หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสนออีกหนึ่งความคิดเห็น เกี่ยวกับคนที่เกะกำลังจะไปหา  (อ่าน 14710 ครั้ง)

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
คนที่เกะกำลังจะไปหา อาจจะไม่ใช่บุคคลลึกลับอะไร อย่างที่คิดๆกัน

แต่..มันอาจจะกำลังไปหามาดาระ กับ เหล่าคาเงะ

เพราะ... แน่นอน เกะไม่รู้หรอก เรื่องเหล่าคาเงะกำลังเจอกับมาดาระอยู่  พวกซุยเงสึมันเล่าให้ฟัง(ว่าแต่มันรู้ได้ไงหว่า สงสัยแอบไปส่องสนามรบมา หรือ รู้ความลับบางอย่างมาจากในคัมภีร์)  ถ้ามันไปส่องสนามรบมาก็ต้องเล่าให้เกะฟังด้วยว่ากำลังสู้กับพวกคาเงะอยู่

เพราะฉะนั้น ตระกูล=มาดาระ  หมู่บ้าน=เหล่าคาเงะ   และสุดท้ายอาจจะเป็นไปตามที่หลายๆคนบอกว่า เกะจะได้สู้กับมาดาระด้วย

แน่นอนว่าโอโรก็ต้องรู้ว่ามันสู้กันที่ใหนยังไง เพราะ..มันรู้เรื่องที่เกะเคยโดนโทบิบงการ  นั่นแปลว่ามันรู้ทุกอย่างผ่านทางคาบูโตะด้วย จะบอกว่ามันรู้เรื่องทุกอย่างผ่านอังโกะคนเดียวก็คงไม่ใช่ (อังโกะโดนจับมา หลังจากเริ่มสงครามไปแล้ว)

..หลังจากเกะยื่นคัมภีร์นั่นให้ (ซึ่งอาจจะบันทึกเรื่องการเอาเซลล์รุ่น 1 มาใช้ประโยชน์แบบมาดาระ) โอโรจึงรู้ทันทีว่าหมายถึงจะไปหามาดาระ

.....แต่ติดตรงคำพูดที่ว่า   "ที่ๆเธอรู้จักดีเลยล่ะ"  เนี่ยซี้

......แน่นอนว่าผมพร้อมที่จะหน้าแตก แหกกระจายเช่นเดิม (นั่งแก้ปริศนา เดานั่นเดานี่ หนุกดี) *haha* *haha* *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 12 ก.ค. 2012 เวลา 16:20:26 โดย อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู »

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

bbvv1235

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
อาจจะพาไปโคโนฮะนาคุเระก็ได้อุจิวะอยู่ที่โคโนฮะรู้ทุกอย่างเลยทั้งเรื่องหมู่บ้านเรืองตระกูล ปล.เดาล้วนอย่าเชื่อ  ปล.2 มันเป็นความคิดที่ผมนึกมันอาจจะเป็นไปได้หรือเป็นไปไม่ได้ก็ได้

เฮฟวี่

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ที่ๆ สงครามก่อกำเนิดก็คือ น้ำตกนั่นแหละ และเป็นที่ๆ เกะซึ่งเป็นเพื่อนกับโตะ หักกันก็ตรงนั้น ซึ่งเป็นที่เดียวที่มีประวัติยาวนาน เป็นต้นเรื่องก่อกำเนิด สงครามระหว่าง อุจิวะ และเซนจู

bbvv1235

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ที่ๆ สงครามก่อกำเนิดก็คือ น้ำตกนั่นแหละ และเป็นที่ๆ เกะซึ่งเป็นเพื่อนกับโตะ หักกันก็ตรงนั้น ซึ่งเป็นที่เดียวที่มีประวัติยาวนาน เป็นต้นเรื่องก่อกำเนิด สงครามระหว่าง อุจิวะ และเซนจู
มันก็อาจเป็นไปได้

