หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้สำหรับไขข้อข้องใจเรื่องโหมตมังกรเพลิงอัสนีของนัสซึเห็นมีคนเถียงกันเยอะ  (อ่าน 18570 ครั้ง)

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
กระทู้นี้สำหรับไขข้อข้องใจและให้แต่ละคนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับโหมตมังกรเพลิงอัสนีของนัสซึผมเห็นเถียงกันในความคิดเห็นมันอ้างอิงลำบากใครอยากแสดงความคิดเห็นอย่างไรเชิญเลยครับ  *hoho* *hoho* *hoho*

อ้างอิงตอนที่245และ246นะครับ ลัคซัสได้มอบพลังเวทย์ทั้งหมดให้แก่นัสซึก็คือสายฟ้านั้นแหละและจากภาพนัสซึมันกินไฟของลัคซัสเข้าไปแต่มันต่างจากทั่วไปคือทั้งไฟและสายฟ้ามันหลอมรวมเข้าด้วยกันจึงไม่มีอาการผลข้างเคียงใดๆ

จากรูปนี้ดูเหมือนนัสซึจะใช้โหมตมังกรเพลิงอัสนีบาตได้ด้วยตัวเองแล้วนะครับแต่ที่มันบอกพลังมันลดลงไปนั้นผมว่าเวทของนัสซึในตอนนั้นไม่เพียงพอที่จะใช้พลังในโหมทมังกรเทพอัสนีบาตใช่มังกรคำรามเพียงแค่ครั้งเดียวพลังเวทก็หมดแล้ว ทั้งตอนสู้กับมาเตอร์รุ่น2และแม๊คก็ตามโหมตมังกรเพลิงกับท่าคำรามนั้นน่าจะใช่เวทเยอะมากเลยทีเดียว

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
เค้า เถียง กันเรื่องไร หว่า

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

spirit

• *
อ่อ ตรงความคิดเห็นตรงภาพการ์ตูนด้านล่างน่ะครับ แฟรี่เทลล์คนอ่านเยอะนะแตไม่เข้าบอดกัน ผมเห็นเข้าเถียงกันไปเถียงกันมาเลยบอกให้มาเถียงในบอดจะได้มีคนมาบอดแฟรี่เทลเยอะๆ *haha* *haha* *haha* *haha*

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
ยังไงผมก็ยืนยันว่าเป็นแค่พลังเวทที่หลงเหลือของลัคซัส ไม่ใช่สกิลติดตัวของนัตสึ

ทุกอย่างมันต้องมีที่มาที่ไปสิครับ นัตสึเป็นดราก้อนสเลเยอร์ธาตุไฟ จู่ๆจะให้ข้ามสายมาใช้สายฟ้าได้ยังไง

ขอทำความเข้าใจเรื่องที่มาของเวทปราบมังกรก่อน เวทปราบมังกรของนัตสึ ก่อนที่จะพ่นไฟ หรือใช้ไฟยังไงก็แล้วแต่ มันต้องมีการเปลี่ยนแปลงร่างกายของผู้ใช้ก่อนครับ

มันเป็นเอนแชนท์สเปลอย่างนึง คือจะเปลี่ยนบางส่วนของร่างกาย เช่น ปอด ให้กลายเป็นปอดของมังกร รวมถึง กรงเล็บ หรือผิวหนัง  ไม่ใช่ว่าจู่ๆจะพ่นไฟออกมาเองนะครับ  *dontknow* 

ประเด็นก็คือตรงนี้แหละครับ คนที่เถียงว่ามังกรไฟอัสนีเป็นสกิลใหม่ของนัตสึ จะอธิบายยังไง เพราะนัตสึไม่ได้เรียนเวทมาจากมังกรสายฟ้านะครับ ปอดของมังกรไฟจะผลิตสายฟ้าออกมาได้ยังไง   *haha*

ด้วยสมการเดียวกัน นัตสึกินไฟของก็อด นัตสึกินไฟของเจราล นัตสึกินเอเทเรี่ยน แล้วทำไมถึงไม่เอาความสามารถพวกนี้ออกมาใช้ (ทั้งๆที่รุนแรงกว่าสายฟ้าของลัคซัสด้วยซ้ำ)

แค่นี้ก็น่าจะมีน้ำหนักพอแล้วนะ  คำตอบก็คือ เพราะนัตสึใช้ไม่ได้ เนื่องจากไม่ใช่พลังเวทในแบบของตัวเอง กินมาแค่ไหน ก็ใช้ได้แค่นั้น 

หรือจะมองในอีกมุมก็ได้ ก่อนหน้านี้นัตสึก็เคยกินสายฟ้าของลัคซัสเข้าไปแล้วครั้งนึง (ที่แฮปปี้เล่าให้ฟัง) แล้วทำไมที่ผ่านมาไม่เคยเอาออกมาใช้ นัตสึก็ไม่ได้ไปแอบซุ่มฝึกอะไรด้วย 

สรุปง่ายๆครับ มันน่าจะเป็นการหลอมรวมพลังเวทเฉยๆ นัตสึยังไงก็เป็นมังกรไฟครับ ไม่มีทางข้ามสายมาควบคุมสายฟ้าได้ แต่พลังเวทของนัตสึแค่ " หลอมรวม " กับสายฟ้าของลัคซัส

เมื่อพลังเวทของนัตสึหมด ไม่ได้หมายความว่าสายฟ้าในร่างจะหมดตาม มันเหมือนเป็นพลังเวทแฝงในร่างกายครับ

แต่ที่น่าแปลกคือ นัตสึสามารถควบคุมได้ตามที่ต้องการ คือจะให้ไฟออกอย่างเดียวก็ทำได้ จะให้ไฟ+สายฟ้า ผสมกันก็ทำได้ (ตรงส่วนนี้แหละที่เรียกว่าการ์ตูน)

แต่ยังไงๆ พลังของลัคซัสก็ต้องหมดเข้าซักวัน สังเกตตอนที่สู้กับมาสเตอร์เซเบอร์ทูธก็ได้ครับ สายฟ้ามันเริ่มจางลงอย่างเห็นได้ชัด พอมาถึงตอนประลองกับพวกสติง นัตสึก็ไม่เอาออกมาใช้อีกเลย

ถ้าจะพิสูจน์เรื่องนี้ก็มีทางเดียว ต้องรอติดตามไปเรื่อยๆว่านัตสึจะเอาออกมาใช้อีกหรือเปล่า

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
ยังไงผมก็ยืนยันว่าเป็นแค่พลังเวทที่หลงเหลือของลัคซัส ไม่ใช่สกิลติดตัวของนัตสึ

ทุกอย่างมันต้องมีที่มาที่ไปสิครับ นัตสึเป็นดราก้อนสเลเยอร์ธาตุไฟ จู่ๆจะให้ข้ามสายมาใช้สายฟ้าได้ยังไง

ขอทำความเข้าใจเรื่องที่มาของเวทปราบมังกรก่อน เวทปราบมังกรของนัตสึ ก่อนที่จะพ่นไฟ หรือใช้ไฟยังไงก็แล้วแต่ มันต้องมีการเปลี่ยนแปลงร่างกายของผู้ใช้ก่อนครับ

มันเป็นเอนแชนท์สเปลอย่างนึง คือจะเปลี่ยนบางส่วนของร่างกาย เช่น ปอด ให้กลายเป็นปอดของมังกร รวมถึง กรงเล็บ หรือผิวหนัง  ไม่ใช่ว่าจู่ๆจะพ่นไฟออกมาเองนะครับ  *dontknow* 

ประเด็นก็คือตรงนี้แหละครับ คนที่เถียงว่ามังกรไฟอัสนีเป็นสกิลใหม่ของนัตสึ จะอธิบายยังไง เพราะนัตสึไม่ได้เรียนเวทมาจากมังกรสายฟ้านะครับ ปอดของมังกรไฟจะผลิตสายฟ้าออกมาได้ยังไง   *haha*

ด้วยสมการเดียวกัน นัตสึกินไฟของก็อด นัตสึกินไฟของเจราล นัตสึกินเอเทเรี่ยน แล้วทำไมถึงไม่เอาความสามารถพวกนี้ออกมาใช้ (ทั้งๆที่รุนแรงกว่าสายฟ้าของลัคซัสด้วยซ้ำ)

แค่นี้ก็น่าจะมีน้ำหนักพอแล้วนะ  คำตอบก็คือ เพราะนัตสึใช้ไม่ได้ เนื่องจากไม่ใช่พลังเวทในแบบของตัวเอง กินมาแค่ไหน ก็ใช้ได้แค่นั้น 

หรือจะมองในอีกมุมก็ได้ ก่อนหน้านี้นัตสึก็เคยกินสายฟ้าของลัคซัสเข้าไปแล้วครั้งนึง (ที่แฮปปี้เล่าให้ฟัง) แล้วทำไมที่ผ่านมาไม่เคยเอาออกมาใช้ นัตสึก็ไม่ได้ไปแอบซุ่มฝึกอะไรด้วย 

