Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

มาโหวตลงความคิดเห็นกันใครเป็นโทบิversion3แล้วเย้ๆๆ

หน้า: << < (5/25) > >>

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้:

ขอติงนิดน๊ะครับ
เนตสังสาระของมาดาระมันเป็นของมันเองครับ เค้าก็บอกอยู่ว่ามันเบิกได้ก่อนตายไม่นาน(คาถาสัมพเวสีคืนชีพนั้นจะมีวิชาและความสามาตเหมีอนยังไม่ตายทุกประการของคนที่ถูกเชีญมา)
เรี่องเปิดปิดเนตมันตัดสินลำบากครับ ส่วนเนตสังสาระมันก็เปิดปิดได้เช่นกันครับ (ตอนมาดาระใช้)
ตามความเข้าใจผมน๊ะ เงี่อนไงที่ทำให้ใช้เนตแล้วสูนเสียการมองเห็น น้าจะมาจาก การใช้ อางจันร์ทรา เทวีสุริยา ชุชาโนะ อย่างหนัก (อิชานางิบอดเลยคนนอกตระกูลก็ใช้ได้)
คาคาชิ กับ ดันโชใช้พวกนี้ไม่ได้เลยไม่มีผลมากมายต่อดวงตา(ต้องมีสายเลีอดแท้ถึงใช้ได้หรือป่าวก็ไม่รู้)

แล้วเคยมีใครตั้งข้อสังเกตไม่ว่าทำไม่โอโรชิมารุถึงอยากได้ร่าง อิทาจิ กับ เกะ ตัวเป็นๆ (ไม่เกี่ยวกับการย้ายร่างน๊ะครับ) สองคนนี้มีความเป็นไปได้ที่จะทำอย่างที่มันวิจัยได้
ผมว่ามันต้องรู้ความลับสัมคัญมากๆ ของอุจิวะแน่นอน ไม่งั้นมันคงไม่ต้องการสายเลีอดแท้อุจิวะหรอก โอโรมันฉหลาดจะตายแค่เอาเชลรุ่น1ใส่ร่าง
มันก็ใช้เนตวงแหวนได้แล้ว(ดันโชก็ได้ความช่วยเหลือจากโอโรถึงใช้เนตได้โดยไม่มีผลข้างเคียงเหมีอนคาคาชิ)

ถ้าคาคาชิมีเชลรุ่น1วิชาเนตคงยกระดับไปอีกขั้นแน่ อาจใช้วิชาข้ามมิติได้เหมีอนโทบิก็ได้(ความเห็นส่วนตัวะ ส่วนตัว)นอกเรี่องแล้ว
ใครคิดไงก็ตอบมาแล้วกัน

momothedog:

--- อ้างจาก: นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ ที่ อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 19:32:30 ---ขอติงนิดน๊ะครับ
เนตสังสาระของมาดาระมันเป็นของมันเองครับ เค้าก็บอกอยู่ว่ามันเบิกได้ก่อนตายไม่นาน(คาถาสัมพเวสีคืนชีพนั้นจะมีวิชาและความสามาตเหมีอนยังไม่ตายทุกประการของคนที่ถูกเชีญมา)
เรี่องเปิดปิดเนตมันตัดสินลำบากครับ ส่วนเนตสังสาระมันก็เปิดปิดได้เช่นกันครับ (ตอนมาดาระใช้)
ตามความเข้าใจผมน๊ะ เงี่อนไงที่ทำให้ใช้เนตแล้วสูนเสียการมองเห็น น้าจะมาจาก การใช้ อางจันร์ทรา เทวีสุริยา ชุชาโนะ อย่างหนัก (อิชานางิบอดเลยคนนอกตระกูลก็ใช้ได้)
คาคาชิ กับ ดันโชใช้พวกนี้ไม่ได้เลยไม่มีผลมากมายต่อดวงตา(ต้องมีสายเลีอดแท้ถึงใช้ได้หรือป่าวก็ไม่รู้)

