวเอง เเละสังหาร ตระกูล
ถ้าอิทาจิ ไม่ทำ ดันโซอาจจะลงมือเองก็ได้
เพราะก่อนไปจากหมู่บ้าน อิทาจิบอกไว้ว่า อย่ามายุ่งกับซาซึเกะ...ถ้ามายุ่งเมื่อไหร่ เขาจะกลับมาที่หมู่บ้าน
นี่จึงเป็นเหตุที่ชิซุย ต้องตาย โดยอิทาจิไม่ได้ตั้งใจ

LM:

เรื่อง ฆ่าล้างตะกูล ผมว่า เค้าโครงเรื่อง คงประมาณที่โทบิเล่าให้ เกะ ฟังนั่นแหละ

แต่อาจจะมีอะไรที่ยังเล่าไม่หมด คงเล่าแค่ข้อมูลที่สามารถ ทำให้เกะเกลียดโคโนฮะเท่านั้น

คือ อิทาจิ กับ โทบิ ร่วมมือกัน ฆ่าล้างตะกูล โทบิ ได้ผลประโยชน์คือ ได้เนตร อิทาจิได้ผลประโยชน์คือ ไม่ทำให้เกิดสงคราม

ที่ปล่อยเกะรอด เพราะอิทาจิคงคิดว่า ทั้งหมดในตะกูล เกะ คงมีแววที่สุดที่จะ ฟื้นฟูตะกูลได้ อีกทั้งยังเป็นเด็ก เป็นน้องชายอีก เลยปล่อยใว้

ผมว่าตอนนั้น อิทาจิ ก็คงโดนโทบิหลอกเหมือนกันว่า โทบิคือมาดาระ ตัวจริง

sattkon:

ขอบคุณสำหรับทุกข้อปมูลครับ แต่เท่าที่ฟังมารู้สึกเหมือนเรื่องตระกูล อุจิวะ นี้จะยังไม่ clear จริงๆคงต่อรออ่านต่อไปเรื่อยๆ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกมั้ยครับ

แต่ขอถามเรื่องเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาของ คาคาชิ หน่อยครับว่ามีสิทธิใช้ เวทีสุริยา เบิกสุสานซูซาโน่ ได้รึเปล่า หรือแค่ย้ายมิติอย่างเดียว แล้วเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา ของ อืทาจิ กับ ซาสึเกะ จะย้ายมิติได้เหมือน คาคาชิ รึเปล่าครับ

และ อุจิวะ โอบิตะ ตายก่อนโดนฆ่าล้างตระกลูหรือหลังครับ *้ัread*

Jay_Jay:

เนตรของคาคาชิใช้เทพวายุไม่ได้ เพราะมันต้องมีเนตรหมื่นบุปผา 2 ข้าง ( คาคาชิมีแค่ข้างเดียว )

โอบิโตะตายก่อนที่อิทาจิจะฆ่าล้างตระกูลครับ ( ถามแบบนี้คิดว่าโทบิคือโอบิโคะใช่ไหมล่า )

หน้า: << < (3/7) > >>

Go to full version