Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

เกี่ยวกับคำที่โทบิพูด

หน้า: << < (5/11) > >>

shadowkingjr:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ จ. 09 ก.ค. 2012 เวลา 21:52:51 ---สำหรับผม คิดมานานแล้วว่าโทบิคือรุ่น1 ผมก็ขอตอบแบบของผมละกัน

ถ้าลองกลับไปอ่านตอนเก่าๆ  จะพบว่ามีคำพูดแปลกๆของมาดาระที่พูดถึงรุ่น1 เช่น

อันนี้น่าจะสื่อได้ว่าในอดีต รุ่น1 กับมาดาระอาจจะวางแผนอะไรบางอย่าง โดยมีเป้าหมายคือรวมแคว้นต่างๆให้เป็นหนึ่งเดียว และที่บอกว่าจะทำแผนที่ใหม่ก็น่าจะหมายถึง สร้างโลกตามใจชอบของตัวเอง

ทำตัวเป็นเซียนเต๋าคนใหม่อะไรประมาณนี้ มาดาระตอนฟื้นขึ้นมาก็นึกว่ารุ่น1 ตายแล้ว แต่ก็ยังบอกว่า " เป็นฝีมือของหมอนั่นสินะ " ผมคิดว่าน่าจะเป็นแผนระยะยาว เช่น ซักวันนางาโตะก็จะชุบชีวิตมาดาระ

และมาดาระก็จะชุบชีวิตรุ่น1 ตามแผนการ ซึ่งก็จะโยงไปอีกประโยคนึงของมาดาระที่พูดว่า " ถ้าชั้นรู้วิธีเปลี่ยนความอ่อนแอของพวกนี้ ชั้นจะสอนวิธีฟื้นจากความตายให้ "

หรือ "ฮาชิรามะ ชั้นไม่ยักรู้ว่าแกจะทิ้งพวกแบบนี้เอาไว้ด้วย แต่มันก็ได้ไม่ถึงครึ่งของแกอยู่ดี " อันนี้สื่อได้ว่าเคยสนิทกันมาก่อน ไม่งั้นก็คงไม่ไม่พูดเปรยๆขึ้นมา

ประโยคแปลกๆพวกนี้ สื่อความหมายไปในนัยยะอื่นไม่ได้เลย

ก็ลองคิดกันดูเล่นๆนะครับ ความเห็นส่วนตัวของผมนินจาที่เก่งกาจขนาดควบคุมสัตว์หางพร้อมๆกันหลายตัว ปลุกสิบหางได้ และประกาศว่าจะเป็นพลังสถิตย์ร่างด้วย

ใช้เนตรสังสาระพร้อมกับเนตรวงแหวนได้ เป็นนินจาที่ซาสึเกะบอกว่า " คนที่รู้เรื่องทุกอย่าง ตระกูล หมู่บ้าน " (ถ้ามันหมายถึงโทบิอะนะ แต่ผมคิดว่าหมายถึงโทบินั่นแหละ) 

มันก็มีอยู่แค่คนเดียวนั่นแหละ  *dead*

--- End quote ---

ผมคิดคล้าย ๆ ท่านนะครับ เพราะการ์ตูนเรื่องนี้มีความหลากหลายในความเชื่อและที่มาที่ไปหลาย ๆ อย่าง ผมก็เลยโยงไปถึงเรื่องสามก๊ก ครับ ที่่ โจโฉ เล่าปี่ และซุนกวน สู้รบกันเพื่ออะไร ทำไมให้โจโฉเป็นคนโกง แต่ลึก ๆ แล้วทั้ง โจโฉ และ เล่าปี่ มีอุดมการณ์เดียวกัน คือ จะรวมแผ่นดินเป็น 1 ต่างกันแต่วิธีการครับ  (ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ) เพียงความคิดเห็นเล็ก ๆ ส่วนหนึ่ง

tuxedofinal:

ลองดูที่หลังเสื้อของโทบิเป็นสัญลักษ์ของตระกูลอุจิวะ..

