หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเกี่ยวกันโฮคาเงะร่น4หน่อยครับ  (อ่าน 66565 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ขอถามเรื่องเกี่ยวกันโฮคาเงะร่น4หน่อยครับ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พ. 18 เม.ย. 2012 เวลา 14:33:38 »
ต่อให้ไปขุดรุ่น1 มาสู้ก็ไม่มีทางชนะมาดาระในตอนนี้หรอกครับ ชนะมาดาระเท่ากับชนะเซียนเต๋า

เพราะมันมีทั้ง เนตรนิรันดร์ เนตรสังสาระ เซลล์รุ่น1 อะไรต่อมิอะไรอีกมากมาย นี่ยังไม่รวมเก้าหางนะ

Leang_34

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: ขอถามเรื่องเกี่ยวกันโฮคาเงะร่น4หน่อยครับ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พ. 18 เม.ย. 2012 เวลา 14:53:34 »
รู้แต่ว่าผมเรียงตามลำดับโฮคาเงะเลยลำดับความเก่งอะ
รุ่น1มี คาถาไม้ รักษาตัวแบบโหด
รุ่น2มี คาถาน้ำ ข้ามมิติ ลวงตา
รุ่น3มี ลิงอะไรไม่รู้ที่เปลี่ยนเป็นกระบองเหล็กไหลได้ รู้วิชาแตกฉาน
รุ่น4มี กระสุนวงจักร ข้ามมิติ ผนึก

ส่วนที่รุ่น3ชนะคาถาสัมภเวสีได้เพราะ โอโรมันอาจควบคุมได้ไม่คล่อง
รุ่น1 รุ่น2 เลยแพ้

แล้วที่รุ่น3จะชนะรุ่น4เพราะมีกระบองที่ตัดไม้ของรุ่น1ได้ซึ่งไม้นั่นกันกระสุนสัตหางได้
ผมว่าปู่รุ่น3ก็ใช้ข้ามมิติได้แต่แก่แล้วลองมาตอนหนุ่มดิรุ่น4จอยไป
  *haha* *haha*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พ. 18 เม.ย. 2012 เวลา 15:17:25 »
รู้แต่ว่าผมเรียงตามลำดับโฮคาเงะเลยลำดับความเก่งอะ
รุ่น1มี คาถาไม้ รักษาตัวแบบโหด
รุ่น2มี คาถาน้ำ ข้ามมิติ ลวงตา
รุ่น3มี ลิงอะไรไม่รู้ที่เปลี่ยนเป็นกระบองเหล็กไหลได้ รู้วิชาแตกฉาน
รุ่น4มี กระสุนวงจักร ข้ามมิติ ผนึก

ส่วนที่รุ่น3ชนะคาถาสัมภเวสีได้เพราะ โอโรมันอาจควบคุมได้ไม่คล่อง

แล้วที่รุ่น3จะชนะรุ่น4เพราะมีกระบองที่ตัดไม้ของรุ่น1ได้ซึ่งไม้นั่นกันกระสุนสัตหางได้
ผมว่าปู่รุ่น3ก็ใช้ข้ามมิติได้แต่แก่แล้วลองมาตอนหนุ่มดิรุ่น4จอยไป

ใช่ครับ นั่นไม่ใช่ฝีมือที่แท้จริงของรุ่น1กับรุ่น2 หรอก ตอนนั้นมีกรอบม่านพลังกั้นไว้อยู่ด้วย คาถาไม้ของรุ่น1เลยเติบโตได้แค่นั้น ถ้าเอาจริงๆ

ก็แบบที่มาดาระใช้นั่นแหละครับ มาทีเป็นป่าเลย คาถาน้ำของรุ่น2 ก็เช่นกัน อาจจะพอๆกับคิซาเมะตอนสู้กับบีเลยก็ได้ พ่นออกมาเป็นทะเล

สัมภเวสีของโอโรมันสมบูรณ์ซะทีไหน พลังอะไรต่างๆมันขึ้นอยู่กับดีเอ็นเอกับจักระที่ส่งไปให้ด้วย

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พ. 18 เม.ย. 2012 เวลา 15:40:10 »
นารูโตะได้โหวดเซียนของกบ
คาบูโตะได้โหววดเซัยนของงู
ถ้ามาสู็กัน โตะคงสู้ไม่ได้ เพราะตามหลัก กบ เเพ้ งู
.
.
เเต่ตอนนี้ ซาซึเกะ = เหยี่ยว VS คาบูโตะ = งู
ตามหลัก เหยี่ยว ชนะ งู

แต่โหมดเซียนของคาบูโตะ ทำให้มันก้าวข้ามงู ไปเปนมังกรแล้ว จะไหวป่าวหว่า2พี่น้อง

จะว่าไป เกะเปนเหยี่ยว อิจจี้ เปนอีกานี่หว่า  อาจจะรุมกันจนชนะก้ได้นะ เชียร์2คนนี้อยุ่ *great*

สรุป รุ่น 4 เจ๋งสุดแหละ แหละก็เด็กสุดด้วยในโฮคาเงะที่เคยมีมา ส่วนมากจะตัดสินใจว่ารุ่น 1 เก่งสุดเพราะมันสู้กับมาดาระได้ เพราะมันผนึกสัตว์หางได้
ถามหน่อย รุ่น 4 สู้มาดาระไม่ได้หรอ ? รุ่น 4 ผนึกสัตว์หางไม่ได้หรอ ผนึกเยี่ยมกว่ารุ่น 1 ซะอีก รุ่น 1 ผนึกไปก็กลับมาใหม่ได้เรื่อยๆรุ่น 4 นี่ ซากอสูรไปทีเดียวก็ตายแล้ว แต่รุ่น 4 อยากให้โตะเก็บมันไว้เพราะุรุ่น 4 รุ้ว่าโตะต้องได้พลังนั้นมาแน่ๆ รุ่น 1 ก็เหอะถ้าเจอรุ่น 4 ผนึกซากอสูรก็ตายด้วยกันทั้งคู่อะ เหนือกว่ามาดาระอีก มาดาระยังทำให้รุ่น 1 ตายไม่ได้ ^ ^

รุ่น4 สู้กับ โทบิ ไม่ใช่หรอ 

ถ้าสู้กับมาดาระตัวจิง เนตรสังสาระ เรียกอุกาบาด มันอาจจะใช้เคลื่อนย้ายมิติเอาได้ก้จิง
มาดาระ มีซุซาโน่มั้ยล่ะ ไหนจะวิชาเนตรของมันอีก ถ้ามันตายง่ายๆเพราะคาถาผนึกซากอสูร มันเปนตำนานไม่ได้หรอก

รุ่น1 ไม่ได้ผนึก9หางมั้งคับ อุสึมากิ มิโตะ ไม่ใช่หรอที่เปนคนผนึก

แล้วก้ มันไม่ได้ผนึกแล้วกลับมาใหม่นะ แค่ผนึกมันอ่อนแรงลงเพราะมิโตะคลอดลูก 9หางก้เลยอาจจะโผล่ออกมา
แต่ก้ไม่ได้บอกไว้ว่า9หาง หลุดออกมาตอนมิโตะคลอดลูกนินา เพราะงั้น รุ่น1ไม่ได้เปนคนผิดเรื่องผนึกเลยนะ

จะเทียบผู้หญิงกับผุ้ชาย ที่เปนพลังสถิตย์ร่าง ไม่ได้มั้งคับ
ลองเอา9หางใส่ในตัวผู้ชายสิ  ถ้าไม่ตายรึไม่โมโห หรือถูกดึง มันก้ไม่ออกมาหรอก
เพราะผุ้ชายไม่มีการคลอดลูก ไม่มีช่วงเวลาที่ผนึกจะอ่อนแรงลง  *disappoint*

วิชาไรก็แล้วแต่ครับ ถ้าเจอ ซากอสูรถ้าจักกะอย่างมินาโตะถ้าใช้วิชานี่ ยังไงก็ตายครับ ขนาดโอโรจิมารุ สู้กับรุ่น 3 ตอนนั้นรุ่น 3 เกือบจะตายแล้วใช้วิชานี่
วิชาเดียว แขนโอโรจิมารุไปเลย ขนาดรุ่น 3 จะตายนะ แหละตอนที่เชิญรุ่น 1-2 ออกมา รุ่น 1 ยังตกใจเลยว่าเด็กขนาดนี้คิดค้นวิชานี่ขึ้นมาได้ไง โอโรจิมารุเก่งไม่เก่ง ก็เชิญรุ่นที่ 1-2 ออกมาได้อะ แล้วมาดาระแหละครับ มีเนตรแล้วไง มินาโตะกายเซียนนะครับอย่าลืมแหละถ้ามินาโตะอยู่ในโหมดเซียนด้วยอีกที คงจะสู้ได้สูสีก็ได้ เนตรเซียนกับกายเซียนก็เหมือนกับ รุ่นที่ 1 vs มาดาระแหละครับ ยังไง มินาโตะก็ชนะอยู่แล้วแต่อาจจะสาหัสก็เป็นไปได้

นามิคาเสะ มินาโตะ  เกี่ยวอะไรกับเซ็นจูหว่า ถึงได้มีกายเซียน แล้วมีโหมดเซียนอีกด้วย

ในเนื้อเรื่องมีบอกตอนไหนหว่า มินาโตะมีกายเซียนกับโหมดเซียน  สงสัยมว๊าก ว่าจะลองกลับไปอ่านดู อ่านตาลายเลย *้ัread*

มินาโตะ ชนะมาดาระ  โหดเกินไปแล้ว 

ที่มาดาระแพ้รุ่น1ที่หุบผาสิ้นสุด เพราะ ?  เพราะมันมาขโมยเซลล์ ลองไม่ต้องขโมยสิ ใส่ให้เต็มที่เลย

ซุซาโน่ เทวีสุริยา  มินาโตะ มีเด่นๆแค่วาปกับกระสุนวงจักร เอาซุซาโน่มากัน มินาโตะก้ทะลวงไม่เข้าหรอกมั้งคับ

ไม่งั้น เกะไม่มั่นใจมากว่าโล่มันไม่มีอะไรทะลวงเข้า อย่างตอนที่สู้กับกาอาระ-ไรคาเงะ หรอกมั้ง

อีกอย่าง ถึงจะทำลายได้จิง แต่ต้องใช้ความเร็วและพลังมหาศาล แบบไรคาเงะ มินาโตะไม่มีพลังทำลายแบบนั้นนะคับ

ผมว่าจะทำลาย มัน ยากเอาการอยู่

ในความเห็นผมนะ ผมว่ามันไม่จำเป็นหรอกที่บอกว่ามาดาระจะออมมือให้รุ่นที่ 1 ตอน นั้นเพื่อหวังจะขโมยเซล์ของรุ่น1 เพราะถึงจะฆ่ารุ่นที่1ให้ตายก็สามารถขโมยเซล์ได้อยู่ดี แถมมาดาละจะได้หมดเสี่ยนหนามอีกด้วย  เพราะจะได้ไม่มีใครมาขัดขว้างอีกต่อแผนการที่ได้วางไว้  ผมว่าตอนนั้นมันคงจัดเต็มแล้วละแต่ ณ ความสามารถตอนนั้นอาจจะยังสู้กับรุ่น1 ไม่ได้จริงๆ ถึงได้แกล้งตายแล้วก็ขโมยเซลล์ไป

kampagank

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พ. 18 เม.ย. 2012 เวลา 16:01:50 »
เราอยากรู้ว่า รุ่น 1 รุ่น 2 ตายยังไง ตายตอนหนุ่มอ่ะ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พ. 18 เม.ย. 2012 เวลา 16:27:36 »
เราอยากรู้ว่า รุ่น 1 รุ่น 2 ตายยังไง ตายตอนหนุ่มอ่ะ

รุ่น1ไม่รุ้เพราะยังไม่มีบอก  รุ่น2ตายเพราะเปนนกต่อให้พวกรุ่น3ตอนหนุ่ม

implay

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 01:00:52 »

