Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

ขอ clear เรื่องตระกูล อุจิวะ หน่อยครับ

หน้า: << < (2/7) > >>

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้:

ที่อิทาจิทำ
เพราะไม่อยากให้เกิดสงครามในโคโนฮะครับ ถ้าอุจิวะคิดยึดหมู่บ้านจริงก็จะมีคนล้มตายอีกมาจากการกะทำของอุจิวะ แค่ไม่กี่คน
อิทาจิเกิดในยุกสงครามนินจาครั้งที่สามเห็นคนตายมากมาย เลยเข้าใจในจุดนี้มั้ง เลยไม่อยากให้อุจิวะเป็นต้นเหตุของสงครามอีก
ผมว่าการกระทำอีกมากที่อุจิวะทำอาจเกินแก้ไข เลยไม่มีทางเลีอกจึงเปิดฉากตระกูลตัวเอง ส่วนที่ว่าทำไม่ๆบอกเกะ ผมว่าเกะ
เชื่อหมั้นมาตลอดว่าอุจิวะ เป็นตระกูลที่ดีและเก่งกาศ ถ้ารู้ถึงการกระทำแล้วเกะจะรับได้หรือป่าว อิทาจิ จึงไม่อยากให้เกะแบกรับสิ่งต่างๆ
ให้เกะเชื่อแบบเดิมดีแล้ว เค้าจึงเลีอกที่จะแบกรับมันไว้เอง แล้วคิดให้เกะเป็นคนสร้างตระกูลอุจิวะขึ้นมาใหม่ ด้วยการฆ่าเค้าที่ให้คิดว่าเป็นคนเลว
ให้เป็นวีระบุรุษของหมู่บ้าน แล้วให้การกระทำของอุจิวะ เป็นความลับต่อไป เพราะเรี่องนี้ รู้กันแค่ไม่กี่คนเอง
ส่วนเรี่องที่อิทาจิเข้าองกรแสงอุษา ก็น้าจะเกี่ยวกับที่องกรนี้มีพัยคุกครามต่อโคโนฮะอย่างมาก ดูได้จากการที่อิทาจิตกลงกับโทบิ(ตอนนั้นคิดว่าคือมาดาระ)
ก่อนฆ่าล้างตระกูลอุจิวะ ว่าจะไม่เเตะต้องโคโนฮะ เลยเข้ามาเพื่อดูความเคื่อนไหวขององกรนี้ว่าทำอะไรบ้างที่มีผลเสียต่อหมู่บ้าน

ขอโทษที่ที่อธิบายไม่ละเอียด
นี้คือเท่าที่ จำได้ ของผมเกี่ยวกับเหตุผมของอิทาจิ
 *great* *great* *great* *great* *great* *love*

Augustz:

--- อ้างจาก: sattkon ที่ ส. 10 มี.ค. 2012 เวลา 01:22:21 ---
--- อ้างจาก: Augustz ที่ ศ. 09 มี.ค. 2012 เวลา 23:24:49 ---ถ้าผมจำไม่ผิดนะคับ

จิงๆแล้วอุจิวะ ต้องการจะก่อกบฏ แล้วทางโคโนะฮะรุ้เข้า เลยสั่งให้อิทาจิที่สังกัดอยุ่หน่วยลับในตอนนั้น เปนสายลับซ้อน
โดยการเอาแผนการของอุจิวะมาบอกทางโคโนะฮะ แล้วดันโซ(ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นดันโซเปนหัวหน้าหน่วยลับนั้นนะ)
ดันโซเปนคนสั่งให้อิทาจิฆ่าล้างตระกูลตัวเอง เพื่อยับยั้งแผนการก่อกบฏของอุจิวะนั่นเอง
แล้วอิทาจิได้ขอไว้ว่าจะไม่ฆ่าซาสึเกะ แล้วจะออกจากหมู่บ้านไป
อีกอย่างที่ดันโซต้องการก้คือเนตรวงแหวน จึงทำให้ได้ผลประโยชน์จากการฆ่าล้างตระกูลของอิทาจิไปด้วย

แล้วคนที่ร่วมมือกับอิทาจิก้น่าจะเป็นมาดาระนะ เพราะมีอยุ่ตอนนึง(จำไม่ได้ว่าตอนไหน)
อิทาจิตามหามาดาระ(น่าจะเปนตอนหลังจากอิทาจิตายแล้วโทบิเล่าเรื่องของอิทาจิให้ฟังนะ)

