หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มาวิเคราะห์เรื่องของซามูไร คินเอม่อน กันครับ  (อ่าน 34574 ครั้ง)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ดูๆจากความสามารถในข้างต้น

1. คือการสร้างภาพมายา (เอาใบไม้วางบนหัวแล้วเสกเป็นเสื้อผ้าน่ะแหละ)

2. การดับไฟด้วยไฟ

3. จากสปอยล์เห็นว่า พูดถึงจิ้งจอกเพลิง

จาก 3 ข้อนี้ ทำให้ผมสันนิษฐานว่า คินเอม่อน น่าจะเป็นผู้ใช้พลังผลปิศาจ สายโซออน โมเดลสัตว์ในตำนาน จิ้งจอกเพลิง

ผมก็เลยไปหาข้อมูลที่ มีสาระเล็กน้อย แต่นอกเรื่องไปหน่อย

ปีศาจจิ้งจอกตามความเชื่อของญี่ปุ่น
ปีศาจจิ้งจอก หรือ คิตสึเนะ สามารถพบได้ตามแถบตะวันออกของเอเชีย ตามความเชื่อแล้วปีศาจจิ้งจอก เป็นจิ้งจอกที่มีพลังเวทย์ มีทั้งพวกที่จัดว่าศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นข้ารับใช้ของเทพอินาริ ซึ่งเป็นเทพแห่งการเพาะปลูก และพวกที่จัดว่าเป็นผีร้าย

ปีศาจจิ้งจอกมีความเชี่ยวชาญในมนต์มายา และวิชาแปลงกาย ซึ่งบ่อยครั้งที่มักจะแปลงกายเป็นมนุษย์ เชื่อกันว่าสุนัขจิ้งจอกที่อายุยืน และมีตบะแก่กล้ามากพอ จะสามารถกลายเป็นปีศาจจิ้งจอกได้ เมื่อปีศาจจิ้งจอกอยู่จนครบ 100 ปี จะมีหางเพิ่มขึ้นมาหนึ่งหาง และมีพลังแข็งแกร่งขึ้น และหากมีหางครบเก้าหางเมื่อไหร่ จะมีพลังมหาศาลและชาญฉลาดอย่างยิ่ง

ปีศาจจิ้งจอกมีสังคมคล้ายคลึงกับมนุษย์ ทั้งยังสวมใส่เสื้อผ้าและยืนสองขา บางครั้งก็เข้ามาปะปนอยู่กับ มนุษย์ธรรมดา ปีศาจจิ้งจอกสามารถแปลงกายได้แนบเนียน จนมนุษย์ธรรมดาจับไม่ได้

ปีศาจจิ้งจอกตนใดถูกมนุษย์จับได้ จะถูกลงโทษอย่างหนักจากสังคมปีศาจจิ้งจอก การที่ปีศาจจิ้งจอกจะสำเร็จ วิชาแปลงกาย สามารทำได้หลายวิธี ซึ่งหนึ่งในนั้นคือ การใช้กะโหลกมนุษย์ช่วยใน การแปลงกาย แต่ปีศาจจิ้งจอกที่ไม่ระมัดระวังอาจจะเหลือหลักฐานบางอย่าง อย่างเช่น ลืมแปลงกายอวัยวะบางส่วนที่อยู่ใต้เสื้อผ้า

เมื่อปีศาจจิ้งจอกแปลงร่างเป็นมนุษย์ มันก็มีความรู้สึกหรือความต้องการคล้ายมนุษย์เช่นกัน ปีศาจจิ้งจอกชอบกินของอร่อยๆ โปรดปรานเต้าหู้ทอด ชอบการได้สัมผัสกาย รวมไปถึงเรื่องเซ็กส์ เป็นหนึ่งในปีศาจที่มีเรื่องเล่าถึง สายสัมพันธุ์ที่ลึกซึ้งกับมนุษย์

