หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เงื่อนไขการเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา  (อ่าน 9966 ครั้ง)

เฮฟวี่

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ผมคิดว่าการเบิกเนตรนี้ได้ มันอยู่ที่ความสัมพันธ์ของคนให้เนตรกับคนที่ได้รับเนตรมากกว่า ตรงนี้จะเป็นอะไรที่เหมือนกันกับทุกคนที่เบิกได้ และตรงกันมากที่สุด

คาคาชิ กับ โอบิโตะ

มาดาระ กับ อิสึนะ

ซาซึเกะ กับ อิทาจิ

ลองพิจารณาดีๆ ดิ อยู่ที่ความสัมพันธ์กับความรู้สึกของทั้งสองคนที่มอบและรับเนตรจากันมากกว่า

แต่ความรู้สึกที่มีต่อกันน่าจะเป็น ความเกลียดชังสูงสุดทำให้ได้รับพลังนั้นมา กับ ความรักและต้องการจะปกป้องคนที่ได้รับเนตรทำให้สามารถเบิกได้ มันดูมีเหตุและผลมากกว่าการฆ่ากันแย่งชิงเนตรวงแหวนซะอีก

แล้วลองดูไอดันโซ ดิ กับเนตรเฮงซวยของมัน แต่ละดวง

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: เงื่อนไขการเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 00:25:58 »
มาดาระ กับ อิสึนะ  ฝึกฝนกันเองจนได้กระจกเงานิคับ  - -

อิจจี้เองก้เล่าให้เกะฟังว่า ตระกูลอุจิวะเองเมื่อก่อนก้ฆ่ากันเองเพื่อแย่งเนตรและเพื่อเบิกกระจกเงา

ผมว่า ความรุ้สึกอาจจะเปนเงื่อนไขรองนะ มันอาจจะมีหลายเงื่อนไขอ่ะคับ  ^^

1.ฝึก
2.ฆ่าเพื่อนสนิท
3.รุ้สึกเสียใจกับการตายของคนใกล้ชิด

แบบนี้หรือป่าว  พอเปนไปได้มั่งมั้ยเอ่ยยยยย

ส่วนดันโซ ที่มันเบิกไม่ได้ เพราะมันไม่ได้ฝึก ไม่ได้มีเพื่อนสนิทให้ฆ่า นอกจาก ที่ปรึกษาแก่2คน

แล้วมันก้ไม่ได้มีความรุ้สึกเสียใจกับการตายของใครซักคนหรอกมั้ง  เลวซะขนาดนั้น (แอบหมั่นไส้นิดหน่อย)

มันเลยไม่สามารถเบิกได้ ทั้งๆที่ขโมยเนตรเค้ามาตั้งเยอะ

อีกอย่าง ถ้าเนตรทั้งหมดที่มันมี เอามาเบิกได้หมด ผมว่า โลกนินจาคงยับเยินแบบไม่ต้องถึงมือมาดาระมั้งคับ

ปล.ผมก้เดาๆเอาน่ะคับ คิดเห็นยังไง แย้งได้  ผมไม่กัด  ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 00:29:57 โดย Augustz »

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: เงื่อนไขการเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 01:10:17 »
มาดาระกับอิสึนะผมว่ายังบอกไม่ได้นะครับว่าฝึกฝนหรือไปฆ่าใครมาหรือเปล่า ประโยคที่อิทาจิอธิบายมันยังกำกวม ฝึกฝนในที่นี้ อาจจะหมายถึงฝึกฝนวิชาเนตร อย่างซาสึเกะพอได้เนตรหมื่นบุปผามา

กว่าจะใช้เทพวายุได้สมบูรณ์ก็ต้องฝึกใช้อยู่หลายรอบ

แต่เท่าที่ดูในรูป มันมีรอยเลือดกระฉูดอยู่ที่พื่นให้เห็นอยู่เป็นลางๆด้วยงะ เหมือนกับว่าพึ่งไปฆ่าใครมา

ใครเคยดูอนิเม บอกหน่อยครับว่ามีบอกหรือเปล่า เดี๋ยวผมหน้าแหก - -

ส่วนเงื่อนไขที่แท้จริงของการเบิกเนตรหมื่นบุปผา ผมว่ามันยังบอกไม่ได้ว่าคืออะไรกันแน่ แต่ที่เห็นได้ชัดเจนที่สุดคือกรณีของซาสึเกะ ที่เบิกหลังจากเสียใจกับการตายของอิทาจิ

ผมก็คิดว่าเงื่อนไขมันคือ ความรู้สึกล้วนๆ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับฝึก หรือต้องเจาะจงไปฆ่าใคร แต่การฆ่าคนที่เรารู้สึกผูกพันธ์ เช่น พ่อ แม่ หรือเพื่อนสนิท เป็นธรรมดาที่จะต้องเกิดความรู้สึกเสียใจ

จะพูดว่าเป็นทางลัดก็ได้ กว่าคนสำคัญของเราจะตายก็ต้องรอนาน ถึงตอนนั้นก็คงไม่ทันเวลาใช้เนตรแล้ว 

มาดาระ อิสึนะ อาจจะไปฆ่าใครมาก็ได้ เพราะยังไม่มีบอกชัดเจนว่าได้มายังไง

อิทาจิ อาจจะไปเห็นชิซุยฆ่าตัวตายเข้า

ซาสึเกะ เสียใจที่อิทาจิตาย

คาคาชิ น่าจะเกี่ยวกับโอบิโตะ หรือฝึกเอาเองก็ไม่รู้ แต่คิดว่าคงเอาไปเทียบกับคนในตระกูลจริงๆไม่ได้

ชิซุย ยังไม่มีบอก

เฮฟวี่

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 01:20:26 »
มาดาระ กับ อิสึนะ  ฝึกฝนกันเองจนได้กระจกเงานิคับ  - -

อิจจี้เองก้เล่าให้เกะฟังว่า ตระกูลอุจิวะเองเมื่อก่อนก้ฆ่ากันเองเพื่อแย่งเนตรและเพื่อเบิกกระจกเงา

ผมว่า ความรุ้สึกอาจจะเปนเงื่อนไขรองนะ มันอาจจะมีหลายเงื่อนไขอ่ะคับ  ^^

1.ฝึก
2.ฆ่าเพื่อนสนิท
3.รุ้สึกเสียใจกับการตายของคนใกล้ชิด

แบบนี้หรือป่าว  พอเปนไปได้มั่งมั้ยเอ่ยยยยย

ส่วนดันโซ ที่มันเบิกไม่ได้ เพราะมันไม่ได้ฝึก ไม่ได้มีเพื่อนสนิทให้ฆ่า นอกจาก ที่ปรึกษาแก่2คน

แล้วมันก้ไม่ได้มีความรุ้สึกเสียใจกับการตายของใครซักคนหรอกมั้ง  เลวซะขนาดนั้น (แอบหมั่นไส้นิดหน่อย)

มันเลยไม่สามารถเบิกได้ ทั้งๆที่ขโมยเนตรเค้ามาตั้งเยอะ

อีกอย่าง ถ้าเนตรทั้งหมดที่มันมี เอามาเบิกได้หมด ผมว่า โลกนินจาคงยับเยินแบบไม่ต้องถึงมือมาดาระมั้งคับ

ปล.ผมก้เดาๆเอาน่ะคับ คิดเห็นยังไง แย้งได้  ผมไม่กัด  ^^

ผมว่า ทั้งสามข้อนี้มีส่วนในการเบิกเนตร แล้วแต่ว่าจะกรณีไหน แต่ก็น่าจะมีรวมๆกันไป ส่วนใหญ่ น่าจะมาจากความรู้สึกเป็นอันดับแรกมากกว่า

เฮฟวี่

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 01:23:36 »
ส่วนเรื่องเริ่มแรก ที่เค้ากล่าวกันว่า มาดาระ ฆ่าน้องชายตัวเอง แล้วก็เป็นภาพ ชายสองคน ที่คนพี่ คนนึงกะลังฆ่าน้องชายเพื่อแย่งเนตร

น่าจะเป็นจินตนาการทางความคิดของคนในตระกูล นำมาบอกเล่านะ

แต่พอตอนหลังความจริงปรากฏหรือป่าว ที่ว่า น้องชายเค้ามอบเนตรให้ โดยที่ มาดาระ ไม่ได้เป็นคนฆ่าน้องชาย

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 02:58:45 »
ผมว่าถ้าจะให้ clear เนี่ย ต้องไปดูในการ์ตูนครับ เสียเวลานิดเดียวถ้าท่านชอบ นารูโตะ จริงๆก็ไปดูซะเถอะครับ เพราะมังงะที่ แต่ละคนอ้างมันมีอยู่ใน anime cartoon หมดแล้ว ว่า2พี่น้องนี้ ทำยังไงถึงได้เนตรกระจกเงามา

ผมว่าถ้าท่านได้ดูแล้วท่านจะ clear แล้วก็จะได้รู้อยู่แก่ใจว่าอันไหนคือความจริงที่ท่านสงสัย  *number1*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 05:01:45 »
ถ้าเป็นประเด็นเรื่องกระจกเงาหมื่นบุปผา ไม่ควรจะเอากรณีของ มาดาระกับอิสึนะ มาเป็นตัวอย่างนะครับ นั่นคือกรณีของเนตรนิรันดร์ มาดาระกับอิสึนะผ่านการเบิกเนตรหมื่นบุปผามาแล้ว แต่ก็ยังไม่รู้ว่าเงื่อนไขไหน ฝึกฝนหรือไปฆ่าใครมา