รุ้แค่นี้ล่ะคับ ผิดพลาดยังไงขอโทษด้วย

--- End quote ---

ถ้าเป็นอย่างที่พูดจริงๆ ทำไม่ อิทาจิ ต้องหลบหนี้ด้วยหละครับไม่อธิบายให้ เกะ เข้าใจไปซะเลยก็สิ้นเรื่องทำไมต้องยัดเยียดความแค้นให้ เกะ เขียนเป็นกระดาษโน๊ตหรืออะไรก็ได้ ให้เกะเข้าใจเจตนารมณ์ที่แท้จริง แล้วที่หน้าสงสัยคือทำไมต้องไปเข้าแสงอุสา
ถ้าเป็นคำสั่งของโคโนฮะหน่อวยลับ ก็ไม่เห็นจำเป็นต้องเป็นนินจาถอนตัวเลยนิครับ ค่อยมาอธิบายให้ เกะ ฟังทีหลังก็ได้
ถึงแม้จะเจ็บปวดแล้วผิดศิลธรรมแต่มีเหตุผลพอเกะก็น่าจะเข้าใจนะผมว่า สงสัยต้องมีเบื่องหลังอีกหรือเปล่าน้า *้ัdoubt*

ไม่หรอกคับ ภ้าการฆ่าล้างตระกูลตัวเองมันอธิบายเหตุผลกันง่ายๆแล้วเข้าใจ เกะมันจะมีเป้าหมายหรอคับ
แล้วที่อิทาจิต้องการคือการจัดฉากให้เหมือนเกะฆ่ามันเพื่อแก้แค้นให้ตระกูล เพื่อให้มันเปนฮีโร่ และฟื้นฟูตระกูลอุจิวะ
แล้วที่เปนนินจาถอนตัวไป เพื่อไม่อยากให้เกะต้องมารับรุ้เรื่องอะไรด้วย เพราะตอนนั้นเกะยังเด็ก
แล้วการฆ่าล้างตระกูลตัวเอง ถึงยิ่งใหญ่ในหมุ่บ้านขนาดไหนหรือเปนคำสั่งของใคร ก้คงมองหน้าคนในหมุ่บ้านไม่ติดอยุ่แล้วคับ
ออกจากหมุ่บ้านไปแล้วแบกรับทุกอย่างไว้ทั้งหมด เท่โคตร อิทาจิ *great*

nakin:

อิทาจิ เป็นคนรักหมู่บ้าน รักน้องและตระกูลมาก เปนคนดีจริง แต่ที่ต้องฆ่าล้างตระกูล เพราะ.....
     ดันโซ หัวหน้าหน่วยลับ และที่ปรึกษาโฮคาเงะ สืบรู้ว่าอุจิวะคิดกบฏ แต่ถ้าจะใช้กำลังโคโนฮะฆ่าล้างเลยมันคงเป็นเรื่องใหญ่ แถมอาจเป็นการเปิดช่องให้หมู่บ้านอื่นเข้ามาทำลายโคโนฮะด้วย เคราะห์กรรมจึงตกไปที่อิทาจิ
     อิทาจิ เพื่อโคโนฮะและเพื่อตระกูลอุจิวะเลยรับปากที่จะฆ่าล้างตระกูล ที่ฆ่าล้างตระกูลคงเพราะโดนดันโซบีบ และไม่อยากให้อุจิวะเป็นผู้ร้ายในสายตาคนอื่น จึงยอมเป็นผู้ร้ายเสียเอง เพื่อรักษาชื่อเสียงตระกูลไว้
     ที่ไม่ฆ่าซาสึเกะ เพราะรักน้อง แต่นั่นทำให้ผิดสัญญากะดันโซ อิทาจิจึงต้องเข้าไปหารุ่น 3 ให้ช่วยคุ้มครองซาสึเกะ และออกจากหมู่บ้านไปเพื่อจะคอยคุ้มครองอยู่ห่างๆ
    ที่ไม่บอกซาสึเกะ เพราะยังเด็กและถ้าบอกไปซาสึเกะคงโดนฆ่าเพราะเรื่องมากไป (หรือซาสึเกะอาจแก้แค้นโคโนฮะเหมือนตอนนี้) เลยต้องทำให้ซาสึเกะเกลียดและพยายามที่จะเก่งเพื่อจะได้ตามฆ่าอิทาจิ เพราะถ้าซาสึเกะฆ่าอิทาจิได้ก็จะกลับหมู่บ้านอย่างวีรบุรุษและชื่อเสียงตระกูลก็ยังคงอยู่
     ส่วนที่เข้าแสงอุสา คงเพราะรู้ว่าโอโรจิมารุอยู่ และคงรู้ว่าโอโรจิมารุร่วมมือกะดันโซในการวางแผนฆ่าอุจิวะเพื่อต้องการเนตรวงแหวน
     ปล. ผมไม่คิดว่า อิทาจิฆ่าล้างตระกูลเพียงคนเดียว คงมีโทบิ โอโรจิ และดันโซด้วยล่ะ เพราะมันต้องมาฉวยเอาเนตรวงแหวนไป

sattkon:

พอดีผมเจอใน wiki ครับ
4. อุจิวะ ชิซุย (เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุผฝา) เพื่อนสนิทของอิทาจิ อิทาจถูกหาว่าสังหารเพื่อนรักของเขาเอง เพื่อที่อิทาจิจะได้มาซึ่งเนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผา แต่ความจริงแล้ว ซิซุย ยอมตายเพื่ออิทาจิเพื่อ ภารกิจลับของอิทาจิ แต่ดันโซ หลอกใช้ซิซุย โดยการขโมย เนตร ของเขามาแล้วข้างนึง และซิซุย ได้ยกเนตร อีกข้างนึง ให้ อิทาจิ แล้วตายลงอย่างสงบ พลังเนตรของชิซุยกล่าวกันว่ามีพลังถึงขั้นสูงสุดของเนตรวงแหวนคือสามารถใช้พลังเนตรควบคุมจิตใจของผู้อื่นจนแม้แต่ผู้ที่ถูกควบคุมอยู่ไม่รู้ตัวว่าถูกควบคุม

ทำให้ผมไม่แน่ใจว่า อิทาจิ ใจไม้ไส้ระกำขนาดฆ่าพ่อฆ่าแม่ของตัวเองและตระกูลเลยเหรอ แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ก็น่าสงสาร ไอ่เกะ จังเพราะจะคลายก็ไม่เข้าจะกลืนก็ไ่ม่ออก ถ้าผมเป็น ไอ่เกะ ฆ่าดันโซเสร็จผมคงจะกลับใจ แต่มันดันโดน โทบิ หลอกซะก่อนนิ *้ัhypnotist* เซ็ง

Augustz:

--- อ้างจาก: sattkon ที่ ส. 10 มี.ค. 2012 เวลา 17:41:48 ---พอดีผมเจอใน wiki ครับ
4. อุจิวะ ชิซุย (เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุผฝา) เพื่อนสนิทของอิทาจิ อิทาจถูกหาว่าสังหารเพื่อนรักของเขาเอง เพื่อที่อิทาจิจะได้มาซึ่งเนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผา แต่ความจริงแล้ว ซิซุย ยอมตายเพื่ออิทาจิเพื่อ ภารกิจลับของอิทาจิ แต่ดันโซ หลอกใช้ซิซุย โดยการขโมย เนตร ของเขามาแล้วข้างนึง และซิซุย ได้ยกเนตร อีกข้างนึง ให้ อิทาจิ แล้วตายลงอย่างสงบ พลังเนตรของชิซุยกล่าวกันว่ามีพลังถึงขั้นสูงสุดของเนตรวงแหวนคือสามารถใช้พลังเนตรควบคุมจิตใจของผู้อื่นจนแม้แต่ผู้ที่ถูกควบคุมอยู่ไม่รู้ตัวว่าถูกควบคุม

ทำให้ผมไม่แน่ใจว่า อิทาจิ ใจไม้ไส้ระกำขนาดฆ่าพ่อฆ่าแม่ของตัวเองและตระกูลเลยเหรอ แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ก็น่าสงสาร ไอ่เกะ จังเพราะจะคลายก็ไม่เข้าจะกลืนก็ไ่ม่ออก ถ้าผมเป็น ไอ่เกะ ฆ่าดันโซเสร็จผมคงจะกลับใจ แต่มันดันโดน โทบิ หลอกซะก่อนนิ  เซ็ง

ที่อิทาจิทำถึงขนาดฆ่าพ่อแม่ตัวเองก้เพื่อปกป้องหมุ่บ้านคับ
จิงๆแล้วอิทาจิเปนคนที่รักหมู่บ้านมาก รักความสงบสุขเพราะอิทาจิเกิดมาในช่วงสงคราม เห็นความตายกับสงครามมามาก
เลยไม่อยากให้มีสงครามหรือต้องมีคนตาย แล้วอีกอย่างที่อิทาจิทำ ก้เพื่อยับยั้งการกระทำที่โง่ของตระกูลตัวเอง(จากตอนที่576)
ผมก้ไม่รุ้นะว่าเรื่องนี้มันเกี่ยวกันหรือป่าว แต่ถ้าเกี่ยวก้อาจจะเป็นการตัดไฟแต่ต้นลม

หน้า: << < (2/7) > >>

Go to full version