เฮฟวี่

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
รีอีกที่นึงก็คือ สุสานของอุจิวะ หรือที่ๆ ศิลาประจำตระกูลอยู่ที่นั่น [/size]

love_jung

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
รีอีกที่นึงก็คือ สุสานของอุจิวะ หรือที่ๆ ศิลาประจำตระกูลอยู่ที่นั่น [/size]
เห็นด้วยๆ

iml3al3y

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
คนที่เกะกำลังจะไปหา อาจจะไม่ใช่บุคคลลึกลับอะไร อย่างที่คิดๆกัน

แต่..มันอาจจะกำลังไปหามาดาระ กับ เหล่าคาเงะ

เพราะ... แน่นอน เกะไม่รู้หรอก เรื่องเหล่าคาเงะกำลังเจอกับมาดาระอยู่  พวกซุยเงสึมันเล่าให้ฟัง(ว่าแต่มันรู้ได้ไงหว่า สงสัยแอบไปส่องสนามรบมา หรือ รู้ความลับบางอย่างมาจากในคัมภีร์)  ถ้ามันไปส่องสนามรบมาก็ต้องเล่าให้เกะฟังด้วยว่ากำลังสู้กับพวกคาเงะอยู่

เพราะฉะนั้น ตระกูล=มาดาระ  หมู่บ้าน=เหล่าคาเงะ   และสุดท้ายอาจจะเป็นไปตามที่หลายๆคนบอกว่า เกะจะได้สู้กับมาดาระด้วย

แน่นอนว่าโอโรก็ต้องรู้ว่ามันสู้กันที่ใหนยังไง เพราะ..มันรู้เรื่องที่เกะเคยโดนโทบิบงการ  นั่นแปลว่ามันรู้ทุกอย่างผ่านทางคาบูโตะด้วย จะบอกว่ามันรู้เรื่องทุกอย่างผ่านอังโกะคนเดียวก็คงไม่ใช่ (อังโกะโดนจับมา หลังจากเริ่มสงครามไปแล้ว)

..หลังจากเกะยื่นคัมภีร์นั่นให้ (ซึ่งอาจจะบันทึกเรื่องการเอาเซลล์รุ่น 1 มาใช้ประโยชน์แบบมาดาระ) โอโรจึงรู้ทันทีว่าหมายถึงจะไปหามาดาระ

.....แต่ติดตรงคำพูดที่ว่า   "ที่ๆเธอรู้จักดีเลยล่ะ"  เนี่ยซี้

......แน่นอนว่าผมพร้อมที่จะหน้าแตก แหกกระจายเช่นเดิม (นั่งแก้ปริศนา เดานั่นเดานี่ หนุกดี) *haha* *haha* *haha*
ความสนุกของการอ่าน การ์ตูน คือได้ จินตนาการ *number1* (จิตนการกันจนปวดหัวนี่แหละคับมันส์ดี *haha*)

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
อ้าวฟังนะ  ผมจะวิเคราะห์ให้ฟังกัน  อิอิ

จากคำที่เกะพูด
 1)ก่อนที่โอโรจะโผล่มา  เกะพุดว่า ต้องการให้โอโรเป็นคน"ทำ"อะไรบางอย่างให้
 2)พอเจอโอโรแล้ว  เกะบอกโอโรว่า  ต้องการให้โอโรช่วยให้เกะได้พบกับ"พวกเค้า"เพื่อจะได้รู้เรื่องราวที่แท้จริง

จาก2ประโยคข้างบน ตีความได้ดังนี้
 สิ่งที่เกะอยากให้โอโร"ทำ" ก็คือให้โอโรทำให้เกะได้เจอกับ"พวกเค้า"
แล้วเพื่อนๆคิดว่าสิ่งที่โอโร"ทำ"ได้  คืออะไรบั้งล่ะ  ผมว่ามันก็คือ คาถาสัมพเวสีคืนชีพนั่นล่ะมั้ง 
นั่นคือ ใช้คาถาสัมพเวสีคืนชีพให้"พวกเค้า" ได้มาเจอกับเกะนั่นเอง

