หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าในเจ็ดเทพโจรสลัดใครเก่งที่สุดคับและใครอ่อนที่สุด  (อ่าน 68457 ครั้ง)

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
สรุป ผมจะไปหาข้อมูลมาทำไมละหว่า เนี่ย *dontknow*

สายฟ้าไม่รู้อยู่ต้องเรียกว่าความเร็วอะไร  ด้วยความเร็ว หกหมื่นไมล์ ต่อวินาที ไม่น่าจะใช้เสียง  น่าจะอยู่หมวดแสงมากกว่า ตามข้อมูลที่ผมเอามา   

แต่ความเร็วแสงมัน  แสนแปดหมื่นไมล์ต่อวินาที   ต่อวินาที  ซึ่งเร็วกว่าสายฟ้า  ประมาน สามเท่า   

ความเร็วเสียง  แบ่งประเภทตามตัวกลาง อัตราเมตรต่อวินาที  ที่อุณหภูมิ 25 องศา ส่วนซุปเปอร์โซนิด จะเร็วเป็น 1.4 เท่าของความเร็วเสียง
แก๊สคาร์บอนไดออกไซด์ ( 0  ํC)      258     
อากาศ ( 15  ํC)                         346
แก๊สไฮโดรเจน                            1339
น้ำ                                          1498
น้ำทะเล                                    1531
แก้ว                                         4540
อะลูมิเนียม                                5000
เหล็ก                                       5200

ถ้าเอาตามหลักวิทยาศาตร์จิงๆ   เรียงความเร็วกันก้อจะได้

คุมะ วาบ      คิซารุ แสง     เอเนล  เทเลพอร์ต     วาบกับเทเลพอต    เป็นสิ่งที่วิทยาศาตร์ยังไม่สามารถพิสูจธิ์ได้ แต่ถ้าเทียบเอาตามสามัญสำนึกวาบก้อไวสุด  เอเนล แกมาสายฟ้าอยู่แล้ว

เลยต้องแพ้แสงไปโดยปริยาย

แต่ถ้าเอาในกาตูนร์หรือเอาตรามหนัง  จะวาบ หรือ เทเลพอต   ก้อสามารถ เดินทางในระยะไกลๆ ได้ในมันที   เท่ากับ นึกจะไปที่ไหนก้อไป   แสงยังเป็นรองอยู่   

ถ้าเอาในวันพีช ผมก้อมีความเห็นเหมือนเดิม คือ   เร็ว พอๆ กัน *dontknow*

ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง
สรุป ผมจะไปหาข้อมูลมาทำไมละหว่า เนี่ย *dontknow*

สายฟ้าไม่รู้อยู่ต้องเรียกว่าความเร็วอะไร  ด้วยความเร็ว หกหมื่นไมล์ ต่อวินาที ไม่น่าจะใช้เสียง  น่าจะอยู่หมวดแสงมากกว่า ตามข้อมูลที่ผมเอามา   

แต่ความเร็วแสงมัน  แสนแปดหมื่นไมล์ต่อวินาที   ต่อวินาที  ซึ่งเร็วกว่าสายฟ้า  ประมาน สามเท่า   

ความเร็วเสียง  แบ่งประเภทตามตัวกลาง อัตราเมตรต่อวินาที  ที่อุณหภูมิ 25 องศา ส่วนซุปเปอร์โซนิด จะเร็วเป็น 1.4 เท่าของความเร็วเสียง
แก๊สคาร์บอนไดออกไซด์ ( 0  ํC)      258     
อากาศ ( 15  ํC)                         346
แก๊สไฮโดรเจน                            1339
น้ำ                                          1498
น้ำทะเล                                    1531
แก้ว                                         4540
อะลูมิเนียม                                5000
เหล็ก                                       5200

ถ้าเอาตามหลักวิทยาศาตร์จิงๆ   เรียงความเร็วกันก้อจะได้

คุมะ วาบ      คิซารุ แสง     เอเนล  เทเลพอร์ต     วาบกับเทเลพอต    เป็นสิ่งที่วิทยาศาตร์ยังไม่สามารถพิสูจธิ์ได้ แต่ถ้าเทียบเอาตามสามัญสำนึกวาบก้อไวสุด  เอเนล แกมาสายฟ้าอยู่แล้ว

เลยต้องแพ้แสงไปโดยปริยาย

แต่ถ้าเอาในกาตูนร์หรือเอาตรามหนัง  จะวาบ หรือ เทเลพอต   ก้อสามารถ เดินทางในระยะไกลๆ ได้ในมันที   เท่ากับ นึกจะไปที่ไหนก้อไป   แสงยังเป็นรองอยู่   