แล้วเคยมีใครตั้งข้อสังเกตไม่ว่าทำไม่โอโรชิมารุถึงอยากได้ร่าง อิทาจิ กับ เกะ ตัวเป็นๆ (ไม่เกี่ยวกับการย้ายร่างน๊ะครับ) สองคนนี้มีความเป็นไปได้ที่จะทำอย่างที่มันวิจัยได้
ผมว่ามันต้องรู้ความลับสัมคัญมากๆ ของอุจิวะแน่นอน ไม่งั้นมันคงไม่ต้องการสายเลีอดแท้อุจิวะหรอก โอโรมันฉหลาดจะตายแค่เอาเชลรุ่น1ใส่ร่าง
มันก็ใช้เนตวงแหวนได้แล้ว(ดันโชก็ได้ความช่วยเหลือจากโอโรถึงใช้เนตได้โดยไม่มีผลข้างเคียงเหมีอนคาคาชิ)

ถ้าคาคาชิมีเชลรุ่น1วิชาเนตคงยกระดับไปอีกขั้นแน่ อาจใช้วิชาข้ามมิติได้เหมีอนโทบิก็ได้(ความเห็นส่วนตัวะ ส่วนตัว)นอกเรี่องแล้ว
--- End quote ---

ทุกวิชาที่เกี่ยวกับเนตรวงแหวน ถ้าใช้ มันมีสิทธิ์บอดทุกวิชา ซึ่งโทบิมันก็ใช้ตลอดเวลาซะด้วย ทำไมมันไม่บอดหล่ะครับ
จริงๆ เนตรสังสาระของมาดาระไม่ได้เบิกเอง แต่ถูกปลุกถ่าย ก่อนที่ท่านมาดาระจะ die
เนตรที่ดันโซใช้ ทำได้แค่สะกดควบคุมจิตใจคนอื่น มองจักระ กับ อิซานางิที่ไม่สมบูรณ์ เท่านั้นเอง
ส่วนเนตรที่คาคาชิใช้ ทำได้แค่ก็อปปี้ คาถา การประสานอิน มองจักระ และก็ดูดทุกอย่างเข้ามิติที่ 2 เท่านั้นเอง
เพราะ 2 ท่านด้านบนไม่ค่อยได้ใช้ จึงไม่ค่อยมีปัญหากับเนตรวงแหวน แค่สูญเสียจักระ

แต่ผมฟันธงแน่ .. โทบิไม่เป็นใครในอุจิวะ ทั้งนั้น .. เป็นคนนอกตระกูลที่รู้ความลับเกือบทุกอย่างในโลกนินจา

kampagank:

ที่โทบิ มันใช้เเล้วมันไม่บอด ก็เพราะ ตามันเป็นนิรันดร์
โทบิ มันมีห้องเก็บดวงตาของ ตระกูลเยอะเเยะ มันจะเอาตาใครมาใส้ก็ได้
//
เนตร ของ คาคาชิ ไม่ได้มีไว้ กอปปี้ ที่คนเรียกว่า คาคาชิ นินจา กอปปี้ เพราะว่า เนตรวงเเหวน สามารถ อ่านการประสานอินได้อย่างรวดเร็ว
สามารถ คำนวนการเคลื่อนไหวล่วงหน้าได้
เมื่อเนตร มองได้อย่างรวดเร็ว ก็เลยทำตามวิชาศัตรู
.
ก็เลยถูกเรียกว่า กอปปี้
** ไม่ใช้เนตรมีความสามารถ กอปปี้วิชา

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้:

--- อ้างจาก: momothedog ที่ จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 02:00:55 ---
--- อ้างจาก: นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ ที่ อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 19:32:30 ---ขอติงนิดน๊ะครับ

ทุกวิชาที่เกี่ยวกับเนตรวงแหวน ถ้าใช้ มันมีสิทธิ์บอดทุกวิชา ซึ่งโทบิมันก็ใช้ตลอดเวลาซะด้วย ทำไมมันไม่บอดหล่ะครับ
จริงๆ เนตรสังสาระของมาดาระไม่ได้เบิกเอง แต่ถูกปลุกถ่าย ก่อนที่ท่านมาดาระจะ die
เนตรที่ดันโซใช้ ทำได้แค่สะกดควบคุมจิตใจคนอื่น มองจักระ กับ อิซานางิที่ไม่สมบูรณ์ เท่านั้นเอง
ส่วนเนตรที่คาคาชิใช้ ทำได้แค่ก็อปปี้ คาถา การประสานอิน มองจักระ และก็ดูดทุกอย่างเข้ามิติที่ 2 เท่านั้นเอง
เพราะ 2 ท่านด้านบนไม่ค่อยได้ใช้ จึงไม่ค่อยมีปัญหากับเนตรวงแหวน แค่สูญเสียจักระ