แล้วอาวุธที่ใช้ก็เป็นพัดเหมือนกับมาดาระเลย... *great*

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู:

เรื่องอื่นยังไม่รู้  แต่สะดุดกับประโยคนี้  ...ถ้าชั้นรู้วิธีเปลี่ยนความอ่อนแอของพวกนี้  ""ชั้นจะสอนวิธีฟื้นจากความตายให้""  นี่คือข้อยืนยัน 100% ว่ามาดาระมันมีแผน ที่จะคืนชีพ เป็นอมตะยอดมนุษย์แบบนี้มานานแล้ว

เฮฟวี่:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ พฤ. 12 ก.ค. 2012 เวลา 18:47:13 ---ก็รอเฉลยละกันครับ ถ้าหน้าแตกผมก็ยอมรับอยู่แล้ว แต่ถ้าถูกขึ้นมาก็อาจจะมีการคุยอวดเล็กน้อย 

ผมอ่านการ์ตูนเรื่องนี้มา 5 ปี แต่ยังมีสิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยรู้คือ เรื่องราวฝั่งตระกูลเซ็นจู มันเหมือนเป็นอีกชิ้นส่วนที่หายไป จะจบโดยไม่มีการพูดถึงเชียวหรอ

รุ่น1 เป็นตัวเลือกที่มีจุดน่าสงสัยเยอะที่สุด แต่ก็มีจุดขัดแย้งเยอะที่สุดเช่นเดียวกัน

ถ้าดูจากตัวเลือกโทบิเป็นใครในตอนนี้แล้ว แทบจะตัดทิ้งไปจนเกลี้ยง

ฟุงะกุ ชิซุย ตัดทิ้งจากตอนที่อิทาจิเล่าเรื่องตระกูลให้เกะฟัง

โอโรจิมารุ ตัดทิ้งจากตอนล่าสุด

คางามิ ตัวประกอบเกินไป ตัดทิ้งจากมุมมองนักเขียน

ร่างทดลอง ร่างโคลน เซ็ตสึ จากตอนหลังๆคาดเดาได้ว่าโทบิเป็นมนุษย์แน่นอน

ซึ่งก็เหลือตัวเลือกแค่ รุ่น1 อิสึนะ ตัวละครใหม่

ทีนี้ผมก็ต้องเดิมพันแล้วว่าจะลงข้างไหน อิสึนะ หรือ รุ่น1 สองคนนี้มาดาระพูดว่าตายไปแล้วเหมือนกัน แต่วิธีพูดต่างกัน

อิสึนะ " น้องชายชั้นตายและมอบพลังไว้ให้ สิ่งที่จะส่งต่อไปยังพวกแกมีแต่ความเกลียดชังเท่านั้น " (ตีหน้าดราม่า)

รุ่น1 " ฮาชิรามะ ถ้าชั้นรู้วิธีเปลี่ยนความอ่อนแอของพวกนี้ ชั้นจะสอนวิธีฟืนจากความตายให้ " กับ

" คงต้องบอกว่า ดีแล้วละที่มันไม่ได้อยู่บนโลกนี้ เพราะ .... ถ้าชั้นเป็นคนเดียวที่อยู่ ขอบเขตของแผนที่ ที่จะสร้างขึ้นใหม่จะได้ไม่ยุ่งยาก " มันพูดแบบนี้ทั้งๆที่ตามสามัญสำนึก รุ่น1 ต้องเเก่ตายแล้ว 100% 

ผมมองว่า รุ่น1 เป็นตัวละครที่หลายๆคนแทบจะตัดทิ้งเป็นอันดับแรก (พูดถึงตอนที่วิเคราะห์กันตอนโทบิปรากฎตัวใหม่ๆนะ) แต่ในขณะเดียวกัน อาจารย์มาซาชิก็จะไม่ต้องกังวลว่าจะมีรายละเอียดที่เขียนแล้ว