นินจาแต่ละคนมีความสามารถที่ต่างกันครับ แล้วแต่ว่าใครจะทางไหน อย่างเรื่องธาตุ ไฟ หาฉไหนจะไป สู้ น้ำ
ท่านรุ่นที่ 1 เป็นผู้บุกเบิกและก่อ ตั้ง โคโนฮะ ไอ้รับการกล่าวขานว่า ทรงผลัง แข็งแกร่งที่สุดใน โคโนฮะ  ( ทรงผลัง คงพอเข้าใจความหมายนะ และแข็งแกรง แน่นนอน สามารถพื้นตัวได้ดี คล้ายวิชาแพทย์ เพียงแต่ไม่ ต้อง เตรียมคาถา (ตายยาก))
ท่านรุ่นที่ 2 เป็น น้องชาย ฮาชิรามะ เซ็นจูใช้วิชามิติ  และมีสุดยอดคาถาลวงตา และคือขีดสุดของนินจา น้ำ
ท่านรุ่นที่ 3 ที่ถกเถียงกันมา ว่าใครเก่งที่สุด ผมว่า ควรใช้คำให้เหมาะสมและแปลให้ถูความหมาย  ท่านุ่น 3 ถูกกล่าวขานว่า "แข็งแกร่งที่สุดในประวัติศาสตร์โคโนฮะ" คำว่าแข็งแกร่งที่ท่านได้ อาจจะมาจาก วิชาคาถา ของท่านที่ท่านรู้ เกือบทุกวิชา ในโคโนฮะ และ ท่านมีอายุที่ยืนยาว จึงถูกกล่าวขานมาเช่นนี้
ท่านรุ่นที่ 4 Namicase Minato ได้รับฉายาว่า "ประกายสีทองแห่งโคโนฮะ" ฉายานี้มาจาก ความว่องไว ที่มี และถูกกล่าวขานว่า "เก่งกาจที่สุดในประวัติศาสตร์โคโนฮะ" มีวิชาของ มีความว่องไว และความฉลาดเป็นเลิศ ท่านรุ่น 3 จึง มอบตำแหน่ง โฮคาเงะให้
ท่านรุ่นที่ 5 Stunade เป็นสายเลือดตระกูล เซนจู เป็นนินจาแพทย์ และเป็น 1/3นินจาในตำนาน ถนัดเรื่องวิชาแพทย์ และมี ผลังชีวิตสูง ผลังกายสูง เป็นนิลจาที่ได้รับขนานนามว่า "เป็นนินจาที่ไม่มีวันตายในการต่อสู้" ด้วยถาถา ผนึกเงสร้างร่างคืนชีพ และ คาถา  เบียคุโก มีจักระ ธาตุ น้ำ
จากเนื้อเรื่อง ท่านรุ่น 1 ปัจจุบันให้ไป สู้ กับมาดาระในปัจจุบันสู้ไม่ได้หรอกครับ คงต้องรุม เหมือน ที่ 5 คาเงะกำลังทำ เพราะ มาดาระ มีทั้ง เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผานิรัตดรณ์ เนตรสังสาระ และ เซลท่านรุ่น 1
ส่วนที่ว่า ท่านรุ่นที่ 3 เก่งสุด ผมเถียงครับ ว่าหาเก่งจริง ทำไม จึงยกตำแหน่ง โฮคาเงะให้ท่านรุ่นที่ 4 *โฮคาเงะคือผู้ที่แข็งแกร่งที่สุดในหมูบ้าน*  และตอนที่ โทบิ นำ 9 หางมาบุกโคโนฮะ กลับทำได้แค่ถ่วงเวลา และมองหา และรอคอย มินาโตะ กลับมา ดังนั้น หัวข้อที่ว่า รุ่น 3 เก่งกว่า 4 ก็ตกไป ครับ
เรื่องของท่านรุ่นที่ 5 ที่บางคนว่า อ่อนที่สุดในบรรดา 5 คาเงะ  คิดใหม่ครับ เพราะ ตอนนี้ เธอ มีบทบาทในสงคราม และด้วยคาถาต่างๆ และปลังโจมตีที่รุนแรงมหาศาล และความอึดตายยากของเธอ แม่แต่มาดาระยังพูด "แข็งแกร่งกว่าไรคาเงะ"
แต่ทุกทางก็ย่อมมี แพ้ทางกันหมด คาถาดิน-ไฟ น้ำ จะใช้เวลาเตรียมคาถานานที่สุด อ้างอิงจากการ์ตูน ดังนั้น จึงทำให้ เสียเปรียบนินจาที่มีความเร็วสูง เทียบจา วิชา ธุลี ของ ซึจิคาเงะ รุ่นที่ 4 และ มิซิคาเงะรุ่นที่ 5
ถึงแม้ มินาโตะ จะบอกว่า โทบิ มีวิชามิติที่ เก่งกว่า เค้า และท่านรุ่น 2 แต่ มินาโตะ ก็ เอาชนะ โทบิได้
สรุป วิชานินจา มีแพ้ธาตุ แพ้ทาง แพ้วิธีนินจา *ตัวอย่าง คาถาไม้ มาจาก น้ำ+ดิน ธาตุไม้สามารถชนะธาตุความมืดได้ และน้ำชนะไฟ จึงทำให้ท่านรุ่น 1 ชนะ แต่ ท่ารุ่น 1 กับต้องโดนฆ่า โดยคนที่แพ้ทางกดาวกระจายกงจักร ของนารุโตะ ทั้งๆที่ คาคาชิ พยายามสู้ด้วยพันปักษา กลับสู้ไม่ได้ แต่ ไรคาเงะรุ่นสามโดนดาวกระจายกงจักรกลับไม่เป็นไรเลย
( ความคิดส่วนตัวนะครับ ผมว่ามินาโตะเก่งสุด แม้ต่ หาง 8 กับไรคาเงะ 2-1 ยังไหว โทบิก็ชนะ หากมีอายุยืนยาวกว่านี้ คงได้สะสมความรู้ความสามารถและวิชานินจาไก้เก่งกว่าตอนที่เป็นอยู่ ทำให้เก่งที่สุด แต่ผู้เขียนกลับตัดบท ให้ มินาโตะ สละชีพซะงั้น ทุกอย่าง ที่ อาจเป็น จริง จึง จบแค่นั้น)