สรุปง่ายๆครับ มันน่าจะเป็นการหลอมรวมพลังเวทเฉยๆ นัตสึยังไงก็เป็นมังกรไฟครับ ไม่มีทางข้ามสายมาควบคุมสายฟ้าได้ แต่พลังเวทของนัตสึแค่ " หลอมรวม " กับสายฟ้าของลัคซัส

เมื่อพลังเวทของนัตสึหมด ไม่ได้หมายความว่าสายฟ้าในร่างจะหมดตาม มันเหมือนเป็นพลังเวทแฝงในร่างกายครับ

แต่ที่น่าแปลกคือ นัตสึสามารถควบคุมได้ตามที่ต้องการ คือจะให้ไฟออกอย่างเดียวก็ทำได้ จะให้ไฟ+สายฟ้า ผสมกันก็ทำได้ (ตรงส่วนนี้แหละที่เรียกว่าการ์ตูน)

แต่ยังไงๆ พลังของลัคซัสก็ต้องหมดเข้าซักวัน สังเกตตอนที่สู้กับมาสเตอร์เซเบอร์ทูธก็ได้ครับ สายฟ้ามันเริ่มจางลงอย่างเห็นได้ชัด พอมาถึงตอนประลองกับพวกสติง นัตสึก็ไม่เอาออกมาใช้อีกเลย

ถ้าจะพิสูจน์เรื่องนี้ก็มีทางเดียว ต้องรอติดตามไปเรื่อยๆว่านัตสึจะเอาออกมาใช้อีกหรือเปล่า

ที่ท่าน พูดถึง ก้ มีความเป็นไปได้ครับ มีเหตุผลมาก จนหาข้อแย้งไม่ได้ แต่ผมอยากให้ คิดว่า หากตอนนี้ นัตซึ ใช้พลังมังกรโหมดอีสนี ไม่ได้ จะเอาไรไปสู้ เค้าครับ ไม่ได้ดูถูกนะครับแต่ทุกคนพัฒนาฝีมืออย่างก้าวกระโดดมาก และหากเป็นแบบที่ท่านบอกคือ หลังๆใช้ ได้ ทีละนิดคือ พลังสายฟ้าที่ได้จากลักซัส เริ่มหมด บอกตามตรงคือนัตซึ จะอ่อนมากครับ
มีแค่พลัง อึดเท่านั้นนะครับ เช่น ตอนไปบุก เซเบอทูธ ก้อยังต้องใช้เลย และยังถูกป้องกัน หรือปัด หรือทำให้หายไปก้อแล้วแต่ แปลว่ายังไม่เก่งพอ
หากไม่มี คงสู้ สติงตอนนี้ไม่ได้แน่ครับ

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

prince_fenris

• *
    • punzas.net

xkzy

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ครั้งแรกใช่พลังของลักสัสจริงแต่หลังออกจาแฟรี่เสฟียร์สามารถใช้ได้เองแต่พลังน้อยลงโดยใช้พลังเวทตัวเองล้วนๆ + เปลืองพลังเวทมาก แต่พอปลดออริจินที่2 ใช้ได้เต็มที่แต่เหนื่อยมาก ปล.เวลานัสสึกินเวทอื่นจะทำการปรับเอนชานให้เข้ากับตัวเองเสมอ

http://fairytail.wikia.com/wiki/Lightning_Fire_Dragon_Mode
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 21 ม.ค. 2017 เวลา 02:17:44 โดย xkzy »

xkzy

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *

นัตสึกินไฟของก็อด -ก็อดไม่ใช่มังกรใช้พลังตัวเอง(มังกร)แทนไม่ได้
นัตสึกินไฟของเจราล นัตสึกินเอเทเรี่ยน -เอาพลังเข้าdragon forceเฉยๆ
ตอนประลองกับพวกสติง -มันไม่จำเป็นในเมื่อสามารถชนะได้ด้วยปริมารถเวทที่ต่ำกว่า
เวทสายcaster ผู้ร่ายประเภทเดียวกันสามารถคัดลอก ปรับเปลียน ดัดแปลงสมการได้ตามใจชอบแต่ต้องคำนึงถึงปริมารถเวทที่ใช้และผลข้างเคียงด้วย(รวมไปถึงป่วยหนักหรืออาจถึงตายจึงไม่ค่อยมีใครทำกัน)
เวทปราบมังกรที่มังกรเป็นคนสอนมีสมการตั้งต้นเดียวกันแต่มังกรที่สอนแต่ละตัวจะเอาไปปรับให้เป็นเอกลักษณะเฉพาะของตัวเอง