หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยทำไมอุจิวะถึงไม่แลกตากัน  (อ่าน 15229 ครั้ง)

HelloWeeN

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ถามหน่อยทำไมอุจิวะถึงไม่แลกตากัน
« เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 23:39:41 »
อย่างสมมุติ จะเป็นเนตรนิรันต้องเอาดวงตาของคนอื่นมาใส่ ทำไมสมมุตินะ อิทาจิไม่เอาของซาสึเกะมาใส่ แล้วซาสึเกะก็ใส่ของอิทาจิอะ ไม่ได้หรอ อธิบายที

love_jung

• *
Re: ถามหน่อยทำไมอุจิวะถึงไม่แลกตากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 23:44:05 »
แสดงว่าคุณเข้าใจว่ามันถอดออกมาแล้วใส่ ไม่ใช่นะ ที่จิงมันเหมือนกับเป็นการใส่ทับเข้าไปด้วยวิธีการหรือพิธีกรรมเฉพาะของเค้าอ่ะ ยกตัวอย่าง ซาสึเกะกับ อิทาจินั่นแหละ หรือไม่ก็มาดาระกับน้องชาย

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ถามหน่อยทำไมอุจิวะถึงไม่แลกตากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 23:45:05 »
เค้าแย่งตอบไปแล้วแฮะ  - -

HelloWeeN

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 23:47:06 »
โอเคเข้าใจละ ครับ แล้วอย่างพวกดันโซ หรือคาคาชิที่ไม่เปนสายเลือดถือเป็นนิรันไหม

Augustz

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 23:50:06 »
ดันโซคือเนตรธรรมดาคับ  คาคาชิก้เนตรธรรมดา  ^^

alcoholismz

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 02:38:28 »
สงสัยอยู่อย่างนุง แล้วมันต้องใส่ 2 ข้างเลยหรอแบบว่า

พี่ข้างซ้าย น้องข้างขวาไม่ได้หรอ หรือสกิลจะไม่แรง

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 04:49:39 »
มันอาจจะไม่ใช่การเอาเนตรคนอื่นมายัดตาตัวเองก็ได้ อย่างเช่นอิทาจิตอนมอบพลังหมื่นบุปผาให้ซาสึเกะก็แค่จิ้มหน้าผากเฉยๆ ถึงมันจะแค่ชั่วคราวแต่ก็ถือว่าเป็นการมอบพลังเนตรให้

เพราะลายเนตรของอิทาจิขึ้นมาบนเนตรของเกะแล้ว ดังนั้นผมว่า มันอาจจะถ่ายทอดกันผ่านจักระ หรืออะไรซักอย่างก็ได้ครับ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 07:05:25 »
การจะเป็น เนตรแระจกเงาได้ ต้องผ่านเงื่อนไขก่อนที่ว่าต้องฆ่าคนที่สินิทที่สุด แล้วการที่จะเป็นเนตรนิรันด์ก็ คือการที่เอาตาของคนที่มีเตรกระจกเงานหมื่อมาปลุกถายที่ตัวเองหรือทำพิธีกรรมอะไรสักอยาง ไม่ได้ควักกลูกตามาใส่ นะครับ ถ้าเป็นอยยนั้นมันกรณีของ คาคาชิ ที่ไม่ใช่สายเลือของ อิจิวะ แล้วครับ ต้องแยกแยะก่อน เพราะ คาคาชิ ไม่สามารถมี เนตรวงแหนกระจกเงาหมึ่งบุฝ หรือเตนรนิรันดร์ เหมื่อนคนในตระกูลจริงๆ ๆได้

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 07:42:41 »
เนตรของคาคาชินิมันก็แปลกๆอยู่ไม่รู้มันเบิกเนตรด้วยวิธีไหนของมันแต่ที่แน่ๆมันคงไม่ได้ฆ่าคนสนิทหรือเพื่อนมันแน่นอน น่าจะมาจากการฝึกฝนไรทำนองนี้รึป่าว  รึว่ามันนึกถึงเรื่องโอบิโตะแล้วอยู่ๆก็เบิกเนตรขึ้นมาเองเอะยังไง  แต่ที่แน่ๆในตอนในภาพนี้รู้สึกว่าเพิ่งเบิกเนตรได้ไม่นานเพราะมันยังใช่ไม่ค่อยคล่องเลย(เจ้าตัวเป็นคนบอกเอง)

Augustz

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 14:23:25 »
ขอค้านเจเจซักนิสเน้อ

เงื่อนไขของกระจกเงา ยังไม่เปิดเผยแบบชัดเจน  ที่อิจจี้จิ้มหน้าผาก ไม่ใช่ว่าแค่ใส่เทวีสุริยาไว้ในตัวเกะหรอ

แล้วเกะมันก้โชว์กระจกเงาหลังจากฟังเรื่องจากโทบิ  อาจจะมาจากความเสียใจจากความตายของคนใกล้ชิดหรือป่าว

เพราะของเกะกับอิจจี้ก้คนละลายกันเลย  อันนี้เดาเอานะคับ ^^

sattkon

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 14:28:26 »
เองอย่างงี้ เข้าใจง่ายๆเลย

ถึงอิสึนะ ตาบอดเพราะควักลูกก็จริงแต่ มาดาระ ก็ต้องมีดวงตาของตัวเองอยู่ด้วย ซึ่งมันอาจจะเป็นพิธีกรรมปลุกถ่ายเนตรซ้อนเนตรก็เป็นได้ แต่ถ้าต่างคนต่างตาบอดแล้วเอามาแลกกันอย่างที่ จขทก ว่า ต่างคนต่างมีเนตรเหมือนกันควักมาแลกกันมันก็มีค่าเท่าเดิมสิครับ เพราะเราต้องการพัฒนาเนตรของเดิมให้สูงขึ้นไปอีก เพราะฉนั้นเราก็ต้องมีเนตรของเดิมไว้ด้วย

ส่วนกรณี คาคาชิ นั้นเป็นเนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่น แบบฝึกเองที่ไม่ได้ผ่านเงื่อนไข กระจกเงารูปแบบนี้ จะมีพลังพิเศษเฉพาะอยู่1อย่าง คาคาชิ = มีพลังเคลื่อนย้ายมิติ แต่ ไม่สามารถ ใช้เทพวายุได้(เพราะไม่ใช่ อุจิวะ)
ส่วน ซิซุย ไม่ทราบว่า ได้กระจกเงาหมื่นมายังไง

ซึ่งมันแตกจาก 4คนที่เหลือนั้นก็คือ 4พี่น้อง อุจิวะ ที่ได้เนตรกระจกเงาหมื่น ด้วยเงื่อนไขการ สูญเสียคนใกล้ชิด
อย่าง ซิซุ>>> อิทาจิ >>> ซาสึเกะ  หรือไปไล่ฆ่าพวกพ้องในตระกูล ตามพี่ประวัติ ของ อิสึนะ และ มาดาระ ได้เล่ามาในการ์ตููน
ส่วน เทวีสุริยา นั้นยังไม่ทราบแน่ชัดว่า เป็นพลังพิเศษเฉพาะ2พี่น้อง อิทาจิ ซาสึเกะ หรือเปล่า เพราะเรายังไม่เห็น มาดาระ ใช้ เทวีสุริยา

ส่วนเรื่องผ่าตัดตาเปลี่ยน เนตรวงแหวน นั่นหนะ เขาเอาแค่ม่านกระจกนะครับ ไม่ได้เอาทั้งยวง *haha* ไม่งั้นเค้าจะเรียก เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุฝผา ทำไมหละครับ  *้ั์smoking* ถ้าเอาดวงตามาทั้งลูกแบบนั้น  *attack*
นั่นก็คือมันอาจจะมี คาถาเคลื่อนย้ายหรือพิธีกรรมปลุกถ่ายอะไรนั้น ผมก็ไม่ทราบเพราะการ์ตูนไม่ได้บอก แต่มันต้องใช้เวลาในการฟื้นฟูแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 14:30:53 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 17:20:23 »
ถ้ากระจกเงาหมื่นบุบผาที่ผมดูมานะ น่าจะเป็นการที่คนที่เราต้อวการปกป้อง คนที่ตัวเองรัก หรือว่าคนที่ตัวเองผูกพันธ์ต่อหน้าต่อตาในขณะที่ตาย คือเงื่อนไขนะ

ลองเปรียบเทียบกันดูแต่ละคนดิ รวมถึงคาคาชิ มันจะมีบางส่วนที่เหมือนกันอยู่ เลยเบิกเนตรได้

ส่วนตาที่ว่าอ่ะ จำตอนที่ดันโซตายแล้วโทบิไปเอาตาชิซุยป่ะ กี่โหลกันล่ะ แต่ก็อย่างว่าล่ะถ้าเปรียบเทียบกันกับคนจริงๆ แล้วต่อให้เป็นพี่น้อง พ่อแม่เวลาผ่าตีดกระจกตาจริงๆ ยังต้องมีการเทียบ dna เลยคนๆนึงผมก็คิดว่าไม่น่าใส่กระจกตาแล้วถอดเปลี่ยนบ่อยๆได้หรอก

เพราะอย่างงั้นไงครับ เนตรกระจกเงาหมื่นบุฝผา ยิ่งใช้มากยิ่งเสี่ยงเป็นต้อกระจก *haha* แล้วท่านสงสัยมั้ยว่าทำไม อิทาจิ ถึงเบิก เนตรกระจกเงาได้ เพราะอาจจะเป็นคน ฆ่า ซิซุย โดยยิมยอมก็ได้(อันนี้เดา)แล้วก็อย่างที่ท่านเคย อิจจี้ มันเก็บตาไว้ที่ อีกา
แสดงว่า อิจจี้ ได้ผ่านเงื่อนไขแรกไปแล้ว เพียงแต่เป็นเป็น เนตรนิรันดร์ไม่ได้ (หรือไม่อยากเปลี่ยน) เพราะตาอีกข้างอยู่ที่ ดันโซ
เหตุผลของผม ก็ได้เขียนไปข้างบนหมดแล้ว
แต่ถ้าท่านจะเชื่อแบบไหนก็สุดแล้วแต่ท่าน    *dead*