kampagank

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 01:32:00 »
ไอ้ข้างบน ...ย่อไม่เปนไง ยาวเกิน

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 02:04:27 »
ผมว่า รุ่น 1 น่าจะแกร่งที่สุด แต่อาจจะสุ๊รุ่น 4ไม่ได้ด้วยหลายๆ ปัจจัย
รุ่น 1คือชายที่แข็งแกร่งที่สุด (แข็งแกร่งได๊แค่นี้)
ส่วนรุ่น2 น่าจะเก่งจิงยุแต่ก็โดนกินคาคุฆ่า
รุ่น1 โดนคาคุซึฆ่า(ถ๊าจำไม่ผิดน๊ะครับ)
รุ่น4ตายเพราะวิชาตัวเอง วิชาที่แข็งแกร่งที่สุสในโลก
ถ๊ายังไม่ตายคงได๊โหมดเซีัยนแน่ๆ
รุ่้น3 ไม่มีความเหน -_-
รุ่น 5 เก่งน๊อยที่สุส(ไม่ไช่อ่อนนะครับ)

1-2-3-4 คงสูสีที่สุดครับ ^^"
Ps กบแพ๊งู ไอโตะมันเก๊าหางบวกกบครับ 555+ ส่วนไอคาบูโตะมันมังกร
Ps.2 โอโรดู ๆแล๊วชนะจิไรยะยังไม่ได้เรยครับ  *dontknow*
...............................................

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 10:11:50 »
ผมว่า รุ่น 1 น่าจะแกร่งที่สุด แต่อาจจะสุ๊รุ่น 4ไม่ได้ด้วยหลายๆ ปัจจัย
รุ่น 1คือชายที่แข็งแกร่งที่สุด (แข็งแกร่งได๊แค่นี้)
ส่วนรุ่น2 น่าจะเก่งจิงยุแต่ก็โดนกินคาคุฆ่า
รุ่น1 โดนคาคุซึฆ่า(ถ๊าจำไม่ผิดน๊ะครับ)
รุ่น4ตายเพราะวิชาตัวเอง วิชาที่แข็งแกร่งที่สุสในโลก
ถ๊ายังไม่ตายคงได๊โหมดเซีัยนแน่ๆ
รุ่น 5 เก่งน๊อยที่สุส(ไม่ไช่อ่อนนะครับ)

Ps กบแพ๊งู ไอโตะมันเก๊าหางบวกกบครับ 555+ ส่วนไอคาบูโตะมันมังกร

Ps.2 โอโรดู ๆแล๊วชนะจิไรยะยังไม่ได้เรยครับ  *dontknow*

รุ่น1ไม่ได้โดน คาคุซึฆ่ากร๊าบ คนละเกรดกันเลย ไม่มีทางเป็นไปได้กร๊าบ *dontknow*
ส่วนโอโรจิ ที่มันไม่ได้เป็นร่างเซียนเพราะร่างกายมันอ่อนแอ ยังหาร่างใหม่ดีๆไม่ได้ ลองย้อนไปอ่านได้ครับ ถ้ามันได้ร่างซาซึเกะก็ อดคิดไม่ได้เหมือนกันว่ามันจะเฮี้ยขนาดไหน เพราะมันก็พวกรู้วิชาเยอะน้องๆรุ่น3ดีๆนี่เอง *attack*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 10:25:44 โดย kyo »
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 11:05:56 »
 เยี่ยมเลยครับ รุ่นที่ 4 โครตเท่เลยครับ

spirit

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 11:38:54 »

นินจาแต่ละคนมีความสามารถที่ต่างกันครับ แล้วแต่ว่าใครจะทางไหน อย่างเรื่องธาตุ ไฟ หาฉไหนจะไป สู้ น้ำ
ท่านรุ่นที่ 1 เป็นผู้บุกเบิกและก่อ ตั้ง โคโนฮะ ไอ้รับการกล่าวขานว่า ทรงผลัง แข็งแกร่งที่สุดใน โคโนฮะ  ( ทรงผลัง คงพอเข้าใจความหมายนะ และแข็งแกรง แน่นนอน สามารถพื้นตัวได้ดี คล้ายวิชาแพทย์ เพียงแต่ไม่ ต้อง เตรียมคาถา (ตายยาก))
ท่านรุ่นที่ 2 เป็น น้องชาย ฮาชิรามะ เซ็นจูใช้วิชามิติ  และมีสุดยอดคาถาลวงตา และคือขีดสุดของนินจา น้ำ
ท่านรุ่นที่ 3 ที่ถกเถียงกันมา ว่าใครเก่งที่สุด ผมว่า ควรใช้คำให้เหมาะสมและแปลให้ถูความหมาย  ท่านุ่น 3 ถูกกล่าวขานว่า "แข็งแกร่งที่สุดในประวัติศาสตร์โคโนฮะ" คำว่าแข็งแกร่งที่ท่านได้ อาจจะมาจาก วิชาคาถา ของท่านที่ท่านรู้ เกือบทุกวิชา ในโคโนฮะ และ ท่านมีอายุที่ยืนยาว จึงถูกกล่าวขานมาเช่นนี้
ท่านรุ่นที่ 4 Namicase Minato ได้รับฉายาว่า "ประกายสีทองแห่งโคโนฮะ" ฉายานี้มาจาก ความว่องไว ที่มี และถูกกล่าวขานว่า "เก่งกาจที่สุดในประวัติศาสตร์โคโนฮะ" มีวิชาของ มีความว่องไว และความฉลาดเป็นเลิศ ท่านรุ่น 3 จึง มอบตำแหน่ง โฮคาเงะให้
ท่านรุ่นที่ 5 Stunade เป็นสายเลือดตระกูล เซนจู เป็นนินจาแพทย์ และเป็น 1/3นินจาในตำนาน ถนัดเรื่องวิชาแพทย์ และมี ผลังชีวิตสูง ผลังกายสูง เป็นนิลจาที่ได้รับขนานนามว่า "เป็นนินจาที่ไม่มีวันตายในการต่อสู้" ด้วยถาถา ผนึกเงสร้างร่างคืนชีพ และ คาถา  เบียคุโก มีจักระ ธาตุ น้ำ
จากเนื้อเรื่อง ท่านรุ่น 1 ปัจจุบันให้ไป สู้ กับมาดาระในปัจจุบันสู้ไม่ได้หรอกครับ คงต้องรุม เหมือน ที่ 5 คาเงะกำลังทำ เพราะ มาดาระ มีทั้ง เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผานิรัตดรณ์ เนตรสังสาระ และ เซลท่านรุ่น 1
ส่วนที่ว่า ท่านรุ่นที่ 3 เก่งสุด ผมเถียงครับ ว่าหาเก่งจริง ทำไม จึงยกตำแหน่ง โฮคาเงะให้ท่านรุ่นที่ 4 *โฮคาเงะคือผู้ที่แข็งแกร่งที่สุดในหมูบ้าน*  และตอนที่ โทบิ นำ 9 หางมาบุกโคโนฮะ กลับทำได้แค่ถ่วงเวลา และมองหา และรอคอย มินาโตะ กลับมา ดังนั้น หัวข้อที่ว่า รุ่น 3 เก่งกว่า 4 ก็ตกไป ครับ
เรื่องของท่านรุ่นที่ 5 ที่บางคนว่า อ่อนที่สุดในบรรดา 5 คาเงะ  คิดใหม่ครับ เพราะ ตอนนี้ เธอ มีบทบาทในสงคราม และด้วยคาถาต่างๆ และปลังโจมตีที่รุนแรงมหาศาล และความอึดตายยากของเธอ แม่แต่มาดาระยังพูด "แข็งแกร่งกว่าไรคาเงะ"
แต่ทุกทางก็ย่อมมี แพ้ทางกันหมด คาถาดิน-ไฟ น้ำ จะใช้เวลาเตรียมคาถานานที่สุด อ้างอิงจากการ์ตูน ดังนั้น จึงทำให้ เสียเปรียบนินจาที่มีความเร็วสูง เทียบจา วิชา ธุลี ของ ซึจิคาเงะ รุ่นที่ 4 และ มิซิคาเงะรุ่นที่ 5
ถึงแม้ มินาโตะ จะบอกว่า โทบิ มีวิชามิติที่ เก่งกว่า เค้า และท่านรุ่น 2 แต่ มินาโตะ ก็ เอาชนะ โทบิได้
สรุป วิชานินจา มีแพ้ธาตุ แพ้ทาง แพ้วิธีนินจา *ตัวอย่าง คาถาไม้ มาจาก น้ำ+ดิน ธาตุไม้สามารถชนะธาตุความมืดได้ และน้ำชนะไฟ จึงทำให้ท่านรุ่น 1 ชนะ แต่ ท่ารุ่น 1 กับต้องโดนฆ่า โดยคนที่แพ้ทางกดาวกระจายกงจักร ของนารุโตะ ทั้งๆที่ คาคาชิ พยายามสู้ด้วยพันปักษา กลับสู้ไม่ได้ แต่ ไรคาเงะรุ่นสามโดนดาวกระจายกงจักรกลับไม่เป็นไรเลย
( ความคิดส่วนตัวนะครับ ผมว่ามินาโตะเก่งสุด แม้ต่ หาง 8 กับไรคาเงะ 2-1 ยังไหว โทบิก็ชนะ หากมีอายุยืนยาวกว่านี้ คงได้สะสมความรู้ความสามารถและวิชานินจาไก้เก่งกว่าตอนที่เป็นอยู่ ทำให้เก่งที่สุด แต่ผู้เขียนกลับตัดบท ให้ มินาโตะ สละชีพซะงั้น ทุกอย่าง ที่ อาจเป็น จริง จึง จบแค่นั้น)