แต่ผมฟันธงแน่ .. โทบิไม่เป็นใครในอุจิวะ ทั้งนั้น .. เป็นคนนอกตระกูลที่รู้ความลับเกือบทุกอย่างในโลกนินจา

อันเรี่องปลูกถ่ายเนตนิคุณคงเข้าใจอะไรมาผิดแน่หรือคงอ่านผิดเป็นแน่ครับ
ในเรี่องเค้าก็ บอกอยู่ว่าเบิกเนตสังสาระได้ ก่อนตายไม่นาน (ลองกลับไปอ่านดูใหม่นะครับ)
ส่วนเรี่องเนตที่ว่าใช้แล้วบอดทุกวิชานี้ ก็ผิดอีกครับ ต้องใช้เนตกระจกเหงาหมื่นบุกษาถึงบอด (อย่างที่ผมยกตัวอย่างเช่น อางจันร์ทรา เทวีสุริยา ชาชุโนะ เป็นต้นครับ)
เงี่อนไขในการใช้วิชานี้ ต้องเป็นสายเลีอดแท้อุจิฮะ และมีเนตกระจกเหงาหมี่นบุกษาด้วย
ไม่งั้นคาคาชิคงบอดตั้งแต่โตะยังเด็กเลยมั้งครับ คาคาชิเค้าไม่ค่อยได้ใช้เนตกระจกเหงามากนัก(ผึ้งมาใช้ตอนนารุโตะโตเองครับผลข้างเคียงเลยยังมีน้อย)
ส่วนดันโชก็ไม่สามาตใช้เนตกระจกเหงาของชิชุยได้(ชิชุยเป็นคนที่3ต่อจาก2พี่น้องมาดาระที่เบิกเนตกระจกเหงาได้)

ผมบรรยายระเอียด ต่อจากที่ผมเขียนแล้วคุณติงมา
ถ้าไม่เชื่อลองกลับไปอ่านดูใหม่ได้ครับ นี้ตามเนื้อเรี่องเดะๆเลย
มีอะไรคาใจก็เขียนต่อมาได้ครับ

เสิ่มนิด เนตนิรันดรน๊ะ ใช้ได้แค่คนในตระกูลอะป่าว มันต้องเอาตาของพี่น้องร่วมสายเลีอดครับ ถึงเป็นเงี่อนไขการเบิกเนตนิรันดรได้
ถ้ามันมีเนตนิรันดร ก็ต้องเป็นอุจิฮะสิครับ
ความเห็นคุณขัดกันเองแล้วนะจร้า ไม่งั้นใครก็ใช้เนตนี้ได้อะดิ

ปิงปอง *dontknow* *dontknow* *dontknow*

Jay_Jay:

