หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: พระเอกพระนางของท่านคือไครกันบ้าง  (อ่าน 9206 ครั้ง)

pompampeebar

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
พระเอกพระนางของท่านคือไครกันบ้าง
« เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 20:24:44 »

ก่อนอื่นมารู้จักคำว่าพระเอกนางเอกกันดีกว่า หลายๆคนชอบคิดว่าพระเอกนางเอกต้องแต่งงานกันมีลูก
มันไม่มีใช่อย่างงั้นครับ ความหมายของตัวละครเอกคือตัวนำเรื่องราวให้ไปสู่ตอนต่อๆไปได้ครับผม
แต่ไม่รู้ทำไมว่าทำไมต้องถามกันว่าพระเอกคือไครนางเอกคือไครทั้งๆที่รู้กันอยู่
งั้นไม่ถามไปเลยว่าไครจะได้กับไครแบบนี้น่าจะตอบง่ายกว่า ขอมูลนี้อ้างอิงจากเวป วิกินะ^ ^

ผมว่าต้องเรียงลำดับความสำคัญของตัวละคร ลูฟฟี่นั้นผมว่าไครๆก็คงจะรู้ดีว่ามันเป็นพระเอกตัวละครชาย

แล้วส่วนตัวละครเอกหญิงละ ส่วนตัวผมว่า นามินะครับที่เพราะเจ้แกรู้สึกจะบทเยอะที่สุดในหมู่ตัวละครหญิงเลยก็ว่าได้
และระดับความสำคัญของเจ้แกนั้นถึงกับว่าไม่มีเธอเรือก็ไปต่อไม่ได้ และเธอเป็นตัวละครในเรือคนแรกที่โผล่ออกมาครับ
ไครที่จะเถี่ยงว่าคนแรกคือโซโลกับไปดูใหม่อีกทีนะ เอาตั้งแต่1 เพราะโซโล่แค่เป็นพวกคนแรกเฉยๆ
และเกือบจะทุกๆการต่อสู้ช๊อดสำคัญๆเธอจะอยู่ข่างๆลูฟฟี่เสมอๆ

แล้วฉากเลิฟซีนเรื่องนี้ผมว่า มันก็มีอยู่บ้างครับสำหรับตัวละครเอง2ตัวนี้ ตรงนี้ผมว่าหัดซื้ออนิเมะมาดูบ้างก็ดีแล้วก็มังงะก็ซื้อหนังสือมาอ่านด้วยก็ดีเพราะบางที่แปลไม่ตรงกันไม่ใช่อ่านฟรีลูกเดียว
เพราะมีหลายฉากอยู่เหมือนกันนะ ลูฟฟี่&นามิ อย่างตอนชิกิมีงอลกันด้วยอิอิ

ปล. การ์ตูนบางเรื่องพระเอกนางเอกไม่ต้องรักกันแต่งานกัน แต่คุณดูๆไปคงรู้แหละว่า2ตัวหลักนี้คือไคร
เพราะการ์ตูนญี่ปุ่นเรื่องนี้ไม่น้ำเน่าเหมือนหนัง ไทย+เกาหลี=ไทยหลี นะครับ *haha*

แล้วตัวละครเอกของคุณละคือไคร^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 03:42:36 โดย pompampeebar »

BlackNomYen

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • ในโลกนี้ไม่มีคำว่า " เป็นไปไม่ไำด้ "
Re: หยุดคำถามที่คาใจว่าไครคือตัวละครพระเอกนางเอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 21:01:40 »
ถ้าจะว่าตามที่ท่านพูดมา ก็คงต้องเป็นลูฟี่นั่นเเหละครับ เเต่ผมคิดต่างจากท่านอยู่นิดนึง...คือว่า ผมว่าเรื่องนี้ไม่มีพระเอก-นางเอกหรอกครับ เหตุผล...

เรื่องบางเรื่องไม่จำเป็นต้องมีพระเอก-นางเอกเสมอไปครับ ก็สามารถดำเนินเนื้อเรื่องได้่ เเต่ก็ต้องประกอบไปด้วยหลายๆตัวละคร ซึ่งเราจะเห็นกันว่า

ใน One Piece นี้...มีตัวละครหลายตัวละครมากไม่ว่าจะทั้งใน Anime หรือ มังงะ ซึ่งลูฟี่น่าจะเป็น " ตัวละครหลัก " หรือ " ตัวละครเด่น " ครับ

หรือท่านจะบอกว่าลูฟี่เป็นพระเอกก็ไม่ว่ากันครับเพราะมีผลต่อเนื้อเรื่องตั้งเเต่ต้นจนถึงปัจจุบัน(โดยเฉพาะอย่างยิ่งตอนสงครามมารีนฟอร์ด)

ส่วนนางเอก...ผมคิดว่าไม่ใช่นามิครับ เพราะนิยามหรือความหมายของคำว่า " นางเอก " คือ ผู้หญิงที่มีบทบาทเด่น มีผลต่อเนื้อเรื่องที่ดำเนินอยู่ตั้งเเต่ต้น

