หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี๋ยวกับเซ็ทซึครับ(เพิ่งลองโพสเป็นครั่งแรกครับ)  (อ่าน 18338 ครั้ง)

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: เกี๋ยวกับเซ็ทซึครับ(เพิ่งลองโพสเป็นครั่งแรกครับ)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 23:46:13 »
เฉลยโทบิก่อนเลย   ตัวปัญหาเหลือเกินตอนนี้

*haha* *haha* *haha*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: เกี๋ยวกับเซ็ทซึครับ(เพิ่งลองโพสเป็นครั่งแรกครับ)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 00:00:14 »
ถ้าเฉลยโทบิคือใคร  บอร์ดนี้จะคุยเรื่องอะไรกันล่ะ  *haha* *haha*

Dewonlineaccount

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เซียน 6 วิถี
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 00:47:01 »
แต่เดียวก่อนนะ มาดาระ ออกจากโลงมาได้ก็เอ่ยคำแรกไว้เป็นปริศนานะที่ว่า เจ้าเด็กนางาโตะนั้นก็เติบโตมาแบบถูกบงการสินะ
หรือว่า มาดาระจะให้เนตร นางาโตะไว้ก่อนตาย นางาโตะ อาจจะมีความสัมพัน เชิง เชื้อสายสกุล ของมาดาระอยู่ก็ได้นะ

คิดว่าสังสาระของนางาโตะ น่าจะมาจากมาดาระจิงๆ  จากตอนที่โน้น คาบูโตะเคยบอกจะไปค้นคว้าอะไรซักอย่างเกี่ยวกัยเซียน6วิถี
ตอนที่560 คาบูโตะบอกว่าเป็นอย่างที่คิด  สังสาระคือเนตรวงแหวนขั้นสูงนี่เอง คนที่ใช้เนตรสังสาระก็คงเปนคนตระกูลอุจิวะ มาดาระปลุกสังสาระขึ้นมาก่อนตาย
 คิดว่าคงยังไม่เคยได้ใช้ตายเสียก่อน ที่คาบูโตะบอกว่ามาดาระตอนนี้เจ๋งกว่าตอนที่ยังรุ่งเรือง สรุปสังสาระก็คือเนตรวงแหวนขั้นสูงสุด
 มาดาระอาจจะถ่ายทอดพลังให้นางาโตะเหมือนกับอิทาจิให้เกะ
 เรื่องโทบิ คิดว่ามาดาระรู้จักโทบิดี มาดาระอาจตายเพราะโทบิ  ผมว่าโทบิเก่งกว่ามาดาระแต่ตอนนี้ร่างกายไม่สมบูรณ์
บางทีเกะเองหรือิจจี้เองก็รู้ว่าโทบิไม่ใช่มาดาระแต่ก็แกล้งเนียนเพื่ออะไรซักอย่าง
 ไม่แน่วิญญาณในร่างโทบิอาจเปนพ่อมาดาระก็ได้ 555555

โทบิเคยบอกว่า เนตรสังสาระไม่ใช่ ของนางาโตะอยุ่แล้ว
    อ้างอิง Sandee07 & ngt

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

Augustz

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 01:31:47 »
ก้จิงอยุ่ที่สังสาระนั้นไม่ใช่ของนางาโตะ  แล้วถ้ามาดาระเปนคนให้นางาโตะจิงๆ
โทบิก้โกหกมาตลอดเลยสิ เรื่องที่มันเปนคนเอาสังสาระให้นางาโตะ  ตอนนี้เริ่มหมั่นไส้โทบิละ  *haha*

แล้วก้เรื่องที่บอกว่าสังสาระคือเนตรวงแหวนขั้นสูงสุด ผมว่าไม่น่าจะเปนอย่างงั้น  เพราะมันบอกว่า พลังที่เหนือกว่าเนตรวงแหวนคือเนตรสังสาระ
ไม่น่าจะใช่เนตรวงแหวนขั้นสูงสุด เพราะมาดาระ ปลุกสังสาระขึ้นก่อนตาย 
และปลุกได้หลังจากขโมยเซลล์ของรุ่น1มาแล้ว  ถ้างั้นมันจะเอาเซลล์ไปทำอะไรล่ะ

แต่มันก้ขัดๆกันอยุ่ตอนที่มาดาระเรียกอุกาบาดลงมาในตอนที่560 มาดาระยังเปิดใช้เนตรสังสาระอยุ่
แต่เทพวายุโผล่ออกมาเฉย  อ่านๆไปแล้ว ไม่ว่าจะอ่านกี่ทีสังเกตุตรงไหน ก้งงอยุ่ดี
หรือว่าต้องใช้พลังของเซนจูในการทำให้เนตรวงแหวน พลังเพิ่มขึ้น จนก้าวข้ามขอบเขตของเนตรวงแหวน ไปเปนเนตรสังสาระ

อีกอย่างที่ผมสงสัยก้คือ ที่คาบูโตะพูดไว้ในตอน560นั่นล่ะคับ  ว่าพลังที่ผมสร้างขึ้น
อย่างการใช้คาถาไม้ของมาดาระ อาจจะเพราะคาบูโตะปลูกถ่ายเซลล์รุ่น1ลงไปในร่างกายของมาดาระในตอนนี้
แต่ดูจากการใช้คาถาที่เชี่ยวชาญ ของคาถาไม้ และการเรียกอุกาบาด
ผมว่ามาดาระ อาจจะมีพลังของรุ่น1ตั้งแต่ตอนก่อนตายอยุ่แล้วล่ะมั้ง  แต่อาจจะยังไม่สมบุรณ์

เพราะที่ว่า ยุคทองของมาดาระ  ซึ่งตอนนั้นมาดาระอาจจะใช้พลังของรุ่น1ได้ แต่อาจจะยังไม่สมบุรณ์ หรือยังไม่มีพลังมากเท่าในตอนนี้
คาบูโตะเลยปลูกถ่ายเซลล์เพิ่มขึ้นหรือไม่ก้ทำให้มันสมบุรณ์ขึ้น เพื่อให้พลังของมาดาระมากขึ้น จนอาจจะเท่าเก่ารุ่น1เลยก้ได้
เพื่อที่จะใช้มาดาระเปนตัวหลัก ในสงคราม

ปล.ความเห็นกับข้อสงสัยส่วนตัวนะคับ  ใครมีข้อสังเกตุอะไรก้เอามาบอกกันทีเน้อ

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 02:23:31 »
คือถ้าจะบอกว่า มาดาระให้นางาโตะ เนี่ย ผมว่ามันยังไงๆ อยู่ทำไมต้องให้นางาโตะ เพราะ เชื้อสายของนางาโตะ เป็นญาติกับนารูโตะ ซึ่งก้ออยู่ฝั่งเซนจู 

ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นจริงก้อแสดงว่าเงื่อนไขในการเบิกเนตรสังสาระ  ก้อต้องมีพลังของสองสายจึงจะสามารถเบิกได้งั้นหรออ

แต่มันก้อขัดๆกันอยู่ทำไมมาดาระต้องให้นางาโตะที่ยังเด็กไม่รู้เรื่องอะไรด้วย

ถ้าเป็นแบบนี้เดวมันก้อกลายเป็นประเด็นอีกว่านางาโตะเป็นใคร  ทำไมจึงสามารถเบิกเนตรสังสาระได้   ทำไมต้องนางาโตะด้วย

ผมว่ามันไม่ค่อยมีน้ำหนักเท่าไร่  ส่วนเรื่องเนตรสังสาระ ผมก้อคิดว่าคงไม่ใช่เนตรขั้นสูงสุดของเนตรวงแหวน

อย่างคุณ August บอกว่า ใช้เทพวายุได้ทั้งๆที่ อยู่ในโหมด เนตรสังสาระ

ตรงนี้ผมคิดว่าเซียนเต๋าที่มีเนตรสังสาระนั้นสามารถใช้วิชานินจาได้ ทุกชนิด   พอมาดาระที่มีเนตรสังสาระที่เหนือกว่าเนตรใดๆ  ก้อเลยสามารถใช้วิชานินจาใดๆก้อได้

แต่มันก้อยังไม่แน่ชัดเท่าไหร่ เพราะในเนื้อเรื่องก้อรู้เพียงแค่เซียนเต๋า เป็นคนคิดค้นวิชานินจา ทั้งหมด ผมเลยเหมารวมไปว่ามีเนตรสังสาระ ก้อจะใช้วิชานินจาอะไรก้อได้

แต่ก้อเดานะครับ *haha* *haha*

แต่พอคิดมาถึงตรงนี้ เรื่องยุคทองของมาดาระ ก้ออาจจะเหมือนที่ คุณ august บอกว่า  เงื่อนไข ในการเบิกเนตร ต้องมีพลังของสองสาย

ผมว่าตรงนี้ก้ออาจเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้  หลังจากสู้กับรุ่นที่ 1แล้วได้เซลล์ของรุ่นที่ 1ไป

ส่วนเรื่องคาบูโตะปลูกถ่ายเซลล์ให้มาดาระนั้น ผมก้อคิดอย่างที่เรบบนกล่าวมา

พอพิมมาถึงตรงก้อเรื่มสงสัยละว่า

นางาโตะเบิกเนตรได้เอง   หรือ โทบิเปนคนเอามาให้   ถ้าโทบิเอามาให้ ก้อแสดงว่า โทบิเป็นคุนรุ่นมาดาระที่เบิกเนตรสังสาระได้แล้ว    *shock* *shock*

หรือมาดาระเอามาให้ก่อนนตาย    แล้วให้ทำไม ทำไมต้องนางาโตะ   *shock* *shock*

โอ้ยงงชิบ

ปล.ความเห็นส่วนตัว นะจ้ะะะ  เพิ่มเติมกันได้   

ปล.ถ้างงก้ออ่านข้ามๆไปละดกัน

*haha* *haha* *haha* *haha*

ขอเพิ่มหน่อยครับ ตอนนี้เนตรของนางาโตะอยู่ใครร  พิมไปพิมมาก้อเริ่มสงสัย???

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 02:29:18 โดย bignaja123 »
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 02:38:33 »
เนตรสังสาระของนางาโตะ  จำได้ว่าโทบิเอาไปแล้วนะคับ

LM

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 03:02:06 »
ผมว่าน่าจะ ประมาณว่า

ที่ยกให้ นางาโตะ เหตุผลคงมี แบบว่า

1. มีคุณสมบัตติ ที่จะสามารถใช้เนตรสังสาระได้ แล้วมาดาระน่าจะเบิกเนตรสังสาระได้แล้วก้เอาไปให้นางาโตะ แต่ นางาโตะ ยังไม่รู้วิธีดึงออกมาใช้ในสมัยเด็ก เหมือนว่า พลังอะมีอยู่แล้วแต่ยังใช้ไม่เป็น

2.ที่เลือกนางาโตะ เพราะ เป็นเด็กที่มีความเกลียดแค้นสงคราม โทบิสามารถพูด กล่อมได้ง่าย เพราะ เป็นเด็ก บงการชีวิตมาตั้งแต่สมัยเด็ก น่าจะคงหลอกประมาณว่า ให้ใช้เนตรสังงสาระชุบชีวิตมาดาระขึ้นมา เมื่อมาดาระฟื้น ขึ้นมาอีกครั้งก็จะไร้เทียมทาน เพราะรุ่น 1 คงไม่อยู่แล้ว ตอนที่มาดาระฟื้นอีกรอบ คงไม่มีไครขัดขวาง แผนเนตรจันทราได้ เมื่อแผนสำเร็จทุกคนอยู่ในการสกดของมาดาระ ก็จะไม่มีสงครามเกิดขึ้นอีก เพราะทุกคนคือลูกน้องมาดาระ เชื่อฟังมาดาระหมด คงไม่มีไครฆ่ากัน

