หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วันพีชสอนอะไรคุณ?  (อ่าน 13521 ครั้ง)

T33RAK

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • ร๊ากวันพีซมว๊าก!!..<3<3
วันพีชสอนอะไรคุณ?
« เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 10:33:11 »
ตั้งแต่ผมอ่านวันพีชมา...มันเป็นเวลา! (จำมะได้ละ) ผมว่าการ์ตูนเรื่องนี้...มันให้อะไรกับผมหลายๆอย่างนะ ไม่ใช่แค่ความสนุกอย่างเดียว สำหรับผมแล้ว...

1.สอนให้ผมรู้จักคำว่าเพื่อนแท้! ผมว่าสมาชิกทุกคนในเรือมีความ"เสียสละ"นะไม่ว่าจะเป็นเหตุการณ์ใดๆที่เกิดขึ้นในการ์ตูนจะต้องมีคนที่เสียสละ แชงคูส เสียสละแขนให้ลูฟี่,โซโล เสียสละให้เพื่อนออกบ่อย,เชฟขาแดง เสียสละให้ซันจิ,แม่โรบินตายเพื่อนให้โรบินอยู่รอด,อุซปต้องการปกป้อง(ผู้หญิงที่อยู่ที่หมู่บ้าน...ผมลืมชื่ออ่ะขออภัย- -"),คุณทอมเสียสละเพื่อแฟรงกี้,คุณเบลเมล ตายเพื่อนนามิ,DR ฮิลลุค อีก และมีอีกมากกกกกกกกกก มายต้องไปหาอ่านเอา

2.ทุกคนมีอดีตที่เลวร้ายทุกๆคนคือคนที่เคยทำผิดแต่เมื่อลงมาในโกอิ้งแมรี่หรือเทาว์ซันซันนี่ทุกคนจะเหมือนเปลี่ยนเป็นคนใหม่ว่ามะ?โซโล กับนามิ ที่เคยเกลียดโจรสลัด,ซันจิเอย ช็อปเปอร์ อุซบ มีอดีตที่เลวร้ายหมดละแต่พวกเขาเลือกที่จะลืมและมองไปข้างหน้าผมจำได้ตอนบรู๊คจะเข้ากลุ่มตอนนั่งเล่นดนตรีบรู๊คพูดมาประโยคหนึ่งแนวๆว่า"ลาบูน ชั้นจะไม่มองไปข้างหลังอีกชั้นจะแล่นเรือรอบโลกและกลับมาเจอแกอีกครั้งที่เดิม"เท่านั้นละผมน้ำตาไหลเลยเพราะผมคนนึงละมีสิ่งที่ต้องทำแต่ไม่ได้ทำยังเสียดายจนถึงทุกวันนี้เลย

มีหลายยยยยยยยยยยยยยอย่างจริงๆที่ผมอยากจะพิม ก็ อยากให้กระทู้นี้เป็นกระทู้แชร์ความคิดแนวๆนี้ละกันเผื่อคนหมดหวังในชีวิตเข้ามาอ่านจะได้มีกำลังใจดำเนินชีวิตต่อไปและ+ดีกว่าเอาเวลาไปนั่งทำอะไรไร้สาระอย่างน้อยการ์ตูนเรื่องนี้ละเหมือนครูจริงๆเลย ขอบคุณ อ.โอดะ และเพื่อนๆละครับมาแชร์ความคิดกันหน่อย
น่ารักอ่ะ!

julasispack

• *
Re: วันพีชสอนอะไรคุณ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 11:52:18 »
ในเรื่องวันพีชนั้น thome หลักของเรื่องก็คือ การตามหาวันพีช และการต่อสู้กับรัฐบาลโลก
ซึ่งผมว่าประเด็นในการนำเสนอของ อาจารย์ ก็คือ การเมืองในประวัติศาสตร์ในยุคสมัยหนึ่ง ซึ่งถ้าใครศึกษาประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นก็น่าจะเข้าใจไ้ด้ไม่ยากครับ และอาจเป็นช่วงสมัยก่อนการสร้างรัฐ ผ่านตัวละครหนึ่งตามหา ยุคสมัยของการเริ่มของลูฟี และอุดมการณ์ของโรเจอร์ที่ตกทอดมาสู่คนรุ่นใหม่หรือโจรสลัดรุ่นใหม่ ก็คือ การตามหาวันพีช คำตอบอยู่ตรงนั้นแล้ว
หรือสรุปแบบสั้นแล้วกับครับ ว่า ทรีมหลัก ก็คือการเสมืองสมัยก่อนการสร้างรัฐ ส่วนทรีมรองก็คือ ตามต้องการของตัวละครหลักที่ดำเนินเรื่องราวไปตามทรีมหลักครับ ทั้ง ความรัก เพื่อนพ้อง การปฎิวัติ ประวัติศาสตร์ที่ถูกลืม ทั้งหมดนี่ล้วนถ่ายทอดออกมาในตัวละคร และเรื่องราวสะท้อนออกมาในการประวัติศาสตร์ก่อนการสร้าง...................

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 09:52:17 »
มันสอนให้ผมรักเพื่อนคับ  ^^

Dendoros

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 10:48:19 »

ไม่ว่าจะชั่ว หรือ ดี ก็ขอสร้างชื่อ ให้กระฉ่อนโลกไปเลย 5555
 *้ัcomeon* *้ัcomeon* *้ัcomeon* *้ัcomeon* *้ัcomeon* *้ัcomeon*

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 11:46:08 »
สำหรับผม ลูฟี่สอนให้รู้ว่ากินเนื้อเยอะๆแล้วสาวสวยจะชอบครับ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 13:46:31 »
สอนให้รู้ว่า อย่าทิ้งความฝันของตน ไม่ว่าจะอย่างไร เราจะมีโอกาสได้ทำตามควาฝันนั้น *great*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 17:11:16 »
วันพีชสอนอะไรน่ะหร่อครับ คงเป็น ผู้ชนะคื่อคนที่ถูกเสมอไงครับ

เหมีอนคนรวยทำอะไรก็ดูดี คนดีมีไว้ในนิยายก็พอ

เกื่ยวกันไม่เนีย *glad*

DEMON-HAFT

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ข้าคือคุซัน - -" ข้าจะดูแลโรบินตลอดไป ฮิ้ววว ~
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 17:53:00 »
เยอะอ่า เป็นการ์ตูนที่ดีเรื่องนึงเลย ครบรส รักมากๆเรื่องนี้ TT  *shock* *glad* *glad*

สาว ๆ ในอนิเมะเนี้ย ขอแค่โมเอะแค่นี้ก็รักตายเลย 55+

BlackNomYen

• *
  • ในโลกนี้ไม่มีคำว่า " เป็นไปไม่ไำด้ "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 18:11:02 »
สอนให้ผมไม่้ยอมเเพ้ เเม้จะมีอุปสรรคมากมายมาขวางทาง !
http://www.facebook.com/khajonkiat.sriwarom

" มายืมไฟฉายของลุงดีกว่านะ ดึกๆมันอันตราย... "

AsMie_VirGin

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 19:25:36 »
สอนให้ผมรู้ว่า จริงๆแล้ว "โจร" เป็นคนดีน่ะ  *great*

อย่างพวกที่โดนจับไปขังไว้ที่ เรือนจำบางขวาง อ่ะ ปล่อยๆเค้าออกมาเหอะ (ยิ่งพวกคดี ปล้น ฆ่าหั่นศพก่อน แล้วค่อยขมขื่น) ยิ่งดีเลยคับ   *number1*

ส่วนพวก ทหาร+ตำรวจ ที่คอยไล่จับ "โจร" ยัดเข้าตารางอ่ะ(รวมแพะด้วย) จับเข้าคุกให้หมดเลย  *number1*

นีแหละคับ เปรียบเทียบได้จากความเป็นจริง ที่มีในเรื่องนี้  *bye*

011nb

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 19:52:09 »
สอนให้รู้ว่า กินแล้วห้ามจ่ายครับ  *great* *great* *great*
ปล.ขำๆนะครับ

ข้าคือ god

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 19:56:53 »
สอนไว้ว่า

ถ้าอยากเท่ ต้องมีแขนข้างเดียว มีแผลที่หน้า หรือไม่ก้ ตาบอดหรือมีแผลที่ตาซักข้างนึง  *้ั์post2*

BlackNomYen

• *
  • ในโลกนี้ไม่มีคำว่า " เป็นไปไม่ไำด้ "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 20:04:34 »
สอนไว้ว่า

ถ้าอยากเท่ ต้องมีแขนข้างเดียว มีแผลที่หน้า หรือไม่ก้ ตาบอดหรือมีแผลที่ตาซักข้างนึง  *้ั์post2*

มัีนก็จริงนะครับ *glad*
http://www.facebook.com/khajonkiat.sriwarom

" มายืมไฟฉายของลุงดีกว่านะ ดึกๆมันอันตราย... "

thepipman

• *
  • กลุ่มโจรสลัดPippip ( ฮีโร่ผู้พิทักษ์ )
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 22:58:39 »
สอนหลายอย่างครับ เยอะมาก   เช่น ถ้าอยากว่ายน้ำเร็ว ต้องไปฝึกกล้ามเนื้อแล้วก้ เดินชมจันทร์ให้ได้ครับ

Vin D Sel

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ส. 30 มิ.ย. 2012 เวลา 13:36:03 »
สอนให้รู้ว่า กระเทยก็ไม่ได้น่ารังเกียจไปซะทุกคน ฮ่าๆๆๆๆ *hoho* *hoho* *hoho*