ความคิดของผมนะครับ ผมว่าโทบิต้องเป็นคนยุคก่อตั้งโคโนะฮะ เพราะโทบิรู้ความลับต่างๆมากมาย ไม่ว่าจะเป็นเซียนหกวิถึ เรื่องมาดาระ เรื่องการทรยศตระกูลของอิทาจิ เรื่อง
ที่ว่าสัตว์หางทั้งเก้าเคยรวมเป็นสิบหางมาก่อน อันนี้เเม้เเต่คาเงะทั้ง 5 ยังไม่มีใครรู้เลย ขนาดตาเเก่โอโนกิที่มีชีวิตอยู่ในยุคมาดาระยังไม่รู้มาก่อน ตรงนี้ผมว่าโทบิคงไม่ใช่นินจารุ่นหลังเเล้ว
เช่นโอบิโตะ ฟุงะกุ คางามิ ชิซุย เเทบจะตัดทิ้งไปได้เลย ที่เหลือก็มี อิซึนะ มาดาระร่างโคลน ฟุงะกุก็เป็นไปได้ เเต่ต่ำ เพราะเนตรสังสาระที่โทบิบอกว่าเป็นของมัน ฟุงะกุซึ่งมีเเต่สายเลือดอุจิวะ เเละเป็น
คนรุ่นหลัง ไม่น่าจะเบิกเนตรนี้ได้ อีกทั้งเรื่องเซลล์รุ่น 1 ก็ไม่น่าจะหามาง่ายๆ ขนาดเอามาเพาะจนเป็นต้นไม้ใหญ่โตขนาดนั้น แปลว่าได้มานานมากเเล้ว ไม่ใช่จู่ๆก็ได้มา
ดังนั้นผมว่าน้องมาดาระเป็นไปได้มากที่สุดเเล้ว เเต่ผมก็มีเเนวคิดที่ต่างออกไป ผมคิดว่าโทบิคือโฮคาเงะรุ่น 1 ที่โดนเเย่งชิงพลังของตัวเองไปโดยมาดาระ หรือคนอื่นๆที่หักหลังตัวเอง ไม่ก็ทำสงครามมานานจน
ตัวเองใกล้หมดพลัง อาจจะถูกคาคุซึควักหัวใจไปก็ได้ เเต่ตัวเองซึ่งสืบสายเลือดมาจากพลัง " กายเซียน " อาจจะทำให้ตัวเองอายุยืน หรือไม่ตายง่ายๆ เเต่ร่างเก่าโทรมเต็มทีเเล้ว จึงย้ายไปร่างใหม่ที่สร้างขึ้นมา
อาจจะสร้างจากเซลล์ตัวเอง (ตัดได้หน้าตาเฉย) หรือเอาร่างคนอื่นมาใช้ เซลล์ที่ยังพอเหลือโทบิเอาไปเพาะจนมันเติบโต ( ที่โทบิพาคาบูโตะไปดู ) ส่วนที่โอโรจิมารุอัญเชิญออกมา นั่นเป็นร่างเก่า ซึ่งมีชีวิตเเต่ไม่มีจิตใจเเล้ว
ไม่เเน่ว่าคนที่ย้ายร่างให้โทบิอาจจะเป็นโอโรเองก็๋ได้ ด้วยคาถาย้ายชีพของมัน ส่วนโอโรก็ได้ผลตอบเเทนคือ ร่างเก่าของรุ่น 1 ไปศึกษา เเละไม่แปลกที่จะเอามาใช้ในสัมภเวสีคืนชีพ ถ้าเกิดโอโรร่วมมือกับโทบิจริง
การโจมตีหมู่บ้านโคโนะฮะครั้งเเรก โทบิอาจจะชักใยอยู่เบื้องหลัง หรือเเม้เเต่ตอนที่นางาโตะเบิกเนตรสังสาระ ตอนนั้นโอโรก็อยู่เเถวนั้น อาจจะเอาไปใส่ให้ก็ได้
ตรงนี้ผมอ้างอิงจากหลายๆคำพูดของโทบิ เช่น " ชั้นเป็นเพียงเเค่ร่างที่ประกอบกันขึ้นมา ไม่มีพลัง " หรือตอนที่คาบูโตะมันใช้ยาสะกดคาถาไม้ของยามาโตะ โทบิมันก็คิดในใจว่า " หนอยเจ้าโอโรจิมารุ คงจะศีกษาความลับ
ของเรามาหมดเเล้วสินะ " เเละดูจากโทบิที่มีเซลล์ของรุ่น 1 เหมือนกับยามาโตะ มาดาระ ดันโซพวกนี้ใช้คาถาไม้กันหมด เเต่ตัวเองไม่เคยใช้คาถาไม้เลยซักครั้ง นั่นอาจจะเป็นเพราะใช้ไม่ได้เพราะไม่มีพลังนั้น ลองคิดเล่นๆนะครับ เพราะโทบิ
มีเนตรสังสาระ มีเนตรวงเเหวนเก็บไว้ในสต๊อกเพียบ ประมาณร้อยกว่าดวง ซึ่งเป็นไปไม่ได้เลยที่โทบิจะพึ่งรวบรวมมาไม่นาน นินจาตระกูลอุจิวะร้อยกว่าคนถูกโทบิเเย่งชิงเนตร สมัยไหนกัน ตรงนี้ทำให้ผมมั่นใจ 100% เเล้วว่าไม่ใช่นินจารุ่นหลัง
(รุ่น 1 ทำสงครามกับอุจิวะมานาน ช่วงนั้นคงรวบรวมมา ) ใช้อิซานางิได้ ควบคุมสัตว์หางเก่ง รู้ความลับของสิบหาง นินจาที่ทำเเบบนี้ได้มีเเค่มาดาระ อิสึนะ ฮาชิรามะ เเค่นี้ คนอื่นเป็นไปไม่ได้เลย

หน้า: << < (5/25) > >>

Go to full version