3.ข้อนี้ แถมอีกนิด ที่โทบิมันไม่ใส่เนตรเองตั้งแต่แรก เพราะ คงคิดว่าถ้าโทบิมันใช้เนตรนี้ชุบชีวิตมาดาระขึ้นมาเอง มันก็ต้องตาย เลยเลือกให้นางาโตะ ตายแทนดีกว่า หลอกใช้ เด็กดีกว่า *number1*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 03:17:06 »
ถ้าเปนอย่างข้อ3ที่ กระทู้ข้างบนบอกมาจิงๆ  แสดงว่าโทบิต้องร่วมกันวางแผนกับมาดาระ
แล้วเปนคนที่อยุ่มาตั้งแต่สมัยรุ่น1 แล้วเปนคนที่รุ้จักมาดาระดีที่สุด    และ  และ  และ  และมันเปนใครก้ยังไม่รุ้
แล้วถ้ามันหลอกใช้นางาโตะจิงๆ ผมจะหมั่นไส้มันมากเลย ไอ่ตัวนี้ แค่เรื่องความลับมันผมก้หมั่นไส้มันพอละ นี่เลวขนาดคิดจะหลอกใช้เด็ก  ไอ่ชั่วเอ้ย  *haha* *haha*

แต่จะว่าไป โอกาสที่คางามิจะเป็นโทบิเปนไปได้สูงเลยนะ  เพราะคนที่อยุ่มาตั้งแต่สมัยรุ่น1กับรุ่น2 ที่เฉลยและเคยมีบทออกมาก้มี ดันโซ ก่ะ รุ่น3
ตอนที่โทบิพา9หางมาถล่มโคโนะฮะ อุจิวะ คางามิ  ก้ไม่ได้มาช่วยรุ่น3สู้ในตอนนั้น  แล้วก้เปนคนที่น่าจะแก่มากแล้ว ถ้าดูจากรอยย่น
และคางามิ อายุก้พอๆกับรุ่น3และดันโซ  เพราะงั้นก้น่าจะมีความเป็นไปได้สูงเลยนะคับ

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 10:16:00 »
ถ้าถ้าเป็นอย่างที่ผม ยกตัวอย่าง มาจริงๆ มาดาระ ก็คงจะหวังให้สังสาระนั้น มาถึงโทบิละมั้ง
 แบบว่ามาดาระจงใจจะให้โทบิแต่เพาะไว้ที่ นางาโตะ แล้วโทบิก็ใช้งานนางาโตะมาตลอด
 อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ   

แต่เดียวนะครับ คือผมยังสงสัยอยู่ ในช่วงที่ อิทาจินั้นไปพบโทบิ ทำไมโทบิถึงผมยาวหล่ะครับ และในช่วงที่ควบคุมมิซึคาเงะ นั้นก็ผมยาวอยู่
ผมยังสงสัยเพราะว่าลักษณะนั้น คล้ายมาดาระมาก หรือว่าคนเขียนเขาจงใจจะ บงบอกอะไรบางอย่างว่า ช่วงนั้น คือมาดาระตัวจริงอ่าครับ ใครก็ได้ช่วยตอบให้กระจ่างใสที

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 10:53:32 »
เออ ไหนๆก็นอกประเด็นแล้วนะ ขอต่อละกัน คือว่า เงือนไขการเบิก้นตรสังสาระอ่ะ ตำนานเขาบอกไว้ว่า เซียน 6 วิถี แยกพลังออกเป็น2 ส่วน คือ
"เนตรแห่งเซียน" มีพรสวรรณ์ทางด้านพลังจิตประสาท และ
"กายแห่งเซียน" มีพรสวรรณ์ด้านพลังชีวิตและพลังกาย
ผมว่าอาจจะเป็นไปได้ว่า การที่จะเบิก สังสาระได้นั้น ต้องเอา
2 อย่างนี้มารวมกัน ถึงจะเกิดเป็น เซียนสังสาระ นี้รึปล่าววิธีเบิก สังสาระ

