Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา

หน้า: << < (10/24) > >>

devicry:

--- อ้างจาก: Augustz ที่ พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 00:08:07 ---ตกลง เรื่องนี้มันยังไงกันแน่คับ

ตอนแรกบอก ต้องฆ่าเพื่อนที่สนิทที่สุด  พอมาตอนนี้ เกะไม่ได้ฆ่าเพื่อนเลย แต่โอโรจิ ถูกอิจจี้ฆ่า

โอโรจิเปนคนที่ ใกล้ชิดกับเกะมากที่สุดในตอนนั้น แล้วเงื่อนไขจิงๆที่โทบิเล่าให้ฟังทีหลัง

คือ ความตายของคนใกล้ชิด  แค่นี้ก้ได้แล้ว  ตกลงมันยังไงกันแน่ งงไปหมดละ  *disappoint*

--- End quote ---

ถ้าจะให้ละเอียด  ต้องดูที่มาของกระจกเงาหมื่นบุบผา  ของทุกคนที่ได้มาเลยอ่ะ

มาดาระ กะ น้อง น่าจะฝึกมานะ
มารุ่นอิทาจิ  โกหกว่าต้องฆ่าเพื่อนสนิท  ผมว่าเข้าเค้าว่าจะเปนฝึกมาเองสะมากกว่า
คาคาชิ นี่ฝึกมาเอง
ซาซึเกะ  ไอ้นี่มาแนวอัดอั้นตันใจ  เสียใจ+โกด แล้วเนตรมันแหวกแนวด้วย เปนดาว6แฉกเลย

ส่วนวิชานี่ อ่านจันทรา  เทวีสุริยา =  ซุซาโนะ
แต่ดูไปดูมา  มีวิชาสุดยอดเพิ่มมาอีก 2 วิชาละ

ผมเข้าใจแบบง่ายๆว่า
ข้างนึงทำทุกอย่างให้เปนความฝัน =  อ่านจันทรา
ข้างนึกทำความฝันให้เปนความจิง  =  เทวีสุริยา
เอาง่ายๆแบบนี้แหละ  เพราะ รูปแบบมันมีหลากหลายเหลือเกิ้น -*-

แต่เรื่องสองวิชาสุดยอดนี่  อืม...  มันลึกลับแท้  มีเรื่องให้สงสัยหลายเรื่อง

อิซานางิ ใช่แล้วตาบอด  แล้วตกลงว่า งั้นใช้ได้ 2 ครั้งใช่ป่ะ  ให้บอดที่ละข้าง
อิซานามิ ใช้แล้วตาจะบอดเหมือนกันป่ะ  หรือมีเงื่อนไขต่างออกไป
เนตรนิรันดร์  ถ้าใช้ 2 วิชานี้ จะบอดป่ะ 

จบข่าวคับ

Augustz:

หรือว่า วิธีจิงๆในการเบิก มาจากการฝึก

แล้วการฆ่าเพื่อน หรือคนใกล้ชิดตาย เปนทางลัด  *shock*

Jay_Jay:

มาดาระกับอิสึนะเบิกได้เพราะฆ่าเพื่อนตัวเองไม่ใช่เหรอครับ คุ้นๆมีใครเคยบอกเอาไว้ว่าดูในอนิเม

ถ้าใครเคยดูรบกวนบอกหน่อยครับว่ายังไงกันแน่หรือผมจำผิด

devicry:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ ส. 14 เม.ย. 2012 เวลา 00:40:55 ---มาดาระกับอิสึนะเบิกได้เพราะฆ่าเพื่อนตัวเองไม่ใช่เหรอครับ คุ้นๆมีใครเคยบอกเอาไว้ว่าดูในอนิเม

ถ้าใครเคยดูรบกวนบอกหน่อยครับว่ายังไงกันแน่หรือผมจำผิด

--- End quote ---

ตอนแรกก้อไม่อยากอธิบายมาก แต่คิดว่าต้องมีคนสงสัยอยุ่เหมือนกัน 

ผมก้อดูอะนิเมะ  แต่ไม่คุ้นว่ามันฆ่าเพื่อนสนิทนะ  แต่ก้อไม่ได้มีบอกว่ามันฝึกด้วย

แต่ในยุคนั้น ก้อบอกว่า 2 พี่น้องนี่เทพสุดแล้ว  แล้วมันก้อฝึกกันมาด้วยกัน  คนที่สนิทที่สุดของกันและกัน น่าจะเปนพี่น้องใช่ป่าว

