หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยไหมว่า แผลที่หน้าของ "ผมแดง" มีมาตั้งแต่เล่ม 1 แล้วแสดงว่า "หนวดดำ" เคยต่อสู้กับผมแดง เมื่อ 10  (อ่าน 29993 ครั้ง)

wallpeper

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ถ้าจำไม่ผิดนะคับ ผมแดง เล่ม 1 คือประมานปี 2540 นั่นคือ 10 กว่าปีก่อน เวลาจริงๆ โผล่มาก็มีแผลแล้ว นั่นมันก็เมื่อตอนลูฟี่ยัง เด็กๆ เอสก็พึ่งออกทะเลได้ เพียง 3 ปี แล้วตอนที่ ผมแดง

ไป พบหนวดขาว ทำไมบอกว่า แผลที่ยังเจ็บอยู่ คือแผลที่ได้จาก ทีช(หนวดดำ) หมายความว่าหนวดดำ เคยต่อสู้กับ ผมแดงมา ตั้งหลายปีก่อนแล้ว และก็สามารถสร้างแผลให้ ผมแดงได้

ด้วย ตอนนั้นคิดว่าคงยังไม่ได้ กินผลไม้ปีศาจ เ้ข้าไปด้วย

เพราะว่า เอส พึ่งจะมาตามล่า หนวด ดำได้ไม่ถึงปีเลยด้วยซ้ำ ผม งง กับเนื้อเรื่องมันยังไงกันแน่ ช่วยตอบด้วยคับ *hoho*

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ครับ ก็ไม่แปลกนี่ครับ ที่จะสู้กับทีช ตั้งแต่ 10 ปีก่อน ที่แชงคูสบอกว่าเจ็บอยู่ เค้าคงไม่ได้หมายถึงเจ็บแบบทางกายอ่ะครับ

คงเจ็บแบบความรู้สึกนะ จะอธิบายยังไงดีน้าาาา

เคยเป็นไหมครับ ที่เคยเกิดเรื่องอะไรแล้ว แบบว่า พอผ่านมาหลายปี แล้วหวนนึกถึงเหตุการณ์นั้น ก็จะเจ็บขึ้นมาอ่ะครับ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
หนวดดำในตอนนั้นยังเป็นลูกเรือของหนวดขาวอยู่เลยครับ เพิ่งมาแยกตัวออกในตอนหลัง

แต่ก็น่าจะเป็นไปได้ที่จะเคยสู้กับแชงค์มาก่อน

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

panndora

• บุคคลทั่วไป
ทีชเป็นคนเก่งแต่แกล้งไม่เก่งทำตัวเงียบๆอยู่กับกลุ่มหนวดขาวไงคะ ก็คงจะเคยสู้กับแซงคูสตั้งแต่หนุ่มๆแล้ว
จนมาฆ่าหัวหน้าหน่วยแทชในตอนหลังแล้วหนีจากกลุ่มหนวดขาวมา เอสเลยออกมาตามล่าเพราะทีชเป็นลูกน้องในหน่วยของเอส

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ผมว่า แชงค์ น่าจะสู้กับ ทีช ตั้งแต่ ทีช ยังไม่ได้เข้ากลุ่มหนวดขาวมั้งครับ หรืออาจจะตั้งแต่ แชงค์ยังอ่อนๆจึงสามารถสร้างแผลให้ได้ ตอนนี้ดูยังไงผมก็ว่า แชงค์เก่งกว่า

และถ้าสู้ตอนเข้ากลุ่มหนวดขาว หนวดขาวคงรู้เรื่อง

jamilyneko

• *
  • โจรสลัด สเปเชี่ยลแมวเหมียว ~
ถ้าจำไม่ผิดนะคับ ผมแดง เล่ม 1 คือประมานปี 2540 นั่นคือ 10 กว่าปีก่อน เวลาจริงๆ โผล่มาก็มีแผลแล้ว นั่นมันก็เมื่อตอนลูฟี่ยัง เด็กๆ เอสก็พึ่งออกทะเลได้ เพียง 3 ปี แล้วตอนที่ ผมแดง

ไป พบหนวดขาว ทำไมบอกว่า แผลที่ยังเจ็บอยู่ คือแผลที่ได้จาก ทีช(หนวดดำ) หมายความว่าหนวดดำ เคยต่อสู้กับ ผมแดงมา ตั้งหลายปีก่อนแล้ว และก็สามารถสร้างแผลให้ ผมแดงได้

ด้วย ตอนนั้นคิดว่าคงยังไม่ได้ กินผลไม้ปีศาจ เ้ข้าไปด้วย

เพราะว่า เอส พึ่งจะมาตามล่า หนวด ดำได้ไม่ถึงปีเลยด้วยซ้ำ ผม งง กับเนื้อเรื่องมันยังไงกันแน่ ช่วยตอบด้วยคับ *hoho*

เอสยังไม่ออกทะเลเลยไม่ใช่หรอ ลูฟี่ยังไม่ได้หมวกเลย แถมเพิ่งกินผลปีศาจอีก = = ตอนนั้นลูฟี่ยังไม่ถูกพาไปหาดาดันนะ

panndora

แต่จากคำพูดของเอสแล้ว หนวดดำคงเป็นสมาชิกรุ่นเก่าของกลุ่มหนวดขาวพอดูเลยละ

kazaa

• *
.
.

ผมว่าบางครั้งคนอ่านก็คิดลึกเกินไปนะครับ จริงๆแล้ว อาจจะเป็นแค่คาแรคเตอร์ที่วาดขึ้นมาเฉยๆ เหมือนรอยสักอะไรแบบนั้น

ซึ่งมั่นใจสี่แสนล้านเปอร์เซ็นต์ครับ ว่าการวาดการ์ตูนนั้น ไม่มีใครวางแผนเรื่องทั้งหมดล่วงหน้ามาสิบปี มั่นใจมากๆๆๆๆๆ ว่าวันแรกที่คนวาดการ์ตูนวาดเรื่องนี้ขึ้นมา อาจจะไม่มีชิราโฮชิก็ได้ครับ ตัวละครทุกตัว เนื้อเรื่องทุกตอนในสมัยนี้ ผมมั่นใจว่า ไม่มีการวางแผนแบบเป็นเรื่องราวว่าต้องเป็นอย่างงั้นอย่างงี้ในตอนแรกทั้งหมด หากแต่คิดมาเรื่อยๆต่อไปเป็นฉากๆ ล่วงหน้าเป็นพล็อตรวมกว้างๆ เรื่องพล็อตที่วางไว้ว่าต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้ต่อน่ะ มีแน่นอนครับ แต่เนื้อเรื่องว่า โฮดี้จะต้องหยิบยามากินในตอนนี้ ไม่มีทางสี่แสนล้านเปอร์เซ็นต์ครับ ว่าคนวาดจะคิดเอาไว้ตั้งแต่ครั้งแรกที่วาด

ดังนั้น ส่วนตัวผมคิดว่า แผลเป็นในตอนแรก เป็นเพียงคาแรคเตอร์ที่วาดขึ้นมา หรือเพียงอาจจะคิดว่ามีหนึ่งตัวละครที่ทำให้เป็นแผล แต่อาจจะยังไม่ได้คิดว่าใคร ถึงคิดก็ไม่มีทางที่จะเป็นเรื่องราวต่อเนื่องผูกมาเต็มร้อย ผมว่าเรื่องที่บอกว่าเกิดจากหนวดดำ เป็นการผูกเรื่องในตอนหลังให้เข้ากับแผลเป็นเพื่อเสริมเรื่องราวมากกว่าครับ ดังนั้นแล้ว สงสัยเป็นสิ่งดีครับ แต่การผูกเรื่องกันเอง มันก็เป็นจินตนาการที่เราอ่านแล้วอินหรือวิเคราะห์กันเองทั้งนั้น

kazaa

• *
ยกตัวอย่าง อารอง คุณคิดว่าเกือบสิบปีก่อน คนวาดจะคิดแปลนไว้ว่า เคยมีเด็กชื่อโฮดี้เทิดทูนอยู่เหรอครับ ผมว่าไม่ ผมว่าฉากโฮดี้เกี่ยวพันกับอารอง เป็นเนื้อเรื่องที่คิดพล้อตเพิ่มเติมเสริมมาให้เรื่องมันดูผูกพัน เนื้อหาดำเนินไปอย่างกลมกล่อม เท่านั้นเองครับ ดังนั้น หากอยู่ๆถามว่า ทำไมเมื่อก่อนไม่เคยเห็นมีตัวละครไหนใช้ ฮาคิ ได้เลยล่ะ (ถึงคุณเห็นตอนดราก้อนขวางสโมคเกอร์คุณก็ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามันเรียกว่าฮาคิ) มันก็ไม่ต่างกับคำถามนี้เท่าไหร่นักหรอกครับ ว่ามันเป็นเนื้อเรื่องที่ไหลออกมาเรื่อยๆตามแรงบันดาลใจ ก้แค่นั้นเอง

panndora

มั้นใจ 5แสนล้าน%เหมือนกันว่าไม่มีสมาชิกในบอร์ดคนไหนคิดว่าการ์ตูนเรื่องนี้มีโคงเรื่องละเอียดมาตั้งแต่ 10 ปีก่อนคะ
มั่นใจ 5แสนล้าน%ว่าทุกคนรู้ดีว่ามันเป็นการผูกเรื่องให้คล้องกันในเนื้อหาระหว่างการเขียน
แต่การ คิดวิเคราะห์ ผูกเรื่อง จินตนาการ อ้างอิงข้อมูล มาแชร์ความเห็นและข้อสงสัยกัน
คือสาเหตุหลักๆที่เราเข้ามาในบอร์ดนี้คะ ถ้าทุกคนอ่านแล้วคิดแค่ว่ามันก้แค่การ์ตูน คนเขียนเขาวาดไปตามเนื้อเรื่องอย่าไปคิดเยอะ
ก็คงไม่มีใครเข้ามาในบอร์ดชัวร์ๆคะ เราว่าการสงสัยมันดีกว่าซะอีกคะ คิดกันอย่างสร้างสรรค์รู้จักวิเคราะห์หรือหาแหล่งอ้างอิง
ข้อมูลแล้วเอามาแชร์ร่วมกันเป็นความรู้นิดหน่อยจะถูกหรือผิดก็ได้รู้ในสิ่งที่สงสัยบ้าง
เพราะเวลาอ่านแล้วจับใจความมนุษย์เราย่อมเจอจุดสงสัยเมื่อหาคำตอบไม่ได้จึงต้องไปถามคนอื่น เอามาพูดคุยแบ่งปันกัน
ขนาดตัว อ.โอดะเองยังเปิดมุม SBS ขึ้นมาเพื่อตอบคำถามข้อคาใจของแฟนๆที่ถามเลยคะ แม้คำถามไร้สาระ อ.โอดะ ก็ตอบ
นี่เป็นเสน่ห์หนึ่งของวันพีซเลยคะเรื่อง การแลกเปลี่ยนข้อมูลกันน่ะ

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
อ่านแล้วไม่สงสัย มันจะรู้สึกว่า การ์ตูนสนุกได้อย่างไร

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ยกตัวอย่าง อารอง คุณคิดว่าเกือบสิบปีก่อน คนวาดจะคิดแปลนไว้ว่า เคยมีเด็กชื่อโฮดี้เทิดทูนอยู่เหรอครับ ผมว่าไม่ ผมว่าฉากโฮดี้เกี่ยวพันกับอารอง เป็นเนื้อเรื่องที่คิดพล้อตเพิ่มเติมเสริมมาให้เรื่องมันดูผูกพัน เนื้อหาดำเนินไปอย่างกลมกล่อม เท่านั้นเองครับ ดังนั้น หากอยู่ๆถามว่า ทำไมเมื่อก่อนไม่เคยเห็นมีตัวละครไหนใช้ ฮาคิ ได้เลยล่ะ (ถึงคุณเห็นตอนดราก้อนขวางสโมคเกอร์คุณก็ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามันเรียกว่าฮาคิ) มันก็ไม่ต่างกับคำถามนี้เท่าไหร่นักหรอกครับ ว่ามันเป็นเนื้อเรื่องที่ไหลออกมาเรื่อยๆตามแรงบันดาลใจ ก้แค่นั้นเอง

ผมคนนึงล่ะครับ ที่คิดว่า อ.แกปูไว้แล้วเรื่องโฮดี้ ตั้งแต่เรื่องของอารอง ก็มีบอกไว้แล้วครับ ว่าเป็นลูกน้องจินเบ ความเกลียดชังของเงือกต่อมนุษย์ มันถูกกล่าวตั้งแต่เล่มแรกๆแล้วครับ ในตอนอื่นผมไม่รู้หรอกนะครับว่าเค้าพลอตไว้รึยัง แต่ผมมั่นใจมากว่า เรื่องของเงือก อ.แกปูไว้แล้วตั้งแต่แรกครับ

แล้วก็เรื่องของฮาคิ อ.แกมีให้เห็นตั้งแต่เล่มแรกแล้วครับ ที่แชงค์ทำใส่เจ้าแห่งทะเลที่กัดแขนขาดอ่ะ แล้วก็หนีไปเลย

ป.ล ผมคิดว่าวันพีซมันมีเสน่ห์กว่าการ์ตูนเรื่องอื่น ตรงที่มีการวางพลอตเรื่องที่แน่นไว้ตั้งแต่แรกแล้ว ทำให้การดำเนินเรื่อง ไม่มีหลุดออกทะเลไปไหนแต่อย่างใด โดยที่การ์ตูนเรื่องอื่น เวลา ตัวละครใดที่ถูกกล่าวว่าเทพตั้งแต่แรก ไปๆมาๆ ก็จะไม่เก่งขึ้นมาทันใด ต่างกับวันพีซที่ บอกว่า 7 เทพ เป็นตัวละครที่เก่งมากในเรื่อง ผ่านไป 10ปี ก็ยังเก่งอยู่เหมือนเดิม ผมไม่อยากยกตัวอย่าง การ์ตูนเพื่อนบ้านหรอกนะครับ ที่หลุดคอนเซปขนาดไหน ความฝันของพระเอกคือ ต้องการจะเป็นโฮคาเงะ ซึ่งมันน่าจะเก่งมากๆในเรื่อง ตอนนี้กลายเป็นงั้นๆไปซะและ

ป.ล 2 ขออภัยแฟนนารุโตะไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ป.ล 3 ผมมั่นใจมากว่า มีเพียงแค่ 11 โนว่าเท่านั้นครับ ที่ อ.โอดะ เค้าไม่ได้คิดไว้แต่แรก แต่ก็เป็นแค่ความเห็นผมนะครับ เพราะฉะนั้น คุณ Panndora ผิดนะเออที่ว่ามั่นใจ 5แสนล้าน% ผูกเรื่องให้คล้องระหว่างการเขียน ผมคนนึงล่ะที่คิดว่าอ.โอดะแกผูกไว้แล้ว ^^  *hoho* *hoho*

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *

ผมคนนึงล่ะครับ ที่คิดว่า อ.แกปูไว้แล้วเรื่องโฮดี้ ตั้งแต่เรื่องของอารอง ก็มีบอกไว้แล้วครับ ว่าเป็นลูกน้องจินเบ ความเกลียดชังของเงือกต่อมนุษย์ มันถูกกล่าวตั้งแต่เล่มแรกๆแล้วครับ ในตอนอื่นผมไม่รู้หรอกนะครับว่าเค้าพลอตไว้รึยัง แต่ผมมั่นใจมากว่า เรื่องของเงือก อ.แกปูไว้แล้วตั้งแต่แรกครับ

แล้วก็เรื่องของฮาคิ อ.แกมีให้เห็นตั้งแต่เล่มแรกแล้วครับ ที่แชงค์ทำใส่เจ้าแห่งทะเลที่กัดแขนขาดอ่ะ แล้วก็หนีไปเลย

ป.ล ผมคิดว่าวันพีซมันมีเสน่ห์กว่าการ์ตูนเรื่องอื่น ตรงที่มีการวางพลอตเรื่องที่แน่นไว้ตั้งแต่แรกแล้ว ทำให้การดำเนินเรื่อง ไม่มีหลุดออกทะเลไปไหนแต่อย่างใด โดยที่การ์ตูนเรื่องอื่น เวลา ตัวละครใดที่ถูกกล่าวว่าเทพตั้งแต่แรก ไปๆมาๆ ก็จะไม่เก่งขึ้นมาทันใด ต่างกับวันพีซที่ บอกว่า 7 เทพ เป็นตัวละครที่เก่งมากในเรื่อง ผ่านไป 10ปี ก็ยังเก่งอยู่เหมือนเดิม ผมไม่อยากยกตัวอย่าง การ์ตูนเพื่อนบ้านหรอกนะครับ ที่หลุดคอนเซปขนาดไหน ความฝันของพระเอกคือ ต้องการจะเป็นโฮคาเงะ ซึ่งมันน่าจะเก่งมากๆในเรื่อง ตอนนี้กลายเป็นงั้นๆไปซะและ

ป.ล 2 ขออภัยแฟนนารุโตะไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ป.ล 3 ผมมั่นใจมากว่า มีเพียงแค่ 11 โนว่าเท่านั้นครับ ที่ อ.โอดะ เค้าไม่ได้คิดไว้แต่แรก แต่ก็เป็นแค่ความเห็นผมนะครับ เพราะฉะนั้น คุณ Panndora ผิดนะเออที่ว่ามั่นใจ 5แสนล้าน% ผูกเรื่องให้คล้องระหว่างการเขียน ผมคนนึงล่ะที่คิดว่าอ.โอดะแกผูกไว้แล้ว ^^  *hoho* *hoho*

ผมคิดเหมือนคุณ  marangone เลยครับ อ.โอดะ น่าจะวางพลอตเรื่องไว้ทั้งหมดแล้วเพื่อไม่ให้เรื่องออกทะเล เห็นง่ายๆอีอย่างนึงที่ ลูฟี่ อยากมีลูก *number1*เรือ 10 คน จะเห็นว่าพูดมาตั้งแต่เล่มแรกๆเลย และสมาชิก 10 คนนี้ อ.แกคงวางไว้หมดแล้วว่าเป็นใคร และอาจจะมีแต่งเสริมบ้างตามแรงบัลดาลใจ นี่จึงทำให้มีคนอ่านและแฟนคลับ onepiece  มาก(ผมคนนึง) 

windyzero

• *
พล็อตเรื่องโดยรวมแน่นพอสมควรนะครับ มีการวางตัวละครหลักๆไว้ในเรื่องเยอะจริงๆ

ส่วนการเดินเนื้อเรื่อง อันนี้มันก็แล้วแต่ อ.โอดะล่ะครับ ว่าจะเดินยังไงให้น่าติดตาม และคงความสนุกของเรื่อง

แต่  จะออกทะเล หรืออะไรก็ช่าง อ.โอดะ จะปะติดปะต่อให้เข้ากับเนื้อเรื่องเดิมอยู่แล้วขึ้นอยู่กับว่า จะทำยังไงก็เท่านั้น

เรื่องบางเรื่องอาจจะไม่ได้วางไว้แต่แรก แต่ วางไว้เผื่อคิดออกทีหลัง แล้วค่อยเปิดเผยออกมาในตอนหลัง

panndora

เคยอ่านเจอใน SBS ตอนไหนนี่ละที่ อ.โอดะโครงเรื่องหลักเขียนไว้จนจบมีอยู่แล้ว
โครงการของเรื่องวันพีซคือ 5 ปีจบจ้ะ แต่ก็ไม่รู้ อ.โอดะด้วยความเพลิน+เขียนมันส์ เลยได้อ่านกันมาเป็น 10 ปีละเนี่ย!!
เดี๋ยวไว้จะไปขุดในเว็บจัมป์มาให้ว่าตัวละครตัวไหนหรือเนื้อเรื่องช่วงไหนบ้างที่ถูกเพิ่มมาระหว่างการเขียนอ่า ในเว็บจัมป์เขาเคยลงอยู่ ^^