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 11:50:02 »
เออ ไหนๆก็นอกประเด็นแล้วนะ ขอต่อละกัน คือว่า เงือนไขการเบิก้นตรสังสาระอ่ะ ตำนานเขาบอกไว้ว่า เซียน 6 วิถี แยกพลังออกเป็น2 ส่วน คือ
"เนตรแห่งเซียน" มีพรสวรรณ์ทางด้านพลังจิตประสาท และ
"กายแห่งเซียน" มีพรสวรรณ์ด้านพลังชีวิตและพลังกาย
ผมว่าอาจจะเป็นไปได้ว่า การที่จะเบิก สังสาระได้นั้น ต้องเอา
2 อย่างนี้มารวมกัน ถึงจะเกิดเป็น เซียนสังสาระ นี้รึปล่าววิธีเบิก สังสาระ

2 อย่างนี้มารวมกันคือวิธีใช้อิซานางิครับ ถ้าบอกว่าพลังของสองตระกูลสามารถทำให้เบิกเนตรนี้ได้ ดันโซก็ต้องเบิกได้นะสิ มันมีพลังของสองตระกูลเหมือนกัน
ผมว่าคนที่จะเบิกเนตรสังสาระได้ ต้องสืบสายเลือดมาจาเซียนเต๋าหรือเปล่า (เดาเอานะ)

Augustz

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 11:59:00 »
อาจจะเกี่ยวกับเรื่องเอาพลัง2ตระกูลมารวมกัน ถึงจะเบิกเนตรสังสาระได้

เพราะมาดาระเอง ก้เบิกเนตรสังสาระได้ หลังจากที่ขโมยเซลล์ของรุ่น1มา  มันเลยทำให้ผมคิดแบบนี้น่ะคับ

AkatsukiPein

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 12:25:34 »
ผมว่า โทบิไม่น่าใช่ตระกูลอุจิวะนะ เพราะว่ามันไม่เหนใช้กระจกเงาเลย แล้วเนตรจันทราคืออะไร ดูจากภาพเหมือนลายที่หน้ากากโทบิเลยอะ *shock*

• *
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 13:00:26 »
ถ้าศึกษามาไม่ผิดนะครับ เนตรจันทรา คือ เนตรที่ต้องใช้จักกระมหาศารของ10หาง เทวรูปมารนอกรีตคือ 10 หาง เปลี่ยนดวงจันทร์ให้กลายเป็น เนตรวงแหวน
ผ่านเทวรูปมารนอกรีต เมื่อเทวรูปมารนอกรีต ลืมตาครบ 9 ดวง ก็จะลืมดวงที่10 ขึ้นมา นั้นคือดวงจันทร์ โทบิอาจจะใช้ดวงที่ 10
นั้นเป็นเนตรจันทราแล้วใช้วิชา เนตรจันทรา สะกดคนให้ตกอยู่ในภาพลวงตาของวิชา เนตรวงแหวนครับ อันนี้ผมได้ข้อมูลมาจาก บรอด ญี่ปุ่นนะ

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 14:13:15 »
ผมว่าโทบิเป็นอุจิวะแน่นอน
ผมคิดเอาเองนะว่า แผนเนตจันร์ทราคืออะไร มันก็คื่อ อางจันร์ทราไลค์ขีดจำกัดใช่ไม่
จะฉายลงบนดวงจันแล้วสกดคน ใช้อางจันร์ทราได้ก็อุจิวะอะดิ (คิคิ)

เดามั่วเอาเด้อ
 *haha* *haha* *haha*