ผมว่ารุ่น 3 ยกตำแหน่งให้รุ่น 4 มี เหตุผลนะแก่งำเหงือกขนาดนั้น จะมีแรงจะมีจักกระอะไรไปสู้กับใครได้ อย่างที่โอโรจิมารุบอกความชรา ทำให้ความสามารถรวมถึงจักกระที่เกิดมีเหมือนแต่ก่อนเสื่อมตามกาลเวลา   

( ไม่มีใครรู้หรอกว่าใครเก่งไม่เก่งกว่ากันเพราะแต่ละคนไม่ได้อยู่ในยุกทองของแต่ละคนจึงเอามาเทียบกันไม่ได้เลยว่ารุ่น4จะเก่งกว่ารุ่น3หรือรุ่น3จะเก่งกว่ารุ่น4 )

no.626

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 11:42:25 »
รุ่นที่ 1 ไม่ได้โดนคาคุซึฆ่าแน่ ๆ ครับ แค่เคยสู้กัน
ถ้าตอบให้ตรงคำถามที่ จขกท สงสัยว่ารุ่น 4 เก่งอย่างไร
1. รู้วิชาเยอะไม่ใช่ว่าเก่งนะครับ โอโรจิมารุ ทุกวิชาไร้ความหมายเมื่อเจออ่านจันทรา เพนร่างยาฮิโกะมีแค่ดูดและผลักแต่มันครอบคลุม ไรคาเงะก็เช่นกันคาถาสายฟ้าอย่างเดียวแต่ฝึกมันให้สุด ๆ
2. วิชาของมินาโตะเท่าที่เห็น ก้าวเท้าเทพอัสนี (วาร์ปหาอักขระที่วางไว้) คาถาย้ายมวลสาร (บอลสัตว์หางก็ยังย้ายได้) กระสุนวงจักร คาถาผนึกตระกูลอุสึมากิ คาถาปิดผนึกซากอสูร  แค่นี้ผมว่าก็มีให้เลือกใช้อย่างหลากหลายทุกสถานะแล้ว สู้ไม่ไหวก็ผนึกซะ ที่สำคัญหัวไวมาก ๆ วิเคราะห์วางแผนได้ไม่แพ้ชิกะมารุเลย
3. ผลงานที่ทำ คือช่วยป้องกันโคโนะฮะ ทั้งจากสงครามโลกนินจา จากเก้าหางและโทบิ (คุชินะช่วยด้วยนะถ้าทำคนเดียวคงไม่สำเร็จ) และมอบเก้าหางให้นารุโตะ
4. เพิ่มเติมนอกเรื่อง เก้าหางที่ผนึกใส่นารุโตะมีพลังลดลงมากจากการที่มินาโตะปิดผนึกพลังของเก้าหางไป (ตัวเล็กลงหลายเท่าแต่ก็เบอเริ่มอยู่ดี) ถ้าผนึกได้แบบเต็ม ๆ มันจะเฮี้ยนขนาดไหน...

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤ. 19 เม.ย. 2012 เวลา 20:26:18 »
รุ่นที่ 1 ไม่ได้โดนคาคุซึฆ่าแน่ ๆ ครับ แค่เคยสู้กัน
ถ้าตอบให้ตรงคำถามที่ จขกท สงสัยว่ารุ่น 4 เก่งอย่างไร
1. รู้วิชาเยอะไม่ใช่ว่าเก่งนะครับ โอโรจิมารุ ทุกวิชาไร้ความหมายเมื่อเจออ่านจันทรา เพนร่างยาฮิโกะมีแค่ดูดและผลักแต่มันครอบคลุม ไรคาเงะก็เช่นกันคาถาสายฟ้าอย่างเดียวแต่ฝึกมันให้สุด ๆ
2. วิชาของมินาโตะเท่าที่เห็น ก้าวเท้าเทพอัสนี (วาร์ปหาอักขระที่วางไว้) คาถาย้ายมวลสาร (บอลสัตว์หางก็ยังย้ายได้) กระสุนวงจักร คาถาผนึกตระกูลอุสึมากิ คาถาปิดผนึกซากอสูร  แค่นี้ผมว่าก็มีให้เลือกใช้อย่างหลากหลายทุกสถานะแล้ว สู้ไม่ไหวก็ผนึกซะ ที่สำคัญหัวไวมาก ๆ วิเคราะห์วางแผนได้ไม่แพ้ชิกะมารุเลย
3. ผลงานที่ทำ คือช่วยป้องกันโคโนะฮะ ทั้งจากสงครามโลกนินจา จากเก้าหางและโทบิ (คุชินะช่วยด้วยนะถ้าทำคนเดียวคงไม่สำเร็จ) และมอบเก้าหางให้นารุโตะ
4. เพิ่มเติมนอกเรื่อง เก้าหางที่ผนึกใส่นารุโตะมีพลังลดลงมากจากการที่มินาโตะปิดผนึกพลังของเก้าหางไป (ตัวเล็กลงหลายเท่าแต่ก็เบอเริ่มอยู่ดี) ถ้าผนึกได้แบบเต็ม ๆ มันจะเฮี้ยนขนาดไหน...

ตอบข้อ สี่ครับ ถ้าได้ ผนึกเต็ม  นารูโตะก้อกลายเป็นโกโก้ครั้นสิครับ 

ที่ผนึกเก้าหางได้เท่านั้น ก้อเต็มกลืนสำหรับ คุชินะ กับ มินาโตะแล้วครับ   ให้ผนึกเต็มๆ คงไม่ไหว  *haha* *haha*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ศ. 20 เม.ย. 2012 เวลา 01:05:36 »

รุ่น1ไม่ได้โดน คาคุซึฆ่ากร๊าบ คนละเกรดกันเลย ไม่มีทางเป็นไปได้กร๊าบ *dontknow*
ส่วนโอโรจิ ที่มันไม่ได้เป็นร่างเซียนเพราะร่างกายมันอ่อนแอ ยังหาร่างใหม่ดีๆไม่ได้ ลองย้อนไปอ่านได้ครับ ถ้ามันได้ร่างซาซึเกะก็ อดคิดไม่ได้เหมือนกันว่ามันจะเฮี้ยขนาดไหน เพราะมันก็พวกรู้วิชาเยอะน้องๆรุ่น3ดีๆนี่เอง *attack*

เอ่ออ อ่านผิดมาครับ ที่จิง รุ่น 1ไม่ได้โดนฆ่าโดน คาคุซึ แต่ คาคุซุ สุ๊ได๊แล๊วไม่ตายครับ แต่ที่บอกคนละเกรด ผมมั่นไจอย่าง 1 รุ่น 1 แพ้เพนแน่ ๆ ครับ ^^ ช่วงยุคทอง
ส่วนรุ่น 3 ถ๊าไม่รุความลับของ นางาโตะ อ๊าวนอกเรื่องนี้หว่า เอาเปนว่า รุ่้น 1 ถ๊าวัดกันหมัดต่อหมัด คงส๊รุ่น 4 ไม่ได้หรอกคับ
...............................................