คำถามต่อมาคือ  "พวกเค้า" ที่เกะพูดหมายถึงใคร  ผมจะตัดทิ้งไปทีละคนพร้อมเหตุผลดังนี้นะครับ
1) มาดาระ ตัดทิ้ง  เพราะก่อนหน้านี้  เกะเข้าใจว่าโทบิคือมาดาระอยู่แล้ว  ฉะนั้นถ้า"พวกเค้า"ที่เกะพูดถึงคือมาดาระจริง เกะคงตามหาเองได้  ไม่จำเป็นต้องขอความช่วยเหลือจากโอโร
2) โฮคาเงะรุ่น1-4 ผมก็ตัดทิ้ง  เพราะโดนคาถาผนึกซากอสูรไปแล้ว คงเรียกออกมาไม่ได้ (แม้ว่าเพื่อนบางคนมองว่าอาจมีวิธีเรียกออกมาได้ แต่ผมว่าคงไม่มั้ง  ไม่งั้นคาบูโตะคงเรียกรุ่น4ออกมาได้ตอนสู้กะรุ่น3บนหลังคาอ่ะ)
3) ไม่ว่าใครก็ตามที่เป็นคนเดียว  เพราะเกะมันใช้สรรพนามว่า"พวกเค้า" แสดงว่าต้องมีอย่างน้อยสองคน

ส่วนคนที่ผมคิดถึงคือ
 "พ่อกับแม่ของเกะ"นั่นเอง  เพราะอะไรน่ะหรอครับ  ลองสังเกตุประโยคที่เกะพุดสิครับ
   "ตระกูลคืออะไร  หมู่บ้านคืออะไร  แล้วชั้นเป็นใคร" (ประมาณนี้มั้ง)   

เกะได้มุมมองจากคนที่อยู่ฝ่าย"หมู่บ้าน"มาแล้วนั่นคือ อิทาจิ  (ที่จิพูดว่า ไม่ว่าอย่างไร ชั้นก็คือ "อิทาจิแห่งโคโนฮะ" จึงยอมทำทุกอย่างเพื่อโคโนฮะ)

ส่วนมุมมองต่อไปคือ  คนที่รู้เรื่องทุกอย่างและอยู่ฝ่าย"ตระกูล" และที่สำคัญคือคนผู้นี้เป็นตัวตั้งตัวตีที่ก่อให้เกิดการก่อกบฏและเป็นเหตุให้เรื่องบานปลายจนเกิดการฆ่าล้างตระกูลคือ พ่อแม่ของเกะนั่นเอง

เกะคงต้องการจะฟังจากคนในครอบครัวตนเอง  ซึ่งครอบครัวนี้ก็ครบองค์ประกอบที่เกะอยากรู้คือ "ตระกูลคืออะไร  หมู่บ้านคืออะไร"

เมื่อเกะได้รู้ถึงมุมมองทั้งสองฝ่าย  เกะก็จะเป็นผู้ตัดสินใจเองว่า  ควรจะทำยังไง นั่นคือ จะได้คำตอบว่า  "ชั้นเป็นใคร และควรจะทำอะไรต่อไป"

ส่วนที่ที่โอโรจะพาเกะไป  ผมว่าไม่ใช่ความต้องการของเกะโดยตรง  เพราะเกะต้องการพบ"พวกเค้า" ซึ่งไม่ใช่สถานที่  แต่หมายถึงบุคคล   แต่ที่ที่โอโรจะพาเกะไปนั้นเป็นสถานที่  คงเพราะโอโรมันรู้ว่าเกะควรจะรู้อะไรก่อน  ผมว่าที่ที่นั้นคงเป้นหลักศิลาประจำตระกูลอุจิวะล่ะมั้ง เพราะเป้นที่ที่เกะรู้ดี อิอิอิ   

เดาๆๆกันไป  แต่ผมเดาว่าผมเดาถูกเกิน 60%   *attack* *attack*
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Reb บน วิเคราะห์ ได้ดีมากเลยครับ ผมว่ามันก็น่าจะประมาณนั้น

แต่ผมคิดว่าถ้าจะไปพบพ่อกับแม่ โดยใช้คาถาสัมพเวสีคืนชีพ คงไม่ต้องเดินทางไปไหน ให้เสียเวลา น่าจะเชิญมาตรงนั้นเลย

แต่คำว่า"พวกเค้า" ตอนแรกผมคิดว่า จะไปหา5คาเงะ แต่คิดอีกทีจะไปก้ไปสิ ไม่มีโอโรชิมารุ ก้ไปได้ ไม่จำเป็นต้องคืนชีพโอโรชิมารุขึ้นมาให้ยุ่งยาก เลยตัดไป

ผมลองเดาๆดู น่าจะไม่กลับไปตะกูล ก็ กลับไปลังลับของโอโรชิมารุ เพราะเป็นที่ๆซาซึเกะนั้นรู้ดี แล้วต้องให้โอโรชิมารุช่วย คงมีแค่นี้

หรือคำพีนั้นจะเป็นคำพีย้อนเวลา ให้โอโรช่วยย้อนเวลาไป ถามพ่อกับแม่ก่อนตาย *haha*

ปล.บรรทัดสุดท้ายผมมั่วนะ

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เอาความคิดผมมั่ง ซาสึเกะอาจจะให้โอโรเรียกพ่อแม่หรือซิซุยก้อได้ ถ้าหมอนี่ตายจริง ยังไงโอโรน่าจะมีดีเอ็นเอแน่
หรือไม่ก้อ ถ้าอิทาจิใช้ โคโตะ อมัทสึคามิ เนตรซิซุยกะเกะตอนเด็กจริง เพื่อปลูกฝังให้เกะเกลียดมันจริง ก้อยังมีทางเป็นไปได้อีกเสมอว่า พ่อแม่มันอาจจะยังไม่ตาย หรืออาจจะโดนผนึกไว้ที่ตระกูลก้อได้  *glad* *glad* *glad*

chinjung

• *
Reb บน วิเคราะห์ ได้ดีมากเลยครับ ผมว่ามันก็น่าจะประมาณนั้น

แต่ผมคิดว่าถ้าจะไปพบพ่อกับแม่ โดยใช้คาถาสัมพเวสีคืนชีพ คงไม่ต้องเดินทางไปไหน ให้เสียเวลา น่าจะเชิญมาตรงนั้นเลย
แต่คำว่า"พวกเค้า" ตอนแรกผมคิดว่า จะไปหา5คาเงะ แต่คิดอีกทีจะไปก้ไปสิ ไม่มีโอโรชิมารุ ก้ไปได้ ไม่จำเป็นต้องคืนชีพโอโรชิมารุขึ้นมาให้ยุ่งยาก เลยตัดไป

ผมลองเดาๆดู น่าจะไม่กลับไปตะกูล ก็ กลับไปลังลับของโอโรชิมารุ เพราะเป็นที่ๆซาซึเกะนั้นรู้ดี แล้วต้องให้โอโรชิมารุช่วย คงมีแค่นี้

หรือคำพีนั้นจะเป็นคำพีย้อนเวลา ให้โอโรช่วยย้อนเวลาไป ถามพ่อกับแม่ก่อนตาย *haha*

ปล.บรรทัดสุดท้ายผมมั่วนะ

อิอิอิ  ผมก็เดาๆเหมือนกัน   

แต่ผมว่าก่อนจะอัญเชิญได้มันน่าจะมีDNA ก่อนนะ เลยต้องออกไปหาอะไรอย่างนี้ไง  อิอิอิ   

เรื่องกลับไปรังของโอโอรผมก็คิดเหมือนกัน ผมว่าสองที่อย่างที่คุณว่านี่แหละครับ  แต่ตอนนี้คิดถึงเรื่องหลักศิลาประจำตระกูลมากกว่า  เพราะเหมือนเกะมันก็ยังไม่เคยอ่าน(รึเปล่านะ)  ตอนนี้เกะมีเนตรนิรันดร์แล้ว คงอ่านได้แล้วมั้ง   
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

chinjung

• *
เอาความคิดผมมั่ง ซาสึเกะอาจจะให้โอโรเรียกพ่อแม่หรือซิซุยก้อได้ ถ้าหมอนี่ตายจริง ยังไงโอโรน่าจะมีดีเอ็นเอแน่
หรือไม่ก้อ ถ้าอิทาจิใช้ โคโตะ อมัทสึคามิ เนตรซิซุยกะเกะตอนเด็กจริง เพื่อปลูกฝังให้เกะเกลียดมันจริง ก้อยังมีทางเป็นไปได้อีกเสมอว่า พ่อแม่มันอาจจะยังไม่ตาย หรืออาจจะโดนผนึกไว้ที่ตระกูลก้อได้  *glad* *glad* *glad*

อืมม 

แต่ผมว่านา

พ่อแม่ของเกะน่าจะตายจริงๆแล้วล่ะ  เพราะอิทาจิก็ทำให้เกะเห็นภาพย้อนหลังแล้วหนิ   ผมเข้าใจว่าพ่อแม่เกะน่าจะตายแล้วนะ

ส่วนเรื่องอัญเชิญชิซุยผมว่าอุดมการณ์และมุมมองของชิซุยกับอิทาจิคงไม่ต่างกัน(ซึ่งเกะก็รับรู้จากอิทาจิมาหมดแล้ว)  ผมเลยเห็นต่างว่าไม่น่าจะใช่ชิซุยนา

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
เรื่องของศิลา เกะเคยอ่านแล้วครับ..

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

chinjung

• *
เรื่องของศิลา เกะเคยอ่านแล้วครับ..

อืมมม อันนี้  ก็อาจเป้นไปได้นะครับที่เกะเคยอ่านแล้ว

แต่ผมมีข้อสังเกตุมากมายเลยล่ะ
1) เหมือนผมคุ้นๆว่าต้องมีเงื่อนไขเรื่องเนตรด้วยรึเปล่านะ  ประมาณว่าต้องมีเนตรระดับนั้นระดับนี้ถึงอ่านได้ประมาณนี้  (อันนี้คุ้ยๆเฉยๆนะครับ)
2) รูปที่คุณอายิโน๊ะโมะโต๊ะ นำมาให้ดุสังเกตุว่าตอนนั้นเกะมันอยู่ในห้องศิลาเกะยังเป็นเด็กน้อยอยู่เลย จะอ่านเป็นแล้วจริงๆหรอ
3) ถ้าเกะอ่านแล้วทำไมเกะกับอิทาจิถึงแตกต่างกันมากนัก  เหมือนเกะมันไม่รุ้อะไรเอาซะเลย  มีแต่คนนู้นคนนี้บอกทุกเรื่อง

แต่ก็อย่างว่าผมก็เดาๆไปตามที่สังเกตุได้  แต่รูปที่คุณเอามาให้ดูก็มีน้ำหนักมากทีเดียวแหละ  แต่ผมก็ยังไม่ปักใจเชื่อมากนัก ด้วยเหตุผลต่างๆดังกล่าวครับ 

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
^
^
^

1.จะอ่านข้อความในศิลามากน้อยแค่ไหน ขึ้นอยุ่กับระดับของเนตรคับ  โทบิเคยบอกไว้ในที่ประชุมคาเงะ

2.ตอนนั้นมันก้มีเนตรวงแหวนแล้วนะ หลังจากตอนที่สู้กับฮาคุ ซาบุสะมันก้มีเลย มันคงแอบไปอ่านเอาตอนนั้นมั้ง

3.ตามที่อิจจี้บอกคับ เกะยังบริสุทธุ์เหมือนผ้าขาว ใครจะชักจูงไปทางไหนก้ง่าย โดนเป่าหูเอาได้ง่ายๆ
   เพราะงั้นมันถึงได้แตกต่างกันไงคับ  เรียกง่ายๆว่า  " มันโง่ "  *haha* *haha* *haha*