หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: แอบไปเจอมาจากเวบเพื่อนบ้านครับ น่าสนใจทีเดียว  (อ่าน 43650 ครั้ง)

ืneowalker

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: แอบไปเจอมาจากเวบเพื่อนบ้านครับ น่าสนใจทีเดียว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 02:30:47 »
ลองคิดย้อนกลับไปตอนที่ผมแดง พูดว่า แขนที่ขาดเพราะช่วยลูฟี่นั้น เอาไปเดิมพันกับอนาคต(มั้งจำไม่ค่อยได้)
มันหมายถึงอะไรน้อ

*rip*

-คือผมเดาว่า เรื่องนี้น่าจะเกี่ยวกับผลปีศาจครับ เพราะผลไม้ปีศาจที่สามารถต่อกรกับผลสายฟ้าได้ก็คือ ผลยาง นั่นก็อาจจะเป็นไปได้ว่าอาวุธโบราณ Zeus ที่ว่าก็คือผลไม้ปีศาจสายฟ้า คือแชงคูสคงรู้อยู่แล้วเกี่ยวกับ

อาวุธในตำนานอย่าง Zeus จึงเก็บครอบครองไว้เผื่อว่าสักวันนึงอาวุธโบราณ Zeus ไปตกอยู่ในมือคนไม่ดี ก็จะต้องมีคนที่จะมาจัดการในเรื่องนี้ซึ่งนั่นก็คือผู้ที่กินผลไม้ปีศาจยางเข้าไป ซึ่งผลไม้ปีศาจสายฟ้าที่รู้ถ้าจำไม่

ผิดนะเอเนลสามารถรับรู้การเคลื่อนไหว+ความคิดของคนบนเกาะลอยฟ้าได้ เนื่องจากว่าได้รับประโยชน์จากผลไม้ปีศาจที่สามารถรับรู้คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าที่เป็นความคิด+การเคลื่อนไหวได้ โดยไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยตา จึง

ทำให้สามารถโจมตีคู่ต่อสู้ได้จากที่อื่นเพียงแค่มองผ่านคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า และการโจมตีของผลไม้ปีศาจชนิดนี้ค่อนข้างน่ากลัวเนื่องจากเป็นการโจมตีสายฟ้าที่ไม่จำเป็นต้องออกมาจากตัวผู้ใช้แต่สามารถโจมตีสายฟ้าจาก

ด้านบนได้เนื่องจากสามารถควบคุมประจุไฟฟ้าได้ และบนท้องฟ้าก็มีประจุไฟฟ้าอยู่มากมายนับว่าเป็นการโจมตีระยะไกลที่น่ากลัวที่สุด  แต่ระยะการใช้พลังนี้น่าจะมีข้อจำกัดคือในเกาะๆนั้น ซึ่งข้อดีข้อนี้เป็นจุดเด่นของผลไม้

ปีศาจชนิดนี้  และหากผู้กินผลไม้ปีศาจสายฟ้าเข้าไปสามารถใช้ฮาคิแห่งเกราะได้แล้ว อาจเป็นไปได้ว่าจะสามารถโจมตีผู้ที่กินผลไม้ปีศาจสายโรเกียทุกชนิดได้โดยตรง แต่ซะยังไงแล้วก็โจมตีผู้ที่กินผลไม้ปีศาจยางไม่ได้

อยู่ดี ซึ่งก็คือลูฟี่

-ผมเดาวาอาวุธโบราณทุกชนิดก็คือดาป2คม ฉะนั้นจึงมีผู้ต้องการครอบครองอยู่เป็นจำนวนมาก หากตกไปอยู่ในมือคนดีก็ดีไป หากตกไปอยู่ในมือคนชั่วก็ว่ากันไป

ปล. ทั้งหมดนี้ผมเดานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 02:53:32 โดย ืneowalker »

saxsax

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: แอบไปเจอมาจากเวบเพื่อนบ้านครับ น่าสนใจทีเดียว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 03:40:36 »
ลองคิดย้อนกลับไปตอนที่ผมแดง พูดว่า แขนที่ขาดเพราะช่วยลูฟี่นั้น เอาไปเดิมพันกับอนาคต(มั้งจำไม่ค่อยได้)
มันหมายถึงอะไรน้อ

*rip*

-คือผมเดาว่า เรื่องนี้น่าจะเกี่ยวกับผลปีศาจครับ เพราะผลไม้ปีศาจที่สามารถต่อกรกับผลสายฟ้าได้ก็คือ ผลยาง นั่นก็อาจจะเป็นไปได้ว่าอาวุธโบราณ Zeus ที่ว่าก็คือผลไม้ปีศาจสายฟ้า คือแชงคูสคงรู้อยู่แล้วเกี่ยวกับ

อาวุธในตำนานอย่าง Zeus จึงเก็บครอบครองไว้เผื่อว่าสักวันนึงอาวุธโบราณ Zeus ไปตกอยู่ในมือคนไม่ดี ก็จะต้องมีคนที่จะมาจัดการในเรื่องนี้ซึ่งนั่นก็คือผู้ที่กินผลไม้ปีศาจยางเข้าไป ซึ่งผลไม้ปีศาจสายฟ้าที่รู้ถ้าจำไม่

ผิดนะเอเนลสามารถรับรู้การเคลื่อนไหว+ความคิดของคนบนเกาะลอยฟ้าได้ เนื่องจากว่าได้รับประโยชน์จากผลไม้ปีศาจที่สามารถรับรู้คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าที่เป็นความคิด+การเคลื่อนไหวได้ โดยไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยตา จึง

ทำให้สามารถโจมตีคู่ต่อสู้ได้จากที่อื่นเพียงแค่มองผ่านคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า และการโจมตีของผลไม้ปีศาจชนิดนี้ค่อนข้างน่ากลัวเนื่องจากเป็นการโจมตีสายฟ้าที่ไม่จำเป็นต้องออกมาจากตัวผู้ใช้แต่สามารถโจมตีสายฟ้าจาก

ด้านบนได้เนื่องจากสามารถควบคุมประจุไฟฟ้าได้ และบนท้องฟ้าก็มีประจุไฟฟ้าอยู่มากมายนับว่าเป็นการโจมตีระยะไกลที่น่ากลัวที่สุด  แต่ระยะการใช้พลังนี้น่าจะมีข้อจำกัดคือในเกาะๆนั้น ซึ่งข้อดีข้อนี้เป็นจุดเด่นของผลไม้

ปีศาจชนิดนี้  และหากผู้กินผลไม้ปีศาจสายฟ้าเข้าไปสามารถใช้ฮาคิแห่งเกราะได้แล้ว อาจเป็นไปได้ว่าจะสามารถโจมตีผู้ที่กินผลไม้ปีศาจสายโรเกียทุกชนิดได้โดยตรง แต่ซะยังไงแล้วก็โจมตีผู้ที่กินผลไม้ปีศาจยางไม่ได้

อยู่ดี ซึ่งก็คือลูฟี่

-ผมเดาวาอาวุธโบราณทุกชนิดก็คือดาป2คม ฉะนั้นจึงมีผู้ต้องการครอบครองอยู่เป็นจำนวนมาก หากตกไปอยู่ในมือคนดีก็ดีไป หากตกไปอยู่ในมือคนชั่วก็ว่ากันไป

ปล. ทั้งหมดนี้ผมเดานะครับ

เติมที่เข้าใจผิดนิดนึงนะครับ ที่เอเนลู รู้การเคลื่อนไหวของคนบนเกาะลอยฟ้า เพราะ "เค็นบุนโชคุฮาคิ หรือ ฮาคิแห่งการคงอยู่" บนเกาะลอยฟ้าเรียกว่า "มันโทร่า" ครับ ไม่เกี่ยวกับ ผลสายฟ้า นะครับ ถ้าฝึกจนเก่งแล้วจะสามารถรู้การโจมตีล่วงหน้า และหลบหลีกได้สบายๆครับ

saxsax

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 03:49:34 »
ให้ อาจารย์ เรลี่ ช่วย อธิบายดีกว่า  *bath2* *bath2*

http://youtu.be/P8Anr8u-VT4

ืneowalker

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 08:05:04 »
สงสัยผมเดาจริงๆ

อิอิ

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 08:20:14 »
ให้ อาจารย์ เรลี่ ช่วย อธิบายดีกว่า  *bath2* *bath2*

http://youtu.be/P8Anr8u-VT4
พอมาดูในอนิเมะแบบนี้ดูเหนือกว่าในการ์ตูนซะอีก ลุงเรหลบโชว์หลายทีเลย *hoho*
ปล. นาทีที่ 2.25 ใครบอกว่าลุงเรไม่ได้กินผลปีศาจ นั่นมันพลังไฟฟ้าของเอนลูชัดๆ *haha* (มุกนะจ๊ะ)

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 10:25:49 »
เติมที่เข้าใจผิดนิดนึงนะครับ ที่เอเนลู รู้การเคลื่อนไหวของคนบนเกาะลอยฟ้า เพราะ "เค็นบุนโชคุฮาคิ หรือ ฮาคิแห่งการคงอยู่" บนเกาะลอยฟ้าเรียกว่า "มันโทร่า" ครับ ไม่เกี่ยวกับ ผลสายฟ้า นะครับ ถ้าฝึกจนเก่งแล้วจะสามารถรู้การโจมตีล่วงหน้า และหลบหลีกได้สบายๆครับ

จริงๆมันมีผลในทางอ้อมนะครับ ผลสสายฟ้าทำให้มันโทร่า รับรู้ได้ไกลขึ้นกว่าปกติครับ

saxsax

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 17:04:41 »

จริงๆมันมีผลในทางอ้อมนะครับ ผลสสายฟ้าทำให้มันโทร่า รับรู้ได้ไกลขึ้นกว่าปกติครับ

ใช่ครับ แต่ถ้าใช้ ฮาคิแห่งการคงอยู่ หรือ ฮาคิแห่งการสังเกตุ ไม่เป็นแต่ กินผลสายฟ้าก็ไม่ทำให้รับรู้การเคลื่อนไหวได้ครับ

BuggyDoDoe

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 17:10:47 »
ผลปีศาจสายฟ้า + เอเนล = Zeus หรือเปล่าครับ?

ผมว่ามันต้องมีหลายองค์ประกอบนะครับ ส่วนเรือ อาร์ค อาจจะเป็นแค่ของที่สร้างเลียนแบบเรือ โนอา ที่เอเนลเผอิญไปเห็นรูปเรือ โนอา มาจากโบราณสถานที่บนบ้านเกิดของเขา จึงสร้างเรียนแบบ ผมอ้างอิงจากรูปร่างเรือทั้ง 2 ที่คล้ายกันนะครับ ส่วนเรื่องเทคโนโลยี เครื่องยนต์ไฟฟ้า ก็ชวนคิดเหมือนกันครับว่า เอเนล ไปค้นพบได้อย่างไร

ส่วนพลูตัน ผมว่าแฟรงกี้ต้องสารารถจดจำ และสร้างขึ้นมาได้ครับ เพราะเขาสนใจเกี่ยวกับอาวุธทำลายล้างอยุ่แล้ว

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวทั้งสิ้นนะครับ  *hoho*

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 17:23:11 »
จริงๆความเป็นไปได้ก็สูงนะครับ เรื่องเรือโนอาห์ กับเรือ อาร์คเนี่ย ถ้าตามตำนานเรื่องน้ำท่วมโลก เรืออาร์คก็เป็นเรือของโนอาห์ อ.แกชอบเล่นเรื่องเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ บ่อยๆอยู่ด้วย

rorobinbin

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: จ. 26 ธ.ค. 2011 เวลา 19:48:39 »
ยูเรนัส ; บนฟ้า
พลูตัน ; บนแผ่นดิน หรือ เหนือน่านน้ำ
โพเซดอน ; ใต้น้ำ

น่าจะเป็นแบบนี้ นะครับ อาจจะเป็นพลังพิเศษ ที่มีในตัวก็ได้ โดยไม่ต้องพึ่งผลปีศาจ

ชิราโฮริ อาจจะ มีพลังควบคุม เจ้าแห่งท้องทะเลก็ได้