แต่อาจเปนเงื่อนไข หรือวิธีอื่นอีกก้อได้  ใครจะไปรุ้  มันอาจฆ่าพ่อฆ่าแม่ตัวเองก้อได้

sattkon:

กะตอบมาตั้งนานละครับ

เอาแบบนี้เรามาแยกประเภทกันก่อน

เนตรวงแหวน = คนของสายเลือดตระกูล อุจิวะ

เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผา (มี2แบบ)
1. แบบฝึกฝนเองจนช่ำชอง
กรณีนี้จะสามารถเบิก เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผา ได้สำหรับคนที่ฝึนฝนอย่างดี ยกตัวอย่างเช่น อุจิวะ อิสึนะ, อุจิวะ ซิซุย และ ฮาตาเคะ คาคชิ ถึงแม้จะ คาคาชิ ไม่ใช่คนของตระกูล อุจิวะ ก็ตาม แต่ เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผา ที่ได้จากการฝึกฝนนั้น จะมีพลังที่แตกต่างกันไป อย่างเช่น ซิซุย มีคาถาสุดยอดสะกดจิต ซึ่งสามารถสะกดจิตแม้กระทั่ง ระดับคาเงะ ของหมู่บ้าน ส่วนของ คาคาชิ ก็มีคาถาย้ายมิติ เช่นเดียวกับ โทบิ แต่ เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผา ของกรณีนี้ไม่เรียกว่าสมบูรณ์ 100% เพราะไม่สามรถใช้ เทพวายุ และ เวทีสุริยา ที่เป็นวิชาสุดยอดต้นตระกูลของสายเลือด อุจิวะ

2.แบบผ่านเงื่อนไข
กรณี้นี้คือ เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผา ที่เกี่ยวข้องกับตระกูล อุจิวะ เท่านั้นซึ่ง ผู้ที่สามารถเบิก เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผา แบบผ่านเงื่อนไขจะสามารถใช้พลังทุกอย่างของตระกูล อุจิวะ ที่มีอยู่ โดยหลัก ก็คือ เทพวายุ ซูซาโนะ และ เวทีสุริยา หรือแม้แต่พลังของ เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผา ที่เกิดจากการฝึกฝนก็สามารถใช้ได้ถ้าฝึกฝน โดยต้องผ่านเงื่อนไขที่ว่า ต้องมีการตายของพี่น้อง หรือ เพื่อนที่สำคัญ ในตระกูลเดียวกัน โดยคนที่ผ่านเงื่อนไข เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผา นี้มีแค่ 3 คนก็คือ

2.1 มาดาระ = จาการตายของน้องชาย อุจิวะ อิซึนะ
2.2 อิทาจิ = จาการตายของเพื่อนสนิท อุจิวะ ซิซุย
2.3 สาซึเกะ = จากการตายของพี่ชาย อุจิวะ อิทาจิ

โดยการตายของทั้ง 3 คนนี้ ล้วนและแต่เป็นคนของตระกูล อุจิวะ ทั้งสิ้น และทั้ง 3 คนนี้ก็ได้มี เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผานิรันดร์ แล้ว

เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผานิรันดร์ = การที่ได้รับดวงตาจากคนในตระกูล อุจิวะ ด้วยกัน โดยคนที่สามารถมีได้ ต้องเป็นคนของตระกูล อุจิวะ เท่านั้น(แต่ผมไม่แน่ใจว่า ต้องได้รับดวงตาของคนที่มี เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผา รึเปล่า ถึงจะสามารถมี เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผานิรันดร์ ได้)

จบเพียงเท่านี้ครับ หวังว่าทุกคนตงจะหานสงสัยแล้วนะครับ

หน้า: << < (10/24) > >>

Go to full version