หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างนารูโตะ กับ รุ่น 1กับซึนาเดะ ใครฟู้นฟูร่างกายไวกว่ากัน (รักษาแผลนั้นแหละ)  (อ่าน 7867 ครั้ง)

[email protected]

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
]กระทู้นี้ ขำขำ นะครับในความเห็นแต่ละคน หรือความเป็นจริงด้วยก็ได้ (เหตุผล)  *haha* *haha* *haha* ผมว่าน่าจะ นารูโตะเปรียบเทียบจาก ตอน 589 กับ 592 ทำไม นารูโตะร่างกายคืนสภาพไวจัง แต่ ซึนาเดะ ยัง ช้ำอยู่...(ซึนาเดะ กับ รุ่น 1 ฟู้นฟูเท่ากันหรือป่าวไม่รู้นะ วิชาเดียวกันหรือป่าวครับ)??

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ถึงทุกคนจะมาจากตระกูลเดียวกัน คือ เซ็นจู (อุสึมากิก็ถือว่าเป็นญาติของเซ็นจู) แต่ก็ใช่ว่าทุกคนจะมีความสามารถเท่าเทียมกันหมดครับ

ซึนาเดะ ทีฟืนฟูเร็วนั่นคือวิชาเบียคุโก เป็นการใช้จักระที่เก็บสะสมเอาไว้ที่หน้าผากกระตุ้นการรักษาให้กับเซลล์ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน  *disappoint*

ส่วนรุ่น1 เป็นขีดจำกัดสายเลือดล้วนๆ จักระของรุ่น1 แฝงไปด้วยพลังชีวิตอยู่แล้ว การรักษาเลยทำได้อัตโนมัติ มีผล 24 ชม.และไม่มีความเสียงแบบซึนาเดะ

คือ ซึนาเดะจะเป็น Skill ส่วนรุ่น1 จะเป็น Ability นึกภาพออกใหมครับ  *haha*

และผมขอยกกรณีของคารินมาเป็นตัวอย่างด้วยละกัน ความสามารถของคารินก็น่าจะเกิดจากขีดจำกัดสายเลือดเหมือนรุ่น1 แต่ผมคิดว่า คารินไม่สามารถรักษาตัวเองได้

ทำได้แต่ช่วยคนอื่น เพราะตอนที่ถูกซาสึเกะทำร้าย คารินยังต้องให้ซากุระซึ่งเป็นนินจาแพทย์นั่งรักษาให้ ผมเดาว่าความสามารถของคารินคงจะไม่มีผลกับตัวเอง

แล้วก็มาที่กรณีของนารุโตะบ้าง นารุโตะก็มาจากตระกูลอุสึมากิ แต่ทว่าไม่ได้รับความสามารถรักษาตัวเองมาด้วยแบบคนอื่นๆ ที่เห็นรักษาตัวเองได้นั่นเกิดจากจักระของเก้าหางล้วนๆ

แต่นารุโตะมีความสามารถพิเศษที่ได้จากตระกูลนี้คือ จักระที่แข็งแกร่งเหนือคนทั่วไป ทำให้ร่างกายสามารถทนต่อพลังของเก้าหางไหว

รู้สึกยามาโตะจะพูดว่า ควาาแข็งแกร่งของนารุโตะไม่ได้มาจากพลังของเก้าหาง แต่เป็นพลังที่สามารถทนทานต่อจักระของเก้าหางได้ต่างหาก ส่วนที่ได้มาจากอุสึมากิของนารุโตะ ก็น่าจะเน้นไปที่เรื่องจักระ ไม่ใช่การรักษาแบบคาริน

นี่คือตามที่ผมเข้าใจนะ 

[email protected]

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
จากที่ดูตอนล่าสุดแล้ว ผมคิดว่าจักระ 9 หางมัน รักษาหรือฟื้นฟู ได้ดีเลยนะครับ ผมว่าไม่แ้พ้ขีดจำกัดสายเลือดรุ่น1 เลยทีเดียว  *haha* *haha* ความคิดส่วนตัวล้วนๆๆ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
ต้องรุ่น 1 สิครับ

โตะ มันแค่สมานแผล แต่ รุ่น1รักษาแผล คนละเรื่องกันเลยครับ *dead*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

hackauthai

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • นารูโตะ X ฮินาตะ
นารูโตะดิจักรกะจิ้งจอก9หางเทพกว่ารุ่น1เยอะจักรกะแม้งโหดร้ายเกินแหละก็ไม่ต้องใช้วิชารักษาด้วยมันรักษาให้เองเลย  *haha*

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ผมว่าไม่เหมือนกัน ทุกครั้งที่นารุโตะได้แผล หรือบาดเจ็บ แผลมันจะไม่หายเลยทันที ต้องไปใส่ยาหรือนอนพักซักแปปนึงก่อน อันนี้น่าจะเรียกว่าฟื้นฟูตัวเอง

ส่วนรุ่น1 ก็ตามที่เห็นจากซึนาเดะ ไม่ว่าจะเป็นแผลลึกแค่ไหน เช่นโดนแทงทะลุท้อง บาดแผลก็จะสมานตอนนั้นทันที อันนี้น่าจะเป็นรักษาตัวเอง

สรุป นารุโตะ ฟื้นฟู บาดแผลหายเร็ว หายเหนื่อยไว

รุ่น1 รักษา บาดแผลสมานอัตโนมัติ เปลืองจักระ ยิ่งนานก็ยิ่งเหนื่อย

แต่ถ้ามองในแง่ของประโยชน์เวลาเอาไปต่อสู่แล้ว ผมว่าของรุ่น1 ดีกว่า

ส่วนที่เห็นใช้จักระรักษาตัวเอง อันนี้ถ้าเป็นนินจาที่ควบคุมจักระเก่งๆ ก็น่าจะทำได้ทุกคน เช่น คิซาเมะ คาบูโตะ แต่ก็ต้องเป็นนินจาที่จักระเยอะด้วยเพราะมันเปลืองจักระ  *dead*