การที่ปีศาจจิ้งจอกต้องแปลงกายมาปะปนกับมนุษย์ ไม่มีเหตุผลที่แน่นอน บางครั้งเชื่อว่า มันมาเพื่อค้นหาความรัก มีเรื่องเล่าว่า มีปีศาจจิ้งจอกที่แปลงกายเป็นสตรีที่งดงาม และแต่งงานอยู่กินกับมนุษย์ ทั้งยังสามารถสืบทายาทได้ด้วย

ทายาทปีศาจจิ้งจอกจะมีความแข็งแกร่งผิดมนุษย์ รวมไปถึงมีพลังเวทย์ติดตัว และมีเสน่ห์ที่ประหลาด จนมีคำเล่าลือว่า องเมียวที่มีชื่อเสียงที่ชื่อ อาเบะโนเซย์เมย์ (Abe no Seimei) เป็นทายาทของปีศาจจิ้งจอก

มนต์มายาของปีศาจจิ้งจอกลึกล้ำมาก ถึงแม้ว่ามนุษย์จะรู้ว่าต้องมนต์ของปีศาจจิ้งจอก แต่สัมผัสของมนต์มายาก็เหมือนจริง จนแทบแยกความจริงกับภาพมายาไม่ออก ปีศาจจิ้งจอกที่มีตบะมากจะรู้จิตใจของมนุษย์ ทำให้สามารถสร้างภาพมายาที่มนุษย์คนนั้นต้องการเห็นได้ ทำให้แม้มนุษย์อยากปฏิเสธ ก็ยากที่จะทำได้

อ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://writer.dek-d.com/illusion999/writer/viewlongc.php?id=638805&chapter=18

ส่วนใครมีความคิดเห็นอย่างไรก็ โพสกันตามสะดวกนะครับ อีกสักพักใหญ่ๆผมจะเอาเรือมารับ *haha*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: มาวิเคราะห์เรื่องของซามูไร คินเอม่อน กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 14:14:58 »
ถ้าเปนแบบนั้น ผมว่ามันน่าจะเปนสายโซออนพันธุ์สัตว์มายาเหมือนมัลโก้มากกว่า  ^^

ericky

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: มาวิเคราะห์เรื่องของซามูไร คินเอม่อน กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 15:49:50 »
"ไม่มีเพลิงไหน ที่ผ่าไม่ได้"  มัลโก้ซวยแล้ววว
ขอซักครั้งจะตั้งใจทำงานเก็บเงินไปขอ..

ericky

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 15:53:39 »
 *haha* อิคาอินุ ซวยแล้วว !
ขอซักครั้งจะตั้งใจทำงานเก็บเงินไปขอ..

Waltz dear

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 16:45:44 »
คินเอม่อนเก่งโคตร  เป็นลูกเรือคนที่ 10 แน่

DEMON-HAFT

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ข้าคือคุซัน - -" ข้าจะดูแลโรบินตลอดไป ฮิ้ววว ~
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 17:51:01 »
ขอเชียคินเอม่อน อีก 1 เสียงละกัน ถูกใจมากอ่าๆๆๆๆๆ

สาว ๆ ในอนิเมะเนี้ย ขอแค่โมเอะแค่นี้ก็รักตายเลย 55+

krit_d.k.t2

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
    • http://pirateonepiece.blogspot.com/search/label/Yonkou%20Lord%20White
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 19:27:20 »
ผมก็เชียร์อีกหนึ่งเสียงครับ  *hoho*

(ถ้ามันจะเป็นจิ้งจองเก้าหางรึงเปล่าน่า)  *great*
ข้าคือหนวดขาว

agimogugada

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • ทำไมต้องเชื่อ ทำไมไม่เชื่อตัวเอง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 19:50:33 »
ไหงงี้ว๊า ลอว์เท่อยู่ดีๆ โดนไอ้แว่นซัดเอาง่ายๆซะงั้น กลับกัน ซามูไรแม้งก็เท่ขึ้นมาเฉยเลย *disappoint*
เพื่อนๆลองเข้าไปดูชื่อตัวเองเป็นภาษาเขมรดูซิ ผมว่าชื่อมันแปลกๆดีนะ http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=1912.msg26160#new

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 19:55:14 »
ฮาคิในโลกใหม่นี่ เกลื่อนเลยเนอะ  เวอร์โก้ก้ใช้ได้  CCจะใช้ได้ด้วยป่าวก้ไม่รุ้

BlackNomYen

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • ในโลกนี้ไม่มีคำว่า " เป็นไปไม่ไำด้ "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 20:18:45 »
อาจจะเป็นสายโซอนก็ได้นะครับ เพราะถ้าดูจากฉายาที่มีคนเรียกเเละตามข้่อมูลของ ท่านวิน

้เเต่ว่า...ถ้าโดน ลอว์ กาง Room ใส่เเละตัด ฉับ ! เวทย์มนต์ในการเเปลงกายน่าจะคลายนะครับ

หรือว่ามีพลังฤทธิ์มากเหมือนในข้อมูลหว่า่ !? *shock*
http://www.facebook.com/khajonkiat.sriwarom

" มายืมไฟฉายของลุงดีกว่านะ ดึกๆมันอันตราย... "

DipucCupiD

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 21:23:18 »
จะเป็น สายอะไรผมไม่รู้ แต่ที่ผมรู้แน่ๆ คือ เคยโดนลอว์ ฟันขาดเป็น 3 ท่อนมาแล้ว  *attack* *haha*

champ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 22:21:51 »
ผมว่านะพลังผลปีศาจของคิเอม่อนคือที่มันเปรี่ยนใบไม้ให้เป็นเสื่อครุมอะไรประมานนั้นแค่นี้แหละ
ส่วนที่สามารถใช้ดาบฟันให้เป็นไฟและดาบยังสามารถเผาผลาญเพลิงได้ทุกชนิดนั้นน่าจะเป็นพลังดาบมากก่าวคงไม่เกยี่วกับผลปีศาจหลอกครับ  *number1*

lumpoon

• *
  • ชอบมาก ม๊าก ๆๆๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 08:51:44 »
แต่เจ้า๙ามูไรเคยบอกไว้ว่าเขารู้สึกแปลกไปเมื่อตอนเขากินผลไม้ประหลาดเข้าไป จำกันได้ไหมครับ ส่วนพลังที่ตัดไฟนั้นคงเป็นเคล็ดลับวิชาในตำราของตกูลก็เป็นได้ ถ้าสมมุติว่าเจ้าซามูไรไม่ได้เป็นพวก ผมว่าเป็นโอกาสที่โซโลจะได้ดาบเล่มไหม่นะเพราะว่า โซโลจะเป็นคนช่วยลูกชายของซามูไรจาก CC แล้วลูฟี่ชวนเข้ากลุ่มแต่มันไม่ไปด้วยแต่ยังซาบซึ้งในน้ำใจของกลุ่มหมวกฟาง เลยยกดาบให้โซโล

เดาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ *number1*

bbvv1235

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 10:37:34 »
จะเป็น สายอะไรผมไม่รู้ แต่ที่ผมรู้แน่ๆ คือ เคยโดนลอว์ ฟันขาดเป็น 3 ท่อนมาแล้ว  *attack* *haha*
ไม่ใช่โดนเป็นสิบท่อนตอนที่เจอซันจิครั้งเเรกมันขอให้ต่อหัวให้อยู่เลย

Mnamwa zx

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 13:45:34 »
เท่ดีคับ จิ้งจอกเพลิง ขอเชียร์ด้วยคนละกันครับ+อีก1เสียง
ส่วน น้าเข้ ก็เชียร์เหมือนกันเด้อ ใครก็ได้