ส่วนเรื่อง คาคาชิ เนี่ยไม่เกี่ยวเลยนะครับ เพราะเป็นคนนอกตระกูล แต่ คาคาชิ ไม่ได้มีเหตุการคนสนิทใกล้ชิดตายนิครับ แล้วอีกอย่าง ถึงจะบอกว่า โอบิโตะ ตายก็ไม่เกี่ยว เพราะ เนตรของ โอบิโตะ ยังเป็นเนตรวงแหวนธรรมดาอยู่เลย แถมมีแค่ข้างเดียว แล้วยิ่ง คาคาชิ ไม่ใช่ อุจิวะ ยิ่งเป็นไปไม่ได้ใหญ่ที่จะเบิก เนตรกระจกเงา เหมือน อิทาจิ
แต่ถ้า คาคาชิ ปลุกถ่า เนตรวงแหวน 2ข้าง อันนี้ผมก็ไม่รู้นะ เพราะยังไม่เคยมีใครทำ (แต่ผมว่า)ไม่มีทางที่จะมีสิทธิพลังพิเศษ ได้ใช้พลังเหมือน คนที่มีสายเลือดของ อุจิวะ แท้ๆได้ เพราะ อุจิวะ มันต้องมีพลังอะไรพิเศษที่เกิดมาเพื่อจะเป็น และคนนอกไม่ทางที่จะลักไก่เอาไปใช้ได้ อย่าง เช่น เทพวายุ หรือ เทวีสุริยา เป็นต้น
*attack*

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 19:38:39 »
ผมคิดว่าวิชาของคาคาชิก็คือเทวีสุริยานั่นแหละครับ เพียงแต่คาคาชิไม่ใช่คนในตระกูลอุจิวะ เลยไม่มีคุณสมบัติพอที่จะใช้คาถาที่เป็นขีดจำกัดสายเลือด ไฟสีดำเลยไม่ออกมา นึกภาพออกไหมครับ

ไฟสีดำจู่ๆ มันคงไม่ได้ออกมาเอง หรือไหม้ขึ้นมาเลย ผมคิดว่ามันคงมาจากคาถาย้ายมิติอะไรซักอย่างที่ทำให้ไฟถูกส่งไปยังจุดที่เราต้องการจะโฟกัสให้เผา

ส่วนกรณีของคาคาชิคือ มีแต่มิติอย่างเดียวที่ส่งออกมา ไม่มีไฟ คาคาชิก็อาจจะประยุกต์เอาเรื่องนี้มาใช้ก็ได้ สังเกตดูนะครับว่าคาคาชิต้องโฟกัสภาพไปยังจุดที่จะดูดตลอดเวลา เหมือนกับว่าต้องควบคุมมิติเรื่อยๆ

ส่วนเทวีสุริยาแบบทั่วไป แค่เผาแล้วก็เลิกโฟกัสภาพเลยก็ได้ ไฟมันก็ไหม้ของมันเอง แล้วที่เห็นดูดเข้ามิติได้ ผมว่าตอนที่จะดับเทวีสุริยาก็ต้องมีการดูดเข้ามิติเหมือนกัน

สรุป ผมมองว่าคามุยก็คือเทวีสุริยาของคาคาชินั่นแหละครับ เพียงแต่เผาไม่ออกมีแต่มิติออกมาอย่างเดียว แถมเนตรข้างซ้ายเป็นเนตรข้างเทวีสุริยาด้วย

ปล. ผมมั่วเอาเอง  *haha*

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 21:40:36 »
แต่ชายน้อยกลับคิดว่า กระจกเงาอาจจะเบิกได้เองหรือป่าว หรือมีเงื่อนไขอื่น ที่โทบิบอกว่าต้องฆ่าคนใกล้ชิดเนี่ยมันอาจจะหลอกเกะหรือป่าว ส่วนที่ว่าต้องฆ่าคนใกล้ชิดเพื่อจะเบิกเนตรนิรันดร์หรือป่าว คือถ้าจะเอากระจกเงาของคนอื่นมาใส่ก็ต้องเป็นกระจกเงาของพี่น้องพ่อแม่เพื่อที่จะได้เบิกเนตรนิรันดร์ได้ เพราะชายน้อยว่ามาดาระฆ่าน้องแล้วก็เอาเนตรกระจกเงามาใส่ แล้วก็ได้เป็นเนตรนิรันดร์มากกว่านะ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

Augustz

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 23:59:55 »
เงื่อนไขเบิกเนตรกระจกเงาคงไม่ได้หลอกมั้งคับ  อิจจี้เองก้บอกเกะไว้แบบนี้

เนตรนิรันดร์ คงไม่จำเป็นต้องฆ่าถึงเบิกได้นะคับ  แค่เอาเนตรคนอื่นมาใส่

เมื่อเนตรนั้นได้เจ้าของใหม่จะได้รับแสงสว่างใหม่อีกครั้งโดยจะไม่มีวันบอดอีก