จะหลุดออกมาเหมือนกับเป็นการบอกใบ้ว่าโทบิเป็นใคร นั่นคือ ไม่มีทางเดาออกแน่ๆถ้าเป็นตัวละครนี้ ก็อย่างที่รู้ๆกันว่าเพราะอะไร สิ่งที่ไม่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดคือการหักมุมที่สมบูรณ์

เอาเป็นว่า หลักๆแล้วผมคิดว่าโทบิเป็นรุ่น1 ส่วนรายละเอียดปลีกย่อย เช่น ช่วงเวลาที่ปรากฎตัวขัดแย้งกัน แรงจูงใจ รอดจากมรณะเทพได้ยังไง หรือจุดขัดแย้งอื่นๆ ผมให้เป็นหน้าที่อาจารย์มาซาชิละกันครับ เห็นได้ชัดว่าผมแต่งเรื่องไม่เก่ง

เจ เจ ลองใช้เหตุผลดูนะ + กับความคิดของผู้เขียน ลองตั้งใจคิดดูว่าผู้เขียนตั้งใจคิดอย่างไร

อย่าเอาเหตุผลตัวเองเป็นหลัก

ถ้าคิดแบบคุณผมก็จินตนาการได้ครับ เด๋วนี้คุณเริ่มเอาเหตุผลส่วนตัวมามั่ว ยิ่งกว่าไอน้ำกามอีก

งั้นสิ่งที่ไอน้ำกามคิดก็คงเป็นความจริง ที่ว่า นารูโตะเป็นพ่อคาบูโตะ นารูโตะในอนาคตอาจจะมี อิซานามิ หรือว่าคาถาย้อนเวลากลับมาหลังจากที่มันได้เป็นเซียน 6 วิถีแล้ว ไข่ทิ้งไว้เป็นคาบูโตะก็ได้ คิดแบบนี้ผมก็คิดได้ครับ

love_jung:

--- อ้างจาก: เฮฟวี่ ที่ พฤ. 12 ก.ค. 2012 เวลา 19:31:37 ---
--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ พฤ. 12 ก.ค. 2012 เวลา 18:47:13 ---ก็รอเฉลยละกันครับ ถ้าหน้าแตกผมก็ยอมรับอยู่แล้ว แต่ถ้าถูกขึ้นมาก็อาจจะมีการคุยอวดเล็กน้อย 

ผมอ่านการ์ตูนเรื่องนี้มา 5 ปี แต่ยังมีสิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยรู้คือ เรื่องราวฝั่งตระกูลเซ็นจู มันเหมือนเป็นอีกชิ้นส่วนที่หายไป จะจบโดยไม่มีการพูดถึงเชียวหรอ

รุ่น1 เป็นตัวเลือกที่มีจุดน่าสงสัยเยอะที่สุด แต่ก็มีจุดขัดแย้งเยอะที่สุดเช่นเดียวกัน

ถ้าดูจากตัวเลือกโทบิเป็นใครในตอนนี้แล้ว แทบจะตัดทิ้งไปจนเกลี้ยง

ฟุงะกุ ชิซุย ตัดทิ้งจากตอนที่อิทาจิเล่าเรื่องตระกูลให้เกะฟัง

โอโรจิมารุ ตัดทิ้งจากตอนล่าสุด

คางามิ ตัวประกอบเกินไป ตัดทิ้งจากมุมมองนักเขียน

ร่างทดลอง ร่างโคลน เซ็ตสึ จากตอนหลังๆคาดเดาได้ว่าโทบิเป็นมนุษย์แน่นอน

ซึ่งก็เหลือตัวเลือกแค่ รุ่น1 อิสึนะ ตัวละครใหม่

ทีนี้ผมก็ต้องเดิมพันแล้วว่าจะลงข้างไหน อิสึนะ หรือ รุ่น1 สองคนนี้มาดาระพูดว่าตายไปแล้วเหมือนกัน แต่วิธีพูดต่างกัน

อิสึนะ " น้องชายชั้นตายและมอบพลังไว้ให้ สิ่งที่จะส่งต่อไปยังพวกแกมีแต่ความเกลียดชังเท่านั้น " (ตีหน้าดราม่า)

รุ่น1 " ฮาชิรามะ ถ้าชั้นรู้วิธีเปลี่ยนความอ่อนแอของพวกนี้ ชั้นจะสอนวิธีฟืนจากความตายให้ " กับ

" คงต้องบอกว่า ดีแล้วละที่มันไม่ได้อยู่บนโลกนี้ เพราะ .... ถ้าชั้นเป็นคนเดียวที่อยู่ ขอบเขตของแผนที่ ที่จะสร้างขึ้นใหม่จะได้ไม่ยุ่งยาก " มันพูดแบบนี้ทั้งๆที่ตามสามัญสำนึก รุ่น1 ต้องเเก่ตายแล้ว 100% 

ผมมองว่า รุ่น1 เป็นตัวละครที่หลายๆคนแทบจะตัดทิ้งเป็นอันดับแรก (พูดถึงตอนที่วิเคราะห์กันตอนโทบิปรากฎตัวใหม่ๆนะ) แต่ในขณะเดียวกัน อาจารย์มาซาชิก็จะไม่ต้องกังวลว่าจะมีรายละเอียดที่เขียนแล้ว

จะหลุดออกมาเหมือนกับเป็นการบอกใบ้ว่าโทบิเป็นใคร นั่นคือ ไม่มีทางเดาออกแน่ๆถ้าเป็นตัวละครนี้ ก็อย่างที่รู้ๆกันว่าเพราะอะไร สิ่งที่ไม่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดคือการหักมุมที่สมบูรณ์

เอาเป็นว่า หลักๆแล้วผมคิดว่าโทบิเป็นรุ่น1 ส่วนรายละเอียดปลีกย่อย เช่น ช่วงเวลาที่ปรากฎตัวขัดแย้งกัน แรงจูงใจ รอดจากมรณะเทพได้ยังไง หรือจุดขัดแย้งอื่นๆ ผมให้เป็นหน้าที่อาจารย์มาซาชิละกันครับ เห็นได้ชัดว่าผมแต่งเรื่องไม่เก่ง

เจ เจ ลองใช้เหตุผลดูนะ + กับความคิดของผู้เขียน ลองตั้งใจคิดดูว่าผู้เขียนตั้งใจคิดอย่างไร

อย่าเอาเหตุผลตัวเองเป็นหลัก

ถ้าคิดแบบคุณผมก็จินตนาการได้ครับ เด๋วนี้คุณเริ่มเอาเหตุผลส่วนตัวมามั่ว ยิ่งกว่าไอน้ำกามอีก

งั้นสิ่งที่ไอน้ำกามคิดก็คงเป็นความจริง ที่ว่า นารูโตะเป็นพ่อคาบูโตะ นารูโตะในอนาคตอาจจะมี อิซานามิ หรือว่าคาถาย้อนเวลากลับมาหลังจากที่มันได้เป็นเซียน 6 วิถีแล้ว ไข่ทิ้งไว้เป็นคาบูโตะก็ได้ คิดแบบนี้ผมก็คิดได้ครับ

เห็นด้วยกับ นายเฮฟวี่ ถ้าเอาตัวเองเป็นที่ตั้งแล้วแต่งเรื่องขึ้นมาเองมันดูมั่วเกินไป ไม่งั้นก็คงมีคนแต่งขึ้นมาอย่างไร้เหตุผลอย่างที่ นายเฮฟวี่ยกตัวอย่างนี่แหละตรงประเด็นที่สุด แต่เห็นเจเจ ไม่สนใจข้อขัดแย้งใดๆทั้งสิน ข้อขัดแย้งที่เอามาแย้งเป็นเรื่องที่ตัวเองแต่งขึ้นเองแทบจะทั้งหมดและไม่มีน้ำหนักเลย ใช้เรื่องที่ตัวเองแต่งขึ้นมามั่วแบบนี้ไม่ไหวจริงๆอะ

หน้า: << < (5/11) > >>

Go to full version