หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: อีกตัวละครหนึ่งที่อาจจะเป็นโทบิ  (อ่าน 21805 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
อีกตัวละครหนึ่งที่อาจจะเป็นโทบิ
« เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 00:58:13 »
ผมว่า พ่อของโอโรจิมารุ ไม่ค่อยจะมีบทอยู่ในเรื่องเลยนะครับ เป็นไปได้ว่าอาจจะเป็นโทบิก็ได้ แต่ที่แน่ๆคือ พ่อของโอโรจิมารุตายไปแล้วจากที่เห็นตอนที่โอโรตอนเด็กเดินไปเยี่ยมหลุมศพ

แต่ถ้าโอโรรักพ่อตัวเองขนาดนั้น ทำไมถึงไม่ใช้สัมภเวสีคืนชีพเรียกขึ้นมาละ ? จะเป็นไปได้ไหม ที่โอโรจิอัญเชิญพ่อของตัวเองออกมา และผมขอเดาต่อว่า อายุของพ่อโอโรก็น่าจะอยู่ทันในยุคมาดาระ

เพื่อให้มันดูสมบูรณ์ ผมขอเดาอีกว่า พ่อโอโรเป็นคนฆ่ารุ่น1 อาจจะไม่ได้ปะทะตรงๆแต่ลอบสังหาร หรือใช้คาถาต้องห้ามที่แลกด้วยชีวิตอะไรทำนองนี้ เพราะโทบิเคยโกหกคาบูโตะว่า

นี่เป็นเซลล์ที่แย่งชิงได้จากมันในการต่อสู้ครั้งนั้น และคาบูโตะเองก็รู้อยู่แก่ใจว่าโทบิไม่ใช่มาดาระ จึงไม่มีประโยชน์ที่มันจะโกหก เป็นไปได้ว่า มันจะเป็นนินจาคนอื่นที่เคยสู้กับรุ่น1

พ่อโอโรกับมาดาระ น่าจะร่วมมือกัน แต่มันก็ยังดูครุมเครือครับ ผมแต่งเรื่องไม่ค่อยออกเลย ว่าหลังจากโอโรเชิญพ่อตัวเองออกมาแล้ว เกิดอะไรขึ้นบ้าง ที่ผ่านมาหายไปไหน

แต่ก็มีจุดสนับสนุนคือ คำพูดแปลกๆของโทบิได้แก่ " หนอยเจ้าโอโรจิมารุ คงจะศึกษาความลับของเรามาหมดแล้วสินะ " ดูเหมือนว่าโทบิต้องรู้จักกับโอโรจิมารุมาก่อน และท่าทางจะไม่พอใจด้วย

แล้วก้อ สังเกตว่า โทบิมันจะเริ่มทำตัวกร่าง ประกาศว่าตัวเองคือมาดาระ ก็หลังจากเหตุการณ์ที่โอโรตาย นั่นเป็นเพราะว่า มันกลัวลูกชายตัวเองคลายคาถาอะไรทำนองนี้ (โอโรมันวิปริตขนาดนั้น พ่อตัวเองมันคงไม่เว้นหรอก)

รวมถึงลักษณะของคาถา เท่าที่รู้ โอโรเป็นนินจาคนเดียวที่ใช้คาถาย้ายชีพได้ อาจจะเกี่ยวเนื่องมาจากความสามารถของตัวเอง สังเกตตอนที่จะยึดครองร่างเกะ โอโรได้สร้างมิติขึ้นมา คล้ายๆกับความสามารถของโทบิ

โดยภาพรวม น่าจะเป็นความสามารถควบคุมวิญญาณ สลาย หรือ ย้าย อะไรประมาณนี้ เดาเอานะครับ

ไม่รู้ทำไมตัวละครนี้ถึงได้ผุดขึ้นมา แต่ผมว่าใช่อะครับ เพราะเรื่องทั้งหมดนี้ต้องมีโอโรเป็นจุดเชื่อมโยงด้วย แต่ดูเหมือนโอโรจะตายไปดื้อๆ มันแปลกๆเกินไป ดังนั้นผมขอเดาว่า โทบิคือพ่อของโอโรจิมารุ เพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งข้อ  *number1*

nakin

• *
Re: อีกตัวละครหนึ่งที่อาจจะเป็นโทบิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 02:02:43 »
พ่อรุ่น 3 ก้อด้วยที่ชื่อ ซาสึเกะอะ ข่าวว่าเก่งมากนี่ น่าจะเก่งมิชามิติด้วยมั้ง เพราะคำว่า ซารุโทบิ แปลว่า ว่องไวปานลิง อาจเปนคนทีคุณก้อรู้ว่าใครกะด๊ายยย

