Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

มาดาระ

หน้า: << < (6/10) > >>

iPlatoo:

สรุปเป็นผังความคิด (Mind Map) หัวข้อนี้ให้อ่านหน่อยครับ

ตัวหนังสือเยอะเกิน  *dontknow*

chainoi:

--- อ้างจาก: spirit ที่ อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 23:07:07 ---
--- อ้างจาก: namkham ที่ อา. 01 ก.ค. 2012 เวลา 22:41:20 ---
--- อ้างจาก: chainoi ที่ ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 22:23:16 ---
--- อ้างจาก: chainoi ที่ ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 21:57:43 ---
--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 23:56:09 ---
--- อ้างจาก: love_jung ที่ ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 23:41:20 ---
--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 22:50:04 ---ผมคิดว่ามีโอกาสสูงที่ มาดาระจะร่วมมือกับโอโรจิมารุ เหตุผล

1. คาบูโตะพูดว่า ผมเป็นผู้ช่วยของ " เค้า " ส่วนมากประโยคที่เน้นคำแบบนี้ จะมีนัยยะแฝงอยู่ และคาบูโตะก็ไม่ค่อยถูกกับโทบิ จะลดตัวไปเรียกว่าเป็นผู้ช่วงคงจะไม่ใช่
(มีอยู่ครั้งนึงมันยังเรียกโทบิว่ามาดาระตัวปลอมเลย) พูดถึงคนที่คาบูโตะเป็นผู้ช่วย ก็คงมีแค่คนเดียวคือโอโรจิมารุ 

2. มีอยู่ฉากนึงที่คาบูโตะพูดชื่อโอโรจิมารุออกมาโดยที่ไม่บอกกับมาดาระก่อนว่าโอโรจิมารุเป็นใคร เพราะมาดาระกับโอโรจิมารุไม่มีทางรู้จักกันอยู่แล้ว ขนาดคาบูโตะเองก็ยังต้องแนะนำตัวก่อนเลย

3. จากตอน 591 เห็นได้ชัดว่ามาดาระรู้จักกับวิชาสัมภเวสีคืนชีพดี และคนที่ใช้วิชานี้ได้ คาบูโตะบอกว่ามีแค่สามคน คือตัวเอง รุ่น2 และโอโรจิมารุ ซึ่งมาดาระต้องรู้จักกับหนึ่งในสามคนนี้แน่นอน
ไม่งั้นก็คงไม่มีทางรู้ถึงความเสี่ยงของคาถานี้ได้ ตัดคาบูโตะไปได้เลย ส่วนรุ่น2 ก็ยังไงๆอยู่ มาดาระจะร่วมมือกับรุ่น2 ทำไม ? ก็เหลือแค่คนเดียวคือ โอโรจิมารุ

4. อันนี้ผมเดาเอาเอง การที่มาดาระรู้จักกับนางาโตะ ทั้งๆที่ในเรื่องของอายุมันเป็นไปไม่ได้ ผมขอเสนออีกแนวคิดว่า ที่ผ่านมาโอโรจิมารุจะเคยเชิญมาดาระออกมาก่อนหน้านี้แล้ว
และบอกข้อมูลสำคัญๆต่างๆให้ฟัง รวมไปถึงเรื่องนางาโตะ (ตอนนางาโตะปรากฎตัวครั้งแรก โอโรก็อยู่ในเหตุการณ์ด้วย)  อาจจะรวมไปถึงร่วมมือกันเพื่อจะชุบชีวิตมาดาระด้วยเนตรสังสาระก็ได้ โอโรถึงต้องพยายามไปข้องเกี่ยวกับแสงอุษา
แต่โอโรพลาดท่าโดนเกะฆ่าไปแล้ว มาดาระถึงสงสัยว่าเกิดอะไรขึ้นกับแผนที่วางเอาไว้

สรุป ผมมองว่า มาดาระกับโทบิไม่ได้ร่วมมือกันหรอก แต่เป็นโอโรจิมารุต่างหาก มาดาระอาจจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าโทบิเป็นใคร ส่วนเรื่องเป้าหมายเหมือนกัน นั่นก็ไม่ได้บอกว่าสองคนนี้ต้องร่วมมือกัน

โทบิอาจจะเป็นนินจาที่อ่านศิลาจารึกเหมือนๆกับมาดาระ และดำเนินการแผนเนตรจันทราเหมือนกันก็ได้

--- End quote ---
ลองอ่านดูดีๆ โดยเฉพาะข้อ4 คุณบอก โอโร ปลุกมาดาระแล้วเล่าเรื่อง นางาโตะให้มาดาระฟัง ยิ่งอ่านยิ่ง งง ตกลงโอโรบอกมาดาระว่า นางาโตะมีเนตรสังสาระเหรอ สับสนอะไรรึป่าวเนี่ย ส่วนเรื่องชุบชีวิต ถ้าโอโรเป็นคนคิดแผนกับมาดาระแล้วมันจะปล่อยให้ นางาโตะไปร่วมกับแสงอุสาทำไม
ส่วนข้อ2นี่จะสื่ออะไร จะบอกว่ามาดาระรุ้จักหรือไม่รุจัก โอโรกันแน่ งง
อีกอย่างถ้าคิดซักนิดนึง โอโรจะปล่อยเนตรสังสาระให้เด็กทำไม มันคงเก็บไว้เองแล้วแหละ
ถ้าโทบิไม่รุจักมาดาระแล้วมันจะรุ้เรื่องมาดาระดีขนาดนั้นเลยเหรอ
ปล.อ่านของnamkhamยังจะพอเป็นไปได้มากกว่าอีก

ดูเหมือนจะต้องมีการแปลภาษาไทยเป็นไทยอีกทีหนึ่ง ผมไม่ใช่อาจารย์มาซาชินะครับ ผมก็แค่เอาจุดน่าสงสัยมาเสนอให้ดู แล้วก็นำเสนอความคิดของตัวเองนิดนึง พอให้เห็นภาพ

สิ่งที่คุณแย้งมา ผมก็อยากจะแต่งเรื่องให้คุณฟัง ว่ามันอาจจะเป็นแบบนี้ แบบนั้นก็ได้ แต่ผมจะไม่ทำเพราะมันยากที่จะบอกได้ว่าความจริงแล้วมันเป็นยังไง

แล้วเดี๋ยวคุณก็จะตามแย้งผมอีกอยู่ดี คุณจะมองแบบไหนก็แล้วแต่สิครับ ต่างคนก็ต่างความคิด

ส่วนข้อสอง ถ้าดูจากอายุแล้ว มาดาระไม่มีทางรู้จักกับโอโรจิมารุ แล้วคาบูโตะจะพูดชื่อของโอโรจิมารุออกมาหน้าตาเฉยโดยไม่บอกมาดาระก่อนหรอว่าโอโรจิมารุเป็นใคร

นอกจากมาดาระจะรู้จักกับโอโรจิมารุอยู่แล้ว เพราะร่วมมือกัน แค่นี้ยังไม่เข้าใจ -*-

แล้วมีประโยคไหนของผมบอกว่าโทบิไม่รู้จักกับมาดาระครับ ???   

เอ่อใช่คนเดียวกับชายน้อยหรือเปล่าครับ  *้ัdoubt*

เกี่ยวอาไรกะ ชายน้อยอ่าครับ ชายน้อยไม่อยากแย้งละอ่า เห็นมันมั่วไปหมด ตัวเองมั่วละคนอื่นเค้าแย้งละอย่ามาพาลสิจ้ะ

จะว่าก็ว่านะ ไหนๆก็พาลมาละ ไอที่ว่าจะแย้งให้มันมีน้ำหนักอะ ชายน้อยว่าไอที่เค้าแย้งคุณมาทั้งหมดอะ มันมีน้ำหนักมากกว่าไอที่คุณมั่วมาแยะเลย อย่างที่บอกโอโรเล่าเรื่องนางาโตะให้มาดาระฟังเนี่ยเขียนขึ้นมาโดยไม่คิดหรือไตร่ตรองเลยนะ ส่่วนที่มีคนบอกว่าถ้า โอโรร่วมมือกับมาดาระมันคงเอาเนตรสังสาระเองแล้วเนี่ยมันสมเหตุผลมากเลยนะ แต่พอเค้าแย้งเหตุผลนึงมา คุณก็มั่วไปประเดด็นอื่นต่อ เห็นเป็นอย่างนี้ทุกกระทู้อะ

ไอ้ชายน้อยเนี่ยเป็นคนที่ผมขี้เกียดตอบสุดๆ มันว่าผมมั่วอะ ผมบอกตั้งแต่เมื่อไหร่ว่าโอโร เล่าเรื่อง นางาโตะไห้มาดาระฟัง บอกเมทื่อไหร่วะ มันงงข้อความผมอะ ผมบอกเมื่อไหร่ว่า โอโรร่วมมือกะมาดาระไครที่เห็นบอกมันทีสิครับ  ผมนี่คนแย้งว่ามาดาระไม่ร่วมมือกะโอโร เฮ้อไม่ไหววะ ไอ้ชายน้อยนี่มัยยิ่งก่วาอมมืออีกไม่รู้ไรเลย ไอ้ชายน้อย แกอะ โจทแกอะ ไม่มีน้ำหนัก และไม่มีสาระเลยอะ

และคุณไรนะครับ โคลนนิ่งผมไม่เห็นมันปรากฏไนเรื่อง เลยนะครับ ถ้าโทบิเป็นร่างโคลนมาดาระจริง มันคงมีเนตรแบบมาดาระอันดับ1แล้วครับ 2ไครอะเป็นคนทำโคลนมาดาระมาอะ 3.มันทำไปเพื่อไร ทั้งๆที่โทบิไม่ฟังไคร คนทำัมนทำมาเพื่อไรครับ จะสั่งโทบิก็ไม่ได้ จะฆ่ามันดีไม่ดี โดนฆ่าสะเองหรือมาดาระเป็นคนทำโคลนของตัวมันมา มันจะทำมาเพื่อไรไช้ไรโทบิดก้ไม่ได้

คุณ น้ามกาม คุณต้องอ่านประโยคให้จบนะ อ่านให้จบแล้ววิเคราะห์ดูด้วยว่ามันเป็นแบบนั้นจริงรึป่าวรึถูกต้องรึป่าว

ชายน้อยเค้าคงไม่ได้ว่าคุณหลอกมั่งครับ เค้าคงพูดถึงคุณเจเจรึป่าว  *disappoint* *disappoint*

แต่ผมอะไม่เคยบอกเลยนะว่าโทบิเป็นร่างโคลนของมาดาระผมพิมพ์ตรงไหนก๊อปมาให้ดูหน่อยคุณอ่านไม่ดีแล้วมาตีความเอาเองแล้ว

ละ นิคือประโยคที่ผมพิมพ์ (ช่ายครับยามาโตะเป็นเด็กที่รอดชีวิตจากเหตุการที่โอโรจิมารุเอามาทดลอง  โดยการทำยีนรุ่น1มาทดลองซึ่งมันต่างจากของดันโซและโทบิที่เป็นการปลูกถ่ายเซลล์ในส่วนแขน   ความหมายของการโคลนนิ่ง หมายถึงการสร้างสิ่งมีชีวิตใหม่ ซึ่งมีลักษณะทางพันธุกรรมเหมือนของเดิมทุกประการ นิคือความหมายของการโคลนนิ่ง   ผมแค่นึกถึงหลักความจริง )

มีตรงไหนที่บอกโทบิเป็นร่างโคลนมาดาระรึป่าว  ผมแค่บอกความหมายของการโคลนนิ่งให้ดู  ความหมายของการโคลนนิ่ง หมายถึงการสร้างสิ่งมีชีวิตใหม่ ซึ่งมีลักษณะทางพันธุกรรมเหมือนของเดิมทุกประการ นิคือความหมายของการโคลนนิ่ง   ผมแค่นึกถึงหลักความจริงซึ่งสิ่งที่กล่าวมาไม่ต่างจากยามาโตะเลย   ปล. ส่วนถ้าเรื่องการโคลนนิ่งในเรื่องถ้าจะเห็นชัดๆก็คงเป็นการแตกตัวของเซ็ตซึสีขาวนั้นแหละอันนั้น

น้องตุ้ดตู่ชายน้อยไม่ได้หมายถึงน้องตุ้ดตู่นะจ้ะ อ่านดีๆ อย่างอนซิจ้ะ จุ้บๆ

Augustz:

ชายน้อย  ไปจุ้บๆมัน เดี๋ยวมันคิดจิงขึ้นมา  ชายน้อยจะลำบากเน้อ  *hoho* *hoho*

chainoi:

*shock*
--- อ้างจาก: Augustz ที่ จ. 02 ก.ค. 2012 เวลา 12:18:23 ---ชายน้อย  ไปจุ้บๆมัน เดี๋ยวมันคิดจิงขึ้นมา  ชายน้อยจะลำบากเน้อ  *hoho* *hoho*

*shock* *shock*ซวยละตู ลืมคิดไป  *shock* *shock*

magicmo:

แต่ละคนข้อมูลดีมากๆครับ

หน้า: << < (6/10) > >>

Go to full version