ถ้าเอาในวันพีช ผมก้อมีความเห็นเหมือนเดิม คือ   เร็ว พอๆ กัน *dontknow*

เเสงกับสายฟ้ายังไม่จบเเฮะ

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

bignaja123

• *
จบละครับ เม้นสุดท้ายเกี่ยวกับความเร็ว

ขี้เกียจพิมละ  *haha* *haha*

Sherva

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
จบละครับ เม้นสุดท้ายเกี่ยวกับความเร็ว

555 ถ้าพูดถึงเรื่อง คิซารุ กับ เอเนล ไม่พ้นเรื่องนี้เลยค่ะ เห็นโต้วาที อยู๋ร่ำไป  *haha* *haha* *haha*
ใครบอกวันพีซไม่มีสาระฟ่ะ จะเตะให้ปลิวเลยย 5555 ทำให้เราใช้หลักความเป็นจริงในการประเมินสถานการ์ณการต่อสู้ไรงี้ ทำให้เรารู้ถึงเรื่องมนุษยธรรม ประมาณว่า เห็นตัวร้ายทำ แมร่งเลว คือสิ่งที่ผิดนะ 55 ช่วยคนอื่น ทำตัวเป็นคนดี มีเหตุผล คิดในสิ่งที่ดี เป็นสิ่งที่ดีควรทำนะ  และอื่นๆ อีก บลาๆๆๆๆ
อ่านวันพีซนี่แหละ เจ๋งจิง  *number1* *number1* *number1* *number1*

mint1458

• บุคคลทั่วไป

555 ถ้าพูดถึงเรื่อง คิซารุ กับ เอเนล ไม่พ้นเรื่องนี้เลยค่ะ เห็นโต้วาที อยู๋ร่ำไป  *haha* *haha* *haha*
ใครบอกวันพีซไม่มีสาระฟ่ะ จะเตะให้ปลิวเลยย 5555 ทำให้เราใช้หลักความเป็นจริงในการประเมินสถานการ์ณการต่อสู้ไรงี้ ทำให้เรารู้ถึงเรื่องมนุษยธรรม ประมาณว่า เห็นตัวร้ายทำ แมร่งเลว คือสิ่งที่ผิดนะ 55 ช่วยคนอื่น ทำตัวเป็นคนดี มีเหตุผล คิดในสิ่งที่ดี เป็นสิ่งที่ดีควรทำนะ  และอื่นๆ อีก บลาๆๆๆๆ
อ่านวันพีซนี่แหละ เจ๋งจิง  *number1* *number1* *number1* *number1*
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ *great*

Merry

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ห้าๆ ความเร็วสี คือ

การที่มองเห็น สีๆ นั้นไง สำหรับผม ^^

มันอาจจะไม่มี กฏเกณอะไร แต่สำหรับผม ผมยกตัวอย่างมันขึ้นมา

แสง สี เสียง

ผมเรียงลำดำจาก ฟ้าผ่า .

สิ่งแรกที่คนจะเห็นคือ แสง แสงขายสายฟ้า . .
สิ่งตามมาคือ สี . สีของแสงสายฟ้น ณ ขณะนั้น
สิ่งที่ตามคือสีมา คือ เสียง . .

คนเรา ถ้ามั่วอยู่ แต่ในห้องเรียน ก็ไม่รู้หรอก โลกข้างนอก มันกว้างขนาดไหน ^^

แต่ผมว่า เรียนมาจากโรงเรียนไหนหว่า  *haha*

แสงประกาย สีขาวโพรน เสียงฟ้าผ่า .  เรียงลำดำ แสง สี เสียง

ผมยกตัวอย่างขึ้นมา - - ( ความเร็วสี เอา ทฤษฎี ไหนมานะ  *hoho* )

OffeSpiN

• *

การที่มองเห็น สีๆ นั้นไง สำหรับผม ^^

อันนั้นไม่เรียกว่าความเร็วสีนะ เพราะสีไม่ได้เดินทางไปไหน..  *้ั์drinktea*

เป็นการรับรู้ของสมองว่าจะรับรู้สีไหนได้เร็วกว่า ดังนั้นจึงไม่เรียกว่าความเร็วสี (น่าจะเรียกว่าความเร็วในการรับรู้สีของสมอง)

สรุปก็คือสีมันไม่ได้เดินทางไปไหนนั่นแหล่ะจ้า ต่างจากแสงกับเสียงที่มีการเดินทาง จึงเรียกว่าความเร็วแสงกับความเร็วเสียงนะจ๊ะ
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

mint1458

อันนั้นไม่เรียกว่าความเร็วสีนะ เพราะสีไม่ได้เดินทางไปไหน..  *้ั์drinktea*

เป็นการรับรู้ของสมองว่าจะรับรู้สีไหนได้เร็วกว่า ดังนั้นจึงไม่เรียกว่าความเร็วสี (น่าจะเรียกว่าความเร็วในการรับรู้สีของสมอง)

สรุปก็คือสีมันไม่ได้เดินทางไปไหนนั่นแหล่ะจ้า ต่างจากแสงกับเสียงที่มีการเดินทาง จึงเรียกว่าความเร็วแสงกับความเร็วเสียงนะจ๊ะ
สรุปคือมีแค่ความเร็วแสงกับความเร็วเสียงสินะ *hoho*

Sawako Kuronuma

• *
  • เรียน เรียน เรียน
สีอาจจะเดินทางผ่านทางรถขนสีก็ได้น่ะ  จึงเป็นที่มาของความเร็วสี *disappoint*

mint1458

สีอาจจะเดินทางผ่านทางรถขนสีก็ได้น่ะ  จึงเป็นที่มาของความเร็วสี *disappoint*
เดินทางผ่านรถขนสีก็มีความเร็วน้อยกว่าแสงและเสียง *haha*

Sanjididami

• *
  • I LIKE SANJI ONE PIECE
ถ้าพี่แก บอกว่าความเร็วสี ผมก็ลองคิดว่าเออ น่าจะ น่าจะอืม น่าคิด
ผมคิดงี้ นะ เช่นสายฟ้ามีความเร็ว สามรูปแบบ ผมคิดเองนะ
เวลา มองเห็น ผมเห็นแสงก่อนเป็นอับดับแรก   และก็ตามมาด้วยสีของแสง และก็ตามมาด้วยเสียงของแสง พอมองภาพออกป่ะ
ไม่ได้เข้าข้างใครนะ แค่มันอดคิดไม่ได้

ที่พี่แกบอกว่า ความเร็วสี คราดเดาว่าจะเป็นสีของแสง ที่ติดมาจากแสง ของสายฟ้า สีน้ำเงินอมม่วงประกายทองส่องระยิบระยับ หรือปล่าววะ *้ัdoubt*
แฟนเพจOne piece ST facebook http://www.facebook.com/pages/One-Piece-ST/342567119126418

bignaja123

• *
ตามหลักวิทยาศาสตร์ มันไม่มีอ่ะครับ ความเร็วสี ในเรื่องของสายฟ้าเนี่ย ไปเอามาจากไหนกัน  *shock*

อุตส่าโพสไว้ให้อ่าานก้อไม่คิดจะอ่านกันเลย     *glad*

เอางี้เรื่องนี้ หลังจากที่ไปทำความเข้าใจอีกรอบหนึ่งสำหรับกรณีของสายฟ้า

สายฟ้า เมื่อผ่าลงมา เราจะเห็นแสงมาก่อน  ซึ่งกรณีของตัวสายฟ้า หน่วยความเร็วจะเป็น 60000 ไมล์ต่อวินาที  ซึ่งในโลกนี้มันไม่มีบัญญัตยางค์ คำว่า อัตราเร็วสายฟ้า 

มันมีแต่ อัตราเร็วแสงกับเสียง   แล้วแสง ความเร็วมัน 180000ไมล์ ต่อวินาที  ซึ่งถ้าเทียบกับเสียงแล้ว มันไม่ใกล้เคียงกันเลย  ความเร็วมันจึงใกล้เคียงกับแสงมากกว่า

แต่ที่บอกกันสายฟ้าเป็นความเร็วเสียง นั้นคือ ความเข้าใจพื้นบ้าน เพราะเวลาฟ้าผ่าก้อจะได้ยินเสียง ก้อเลยคิดเช่นนั้น 

แต่จิงๆ แล้ว มันแยกกัน   เหมือนข้อความนี้

เป็นที่ยอมรับกันโดยทั่วไปในหมู่นักวิทยาศาสตร์แล้วว่า เมื่อเกิดฟ้าผ่า ลำอากาศรอบๆสายฟ้า จะถูกอัดด้วยแรงกดดันมหาศาลจนฉีกตัวออกกลายเป็นพลาสม่า การขยายตัวอย่างฉับพลันของพลาสม่า ทำให้เกิดช้อคเวฟ ที่เมื่อเดินทางไประยะหนึ่ง จะลดกำลังลงกลายเป็นคลื่นเสียง
คลื่นเสียงเดินทางได้ช้ากว่าคลื่นแสงมาก เราจึงเห็นฟ้าผ่าก่อน แล้วจึงจะได้ยินเสียงฟ้าร้อง
ความเร็วของคลื่นเสียงของฟ้าร้อง ขึ้นอยู่กับ อุณหภูมิ ความเร็วและทิศทางของลมพายุที่เกิดขึ้นในขณะเดียวกัน

ดังนั้น สายฟ้าเทียบได้กับความเร็วแสง    ส่วนความเร็วเสียงนั้นคือ ฟ้าร้อง หลังจากเกิดฟ้าผ่า ครับ

ปล.หวังว่าจะเข้าใจกันทั่วหน้า  *glad* *glad*

Sanjididami

• *
รู้แล้ว ว่าวิทยาศาสตร์ไม่มี ความเร็วสี นายงงอะไรเปล่าเนีย อ่านข้อความดีๆสิ เอ้า เอ่าใหม่
ถ้าพี่แก บอกว่าความเร็วสี ผมก็ลองคิดว่าเออ น่าจะ น่าจะอืม น่าคิด
ผมคิดงี้ นะ เช่นสายฟ้ามีความเร็ว สามรูปแบบ ผมคิดเองนะ
เวลา มองเห็น ผมเห็นแสงก่อนเป็นอับดับแรก   และก็ตามมาด้วยสีของแสง และก็ตามมาด้วยเสียงของแสง พอมองภาพออกป่ะ
ไม่ได้เข้าข้างใครนะ แค่มันอดคิดไม่ได้

ที่พี่แกบอกว่า ความเร็วสี คราดเดาว่าจะเป็นสีของแสง ที่ติดมาจากแสง ของสายฟ้า สีน้ำเงินอมม่วงประกายทองส่องระยิบระยับ หรือปล่าววะ *้ัdoubt*

ผมก็บอกว่า ผมคิดเอง
ผมถามพี่เรา จบปริญญาโท หมอ เค้าก็บอกว่าไม่มี ผมเลยถามเค้าเล่นๆว่า
ถ้า แสงมันมีหลายสี สีกับแสงมันอันเดี่วยนะ
แสงมันมีสีหลากหลายสี 

พี่เรา''ยกตัวอยาก ดาวเคราะห์สีแดงมันมีแสงสีแดง รอบๆดวงดาว
ผม''ถามว่าถ้าสายฟ้ามันมีสี น้ำเงิน  เวลามันฝ่า แสงกับสีมันมาพร้อมกันใช้ไหม 
พี่เรา''บอกว่าใช้ เพราะแสงกับสีมันมาด้วยกัน แต่สีไม่นับว่าเป็นความเร็ว ดังนั่นบอกได้เลยว่า แสง แต่ละสีๆ มันไม่เหมือนกัน
พี่เรา''สมมุตว่า แสง สีรุ้งมันมี7สีใช้มั่ย 
ผม''บอกว่าอืม
พี่ผม"นั่นแหละแสง ที่มองเห็นมันมีหลากหลายสี

ผมเลยอ่านกระทู้นี้เห็นตอบกัน สรุป ความเร็วสีไม่มีแต่มันจะมาพร้อมความเร็วแสง 
ผมยกตัว อย่างในเรื่อง คิซารุ แสงสีเหลืองส้ม   เอเนล แสงสีน้ำเงินฟ้า
พอตอนมันปล่อยพลัง ลองดูสิว่า  มันมีสีของแสงอยู่ด้วยซึ้งความเร็วของแสง กับสีมาพร้อมๆกัน GET! ป่ะ
แฟนเพจOne piece ST facebook http://www.facebook.com/pages/One-Piece-ST/342567119126418

Sanjididami

• *
แปะ  *number1*และก็ไม่ต้องตอบและนะ เพราะความเห็นเหมือนกันว่าไม่มีความเร็วสี
เพียงแค่คุณBignaja123เข้าใจผมผิดให้อภัยได้

bignaja123

• *

ถ้าคุณยกตัวอย่างมาแบบกระทู้ด้านบนก้อจบไปแล้วละครับ  แต่ที่ผมติดใจคือคำพูดของคุณในเม้นนี้ครับ     คือบอกสายฟ้ามีความเร็วสามรูปแบบ  คุณจะบอกว่ารูปแบบไหนมั่งละครับ

เพราะในวิยาศาตร์มันไม่มีบอกครับว่า สายฟ้ามีความเร็วสามรูปแบบ   ถึงคุณจะไม่บอกว่าว่ามีความเร็วอะไรบ้างแล้วจะให้ผมคิดไปทางไหนละครับสามรูปแบบที่ว่าเนี่ย 

ไอเรื่องที่คุณเอามาทีหลังรู้ครับ ผมก้อเรียนมาเหมือนกัน

ปล.มีการทำรูปมาเหน็บผมอีกนะ  *disappoint*

ปล.อีกอย่าง  ตอนตอบเม้นล่าสุดนี้ ผมไม่ได้อ้างอิงใครเลยนะ   อ่านทั้งหน้าเห็นว่ายังไม่เคลียร์  เลยมาเสริมให้  พอละใครจะพิมต่อจะว่าไงก้อแล้วแต่ละกัน พิมไม่เพิ่มเติมอะไรละ  *dontknow*