หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ตอบปัญหากระทู้ที่ 1 เหตุ : ทำไมสึนะที่เทพมาจากอนาคตแพ้พ่อ ทำไมอนาคตไม่มีชิม่อน ฯลฯ  (อ่าน 25613 ครั้ง)

premjarean6

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ขออธิบายเลยครับ

กรณีแรกสึนะที่ไปฆ่าเบียคุรันในอนาคตมาแล้วกลับมาอดีต ในขณะที่สึนะกลับมาก็เกิด "แผ่นดินไหว" แผ่นดินไหวเนี่ยล่ะครับตัวการสำคัญ

ในอนาคตที่พวกสึนะไปมานั่นก็คือพาราเรลเวิลด์โลกหนึ่งที่สามารถฆ่าเบียคุรันได้ซึ่งในพาราเรลเวิลนี้ แหวนชิม่อนยังไม่ถูกปลุกพลัง ยังไม่เกิดศึกสายรุ้ง พอสึนะกลับมาจากอนาคตทำให้เกิด "แผ่นดินไหว" ทำให้แหวนชิม่อนที่ถูกผนึกเอาไว้ยาวนานก็ถูกปลดผนึก

ซึ่งการปลดผนึกของแหวนชิม่อนนี้เองก็คือพาราเรลเวิล์ดอีกใบหนึ่งนี่เองและเท่ากับว่าอนาคตนั้นเปลี่ยนไปแล้วซึ่งก็คือในตอนปัจจุบันนี้ (ภาคคำสาปสายรุ้ง) ถ้าจบการต่อสู้ๆนี้ไปๆ ก็จะไม่ม่เบียคุรันเลวๆที่จะเอาทรูรินิเซตเต้มาครอบครองโลก

ถ้าอธิบายสั้นๆก็คือ

สึนะใช้ชีวิตตามปกติไม่เกิดแผ่นดินไหวทำให้แหวนชิม่อนถูกปลดผนึก = อนาคตที่สึนะไปเจอกับเบียคุรันเลว
สึนะที่กลับมาพร้อมกับแผ่นดินไหวทำให้แหวนชิม่อนถูกปลดผนึก เกิดศึกสายรุ้ง บลาๆ = อนาคตนับจากนี้จะไม่มีเบียคุรันเลว

นั่นก็คือ 2 เหตุการณ์นี้มันเกิดจาก "อดีต" ที่ไม่เหมือนกัน

ดังนั้นโปรดทำความเข้าใจและอย่าเอาเรื่องอนาคตมาเป็นแนวทางหลักของการคิดนะครับ

2.ทำไมสึนะแพ้พ่อ
- ในตอนที่เกิดแผ่นดินไหวนั้น ความทรงจำจากอนาคตจะถูกส่งมาให้ทุกคนในอดีต ทำให้ทุกคนเก่งขึ้นโดยไม่ได้ฝึกอ่ะไรเพราะได้ประสบการณ์จากอนาคตมาไว้แล้ว อย่างท่รีบอร์นเคยบอกเอาไว้ว่า "โลกนี้คนที่มีข้อมูลมากย่อมได้เปรียบและแข็งแกร่ง" ดังที่เคยพูดในศึกชอยส์ และพ่อสึนะที่ไม่รู้ว่าอนาคตตายไปยังถึงจะไม่ได้รับประสบการณ์จากอนาคตก็ตามแต่พ่อสึนะเป็นถึง หัวหน้าของ CEDEF ซึ่งจะไม่กากๆ ง่ายๆแน่นอน และยิ่งเมื่อเกิดศึกสายรุ้งพ่อสึนะก็ได้นำเทคโนโลยีกระสุนไฮเปอร์โหมดแบบใหม่มาใช้ก็ทำให้พ่อสึนะแข็งแกร่งอีกหลายเท่าตัว เมื่อสู้กัน สึนะก็ต่อยพ่อไม่เต็มแรงเท่าที่ควรเพราะลังเลที่จะสู้กับพ่อ พ่อสึนะใช้โอกาสนั้นซัดเข้าไปทำให้สึนะแพ้ไปโดยปริยาย ถ้าถามว่าตอนสึนะต่อยอิเอมิสึตอนนั้นอิเอมิสึก็ไม่ได้ใช้กระสุนดับเครื่องชนนี่หน่า
ตอบ เขาใช้แล้วครับ เหมือนในภาคอนาคตที่สึนะสลบไปแล้วกลับเป็นร่างปกติพอมีแรงฮึดก็กลับมาไฮเปอร์แบบเดิมได้อีกครั้ง และเหมือนในศึกวาเรียที่รีบอร์นยิงใส่ตอนที่สึนะโดนซันซัสต่อยพอดีมันออกผลช้า เหมือนกับตอนที่สู้กับมุคุโร่ที่ยิงไปแล้วก็ได้ยินเสียงบ่นๆมาก่อนจะมีเปลวไฟลุกขึ้น

3.ทำไมอนาคตไม่มีชิม่อน
-ก็มันคนละอดีตนี่หว่า อนาคตมันจะะมีชิม่อนได้ไง!!!

ถ้ามีคำถามอะไรอีกโพสๆมาเลยนะครับผมจะได้หาข้อมูลมาตอบ

ปล.ผมว่าเรื่องนี้ที่เรตติ้งญี่ปุ่นไม่ดีเพราะคนอ่านเค้าไม่เข้าใจถึงอดีต-อนาคตแบบพวกเราซะส่วนใหญ่ล่ะมั้งครับ 555

golfbikes

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เอ่อเคยอ่านผ่านๆยุนะบอกยุนะคับว่า อนาคตได้เปลียนไปแล้ว  ที่จริงชิมอนไม่มีตัวตนเพราะไม่มีแหวน แต่การกลับมาจากอนาคตของพวกสึนะทำให้เกิดแผ่นดินไหวครับและแผ่นดินไหวทำให้เกิดรอยแตกตรงหลุ่มศพของชิม่อนรุ่นที่1และสิ่งที่ปรากฏต่อหน้าเอ็นมะก็คือแหวนของชิม่อนรุ่นแรกนั้นเองแต่ว่าเหตุการนี้ในอนาตคตไม่เกิดขึ้นก็เลยไม่มีบทในอนาคตให้ชิมอนแฟมมิลี่นะคราฟ ลองไปอ่านใหม่ครับเอาให้ครบทุกตอนนะจะรู้วะเข้าใจง่ายนิดเดียวเด้อ

ส่วนเรื่องของ อิเอมิสึ ประมานว่าโลกของสึนะได้เปลียนไปแล้วจากที่ได้ไปแก้ใขอนาคตกันมา  ทำให้มีการใช้กล่องและแหวน ก่อนกำหนด อย่างเบียคุรันไงคับและก็เวลเด้ ที่ได้ข่าวกล่องของพวกสึนะ ก็เลยรีบเร่งทำกล่องขึ้นมาให้สมบูรจนมุคุโร่ได้เป็นเจ้าของคนแรก

ที่สึนะแพ้ อิเอมิสึ(พ่อ)ผมว่าไม่ใช่ว่าสู้ไม่ได้นะคับแต่ไม่กล้าที่จะทำร้ายพ่อมากกว่า พูดง่ายๆไม่ใจถึงพอ  ดูจากคำพูดของอิเอมิสึที่บอกว่า
 ''เมื่อไหร่จะโตซะทีสึนะ'' อะคับท่าสึนะเอาจริงน่าจะใช้คอมบิโอฟอมาร์ ไปแล้วครับแต่ก็ไม่ใช้  จิงป๊ะ และยิ่งเป็นคู่ต่อสู่ที่โจมตีระยะไก้ลก็ไช้ เดือดทะลุจุดศูนย์สบาย(แช่แข็งไฟ) *dead*

แต่ก็มีสิ่งที่ผมไม่เข้าใจคือ ไอ้แก่คาวาฮิระมันเป็นไครฟะ ทำไมมันมีเฮลริง ทำไม่มันถึงรู้ว่าไครไล่กระทืบพวกสึนะ และมาหายหัวไปไหนอะ*rip*

ความคิดส่วนตัวของคนบ้าการ์ตูน คนปกติห้ามลอกเลียนแบบเด็ดขาด และควรใช้วิจารณญานในการรับชม *dead*

แต่ก็ไม่มีทางชนะพวกสึนะได้หรอกคับ เพราะป๋าจอนม้วน  รีบอร์นมาแว้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 22 ม.ค. 2012 เวลา 19:36:04 โดย golfbikes »

pompampeebar

• *
เอ่อเคยอ่านผ่านๆยุนะบอกยุนะคับว่า อนาคตได้เปลียนไปแล้ว  ที่จริงชิมอนไม่มีตัวตนเพราะไม่มีแหวน แต่การกลับมาจากอนาคตของพวกสึนะทำให้เกิดแผ่นดินไหวครับและแผ่นดินไหวทำให้เกิดรอยแตกตรงหลุ่มศพของชิม่อนรุ่นที่1และสิ่งที่ปรากฏต่อหน้าเอ็นมะก็คือแหวนของชิม่อนรุ่นแรกนั้นเองแต่ว่าเหตุการนี้ในอนาตคตไม่เกิดขึ้นก็เลยไม่มีบทในอนาคตให้ชิมอนแฟมมิลี่นะคราฟ ลองไปอ่านใหม่ครับเอาให้ครบทุกตอนนะจะรู้วะเข้าใจง่ายนิดเดียวเด้อ

ส่วนเรื่องของ อิเอมิสึ ประมานว่าโลกของสึนะได้เปลียนไปแล้วจากที่ได้ไปแก้ใขอนาคตกันมา  ทำให้มีการใช้กล่องและแหวน ก่อนกำหนด อย่างเบียคุรันไงคับและก็เวลเด้ ที่ได้ข่าวกล่องของพวกสึนะ ก็เลยรีบเร่งทำกล่องขึ้นมาให้สมบูรจนมุคุโร่ได้เป็นเจ้าของคนแรก

ที่สึนะแพ้ อิเอมิสึ(พ่อ)ผมว่าไม่ใช่ว่าสู้ไม่ได้นะคับแต่ไม่กล้าที่จะทำร้ายพ่อมากกว่า พูดง่ายๆไม่ใจถึงพอ  ดูจากคำพูดของอิเอมิสึที่บอกว่า
 ''เมื่อไหร่จะโตซะทีสึนะ'' อะคับท่าสึนะเอาจริงน่าจะใช้คอมบิโอฟอมาร์ ไปแล้วครับแต่ก็ไม่ใช้  จิงป๊ะ และยิ่งเป็นคู่ต่อสู่ที่โจมตีระยะไก้ลก็ไช้ เดือดทะลุจุดศูนย์สบาย(แช่แข็งไฟ) *dead*

แต่ก็มีสิ่งที่ผมไม่เข้าใจคือ ไอ้แก่คาวาฮิระมันเป็นไครฟะ ทำไมมันมีเฮลริง ทำไม่มันถึงรู้ว่าไครไล่กระทืบพวกสึนะ และมาหายหัวไปไหนอะ*rip*

ความคิดส่วนตัวของคนบ้าการ์ตูน คนปกติห้ามลอกเลียนแบบเด็ดขาด และควรใช้วิจารณญานในการรับชม *dead*

แต่ก็ไม่มีทางชนะพวกสึนะได้หรอกคับ เพราะป๋าจอนม้วน  รีบอร์นมาแว้ว

^^^^^^ตามนั้นเลยคับ

premjarean6

• *
ผมอธิบายในนี้ แต่พวกที่ไม่รู้เรื่องมันก็ยัง โพสในตอนใหม่เรื่อยๆ ว่า งง ทำไมพ่อสึนะไม่ไปฆ่าเบียคุรันเองเลยวะ อย่างงี้ล่ละครับ

เหนื่อยที่จะอธิบายทุกๆตอนใหม่เลย มันไม่เคยที่จะอ่านกระทู้นี้หรือโพสที่ผมอธิบายเลยแม้แต่น้อย

panndora

• บุคคลทั่วไป
คนอ่านบางคนไม่สมัครสมาชิกเข้าบอร์ดไงคะ ทำใจจ๊า!!

Ez4win

• *
สู้ๆ ครับ เพื่อน ที่ตอบ กระทู้ ผม เป็น กำลังใจให้ ครับ  *love*

premjarean6

• *
คนอ่านบางคนไม่สมัครสมาชิกเข้าบอร์ดไงคะ ทำใจจ๊า!!

ไม่จริงน่าาาาาาาาาาาาาาาาาา  *glad* *glad* *glad*

เหนื่อยที่จะตอบจริงๆนะเนี่ย T^T

Atarashii Chan

• *
อย่าว่าแต่กระทู้ที่ตอบที่บอร์ดเลย
โพสที่ถามในแต่ละตอน กลับมาอ่านคำตอบที่เคยถามไว้บ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้
    *disappoint*   อันนี้ "จี๊ด" กว่าอีก    *glad*

krizalids

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
หาเรื่องหรา

Doppel Man

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
เรื่องรีบอร์นผมชักงงๆกับตัวละครแล้วแหะแรกๆแพ้พระเอกหลังๆโหดกว่าพระเอกอีก *haha*
คนเราควรจะมี animal will do(สัจธรรม)