เเละมีบทสอดคล้องกับพระเอกครับ(พระเอก คือ ตัวละครชายเด่นที่มีบทบาทเด่นเช่นเดียวกันกับนางเอก) ที่สำคัญ...บทของนามิดูเเล้วไม่ค่อยจะมีบทบาทสอดคล้องกับพระเอก

นอกจากการเป็นลูกเรือ(ต้นหน)หรือการวิเคราะห์ต่างๆให้กับลูฟี่ เเละอีกหลายๆเรื่อง

ปล. " พระเอก-นางเอก " นิยามผมหามาจากพี่ Google นะครับ อย่าว่ากันเลย  *disappoint*
http://www.facebook.com/khajonkiat.sriwarom

" มายืมไฟฉายของลุงดีกว่านะ ดึกๆมันอันตราย... "

golfbikes

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: หยุดคำถามที่คาใจว่าไครคือตัวละครพระเอกนางเอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 22:53:40 »
มันก็จริงของ  จ ข ก ท นะบางฉาก แฟนๆมังงะอาจจะพราดไปอะ

คำตอบ1 กับ จ ข ก ท มันคร้ายๆกันแหะ ปั้มทู้ป่าวเนี้ย *dead*

ส่วนตัวผมก็ว่านามิแหละ แต่ช่างเหอะ ผมชอบเจ๊แฮนค๊อกมากกว่า *haha*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 22:56:07 »
แถวนี้เค้าไม่ถามกันแบบนั้นหรอก มันกิ๊กก๊อกเกินกว่าจะเป็นคำถาม

แต่ถ้ากระทู้อยากให้ใครจับคู่ใคร อันนี้พอมีกระทู้ และมันไม่ใช่คำถาม แต่เป็นการแสดงความคิดเห็น *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

agimogugada

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • ทำไมต้องเชื่อ ทำไมไม่เชื่อตัวเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อ. 07 ส.ค. 2012 เวลา 23:04:06 »
ผมก็คิดว่าเรื่องนี้มันไม่มีพระเอกนางนางเอกเหมือนกัน แต่ให้จับคู่เล่นๆมันก็ไม่เสียหายอะไรนิ *dontknow*
เพื่อนๆลองเข้าไปดูชื่อตัวเองเป็นภาษาเขมรดูซิ ผมว่าชื่อมันแปลกๆดีนะ http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=1912.msg26160#new

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 02:10:11 »
อันนี้มันคือคำถามให้แสดงความคิดเห็นครับ อืมต่อไปจะใส่รายละเอียดให้มากกว่านี้ครับ และสุดท้ายก็ทิ้งคำถามไว้ว่า **แล้วตัวละครเอกของคุณละคือไคร^ ^**
ผมก็ไม่ได้กีดกันว่าไครจับคู่ไครนิครับ - - ผมก็แค่พูดส่วนของผมไปนั้นอะ ก็แค่อยากรู้ว่าตัวเอกของเพื่อนๆหลายคนคือไครกันบ้างไม่จำเป็นเลยที่จะต้องเป็นลูฟฟี่กับนามิ  *disappoint* โทษทีครับผมมันเขียนอะไรเข้าใจยากไปเอง *dead*

ผมจะอธิบายให้ฟังละกันงั้น ที่เขียนว่า หยุดคำถามที่คาใจว่าไครคือตัวละครพระเอกนางเอก ก็คือว่าอยากจะรู้ว่าพระเอกพระนางของเพื่อนๆคือไครกันบ้างก็คือให้หยุดและเลือกตัวละครที่เพื่อนๆชอบนั้นเอง
และผมจะไส่คำว่า ผมว่า ตลอดไม่ได้กำหนดตายตัวว่าต้องเป็นนะครับ *rip*

เห้อผมมันฟายเองละกันพูดอะไรไครก็ไม่เข้าจาย *dead*

ปล.ท่าคิดว่าเป็นคำถามปันยาอ่อนไม่ตอบผมก็ไม่ได้ว่าไรนิคับ *shock*   และอีกอย่างไม่ได้พูดถึงเรื่องจับคู่เล๊ย แค่ต้องการจะถามว่า ตัวเอกของเพื่อนๆนั้นมีไครกันบ้างพระเอกกับพระนางของทันอะคือไครกันบ้าง
รึไม่มีเลยก็ว่ากันไป
เอาเป็นว่าเปลียน ชื่อกระทู้ก็แล้วกันนะเพื่อนจะเข้าใจยาก จาก*หยุดคำถามที่คาใจว่าไครคือตัวละครพระเอกนางเอก เป็น พระเอกพระนางของท่าคือไครกันบ้าง

ก่อนจะตอบช่วยอ่านเนื้อหาสั้กนิดจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ แต่ก็นะมันยาวไครจะอ่านวะแสด *disappoint*

เข้ามาตั้งกระทู้ก็แค่อยากจะแชร์ความสนุกบ้างไรบ้างครับ
เวปบอร์ดเวปนี้คงจะเป็นอย่างที่เค้าว่าจริงๆ คืออ่านกระทู้ไม่จบแล้วตอบ แบบเกรียนๆ อืมokซึ้งละ อ่านตูนดีกว่าเซงบอร์ด *dontknow*

ปล2.สุดท้ายนี้ขอบคุณ คุณBlackNomYen มากที่ตอบกระทู้ให้ตรงคำถาม ขอบคุณก๊าป *glad*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 02:27:34 โดย pompampeebar »

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: พระเอกพระนางของท่าคือไครกันบ้าง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 02:25:17 »
จะตั้งกระทู้ถามก็ถามตรงๆสิครับ จะอ้อมค้อมไปทำไม

แล้วดันอ้อมค้อมกลายเป็นกระทู้แขวะไปเลยนะครับ ผมก็เลยเผลอใช้ฮาคิไปแว่บนึง ต้องขอโทษด้วย

แล้ว ไม่ต้องเกริ่นอะไรที่ยาวๆอย่างนั้นก็ได้ครับ สั้นๆ ง่ายๆได้ใจความ คนอื่นเข้ามาอ่านจะได้เข้าใจง่ายครับ

หรืออยากจะสาธยายให้ยาว ก็ควรกด Enter 2 ครั้ง เพื่อให้ตัวหนังสือไม่ติดกัน ซึ่งจะทำให้อ่านง่าย

ป.ล. คำไม่สุภาพ กรุณางดด้วยนะครับ *้ั์drinktea*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 02:34:03 โดย windyzero »

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

• *
Re: พระเอกพระนางของท่าคือไครกันบ้าง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 02:29:28 »
จะตั้งกระทู้ถามก็ถามตรงๆสิครับ จะอ้อมค้อมไปทำไม

แล้วดันอ้อมค้อมกลายเป็นกระทู้แขวะไปเลยนะครับ ผมก็เลยเผลอใช้ฮาคิไปแว่บนึง ต้องขอโทษด้วย

แล้ว ไม่ต้องเกริ่นอะไรที่ยาวๆอย่างนั้นก็ได้ครับ สั้นๆ ง่ายๆได้ใจความ คนอื่นเข้ามาอ่านจะได้เข้าใจง่ายครับ

หรืออยากจะสาธยายให้ยาว ก็ควรกด Enter 2 ครั้ง เพื่อให้ตัวหนังสือไม่ติดกัน ซึ่งจะทำให้อ่านง่าย

ป.ล. คำไม่สุภาพ กรุณางดด้วยนะครับ *้ั์drinktea*

ก็กลัวจะมิเข้าจายอะ *rip*

windyzero

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 03:04:47 »
อย่างประโยคนี้
v
v

แล้วฉากเลิฟซีนเรื่องนี้ผมว่า มันก็มีอยู่บ้างครับสำหรับตัวละครเอง2ตัวนี้

ตรงนี้ผมว่าหัดซื้ออนิเมะมาดูบ้างก็ดีแล้วก็มังงะก็ซื้อหนังสือมาอ่านด้วยก็ดีเพราะบางที่แปลไม่ตรงกันไม่ใช่อ่านฟรีลูกเดียว

เพราะมีหลายฉากอยู่เหมือนกันนะ ลูฟฟี่&นามิ อย่างตอนชิกิมีงอลกันด้วยอิอิ

^
^

มันเป็นประโยคแขวะมากกว่าแสดงความคิดเห็นครับ ยังไม่นับประโยคอื่นนะ นั่นแหละ สาเหตุที่ผมเผลอปล่อยฮาคิ
*้ัunexplain*

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 08 ส.ค. 2012 เวลา 03:40:06 »
อย่างประโยคนี้
v
v

แล้วฉากเลิฟซีนเรื่องนี้ผมว่า มันก็มีอยู่บ้างครับสำหรับตัวละครเอง2ตัวนี้

ตรงนี้ผมว่าหัดซื้ออนิเมะมาดูบ้างก็ดีแล้วก็มังงะก็ซื้อหนังสือมาอ่านด้วยก็ดีเพราะบางที่แปลไม่ตรงกันไม่ใช่อ่านฟรีลูกเดียว

^
^

มันเป็นประโยคแขวะมากกว่าแสดงความคิดเห็นครับ ยังไม่นับประโยคอื่นนะ นั่นแหละ สาเหตุที่ผมเผลอปล่อยฮาคิ
*้ัunexplain*

อ่านะ  งั้นขออภัยครับ ขอไป ที่ชอบๆละ  ไปเลยแม็กซิม! ไปสู้แฟรี่พราซ่าเอ้ย แฟรี่วาสที่ลอยอยู่ยามค้ำคืนนั้น...