Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ขออนุญาตทุกท่านถามเรื่อง เนตรวงแหวนของโทบิกับคาคาชิ

หน้า: << < (2/5) > >>

windyzero:

1. คามุยและวิชามิติของโทบิ น่าจะเป็นคนละวิชานะครับ เนื่องจากเงื่อนไขในการใช้ไม่เหมือนกัน

2. ถ้าวัดจากอิทาจิ ก็คงจะเป็นอย่างนั้น แต่เนตรกระจกเงาของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันนี่สิ

3. ลายเนตรวงแหวนกระจกเงาของแต่ละคนจะไม่ซ้ำกัน ดังนั้นเนตรของคาคาชิกับโทบิจึงเป็นของคนคนเดียวกัน

4. ลายเนตรกระจกเงา 1 คน จะต้องเหมือนกันทั้งสองข้าง ยกเว้นว่าได้เนตรกระจกเงาของผู้อื่นมาข้างเดียวแล้วใส่ไปที่ตาข้างใดข้างหนึ่งน่ะแหละ

5. ลายเนตร ขึ้นอยู่กับเจ้าของเนตรตัวจริง และคาถาพิเศษ ก็จะใช้ได้ตามเอกลักษณ์ของเนตรนั้นๆ เช่นดันโซใช้คาถาลวงตาของชิซุยนั่นเอง

6. เนตรวงแหวนของคาคาชิไม่ได้กลับเป็นดวงตาปกติ แต่จะเป็นเนตรวงแหวนขั้นต้นตลอดเวลา ส่วนของโทบิ น่าจะเป็นเหมือนกัน

7. ก็ยังมีความเป็นไปได้ที่จะ ใช่ หรือ ไม่ใช่ อยู่เท่าๆกัน

*้ั์drinktea*

Zigmund:

ผมเบื่อจะวิเคราะห์เรื่องเนตรแล้วครับ เพราะผมหาความสมเหตุสมผลในเรื่องนี้ได้ยากจริงๆ

ถ้าอาจารย์เขาอยากให้เป็นแบบไหน เราก็ต้องเชื่อตามอาจารย์ 

KRITAS:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 18:54:10 ---1. คามุยและวิชามิติของโทบิ น่าจะเป็นคนละวิชานะครับ เนื่องจากเงื่อนไขในการใช้ไม่เหมือนกัน

2. ถ้าวัดจากอิทาจิ ก็คงจะเป็นอย่างนั้น แต่เนตรกระจกเงาของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันนี่สิ

3. ลายเนตรวงแหวนกระจกเงาของแต่ละคนจะไม่ซ้ำกัน ดังนั้นเนตรของคาคาชิกับโทบิจึงเป็นของคนคนเดียวกัน

4. ลายเนตรกระจกเงา 1 คน จะต้องเหมือนกันทั้งสองข้าง ยกเว้นว่าได้เนตรกระจกเงาของผู้อื่นมาข้างเดียวแล้วใส่ไปที่ตาข้างใดข้างหนึ่งน่ะแหละ

5. ลายเนตร ขึ้นอยู่กับเจ้าของเนตรตัวจริง และคาถาพิเศษ ก็จะใช้ได้ตามเอกลักษณ์ของเนตรนั้นๆ เช่นดันโซใช้คาถาลวงตาของชิซุยนั่นเอง

6. เนตรวงแหวนของคาคาชิไม่ได้กลับเป็นดวงตาปกติ แต่จะเป็นเนตรวงแหวนขั้นต้นตลอดเวลา ส่วนของโทบิ น่าจะเป็นเหมือนกัน

7. ก็ยังมีความเป็นไปได้ที่จะ ใช่ หรือ ไม่ใช่ อยู่เท่าๆกัน

*้ั์drinktea*

--- End quote ---
ขอบคุณ ท่าน windyzero จากประเด็นที่ 2 ของผม ผมจำมาจากตอนที่ เซ็ทสึ มันแอบดู อิทาจิ สู้กับ ซาซึเกะ แล้วมันก้อพูดออกมาในทำนองนี้ที่ผมเข้าใจนี้แหละครับ *damage*

TeyTey:

--- อ้างจาก: เฮฟชิงากิ คิซาเมทัล ที่ ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 17:50:53 ---เอางี้ดีกว่า

คิดว่าที่โทบิอยู่กับเนตรของโอบิโตะได้อ่ะ

เป็นเพราะว่าเอามาจากโอบิโตะ หรือว่าคือ โอบิโตะจริงๆ

คำพูดมันสองแง่สองง่ามอ่ะ

จากตอนที่ผ่านมา ทำให้ผมคิดว่าเนตรของโอบิโตะ แต่โทบิเอามาใช้ ซึ่งเรายังไม่รู้ว่าโทบิเป็นคนในตระกูลรึไม่เป็นเพราะมันมีข้อสันนิษฐานหลายอย่าง

เช่น เซลส์รุ่้นหนึ่งติดไว้ที่ตัวแล้ว ก็สามารถใช้พลังเนตรได้เก่ง อะไรต่อมิอะไรเยอะแยะ

คับผมก็สงสัย เกี่ยวกับเซลรุ่น1เหมือนกัน ก็รอความจิงละนะ

KRITAS:

--- อ้างจาก: Zigmund ที่ ศ. 24 ส.ค. 2012 เวลา 19:07:40 ---ผมเบื่อจะวิเคราะห์เรื่องเนตรแล้วครับ เพราะผมหาความสมเหตุสมผลในเรื่องนี้ได้ยากจริงๆ

ถ้าอาจารย์เขาอยากให้เป็นแบบไหน เราก็ต้องเชื่อตามอาจารย์ 

ขอบคุณท่าน Zigmund ครับ คือผมขออธิบายอย่างนี้ครับ ผมมองว่าข้อมูลต่างๆของเนตรวงแหวน ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ประจำตระกูลอุจิวะ ใครที่ไม่ใช่ตระกูลอุจิวะ ผลของการใช้เนตรวงแหวนมันมีขีดจำกัดอยู่ ซึ่งทำให้ข้อมูลส่วนนี้มีความเฉพาะเจาะจง มากกว่าข้อมูลด้านอื่นๆ ที่จะสามารถชี้เจาะจงลงไปได้ว่าใครเป็นคนตระกูลอุจิวะหรือเปล่า มันเป็นข้อมูลที่น่าจะทำให้เรื่องที่ว่าโทบิเป็นใครนั้นแคบลงมากยิ่งขึ้น
ปล. ขอบคุณท่านมากจริงๆ ขนาดท่านเบื่อแล้ว ท่านยังเข้ามาช่วย comment แล้วก้อจริงของท่าน ที่ว่า เราต้องเชื่อตามผู้แต่ง *number1*

หน้า: << < (2/5) > >>

Go to full version