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
Re: อีกตัวละครหนึ่งที่อาจจะเป็นโทบิ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 02:11:46 »
ผมว่า ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ พ่อของโอโร ไม่เคยโผล่มาในเรื่องเลย และ ก็ไม่มีใครพูดถึงด้วย ในเรื่องบอกแค่ว่าพ่อกับแม่โอโรตายไปตั้งแต่โอโรยังเด็ก

ผมคิดว่า ตัวละครที่ อ. ไม่กล่าวถึง มันคงเป็นตัวละครที่ไม่สำคัญอะไรมั้ง พูดง่ายๆ ตัวละครที่ อ. ไม่กล่าวถึง อาทิเช่น: พ่อรุ่น1, พ่อรุ่นสาม, พ่อโอโร,...

ไม่มีตัวตนอยู่ในเรื่อง  และ คงไม่ใช่ประเด็นสําคัญอะไร
*attack*
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

love_jung

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 02:32:24 »
ผมว่า ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ พ่อของโอโร ไม่เคยโผล่มาในเรื่องเลย และ ก็ไม่มีใครพูดถึงด้วย ในเรื่องบอกแค่ว่าพ่อกับแม่โอโรตายไปตั้งแต่โอโรยังเด็ก

ผมคิดว่า ตัวละครที่ อ. ไม่กล่าวถึง มันคงเป็นตัวละครที่ไม่สำคัญอะไรมั้ง พูดง่ายๆ ตัวละครที่ อ. ไม่กล่าวถึง อาทิเช่น: พ่อรุ่น1, พ่อรุ่นสาม, พ่อโอโร,...

ไม่มีตัวตนอยู่ในเรื่อง  และ คงไม่ใช่ประเด็นสําคัญอะไร
*attack*
อืมเห็นด้วยเลยอะ มีตัวละครตั้งแยะที่ไม่ได้กล่าวถึง พ่อของ ไก ก็อาจจะเป็นโทบิก็ได้มั้ง พ่อลุงขายราเมน พ่อจิไรยะ พ่อรุ่นหนึ่ง พ่อรุ่นสาม พ่อคาบูโตะ
ตามที่ จขกท บอกที่โทบิบอกว่า เซลล์นี่ได้มาตอนที่สู้กันน่ะเพราะมันคิดว่าคาบูโตะไม่รู้ว่ามันไม่ใช่มาดาระมันก็เลยพูดแบบนั้นก็แค่นั้นเอง
ตอนโทบิบุกโคโนฮะครั้งแรก โอโรใช้คาถาสัมพเวสีได้แล้วเหรอ มันใช้ได้ตอนมันออกจากแสงอุสามาแล้ว ซึ่งมันหลังจากตอนนั้นนานมากๆ
อีกอย่างตกลงโอโรมันรู้รึเปล่าว่า โทบิคือพ่อของมันอะ งง แล้วถ้ามันรู้ ทำไมมันไม่ร่วมมือกับพ่อมันดีๆล่ะ หรือว่าขอความลับวิชาต่างๆมาซะเลย มันจะออกจากแสงอุสามาทำไม

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 04:05:34 »

*attack*
อืมเห็นด้วยเลยอะ มีตัวละครตั้งแยะที่ไม่ได้กล่าวถึง พ่อของ ไก ก็อาจจะเป็นโทบิก็ได้มั้ง พ่อลุงขายราเมน พ่อจิไรยะ พ่อรุ่นหนึ่ง พ่อรุ่นสาม พ่อคาบูโตะ
ตามที่ จขกท บอกที่โทบิบอกว่า เซลล์นี่ได้มาตอนที่สู้กันน่ะเพราะมันคิดว่าคาบูโตะไม่รู้ว่ามันไม่ใช่มาดาระมันก็เลยพูดแบบนั้นก็แค่นั้นเอง
ตอนโทบิบุกโคโนฮะครั้งแรก โอโรใช้คาถาสัมพเวสีได้แล้วเหรอ มันใช้ได้ตอนมันออกจากแสงอุสามาแล้ว ซึ่งมันหลังจากตอนนั้นนานมากๆ
อีกอย่างตกลงโอโรมันรู้รึเปล่าว่า โทบิคือพ่อของมันอะ งง แล้วถ้ามันรู้ ทำไมมันไม่ร่วมมือกับพ่อมันดีๆล่ะ หรือว่าขอความลับวิชาต่างๆมาซะเลย มันจะออกจากแสงอุสามาทำไม

ในบรรดาตัวละครที่ไม่เคยปรากฎ ก็มีคนเดาเอาไว้เยอะไม่ใช่เหรอครับ เช่น ตระกูลอุสึมากิ ร่างทดลอง อะไรเงี้ย หรือแม้กระทั่งคางามิ อันนี้ผมว่าตัวประกอบพอกันเลย

แต่ที่ผมเดาว่าพ่อโอโรจิมารุ เพราะ จุดที่มันต่างจากตัวประกอบอื่นๆคือ มันถูกโอโรจิมารุเชิญออกมา แล้วมีดราม่าอะไรก็ว่าไป ซึ่งตัวละครอื่นๆไม่สามารถมีจุดน่าตกใจแบบนี้ได้ครับ

ผมอยากให้ลองสังเกตดู โทบิมีหลายๆอย่างที่เหมือนมันจะเป็นร่างสัมภเวสีคืนชีพเลย เช่น ดวงตาข้างซ้ายที่อาจารย์ลงเส้นเอาไว้เหมือนตาสัมภเวสี แล้วก็ที่มันโดนเทวีสุริยาแต่ยังรอดมาได้

goddy12

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 04:48:46 »
มันเป็นไปไม่ได้ รอหน้าแหกได้เลยครับ

gedomazo

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 05:06:58 »
ในความคิด..ผมว่าเป็นไปได้ยากมาก
ผมว่ามันน่าจะเป็นตัวที่เคยมาให้เห็นแล้วก็ได้ แบบว่า มาอยู่ตอนนึงเงี่ย

ขนาดพ่อโอโร ยังมีคนคิดว่าเป็นโทบิ งั้นในความคิดผม
คงจะเป็นเพื่อนรุ่น3 ละมั้งครับ ที่เป็นผู้ช่วยโฮคาเงะอ่ะ
มีคนแก่2คน ตา กับ ยาย อาจจะเป็น ตาคนที่ใส่แว่นป่าว
แบบว่า เรียนวิชาย้ายมิติมาจากอาจารย์คือรุ่น 2 ฮ่าๆๆ

ขำขำนะครับ !

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 05:39:10 »
ในความคิด..ผมว่าเป็นไปได้ยากมาก
ผมว่ามันน่าจะเป็นตัวที่เคยมาให้เห็นแล้วก็ได้ แบบว่า มาอยู่ตอนนึงเงี่ย

ขนาดพ่อโอโร ยังมีคนคิดว่าเป็นโทบิ งั้นในความคิดผม
คงจะเป็นเพื่อนรุ่น3 ละมั้งครับ ที่เป็นผู้ช่วยโฮคาเงะอ่ะ
มีคนแก่2คน ตา กับ ยาย อาจจะเป็น ตาคนที่ใส่แว่นป่าว
แบบว่า เรียนวิชาย้ายมิติมาจากอาจารย์คือรุ่น 2 ฮ่าๆๆ

ขำขำนะครับ !

*haha*  เป็นไปไม่ได้...ผมว่าเป็นลูกชายของ ตา กับ ยาย ชัวร์ป๊าบ  *attack*
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

amnat001

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 05:41:50 »
ผมดู การ์ตูน เห็น คิซาเมะ มันเรียก โทบิว่า อดีตท่าน มิซึคาเงะ ตอนที่โทบิถอดหน้ากากให้ คิซาเมะ ดูอะ แล้วก็เหมือนว่าจะเป็น คนที่สนิทกันมากกับ คิซาเมะ ด้วยนะ ตอน การต่อสู้ที่หุบเขาอุนไร อ่ะ

love_jung

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 06:07:14 »

*attack*

ในบรรดาตัวละครที่ไม่เคยปรากฎ ก็มีคนเดาเอาไว้เยอะไม่ใช่เหรอครับ เช่น ตระกูลอุสึมากิ ร่างทดลอง อะไรเงี้ย หรือแม้กระทั่งคางามิ อันนี้ผมว่าตัวประกอบพอกันเลย

แต่ที่ผมเดาว่าพ่อโอโรจิมารุ เพราะ จุดที่มันต่างจากตัวประกอบอื่นๆคือ มันถูกโอโรจิมารุเชิญออกมา แล้วมีดราม่าอะไรก็ว่าไป ซึ่งตัวละครอื่นๆไม่สามารถมีจุดน่าตกใจแบบนี้ได้ครับ

ผมอยากให้ลองสังเกตดู โทบิมีหลายๆอย่างที่เหมือนมันจะเป็นร่างสัมภเวสีคืนชีพเลย เช่น ดวงตาข้างซ้ายที่อาจารย์ลงเส้นเอาไว้เหมือนตาสัมภเวสี แล้วก็ที่มันโดนเทวีสุริยาแต่ยังรอดมาได้