แต่พอมาดาระใช้ไปได้ซักพัก ตามันก็บอด เลยต้องหาทางเปลี่ยนเป็นเนตรนิรันดร์ มันจึงไปควักตาของอิสึนะมา

nakin

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 08:17:48 »
มาดาระกับอิสึนะผมว่ายังบอกไม่ได้นะครับว่าฝึกฝนหรือไปฆ่าใครมาหรือเปล่า ประโยคที่อิทาจิอธิบายมันยังกำกวม ฝึกฝนในที่นี้ อาจจะหมายถึงฝึกฝนวิชาเนตร อย่างซาสึเกะพอได้เนตรหมื่นบุปผามา

กว่าจะใช้เทพวายุได้สมบูรณ์ก็ต้องฝึกใช้อยู่หลายรอบ

แต่เท่าที่ดูในรูป มันมีรอยเลือดกระฉูดอยู่ที่พื่นให้เห็นอยู่เป็นลางๆด้วยงะ เหมือนกับว่าพึ่งไปฆ่าใครมา

ใครเคยดูอนิเม บอกหน่อยครับว่ามีบอกหรือเปล่า เดี๋ยวผมหน้าแหก - -

ส่วนเงื่อนไขที่แท้จริงของการเบิกเนตรหมื่นบุปผา ผมว่ามันยังบอกไม่ได้ว่าคืออะไรกันแน่ แต่ที่เห็นได้ชัดเจนที่สุดคือกรณีของซาสึเกะ ที่เบิกหลังจากเสียใจกับการตายของอิทาจิ

ผมก็คิดว่าเงื่อนไขมันคือ ความรู้สึกล้วนๆ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับฝึก หรือต้องเจาะจงไปฆ่าใคร แต่การฆ่าคนที่เรารู้สึกผูกพันธ์ เช่น พ่อ แม่ หรือเพื่อนสนิท เป็นธรรมดาที่จะต้องเกิดความรู้สึกเสียใจ

จะพูดว่าเป็นทางลัดก็ได้ กว่าคนสำคัญของเราจะตายก็ต้องรอนาน ถึงตอนนั้นก็คงไม่ทันเวลาใช้เนตรแล้ว 

มาดาระ อิสึนะ อาจจะไปฆ่าใครมาก็ได้ เพราะยังไม่มีบอกชัดเจนว่าได้มายังไง

อิทาจิ อาจจะไปเห็นชิซุยฆ่าตัวตายเข้า

ซาสึเกะ เสียใจที่อิทาจิตาย

คาคาชิ น่าจะเกี่ยวกับโอบิโตะ หรือฝึกเอาเองก็ไม่รู้ แต่คิดว่าคงเอาไปเทียบกับคนในตระกูลจริงๆไม่ได้

ชิซุย ยังไม่มีบอก
ตอนมาดาระกะอิสึนะเบิกเนตรกระจกเงา ทั้งสองคนก้อได้ฆ่าเพื่อนสนิทที่เปนอุจิฮะเหมือนกันครับที่ป่าไผ่ ในแอนนิเมะมีอยู่

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 14:01:47 »
ลองไปดู 2 ตอนนี้ครับแล้วท่านจะ clear ว่าเงื่อนไขการฆ่า ถึงจะได้ เนตรกระจกเงานั่น เป็นความจริง ผมเองถึงได้บอกว่า ให้แยกระหว่าง คาคาชิ คนนอกตระกูล กับ คนในตระกูล อุจิวะ ไงครับ เพราะสิทธิพิเศษมันไม่เหมือนกัน  *dontknow*

ส่วนเรื่องเดียวที่อย่าเชื่อ ใน clip ก็คือเรื่อง 9 หางเท่านั้น

ตอน 140
http://video.mthai.com/player.php?id=18M1332713773M0&sinzaa=1

ตอน 141
http://video.mthai.com/player.php?id=18M1332732031M0&sinzaa=1

รหัส INDEX

CLEAR   *number1*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 02 ก.ค. 2012 เวลา 12:01:34 »
คือ อุจิวะเปนตระกูลที่มีชะตากรรมเกี่ยวกับความแค้น

เรื่องความรุ้สึก อุจิวะคงจะไม่มีซักเท่าไหร่มั้ง เพราะมันเลือกพลัง ไม่ใช่ความรักเหมือนเซ็นจู

แต่อาจจะมีอีกกรณีนึง แบบว่า อุจิวะที่แตกต่างจากคนอื่นๆ มีความรุ้สึกเสียใจให้กับคนที่ตัวเองรัก

เลยอาจจะทำให้ได้รับพลังใหม่มา  พอจะเปนไปได้ป่ะคับ เรื่องแบบนี้  ^^