หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: 4 จักรพรรดิ์ แชงค์ และ หนวดดำ  (อ่าน 29987 ครั้ง)

Merry

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: 4 จักรพรรดิ์ แชงค์ และ หนวดดำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 14:42:15 »
ถ้า งง กับเรื่อง การปกครอง

แนะนำ ไปเรียน สังคม เพิ่ม 555 แซว เล่นครับ

เอา หนวดดำ ก่อนนะ

หนวดดำ ลูกน้อง ไม่เยอะ แต่ ปกครอง เกาะหนวด ขาดได้ ยังไง  . .  หนวดขาวเกาะเยอะ / ลูกน้องเยอะ
ก็แบบว่า พลเมืองในเกาะ นั้น ป่าวประกาศ ออกไป ว่า เกาะ นี้ นั้น ปกครอง โดย หนวดดำ * แทน หนวดขาว หรือ อาจจะ แสดงอาณาเขค โดย การปักธง บ่งบอก เพื่อให้รู้ใคร คุ้ม

และ คำคามที่ 2 ที่ถามว่า แชงค์ ก็ไม่ได้ มีพวก มากมาย แต่ทำไม มีเกาะในการปกครอง

. . การจะคุ้ม เกาะ ต้องมีพวก มากมาย ?  . . .   เขียน คำถาม ผิด หรือยังไง

ผมก็ไม่รู้ว่า แชงค์ มีเกาะกี่เกาะที่ปกครองอยู่ แต่ ถ้ามีหลายเกาะ ก็ไม่ใช่ปัญหาเพราะ แชงค์ เอาอยู่ นั้นแหละ ( เป็นถึง 4จักร โดยไม่กินผลปีศาจ )

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: 4 จักรพรรดิ์ แชงค์ และ หนวดดำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 14:49:00 »
คือ ประเด็นอยุ่ที่ว่า ถ้ามีคนมาทำลายเกาะตอนแชงค์ไม่อยุ่

และไม่มีคนอยุ่ที่นั่น การที่แชงค์ จะกลับมาช่วยเกาะนั้นทัน คนที่ทำก้คงหายไปไหนต่อไหนแล้ว

อย่างถ้า แชงค์ ไม่มีการทิ้งคนไว้เลย มันจะปกครองเกาะแบบทั่วถึงหรอคับ

อีกอย่าง ถ้าราฟเทล ที่ต้องไปเพื่อเปนเจ้าแห่งโจรสลัด ต้องผ่านเกาะของแชงค์ไป

ไคโดก้ไปได้สิ ไหนๆแชงค์ก้ไม่ได้เฝ้าเกาะนั้นคนที่ทิ้งไว้ดูแลก้ไม่มี

แต่ทำไม ทุกวันนี้ ถึงยังไม่มีใครไปถึงล่ะ รึว่า แชงค์เองก้อาจจะทิ้งคนไว้เหมือนคนอื่นๆ *้ัdoubt*

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 15:16:31 »
หรือว่าพวก 4 จักรพรรดิ์ จะมาเรียนคาถาอาคมที่ไทย เลยใช้คาถากำบังเกาะไว้ เพี้ยง!!
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 15:31:01 »
ท่านอาจารย์  อย่าออกทะเลสิคับ *disappoint*

Merry

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 15:32:01 »
อาจจะเกรงกลัว มั้ง ถ้ารู้ว่า เกาะนั้น เป็น เกาะที่ปกครอง โดย 4 จักรพรรดิ์ผมแดง *

ถ้ามีคน มาทำลาย จริง ก็น่าจะมี คนส่ง ข่าวบอก นั้นแหละ ครับ ผม

เกาะที่แช้ง ปกครอง อาจจะ ไม่มี ลูกเรือของแชงค์ อยู่บนเกาะ แต่ พวกบน เกาะ จะส่งข่าวบอกแชงค์เองก็เป็นได้ ^^

เพราะ แชงค์ อยู่แบบ เฮฮา ร่าเริง ( ยกตัวอย่าง จาก ที่อยู่ บนเกาะ ที่ลูฟี่ อาศัยอยุ่ )

อีกอย่าง เรายังไม่รู้ เลยว่า เกาะของ แชงค์ คือทางผ่าน ไปราฟเทล ฉะนั้น อย่าเพิ่งไปคิด

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 16:33:12 »
คงจะเกรงกลัวซะส่วนใหญ่เลยไม่ก้าเข้ามาโจมตีเกาะ

อย่างหนวดขาว ตอนลุงแกไม่ตายก้อไม่มีใครคิดเข้าไปแหยมเลย บารมีแน่นมาก  แชงก้อคงคล้ายๆ กัน

ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 09:19:43 »

เพราะ คนในเกาะก็ไม่อยากถูกรังแกจากกลุ่มโจรสลัดบ่อยๆหรอกครับ ใครแข็งแกร่ง ผู้คนเหล่านั้นก็จะขออยู่ภายใต้การปกครอง

เหมือนสมัยก่อนครับ เมืองเล็กๆ ยากที่จะสู้กับเมืองใหญ่ ก็เลยเข้าเป็นพวกกับเมืองใหญ่ๆซะเลย นอกจากจะไม่โดนโจมตีแล้ว ยังได้รับการคุ้มครองอีกต่างหาก อย่างมากแค่เสียค่าคุ้มครอง ^^

ซึ่งถ้าเกิดมีการบุกรุกเกาะจริงๆ อย่างน้อยๆ คนในเกาะก็บอกให้รู้ อาจจะมาจัดการในที่เกิดหตุไมทัน แต่ ยังไงๆ ก็รู้ว่าใครทำ ก็จะตามไปเก็บในทะเลอยู่ดีครับ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 09:52:26 »
ผมไม่รู้จะตอบอะไรดีครับ *shock* *dead* *rip* *damage*

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

BiiGzz

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 10:16:01 »
มันปกครองแค่ชื่อเฉยๆ คล้ายๆหมาฉี่บอกอาณาเขตแค่นั้นแหละ .... ถ้าจะมีลูกเรือบนเกาะนั้นบ้างก็แค่บังเอิญ

แกรนไลครึ่งหลังทางไปราฟเทลปกครองด้วย 4 จักพรรดิ ใครจะผ่านเกาะก็ต้องฉี่ทับที่ไปแล้วเจ้าของเกาะจะทำไงต่อ จะตามเก็บหรือปล่อยไปก็เรื่องของเค้า

เพราะถ้ามัวมาดูแลก็คงโดน 3 ใน 4 จักพรรดิงาบเข้าให้ ...

Augustz

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 10:43:34 »
แล้วทำไม พวกมันไม่มายึดเกาะกันเองล่ะ

แบบ คนนี้ไม่อยุ่ คนนี้ไปยึด ยึดเสด ไปยึดเกาะคนนุ้นต่อ  อะไรแบบเนี้ยอ่ะคับ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 10:52:15 »
มันก็ทำได้ แต่นั่นก็เ่ท่ากับว่าเป็นศัตรูกับคนๆนั้นเลยครับ

แล้วยิ่งไปยึดเกาะของอีกคน ก็จะได้ศัตรูมาเพิ่มอีก แล้ว จะสู้สองทางไหวเหรอครับ *disappoint*

แต่กลับกัน ถ้ายึดได้ แล้วชนะหัวหน้าที่เป็นเจ้าถิ่นเก่าได้ ก็เท่ากับว่าเราได้ตำแหน่งแทนที่ครับ *great*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Augustz

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 11:02:52 »
ถ้างั้นก้แสดงว่า 4จักรพรรดิ์ ถ้าสู้กันเอง ก้กินกันไม่ค่อยจะลงสินะคับ *great*

Merry

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 11:44:33 »
ก็ใช่ไง ครับ เป็นถึง 4จักร จะกิน กันง่ายๆได้ไง - -*

ศึกหนวดขาว ..  ผมแดง ได้ปะทะ กับไคโด หรือป่าวหว่า จำไม่ได้ ลองอ่านย้อนๆไป แล้ว เอามาแปะทีครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 11:54:38 »
แต่ตอนนั้น แชงค์ก้มาหยุดสงครามที่มารีน ฟอร์ด ทันนี่คับ

รึว่า ตอนนั้น ไคโด จะแพ้ แชงค์  *shock*

Merry

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 12:04:53 »
ผมแดง ไมได้ มาหยุด ทัน ครับ ^^

ถ้าทันจริง . . หนวดขาว คงไม่ตาย
เนื้อเรื่อง มันเดินมาแบบ นั้น ใช่คำว่า หยุดทัน ไม่ได้ หรอก

. . . นั้นละสิ ไคโด กับ ผมแดง
ส่วนตัว ผมผมคิดว่า อาจจะปะทะกัน นิดๆหน่อยๆ ทำให้ไม่รู้แพ้ชนะได้ . . แต่เน้นไป ทาง คำพูด กันมากกว่า
แล้ว ไคโด อาจจะยอม ให้ ผมแดง มาช่วย หนวดขาว ในสงครามก็เป็นได้
แต่ก็ไม่ รู้ว่า ทำไม ไคโด ถึงยอม   . . .

* ผมใช่ ความรู้สึก + กับ ความคิด   ของผมตอบเลยนะเนี้ย :D
( ความรู้สึก นึกคิด ของแต่ละคน มันไม่เหมือนกัน ) << พูด กั๊ก ไว้ก่อน 55+