Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

คิดว่าโทบิเป็นใคร ขอฟังเหตุผลด้วย ? (กระทู้ที่หนึ่งล้าน)

หน้า: << < (6/10) > >>

sattkon:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ พฤ. 14 มิ.ย. 2012 เวลา 04:17:17 ---ผมก็เคยคิดนะว่า ถ้าโทบิเป็นนินจาที่ตายไปแล้ว แต่ถ้ามันใช้อิซานางิเพื่อย้อนกลับมาแก้ไขความตายละ จะพอเป็นไปได้ไหม

ถึงมันจะดูไม่น่าเชื่อ แค่หลักการทำงานของอิซานางิมันก็เป็นแบบนี้ คือ " ย้อนเวลากลับไปเพื่อแก้ไขสิ่งที่ผู้ใช้อยากจะเปลี่ยนแปลง " นี่คือตามที่อิทาจิพูดนะครับ

โทบิพูดว่า อิซานางิของดันโซไม่สมบูรณ์ แต่ผมก็ยังไม่เห็นข้อแตกต่างตรงไหนเลย โทบิใช้แล้วตาก็ยังบอดอยู่ดี

ถ้าไม่ใช่เรื่องผลข้างเคียง ก็อาจจะเป็น ประสิทธิภาพของวิชา คือดันโซอาจจะย้อนเวลากลับไปได้แค่ไม่ถึงหนึ่งนาที ต้องดูจังหวะดีๆว่าตัวเองจะถูกฆ่าตายเมื่อไหร่จึงเริ่มใช้คาถา

แต่สำหรับโทบิ ถ้าเกิดว่ามันย้อนเวลาได้เป็นปีๆ ละ ?

หรือว่านี่คือ สิ่งที่โทบิพูดเอาไว้ว่า ดันโซควบคุมเซลล์รุ่น1 ไม่ได้ จึงทำได้แต่อิซานางิที่ไม่สมบูรณ์ ส่วนโทบิควบคุมเซลล์รุ่น1 ได้อย่างสมบูรณ์

ผมสังเกตว่า โทบิใช้เวลาพิจารณาอยู่นานพอสมควรว่า วิชาที่ดันโซใช้คือวิชาอะไร ทั้งๆที่ตัวเองก็ใช้คาถานี้ได้เหมือนกัน

โทบิอาจจะไม่รู้ เพราะว่า อิซานางิของดันโซค่อนข้างจะเร็วเกินไป ย้อนเวลากลับไปแค่ไม่กี่วิ ตัวเองถึงได้ดูไม่ออก เพราะตัวเองเคยใช้แต่อิซานางิที่ย้อนกลับไปเป็นเวลานานมาก

ที่ต้องคิดแบบนี้เพราะว่าโทบิรู้เวลาที่เป๊ะๆ ตอนที่คุชินะคลอดลูก คือเรื่องอ่อนเเอ อาจจะไปรู้มาล่วงหน้าได้ แต่เรื่องเวลาและสถานที่ โทบิมันจะเป็นรู้ได้ยังไง ???

พอคลอดเสร็จ มันก็วาร์ปมาด้วยเวลาที่ลงตัวพอดี เรื่องนี้อธิบายได้อย่างเดียวว่ามันเป็นนินจาที่อาจจะมาจากอนาคต

--- End quote ---

คุณ gay jay เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ อิซานางิ ไม่ไช่คาถาย้อนเวลานะครับ อิซานางิ มันคือคาถาลวงตาที่เปลี่ยนเสมือนจริง ถ้าคิดจะใช้ก็ต้องใช้ให้ถูกเวลาอย่าง ดันโซ ตอนสู้กับ ซาสึเกะ เป็นต้น ไม่ใช่ว่าคิดจะใช้เมื่อไหร่ก็ใช้ได้นะครับ
ถ้าใช้ย้อนเวลา โหผมว่าป่านี้มันคงครองโลก นินจาไปแล้วครับไม่ต้องมาสู้ให้เหนื่อยหรอก

Jay_Jay:

--- อ้างจาก: sattkon ที่ พฤ. 14 มิ.ย. 2012 เวลา 04:30:31 ---
--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ พฤ. 14 มิ.ย. 2012 เวลา 04:17:17 ---ผมก็เคยคิดนะว่า ถ้าโทบิเป็นนินจาที่ตายไปแล้ว แต่ถ้ามันใช้อิซานางิเพื่อย้อนกลับมาแก้ไขความตายละ จะพอเป็นไปได้ไหม

ถึงมันจะดูไม่น่าเชื่อ แค่หลักการทำงานของอิซานางิมันก็เป็นแบบนี้ คือ " ย้อนเวลากลับไปเพื่อแก้ไขสิ่งที่ผู้ใช้อยากจะเปลี่ยนแปลง " นี่คือตามที่อิทาจิพูดนะครับ

โทบิพูดว่า อิซานางิของดันโซไม่สมบูรณ์ แต่ผมก็ยังไม่เห็นข้อแตกต่างตรงไหนเลย โทบิใช้แล้วตาก็ยังบอดอยู่ดี

ถ้าไม่ใช่เรื่องผลข้างเคียง ก็อาจจะเป็น ประสิทธิภาพของวิชา คือดันโซอาจจะย้อนเวลากลับไปได้แค่ไม่ถึงหนึ่งนาที ต้องดูจังหวะดีๆว่าตัวเองจะถูกฆ่าตายเมื่อไหร่จึงเริ่มใช้คาถา

แต่สำหรับโทบิ ถ้าเกิดว่ามันย้อนเวลาได้เป็นปีๆ ละ ?

หรือว่านี่คือ สิ่งที่โทบิพูดเอาไว้ว่า ดันโซควบคุมเซลล์รุ่น1 ไม่ได้ จึงทำได้แต่อิซานางิที่ไม่สมบูรณ์ ส่วนโทบิควบคุมเซลล์รุ่น1 ได้อย่างสมบูรณ์

ผมสังเกตว่า โทบิใช้เวลาพิจารณาอยู่นานพอสมควรว่า วิชาที่ดันโซใช้คือวิชาอะไร ทั้งๆที่ตัวเองก็ใช้คาถานี้ได้เหมือนกัน

โทบิอาจจะไม่รู้ เพราะว่า อิซานางิของดันโซค่อนข้างจะเร็วเกินไป ย้อนเวลากลับไปแค่ไม่กี่วิ ตัวเองถึงได้ดูไม่ออก เพราะตัวเองเคยใช้แต่อิซานางิที่ย้อนกลับไปเป็นเวลานานมาก

ที่ต้องคิดแบบนี้เพราะว่าโทบิรู้เวลาที่เป๊ะๆ ตอนที่คุชินะคลอดลูก คือเรื่องอ่อนเเอ อาจจะไปรู้มาล่วงหน้าได้ แต่เรื่องเวลาและสถานที่ โทบิมันจะเป็นรู้ได้ยังไง ???

พอคลอดเสร็จ มันก็วาร์ปมาด้วยเวลาที่ลงตัวพอดี เรื่องนี้อธิบายได้อย่างเดียวว่ามันเป็นนินจาที่อาจจะมาจากอนาคต

คุณ gay jay เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ อิซานางิ ไม่ไช่คาถาย้อนเวลานะครับ อิซานางิ มันคือคาถาลวงตาที่เปลี่ยนเสมือนจริง ถ้าคิดจะใช้ก็ต้องใช้ให้ถูกเวลาอย่าง ดันโซ ตอนสู้กับ ซาสึเกะ เป็นต้น ไม่ใช่ว่าคิดจะใช้เมื่อไหร่ก็ใช้ได้นะครับ
ถ้าใช้ย้อนเวลา โหผมว่าป่านี้มันคงครองโลก นินจาไปแล้วครับไม่ต้องมาสู้ให้เหนื่อยหรอก

ต้องไปอ่านตอนที่ 587 ครับ ตามที่อิทาจิอธิบาย มันคือคาถาที่ใช้เปลี่ยนแปลงโชคชะตา ถ้ามีสิ่งใดที่ผู้ใช้ไม่พอใจหรือทำไม่สำเร็จ ก็จะสามารถย้อนกลับไปแก้ไขได้ ซึ่งส่วนมากจะเป็นเรื่องที่เป็นประโยชน์กับผู้ใช้

มีคำว่า " ย้อน " ก็หมายถึงการควบคุมเวลาแล้วละครับ เราไม่สามารถรู้ล่วงหน้าได้ว่า เราจะทำอะไรสำเร็จหรือไม่สำเร็จ เรื่องนี้จะใช้คาถาเตรียมเอาไว้ไม่ได้ครับ มีแต่ต้องย้อนเวลาเท่านั้น

อิซานางิไม่ใช่วิชาที่ใช้กันได้เกลื่อนกลาดนะครับ เท่าที่เห็นก็มีดันโซกับโทบิ และตระกูลอุจิวะเองก็คิดค้นวิชา อิซานามิ ขึ้นมาเพื่อแก้ไขเรื่องนี้แล้วไงครับ

themangmang1:

ถ้าโทบิคือรุ่น 1 จริง ๆ ... อยากจะบอกว่า กระจอกมากมายเลย ! เกือบจะโดนรุ่น 4 ฆ่า ถ้าุรุ่น 4 ไม่รีบปานนี้ โทบิเป็นศพไปแล้ว

โดนกระสุนวงจักรไปทีเดียว ถึงกับไปไม่เป็นเลย  แหละถ้าโทบิมันมาจากอนาคตจริง .. มันไม่รู้หรอว่า มันจะโดนรุ่น 4 จัดการกับ 9 หางของมัน

แถมยังเกือบตายซะอีก     *glad*

sattkon:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ พฤ. 14 มิ.ย. 2012 เวลา 04:42:25 ---
--- อ้างจาก: sattkon ที่ พฤ. 14 มิ.ย. 2012 เวลา 04:30:31 ---

ต้องไปอ่านตอนที่ 587 ครับ ตามที่อิทาจิอธิบาย มันคือคาถาที่ใช้เปลี่ยนแปลงโชคชะตา ถ้ามีสิ่งใดที่ผู้ใช้ไม่พอใจหรือทำไม่สำเร็จ ก็จะสามารถย้อนกลับไปแก้ไขได้ ซึ่งส่วนมากจะเป็นเรื่องที่เป็นประโยชน์กับผู้ใช้

มีคำว่า " ย้อน " ก็หมายถึงการควบคุมเวลาแล้วละครับ เราไม่สามารถรู้ล่วงหน้าได้ว่า เราจะทำอะไรสำเร็จหรือไม่สำเร็จ เรื่องนี้จะใช้คาถาเตรียมเอาไว้ไม่ได้ครับ มีแต่ต้องย้อนเวลาเท่านั้น

อิซานางิไม่ใช่วิชาที่ใช้กันได้เกลื่อนกลาดนะครับ เท่าที่เห็นก็มีดันโซกับโทบิ และตระกูลอุจิวะเองก็คิดค้นวิชา อิซานามิ ขึ้นมาเพื่อแก้ไขเรื่องนี้แล้วไงครับ

คุณ เจย์ คงเข้าใจความหมายผิดสินะครับ คำว่า "ย้อน" ในที่นี้ที่ อิทาจิ อธิบาย มันหมายถึงเราจะสามารถเปลี่ยนแปลงช่วงเวลาหนึ่งในสงคราม เมื่อเราพลาดไปแล้วเราก็สามารถใช้คาถานี้กลับมาแก้ไขอย่างทันควัน มันคือคาถาเอาไว้ใช้ในสงครามครับที่สามารถเปลี่ยนแปลงโชคชะตาเล็กๆน้อยๆ แต่สามรถพลิกสถานการณ์มาสู่ชัยชนะได้ เพราะ อิทาจิ เป็นคนพูดเองว่าในสงคราม อุจิวะ ไม่สามารถยอมรับความพ่ายแพ้ได้ นั่นก็แสดงว่ามันต้องเป็นคาถาที่สามารถเปลี่ยนแปลงเวลาในช่วงสั้นๆเพื่อพลิกสถานการณ์ในสงคราม เผื่อไว้กันกรณีที่พลาดเอาไว้ใช้หลบหนี หรือ จะใช้โจมตีก็ยังได้
จำได้มั้ยครับที่ โทบิ มันเคยเล่าว่า อิซานางิ มันคือคาถาที่ เปลี่ยนความจริงให้เป็นภาพลวงตาได้ และก็สามารถใช้กลับกันคือ เปลี่ยนภาพลวงตาให้เป็นความจริง นิแหละครับคือความหมายของ อิซานางิ
เพราะฉนั้น อิซานางิ ไม่ใช่ คาถา time machine นะครับที่จะสามารถย้อนไปเวลาไหนก็ได้ *haha* ถูกอย่างมีข้อจำกัดครับ  *้ั์post2*

"เสริม"
เรื่องย้อนเวลามันลึกซึ้งยิ่งกว่านั้นครับ เพราะถ้าคุณย้อนเวลาไปแล้วคุณจะต้องไปอยู่ในอีกโลกนึงซึ่งคนอื่นๆเขาไม่ได้ย้อนไปกับคุณนิครับ มันก็กลายว่ามิติซ้อนมิติแล้วสุดท้ายคุณก็จะหาโลกของความจริงไม่เจอ ซึ่งทฤษฎีนี้มันคงไม่ใช่การ์ตููนเรื่อง นารูโตะ หรอกครับ เพราะขนาดภาพยนต์ที่เอาทฤษฎีนี้มาใช้ยังกำกวมเลย
เพราะฉนั้น ตอน 587 ที่คุณ เจย์ อ้างอิง ถึงมีคำว่า"สงคราม" ใช้ในการจำกัดความไงหละครับ   *number1*

Jay_Jay:

แล้วคำว่า " ลบทิ้ง " ละครับ ผมคิดว่านิยามของคำว่าลบทิ้ง หมายถึงมันเกิดขึ้นมาแล้ว แต่เราย้อนเวลากลับไปเพื่อทำให้มันไม่เคยเกิดขึ้น

ไม่รู้เหมือนกัน รบกวนใครที่มั่นใจอธิบายให้ฟังหน่อยครับว่าอิซานางิ เกี่ยวข้องกับเรื่องของเวลาหรือเปล่า

เพราะ ตามที่ท่าน sattkon อธิบาย เหมือนกับว่า ลูกธนูพุ่งมาแล้ว แต่ใช้วิชานี้หลบได้ทัน ไม่ถือว่าตัวเองโดนตั้งแต่แรก

แต่ตามที่ดันโซใช้นะครับ ลูกธนูพุ่งมาแล้ว ตัวเองโดนเสียบเข้าไปเต็มๆ ทั้งซาสึเกะ คาริน โทบิ ต่างก็มองเห็นว่าดันโซตายไปแล้ว หรือตอนที่โดนเทพวายุบีบ นี่ก็เลือดกระฉูดเลยครับ แต่กลายเป็นว่าดันโซโผล่มาข้างหลังซาสึเกะ

เรื่องนี้หลอกไม่ได้เพราะอิซานางิเป็นคาถาลวงตาใช้กับตัวเองเท่านั้น มองดูแล้ว ดันโซก็ถือว่าตายไปแล้วหนึ่งรอบ คนเราไม่สามารถใช้คาถาได้ขณะที่ตัวเองตายไปแล้วหรอกครับ

นอกเสียจาก จะเป็นการใช้ล่วงหน้า ซึ่งก็จะโยงมาในเงื่อนงำของเวลา ถ้าใช้ล่วงหน้าและตัวเองหลบได้ ก็จะไม่มีภาพตัวเองโดนลูกธนูปักครับ

การใช้ล่วงหน้าของท่าน sattkon หมายถึง ตัวเองไม่เคยตาย แต่สำหรับ อิซานางิ ตัวเองตายไปแล้วนะครับ ข้อสงสัยของผมคือ จะสามารถใช้คาถาขณะที่ตัวเองตายไปแล้วได้ยังไง ???

แต่สิ่งที่ผมมั่วขึ้นมาเองคือเรื่องเซลล์รุ่น1 ครับ ผมเดาขึ้นมาว่าอิซานางิของโทบิทรงพลังกว่าอิซานางิของดันโซ นั่นก็คือ ที่ท่าน sattkon บอกว่าสั้น ผมคิดว่ามันอาจจะยาวครับ

อย่าเอาสิ่งที่ผมมั่วขึ้นมาไปปนกันนะครับ

หน้า: << < (6/10) > >>

Go to full version