หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า 4 จักรพรรดิ์ ไคโด กับ บิ๊กมัม น่าจะมีพลังพิเศษอะไร สายอะไร...  (อ่าน 53250 ครั้ง)

dtjames1

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ไคโด  มัน  เป็น พวก งูแน่ๆ เลย  *haha* ท่าไม้ ตาย  ทอร์นาโดสเน็ก  ฉายา อสรพิษ   

อ้างอิง จาก  ปริ้น ออฟ เทน นิส  *haha* *haha* *haha* *haha* *haha*

เอาฮานะ เห็นคิดกัน มาก คิดมากไป ก็ ป่วย การ รอมันเฉลยดีกว่าเอาเวลาไปตี  Dota เหอะ  *hoho* *hoho*

Sponge

• *
คิซารุ ไม่ใช่น้ำแข็งนะครับ พูดให้ถูก "ความเย็น" มากกว่า
แม็กเจเลน ก็เป็นแค่พารามิเซีย ,เก็กโกโมเรีย ก็เช่นกัน ( มันมีวิธีแบ่งแยก สายของผลปีศาจ แบบละเอียดอยู่นะ อันที่ผมทำขึ้นนะ คงพอจะเอามาต่อยอดได้ อันนี้ http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=968.0)

พลังของสายโรเกีย ขอให้คิดไปทาง สสาร ที่ไม่มีชีวิต รึพวกพลังงาน ที่เกิดจากธรรมชาติครับ
อย่างต้นไม้ ความจริงแล้วต้นไม้เป็นสิ่งมีชีวิตนะครับ จัดประเภทจริงๆ คงกลายไปอยู่สายโซออน

ส่วน ผลทะเล, ผลน้ำ ผมเองก็เคยคิดจะให้มีเหมือนกัน แต่คิดว่า ไม่น่าจะเป็นได้มากที่สุด เพราะถ้าเป็น ผลทะเล รึผล น้ำจริง อาจจะให้คุณสมบัติ ตามทะเลจริงๆก็ได้ คือคนที่มีพลังพิเศษจะอ่อนแรง ซึ่งมัน โกงเกินไป แถม ผู้ใช้เอง ยังกลายเป็นทะเลเลย เผลอๆ เจ็บเองด้วยซ้ำ จึงทำให้มี ผลปีศาจที่เป็นของเหลวชนิดอื่นมาแทนครับ อย่างน้ำเชื่อม

ตะกี้อ่านๆ เห็นอยู่ ซึนามิ เกิดจากการแผ่นดินไหวใต้น้ำครับ ดังนั้นการเกิด ซึนามิ ก็คือแผ่นดินไหว การสั่นไหว ซั่งก็คือ ผล กุระ ของหนวดขาวนั่นเอง

อาโคคิยิ-ไก่ฟ้าคราม(Blue Pheasant)หรืออีกฉายาวิหกน้ำแข็งอ่ะคับ

ผลไม้ ฮิเอะ ฮิเอะ (Hie Hie) สายโรเกีย

ผลน้ำแข็ง ร่างกายเป็นน้ำแข็งแช่แข็งทุกสิ่งในโลกได้รักษาบาดแผลโดยการแช่แข็งร่างกายได้

ถ้าไม่ถูกก็ขอโทษด้วยนะ *dead*

oatza802

• *
ตัวมันอ้วนขนาดนั้น บิ๊กมัม    แล้วดูน้ำลายมัน  หน้าจะกรด กิสสส *shock* *shock*

ArtNut

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
คิซารุ ไม่ใช่น้ำแข็งนะครับ พูดให้ถูก "ความเย็น" มากกว่า
แม็กเจเลน ก็เป็นแค่พารามิเซีย ,เก็กโกโมเรีย ก็เช่นกัน ( มันมีวิธีแบ่งแยก สายของผลปีศาจ แบบละเอียดอยู่นะ อันที่ผมทำขึ้นนะ คงพอจะเอามาต่อยอดได้ อันนี้ http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=968.0)

พลังของสายโรเกีย ขอให้คิดไปทาง สสาร ที่ไม่มีชีวิต รึพวกพลังงาน ที่เกิดจากธรรมชาติครับ
อย่างต้นไม้ ความจริงแล้วต้นไม้เป็นสิ่งมีชีวิตนะครับ จัดประเภทจริงๆ คงกลายไปอยู่สายโซออน

ส่วน ผลทะเล, ผลน้ำ ผมเองก็เคยคิดจะให้มีเหมือนกัน แต่คิดว่า ไม่น่าจะเป็นได้มากที่สุด เพราะถ้าเป็น ผลทะเล รึผล น้ำจริง อาจจะให้คุณสมบัติ ตามทะเลจริงๆก็ได้ คือคนที่มีพลังพิเศษจะอ่อนแรง ซึ่งมัน โกงเกินไป แถม ผู้ใช้เอง ยังกลายเป็นทะเลเลย เผลอๆ เจ็บเองด้วยซ้ำ จึงทำให้มี ผลปีศาจที่เป็นของเหลวชนิดอื่นมาแทนครับ อย่างน้ำเชื่อม

ตะกี้อ่านๆ เห็นอยู่ ซึนามิ เกิดจากการแผ่นดินไหวใต้น้ำครับ ดังนั้นการเกิด ซึนามิ ก็คือแผ่นดินไหว การสั่นไหว ซั่งก็คือ ผล กุระ ของหนวดขาวนั่นเอง
อย่าวิเคราะห์ไปไกลค่ะ เอาแค่ที่เห็นปุ๊บแล้วคิดว่าเป็นอ่ะไร น้ำแข็งจะเขียนรายละเอียดได้ง่ายกว่าความเยนนะค่ะ เหมือนกับ เอสเป็นไฟ ไม่ใช่ความร้อน เพราะมันกว้าง ไม่งั้นจะบอกว่า อาคาอินุเป็นความร้อนก็ได้เช่นกัน เพราะแม็กม่าก็เป็นความร้อนเช่นกัน ฉนั้น อาโอคิยิก็คือ น้ำแข็ง ลองนึกภาพ ความเย็นโดนต่อยจะสลายตัวยังไง ความร้อนโดนต่อยจะสลายตัวยังไง แต่ถ้าเป็นน้ำแข็งโดนต่อยก็จะแตก คือภาพมันชัดเจนกว่ากัน แล้วจานโอดะคงคิดถึงเรื่องการจินตนาการของตัวละคร ที่มีผลปีศาจแต่ล่ะตัว เขียนให้คนอ่านซึ่งแน่นอนมีจินตนาการไม่เท่ากัน มองเห็นในจุดเดียวกันที่พยายามจะสื่อ และที่อ่านแล้วขำด้วยแล้วก็คือ "คิซารุ ไม่ใช่น้ำแข็งนะครับ พูดให้ถูก "ความเย็น"ผิดทั้งชื่อ และคำพูดที่ว่า พูดให้ถูกนี้เหมือนกันมั่นใจมากเลยนะค่ะ ว่าตัวเองวิเคราะห์ได้ถูกที่สุด

ตกลงจะ     ครับ      หรือ   ค่ะ    หรือ มี2เพศ  สงสัย กินผล กระเทย เข้าไป 55555+
กรุณาอ่านให้ดีๆนะค่ะ   "คิซารุ ไม่ใช่น้ำแข็งนะครับ พูดให้ถูก "ความเย็น"  ลองอ่านดูให้ดีๆว่าที่เราเขียนมาทั้งหมดความหมายมันเป็นแบบไหน หรือจับใจความไม่ได้ ที่บอกว่า "คิซารุ ไม่ใช่น้ำแข็งนะครับ พูดให้ถูก "ความเย็น" นั้นเป็นคำพูดของคนอื่นที่เราเอามาเปรียบเทียบ ถ้าเกิดเราเป็นคนพิมข้อความนี้เอง ไม่รู้สึกยังไงๆกับเนื้อหาบ้างหรอ ว่ามันตรงกันไหม เราบอกว่าอาโอคิยิเป็นน้ำแข็งแล้วอยู่ดีๆจะมาบอกว่าเป็นความเย็น  อ่านแล้วจับใจความให้ได้สิค่ะก่อนมาเม้น นี้ถ้าเป็นใน ดอทเอ คงบอกว่า C0 ทำไมไม่บอก ทั้งที่คนเขาก็พิมบอกไปแล้วแต่ตัวเองไม่สนใจ ไม่ดูให้แน่ใจซะก่อนว่าในแชทเขาพิมบอกไหม แล้วค่อยไปว่า

SouthSide

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • welcome to the south
^
อย่างเถียงกัน
ผล เยือกแข็ง : พลเรือเอก อาโอคิจิ
ฮิเอะ ฮิเอะ (ヒエヒエの実 - Hie Hie no Mi) แปลตรงตัวว่า เย็นยะเยือก
ความสามารถพื้นฐาน :  : เปลี่ยนร่างกายเป็นน้ำแข็งได้, ทำให้น้ำที่สัมผัสกลายเป็นน้ำแข็ง

ตามนั้น  *้ัิfreeze*

Aragan

• *
青キジ大将 - พลเรือเอก อาโอคิยิ

「ヒエヒエの実」の能力者の氷結人間。体を氷に変え、そこから発する冷気であらゆる物質を凍結させ、凍結した状態で衝撃を加えられた物体は瞬時に粉砕される。

จากบล็อควันพีชของญี่ปุ่น สรุป ผลเยือกแข็งแต่จะเรียกผลน้ำแข็งก็ได้ครับ

ผลปิศาจส่วนใหญ่ในวันพีชจะไม่ใช้ชื่อตรงๆแต่จะใช้คุณสมบัติแทน เช่นกรณีนี้
ที่ใช้ชื่อตรงๆส่วนใหญ่คือสายโซออน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 16 ม.ค. 2012 เวลา 22:16:52 โดย Aragan »

takky

• *
ผมว่าบิ๊กมัม น่าจะเป็นพวกสายพารามีเซีย ที่ทำให้คนเป็นขนมได้อ่ะ(เหมือนจอมมารบู)
เดาจากที่ชอบกินขนมหวาน แล้วตอนที่กินลูกน้องตัวเอง เพราะคนที่ชอบของหวานคงไม่กินคนเป็นๆหรอก

ผมก็ว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น

manskaclub

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *