หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสนออีกหนึ่งความคิดเห็น เกี่ยวกับคนที่เกะกำลังจะไปหา  (อ่าน 14708 ครั้ง)

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
^
^
^

1.จะอ่านข้อความในศิลามากน้อยแค่ไหน ขึ้นอยุ่กับระดับของเนตรคับ  โทบิเคยบอกไว้ในที่ประชุมคาเงะ

2.ตอนนั้นมันก้มีเนตรวงแหวนแล้วนะ หลังจากตอนที่สู้กับฮาคุ ซาบุสะมันก้มีเลย มันคงแอบไปอ่านเอาตอนนั้นมั้ง

3.ตามที่อิจจี้บอกคับ เกะยังบริสุทธุ์เหมือนผ้าขาว ใครจะชักจูงไปทางไหนก้ง่าย โดนเป่าหูเอาได้ง่ายๆ
   เพราะงั้นมันถึงได้แตกต่างกันไงคับ  เรียกง่ายๆว่า  " มันโง่ "  *haha* *haha* *haha*

เปล่าครับที่ผมว่าเกะไม่รู้อะไรเลยเมื่อเทียบกับอิทาจิ  คือผมหมายถึงว่าเรื่องที่น่าจะอยู่บนศิลาอ่ะครับ  เช่นเรื่องความลับของเนตรต่างๆ เช่นอิซานางิ อิซานามิ  พลังโน้น พลังนี้ของอุจิวะ  ผมว่าความลับพวกนี้น่าจะอยู่บนศิลาหมดล่ะมั้ง 
แต่สงสัยตรงที่ว่า ถ้าเกะอ่านแล้วทำไมเกะมันไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับวิชาพวกนี้เลยอ่า 
หรือเกะมันไม่เคยอ่าน  หรือว่ามันเคยอ่านแล้วแต่วิชาพวกนี้ไม่ได้จารึกไว้ในศิลา  ??

ที่ผมว่าเกะไม่รู้ก็เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ครับ  ไม่ได้หมายถึงว่าเกะมันถูกชักจูงง่าย ^^
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
โทบิบอกไว้ว่า ถ้าระดับเนตรยิ่งสูงก้จะยิ่งเห็นข้อความในศิลา

เกะออกจากหมู่บ้านไปตอนเนตร2ขด เพราะงั้นคงอ่านได้แค่นั้น เรื่องของอิซานามิและนางิ อาจจะมีเขียนในศิลา

แต่ระดับเนตรของเกะไม่ถึงเลยอ่านไม่เจอเนื้อหาตรงนั้นหรือป่าว

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
นี่ไง ...

... ก็แปลว่าเกะมันอ่านได้ แต่อ่านได้ไม่หมดนั่นเอง  ..ขึ้นอยู่กับระดับเนตร

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

Dewonlineaccount

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เซียน 6 วิถี
    • Soulmanga
ก็เพราะเกะเคยอ่านแล้วไง โอโรเลยบอกว่า เป็นสถานที่ที่เธอรู้จักเป็นอย่างดีเลยหล่ะ มั้ง *--*

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
น่าจะเป็นศิลาประจำตระกูลแหละครับ ยังมีอะไรที่มันต้องรู้อีกเยอะ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
ผมว่ามันไม่ได้ไปหา มาดาระ หรอกนะ ถ้าไหาจริงๆ เอา โอโร ไปก็ไม่ประโยชน์เพราะพลังแทบจะไม่มีอะไรแล้ว

ผมว่าน่าจะไป สุสาน หรือ หาสิลา ประจำตระกูล อุจิวะมากกว่า หรือกลับ โคโนะฮะ *great*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
หรือว่าจะเปนห้องทดลองเก่าของมัน  *shock*

rnakung555

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
อ้าวฟังนะ  ผมจะวิเคราะห์ให้ฟังกัน  อิอิ

จากคำที่เกะพูด
 1)ก่อนที่โอโรจะโผล่มา  เกะพุดว่า ต้องการให้โอโรเป็นคน"ทำ"อะไรบางอย่างให้
 2)พอเจอโอโรแล้ว  เกะบอกโอโรว่า  ต้องการให้โอโรช่วยให้เกะได้พบกับ"พวกเค้า"เพื่อจะได้รู้เรื่องราวที่แท้จริง

จาก2ประโยคข้างบน ตีความได้ดังนี้
 สิ่งที่เกะอยากให้โอโร"ทำ" ก็คือให้โอโรทำให้เกะได้เจอกับ"พวกเค้า"
แล้วเพื่อนๆคิดว่าสิ่งที่โอโร"ทำ"ได้  คืออะไรบั้งล่ะ  ผมว่ามันก็คือ คาถาสัมพเวสีคืนชีพนั่นล่ะมั้ง 
นั่นคือ ใช้คาถาสัมพเวสีคืนชีพให้"พวกเค้า" ได้มาเจอกับเกะนั่นเอง

คำถามต่อมาคือ  "พวกเค้า" ที่เกะพูดหมายถึงใคร  ผมจะตัดทิ้งไปทีละคนพร้อมเหตุผลดังนี้นะครับ
1) มาดาระ ตัดทิ้ง  เพราะก่อนหน้านี้  เกะเข้าใจว่าโทบิคือมาดาระอยู่แล้ว  ฉะนั้นถ้า"พวกเค้า"ที่เกะพูดถึงคือมาดาระจริง เกะคงตามหาเองได้  ไม่จำเป็นต้องขอความช่วยเหลือจากโอโร
2) โฮคาเงะรุ่น1-4 ผมก็ตัดทิ้ง  เพราะโดนคาถาผนึกซากอสูรไปแล้ว คงเรียกออกมาไม่ได้ (แม้ว่าเพื่อนบางคนมองว่าอาจมีวิธีเรียกออกมาได้ แต่ผมว่าคงไม่มั้ง  ไม่งั้นคาบูโตะคงเรียกรุ่น4ออกมาได้ตอนสู้กะรุ่น3บนหลังคาอ่ะ)
3) ไม่ว่าใครก็ตามที่เป็นคนเดียว  เพราะเกะมันใช้สรรพนามว่า"พวกเค้า" แสดงว่าต้องมีอย่างน้อยสองคน

ส่วนคนที่ผมคิดถึงคือ
 "พ่อกับแม่ของเกะ"นั่นเอง  เพราะอะไรน่ะหรอครับ  ลองสังเกตุประโยคที่เกะพุดสิครับ
   "ตระกูลคืออะไร  หมู่บ้านคืออะไร  แล้วชั้นเป็นใคร" (ประมาณนี้มั้ง)   

เกะได้มุมมองจากคนที่อยู่ฝ่าย"หมู่บ้าน"มาแล้วนั่นคือ อิทาจิ  (ที่จิพูดว่า ไม่ว่าอย่างไร ชั้นก็คือ "อิทาจิแห่งโคโนฮะ" จึงยอมทำทุกอย่างเพื่อโคโนฮะ)

ส่วนมุมมองต่อไปคือ  คนที่รู้เรื่องทุกอย่างและอยู่ฝ่าย"ตระกูล" และที่สำคัญคือคนผู้นี้เป็นตัวตั้งตัวตีที่ก่อให้เกิดการก่อกบฏและเป็นเหตุให้เรื่องบานปลายจนเกิดการฆ่าล้างตระกูลคือ พ่อแม่ของเกะนั่นเอง

เกะคงต้องการจะฟังจากคนในครอบครัวตนเอง  ซึ่งครอบครัวนี้ก็ครบองค์ประกอบที่เกะอยากรู้คือ "ตระกูลคืออะไร  หมู่บ้านคืออะไร"

เมื่อเกะได้รู้ถึงมุมมองทั้งสองฝ่าย  เกะก็จะเป็นผู้ตัดสินใจเองว่า  ควรจะทำยังไง นั่นคือ จะได้คำตอบว่า  "ชั้นเป็นใคร และควรจะทำอะไรต่อไป"

ส่วนที่ที่โอโรจะพาเกะไป  ผมว่าไม่ใช่ความต้องการของเกะโดยตรง  เพราะเกะต้องการพบ"พวกเค้า" ซึ่งไม่ใช่สถานที่  แต่หมายถึงบุคคล   แต่ที่ที่โอโรจะพาเกะไปนั้นเป็นสถานที่  คงเพราะโอโรมันรู้ว่าเกะควรจะรู้อะไรก่อน  ผมว่าที่ที่นั้นคงเป้นหลักศิลาประจำตระกูลอุจิวะล่ะมั้ง เพราะเป้นที่ที่เกะรู้ดี อิอิอิ   

เดาๆๆกันไป  แต่ผมเดาว่าผมเดาถูกเกิน 60%   *attack* *attack*

ผมเชียคุณคนนึง เห็นผลแม่งอย่างกะนัก ฟิสิกฟ์ แก้ สมการ อย่างงั้น