Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...

หน้า: << < (6/60) > >>

OffeSpiN:

ขอซุยความคิดเห็นบ้างฮะ

ผมว่ากรณีการใช้ดาบใส่ฮาคิเพื่อป้องกันพลังของสายโรเกียน่าจะมีตัวแปรอยู่ที่ความแข็งแกร่งของฮาคิของตัวผู้ใช้  *้ั์drinktea*

เช่นผมแดงใช้ดาบกันหมัดลาวา ผมมองว่ากันได้แบบสมบูรณ์แบบ 100% ดาบไม่เกิดความเสียหาย

ดังนั้นถ้าโซโลมีฮาคิที่แข็งแกร่งพอก็น่าจะกันพลังสายฟ้าได้ 100% เช่นกัน โดยไม่เกี่ยวกับว่าดาบเป็นตัวนำไฟฟ้า

ส่วนเรื่องที่ว่าใครจะชนะนี่ขอผ่านครับ  *้ั์drinktea*

panndora:

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 17:42:41 ---ขอซุยความคิดเห็นบ้างฮะ
ผมว่ากรณีการใช้ดาบใส่ฮาคิเพื่อป้องกันพลังของสายโรเกียน่าจะมีตัวแปรอยู่ที่ความแข็งแกร่งของฮาคิของตัวผู้ใช้  *้ั์drinktea*
เช่นผมแดงใช้ดาบกันหมัดลาวา ผมมองว่ากันได้แบบสมบูรณ์แบบ 100% ดาบไม่เกิดความเสียหาย
ดังนั้นถ้าโซโลมีฮาคิที่แข็งแกร่งพอก็น่าจะกันพลังสายฟ้าได้ 100% เช่นกัน โดยไม่เกี่ยวกับว่าดาบเป็นตัวนำไฟฟ้า
ส่วนเรื่องที่ว่าใครจะชนะนี่ขอผ่านครับ  *้ั์drinktea*

--- End quote ---
นั่นงะในที่สุดก็มีกระทู้ต่อยอดสิ่งที่เราสงสัย คืออ่ะคะใช่เลยว่ามันอยู่ที่ฮาคิของคนรับ
ทีนี้ปัญหามันอยู่ตรงนี้แหละคะตอนนั้นส่วนตัวเรามองว่าแซงคูสอ่ะเอาดาบรับ"หมัด"
ของอาคาอินุที่เคลือบลาวา แล้วอย่างท่าไดฟันกะที่มันเป็นก้อนลาวามาล้วนๆเนี่ย
สามารถเอาดาบหยุดได้เหมือนตอนที่รับ"หมัด"ของอาคาอินุได้เลยหรอคะ
นี่แหละคะเรื่องที่สงสัยอยู่ เพราะลาวามันก็เป็นหิวเหลวมาล้วนๆเลย ไม่มีร่างจริงของผู้ใช้มาด้วย
ดาบเล่มเล็กๆเคลือบด้วยจิตใจของคนใช้ สามารถหยุดพลังธรรมชาติให้อยู่เฉยๆได้หรอคะ

งั้นถ้ากรณีโซโล เอเนลูปล่อยเอลโทลมาโซโลก็หันไปมองละคว้าดาบออกมายกขวางไว้เฉยๆ
ไฟฟ้าก็หยุดอยู่ที่หน้าดาบเป็นก้อนๆเลยแบบนี้ป่าวงะคะ คือสงสัยว่าฮาคิมันมีอำนาจการทำงาน
อยู่เหนือพลังธรรมชาติอีกหรอ หรือว่ายังไงคะ งงอ่ะ พอดีส่วนตัวมองว่าฮาคิมันน่าจะเป็นแค่ปัจจัย
เสริมที่ช่วยให้ต่อสู้กับพลังพวกนี้ได้ในระดับนึง แต่มันจะยิ่งใหญ่ไปกว่าพลังธรรมชาติจริงๆได้เลย
หรอคะ เพราะพอดีนึกขึ้นมาได้ว่าถ้าฮาคิมันดีขนาดนั้น สายโลเกียก็เหมือนเป็นคนธรรมดาเลยสิคะ
สมมติผลไฟของเอสเนี่ยแค่สู้กับคนมีฮาคิก็เสี่ยงโดนฟันร่างจริงได้อยู่แล้ว แถมถ้าเวลาพ่นไฟหรือ
ใช้หมัดเพลิงหรือท่าจักรพรรดิเพลิงไปคนมีฮาคิยังเอาฮาคิกันทิ้งปัดทิ้งได้อีก สายโลเกียก็ทำอะไร
อีกฝ่ายไม่ได้เลยนอกจากต้องสู้ด้วยดาบด้วยมือตัวเองเลยสิคะ เพราะผลปีศาจใช้ไม่ได้เลย

windyzero:

นู๋แพนซื้อมาม่าล็อตใหม่เหรอ กินด้วยคนดิ 555+

OffeSpiN:

ก็ขอซุยเหมือนเดิมคับว่า ตัวแปรอยู่ที่ความแข็งแกร่งของฮาคิของผู้ใช้

ยกตัวอย่างเช่น ตอนที่ 3 พลเอกใช้ฮาคิกันพลังของหนวดขาว มันก็มองได้หลายมุม

ตอนนั้นพลเอก 3 คนใช้แค่มือเปล่าก็สามารถสร้างบาเรีย ถึงมันจะไม่มีรูปร่างพลังออกมาชัดเจน แต่มันก็สามารถป้องกันและเปลี่ยนทิศทางพลังของหนวดขาวได้ชัดเจน

ดังนั้นผมจึงมองว่าถึงจะเป็นพลังสายโรเกีย ก็น่าจะสามารถใช้มือเปล่ากันได้เหมือนกัน ถ้าพลังฮาคิเจ๋งเท่ากับพลเอก 3 คนรวมกัน!!

โดยส่วนตัวผมมองว่าฮาคิเป็นรูปแบบนึงของพลังที่มองไม่เห็นแต่มีรูปร่างแข็งแกร่งตามจิตใจของผู้ใช้  *้ั์drinktea*

ดังนั้นให้ฮาคิกับโรเกียเสมอกันน่าจะเหมาะสมดี พลังไหนจะเหนือกว่าตัวแปรคงเป็นที่ว่าตัวละคร ฮาคิใคร? vs. โรเกียใคร?

ตัวแปรสำคัญอีกอย่างที่ขอเดาก็น่าจะเป็นฮาคิราชันย์ ผมเดาว่าฮาคิ 2 แบบแรกใช้เป็นพื้นฐาน ส่วนราชันย์ใช้เสริมความแกร่งไรงี้มั๊ง

อนาคตอาจจะเห็นลูฟี่ใช้ฮาคิปัดลาวาแบบเท่ห์ๆ ก็เป็นได้!!

อันนี้ผมซุยล้วนๆ เลยฮะ แย้งกันได้เต็มที่!!

panndora:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 18:51:32 ---นู๋แพนซื้อมาม่าล็อตใหม่เหรอ กินด้วยคนดิ 555+

บ้าหรอป๋าวิน อันนี้สงสัยจริงๆ ว่าถ้าฮาคิมันทำได้ขนาดนั้นสายโลเกียก้ไม่มีอะไรดีเลยสิคะ??

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 19:01:58 ---ยกตัวอย่างเช่น ตอนที่ 3 พลเอกใช้ฮาคิกันพลังของหนวดขาว มันก็มองได้หลายมุม
ตอนนั้นพลเอก 3 คนใช้แค่มือเปล่าก็สามารถสร้างบาเรีย ถึงมันจะไม่มีรูปร่างพลังออกมาชัดเจน แต่มันก็สามารถป้องกันและเปลี่ยนทิศทางพลังของหนวดขาวได้ชัดเจน
ดังนั้นผมจึงมองว่าถึงจะเป็นพลังสายโรเกีย ก็น่าจะสามารถใช้มือเปล่ากันได้เหมือนกัน ถ้าพลังฮาคิเจ๋งเท่ากับพลเอก 3 คนรวมกัน!!
โดยส่วนตัวผมมองว่าฮาคิเป็นรูปแบบนึงของพลังที่มองไม่เห็นแต่มีรูปร่างแข็งแกร่งตามจิตใจของผู้ใช้  *้ั์drinktea*

คะ อันนี้ก็มองเป็นฮาคิเหมือนกัน แล้วก็เห็นด้วยคะว่าถ้าฮาคิโหดมันก็กันพลังบางอย่างได้
แต่ประเด็นต่อมาก็จะกลายเป็นคนๆนึงจะมีฮาคิได้มากมายมหาศาลขนาดนั้นเลยรึป่าวนะสิคะ เพราะหัวกระทู้นี้คือโซโล
โซโลจะมีฮาคิมหาศาลขนาดปัดพลังคนอื่นให้กระเด็นไปแบบสามพลเอกรวมกันได้เลยหรอคะ ขนาดคุณคุซันบวกกับเอสยังต้องใช้
ท่าไก่น้ำแข็งดับไฟเลยแสดงว่าฮาคิเกราะกับร่างน้ำแข็งมันไม่เพียงพอที่จะกันไฟของเอสได้นะสิคะ แล้วโซโลเป็นคนดาดๆเลยนี่
จะเทพได้ถึงขั้นนั้นมั้ยงะคะ (พูดจาชวนให้แฟนโซโลรุมยำซะละ โซโลเก่งนะค๊าแต่ส่วนตัวมองว่าให้ค่อยๆเก่งขึ้นไปอีกเรื่อยๆคะ
ถ้าเก่งเทพตั้งแต่ตอนนี้ก็ไร้เทียมทานไร้คู่ต่อสู้เลยก็ไม่สนุกสิคะ เพราะคำถามกระทู้ถามว่า ณ ปัจจุบัน อะเนาะ อิอิ)

หน้า: << < (6/60) > >>

Go to full version