แล้วตกลงทำไม มันไม่ช่วยพ่อมันทำแผนต่อล่ะ แล้วมันไปปลุกพ่อมันได้ยังไง ตอนพ่อมันบุกโคโนฮะครั้งแรก โอโรยังไม่มีวิชาเลย ไอที่บอก โทบิเป็นสัมพเวสีก็พอได้อยู่ แต่ถ้าบอกว่า โอโรเป็นคนปลุกนี่ไม่ใช่แน่นอน อย่าพยายามตั้งกระทู้มั่วเลยถ้ายังไม่รอบครอบพอ

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 06:21:26 »
มันไม่มีบอกไม่ใช่เหรอครับว่าโอโรฝึกวิชาสัมภเวสีคืนชีพสำเร็จตั้งแต่เมื่อไหร่ อาจจะใช้ได้นานแล้วแต่ไม่สมบูรณ์เท่าคาบูโตะก็ได้ ที่มันไปทดลองทีหลังอะ คือคาถาย้ายชีพไม่ใช่เหรอ

มันก็จริงว่าอายุขนาดนั้นโอโรไม่น่าจะใช้วิชานี้ได้ แต่ผมก็แค่เดาว่า ใช้ได้แค่นั้นเอง เท่าที่ดูโอโรตอนนั้นก็น่าจะ 30-40 แล้ว แถมยังเป็นอัจฉริยะคนหนึ่ง

love_jung

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 06:36:57 »
มันไม่มีบอกไม่ใช่เหรอครับว่าโอโรฝึกวิชาสัมภเวสีคืนชีพสำเร็จตั้งแต่เมื่อไหร่ อาจจะใช้ได้นานแล้วแต่ไม่สมบูรณ์เท่าคาบูโตะก็ได้ ที่มันไปทดลองทีหลังอะ คือคาถาย้ายชีพไม่ใช่เหรอ

มันก็จริงว่าอายุขนาดนั้นโอโรไม่น่าจะใช้วิชานี้ได้ แต่ผมก็แค่เดาว่า ใช้ได้แค่นั้นเอง เท่าที่ดูโอโรตอนนั้นก็น่าจะ 30-40 แล้ว แถมยังเป็นอัจฉริยะคนหนึ่ง
ถ้าใชช้ได้จิง คงใช้บ้างแหละตอนโดนไล่จากหมู่บ้าน หรือตอนที่จะเอาเนตรจากอิทาจิ
              แล้วทำไมมันต้องเสี่ยงชีวิตเพื่อจะเอาเนตรจาก อิทาจิล่ะ ขอโทบิเลยก็ได้หรือไม่ก็ให้โทบิช่วย คนอย่าง โอโรมันไม่น่าจะโง่ชนาดนั้น

nakin

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 06:50:02 »
ตั้งกระทู้ก้อดีแล้วครับ เพราะมาแชร์ความเหนกันอาจจะได้อ่านได้ฟังสิ่งที่เราไม่สังเกต และบอร์ดมันจะได้ไม่เงียบ น่าเบื่ออออออออ
แล้วก้อคงไม่มีใครรู้ว่า ไอโทบิ นี่เปนใคร นอกจากอาจารย์มาซาชิ คนแต่ง
หรือคุณ......รู้ว่าโทบิมันเปนใครล่ะ

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 06:57:06 »

ถ้าใชช้ได้จิง คงใช้บ้างแหละตอนโดนไล่จากหมู่บ้าน หรือตอนที่จะเอาเนตรจากอิทาจิ
              แล้วทำไมมันต้องเสี่ยงชีวิตเพื่อจะเอาเนตรจาก อิทาจิล่ะ ขอโทบิเลยก็ได้หรือไม่ก็ให้โทบิช่วย คนอย่าง โอโรมันไม่น่าจะโง่ชนาดนั้น

โอ้โหจะจับผิดกันละเอียดยิบขนาดนี้ผมก็ต้องยอมแพ้ละครับ  *haha*

เอาเป็นว่าต่างคนต่างมุมมองละกัน ส่วนเรื่องอิทาจิลองกลับไปอ่านใหม่นะครับ โอโรมันจะประสานอิน แต่โดนคาถาลวงตาเล่นงานจนทำไม่ได้

อุนจิแปร้ด

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 07:20:10 »
คือ ผมเดาน่ะคับ ผมเดา  เหมือนเสี่ยงโป้งก้อย   *shock*

ผมคิดว่าโทบิคือ เป็น เป็น เป็น

เซียนเต๋าคับ  *hoho* เพราะอะไรนั่นหรอ  เพราะผมเดาแบบโป้งก้อยไง คับ  *shock*

*haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha*