Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

มิฮอค กับ ตาเหยี่ยว และอีก 1 คำถาม

หน้า: << < (10/14) > >>

ArtNut:

--- อ้างจาก: marangone ที่ พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 23:11:59 ---คำว่าเก่งของคุณ ArtNut นี่ต้องขนาดไหนหรอครับถึงจะเรียกว่าเก่งอ่ะ...

อย่างเอสนี่ถือว่าเก่งไหมครับ แต่ผมคงคิดว่าคุณ ArtNut คงคิดว่าไม่เก่ง(เพราะก่อนไทม์สกิปฝีมือสูสีกับจินเบ)

ถ้าคุณ ArtNut คิดว่าต้องระดับพวก 3 พลเอก (ก่อนไทม์สกิป ) ขึ้นไปถึงจะถือว่าเก่ง ถ้างั้นผมก็เห็นด้วยครับว่าจินเบไม่เก่งอ่ะ

สำหรับผมแค่พวกลุจจิผมก็ถือว่าเก่งแล้วอ่ะครับ เพราะฉะนั้นผมเลยบอกว่า จินเบอ่ะเก่ง -*-

ส่วนตัวผมให้จินเบอยู่ระดับเดียวกับโบอา อ่ะครับ ถ้าให้เรียงลำดับความเก่งของ 7 เทพ ก่อนไทม์สกิป ก็จะเป็น

1.ตาเหยี่ยว,หนวดดำ,โดฟลามิงโก้ (ไอนี่ชอบส่วนตัวถึงจะยังไม่เห็นพลังเท่าไหร่ก็เหอะ)
3.โบอา,จินเบ,คุมะ
7. ครอคโคได
8. โมเลีย

ก็ประมานนี้ล่ะครับสำหรับผมนะ ผมอยากรู้ความหมายของคำว่าเก่งของคุณ ArtNut อ่ะครับว่าต้องระดับไหนถึงจะเรียกว่าเก่งอ่ะ

ป.ล ส่วนตัวผมก็คิดว่าจินเบอ่อนกว่าลูฟี่นะ (หลังไทม์สกิปนะ) และก็คิดว่าอ่อนกว่า โซโล กับ ซันจิ ด้วย (เพราะยังมีความเชื่อมั่นว่าจินเบต้องได้เข้ากลุ่ม และถ้าได้เข้ากลุ่มจริงๆ ก็ ไม่น่าจะเก่งกว่า 3 ปีศาจบนเรือได้อยู่แล้วอ่ะ ^^)

--- End quote ---
เก่งในที่นี้ก็คือ ดูภาพรวมของความสามารถ ตัวอย่างคร็อกโคไดแล้วกัน พลังของคร็อกโคได มีแต่ท่าโหดๆทั้งนั้น ชื่อท่าไรบ้างจำไม่ได้ล่ะ ใครมีข้อมูลเอาลงหน่อยล่ะกัน มันหลากหลายกว่าท่าเทียบกับจินเบ ของจินเบก็มีกระสุนน้ำ กับหมัดคาราเต้ ท่าโหดก็จะเป็นหมัด โหดจิงท่านี้แต่โจมตีใกล้ เมื่อเทียบกันและลักษณะของการใช้พลังหรือสกิลนั้น คร็อกโคไดกินขาด แต่ถ้าสู้ตัวต่อตัวแบบแลกกันเลย จินเบก็คงชนะ เพราะมีท่าที่ใช้จัดการกับคร็อกโคไดพอดี อาจเรียกได้ว่าจินเบเก่งเฉพาะทาง แต่ความสารถโดยรวมนั้นคร็อกโคไดเหนือกว่า แล้วถ้าไปสู้กับคนอื่น คร็อกโคไดคงทำได้ดีกว่า ถ้ายังนึกภาพไม่ออกก็อีกอย่างล่ะกัน นักฟุตบอลเลี้ยงบอลเก่งมาก แต่ยิ่งไม่ดี โหม่งไม่เป็น เปิดบอลไม่ได้ ส่งก็ไม่ดี แต่ความสามารถเฉพาะตัวเก่ง อีกคนหนึ่ง ความสามารถเฉพาะตัวไม่เด่น แต่อย่างอื่นได้หมด คนหลังนี้จะเก่งกว่า ครบเครื่องกว่า เขาว่ากันอย่างนั้น

ArtNut:

--- อ้างจาก: panndora ที่ พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 23:28:21 ---ผู้ใช้ผลปีศาจโดนน้ำทะเลละไม่ง่อยนี่เพิ่งเห็นแต่คุณคุซันนะ

คิดเหมือนป๋าแมงวันอะคะ ตามเพดานความคิดของคุณ ArtNut ไม่ไหวเหมือนกัน
แต่ไม่เห็นด้วยเรื่องที่บอกว่าคนอื่นหาข้ออ้างให้ลูฟี่หรือจินเบนะคะ
ความชอบส่วนตัว ความเห็นส่วนตัว ก็ส่วนใครส่วนมัน มันเป็นเรื่องที่พิสูจน์ไม่ได้อยุ่แล้ว

คือคุณคิดว่าจินเบไม่เก่ง ก้โอเคคะไม่มีใครเขาว่าหรอกก้เถียงกันพอขำๆ
แต่ถึงกับบอกว่าคนอื่นหาข้ออ้างให้ตัวละครที่ตัวเองชอบเนี่ยมันแรงนะคะ!!
มนุษย์เราก็จะหาเหตุผลทาง+ให้กับสิ่งที่เรารักเราชอบเสมอ มันเป็นลักษณะนิสัยพื้นฐานที่มีในตัวทุกคน จะว่าแรงก็แรงนะ แต่มันก็เป็นความจริง เราก็ชอบลูฟี่ แต่เราก็ไม่ได้หาเหตุผลเพื่อที่จะคิดว่าลูฟี่เก่ง หลายคนก็บอกว่าเก่งมากมีฮาคิราชัน เราอ่านการ์ตูนเรื่องนี้ไม่ได้อ่านเพราะว่าตัวเอกต้องเก่ง แต่อ่านเรื่องราวการผจญภัย เห็นตั้งแต่ตอนอาโอคิยิกับอาคาอินุสู้กันแล้ว ก็พยายามหาเหตุผลที่มันน่าจะเป็นไปได้ว่าที่แพ้อาจโดนแผนสกปรกมั้ง ที่จริงแล้วเก่งกว่ามั้ง หลายอย่าง ลองตั้งกระทู้ถามดูดิ ตอนนั้นคุณคิดว่าอาโอคิยิกับอาคาอินุใครเก่งกว่ากันตอนที่ยังไม่สู้กัน ถ้าส่วนใหญ่ไม่ตอบว่าอาโอคิยิ ก็รู้ว่าชอบอาโอคิยิกัน เราก็ชอบแต่ก็ไม่คิดว่าคนอื่นเก่งมั้งหรอ พวกลูฟี่ไม่ต้องเก่งมากก็ได้ ไม่ต้องไปเชียร์มันมาก ดูมวยรองไม่มันกว่าหรอ

OffeSpiN:

ขอถามต่อหน่อยคับว่า..

ตัวละครไหนที่คิดว่า ครอคโคไดล์สามารถชนะได้แต่ จินเบชนะไม่ได้บ้าง ?  *้ั์drinktea*

ArtNut:

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ ศ. 10 ก.พ. 2012 เวลา 01:17:06 ---ขอถามต่อหน่อยคับว่า..

ตัวละครไหนที่คิดว่า ครอคโคไดล์สามารถชนะได้แต่ จินเบชนะไม่ได้บ้าง ?  *้ั์drinktea*

ติดตามตอนต่อไปจ้ะ สุดหล่อ

ArtNut:

เอาเป็นว่าขอโทดทุกคนด้วยแล้วกันถ้าใครอ่านแล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่ ทั้งหมดที่ผ่านมา คำไหนที่กระทบกระเทือนความรู้สึก ยกโทษให้เราด้วย ถึงความเห็นเราจะต่างไปบ้าง แต่ก็ไม่ได้อะไรหรอก เรามาเพื่อเจาะลึกเท่านั้นเอง อิอิ

หน้า: << < (10/14) > >>

Go to full version