หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)  (อ่าน 119494 ครั้ง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
Re: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 18:45:45 »
@คุณ themangmang1

ความหมายของคุณคือ รุ่น1ใช้คาถา ของเมีย ผนึก9หางในตอนที่สู้กับ มาดาระ งั้นเหรอ?

วิชาผนึกสัตว์หางของตระกูล อุสึมากิ เป็นขีดจำกัดทางสายเลือดนะครับ คุณจะว่าใครเก่งก็ใช้ได้อย่างงั้นเหรอ?

ถ้าอย่างั้น มินาโตะ มันจะควักคาถา ผนึกซากอสูรย์ มาทำไม ใช้คาถาของเมีย ผนึก9หางลงที่ตัวเองดีกว่ามั้ย เมียก็ไม่ตาย ลูกก็ไม่ต้องทรมานด้วย *้ัิbored*

ผมว่าไม่ต้องแนะนำคนอื่นหรอกครับคุณนั่นแหละกลับไปอ่านเองใหม่ดีกว่าครับ เดี๋ยวมันจะ discredit ตัวเองเปล่าๆ *้ั์smoking*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 07:56:13 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

sattkon

• *
Re: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 19:22:38 »
@ท่าน juppy

บางเรื่องคุณก็ต้องทำความเข้าใจเองนะครับ ใช่ว่าคุณจะยกเอาประโยคในการ์ตูนมาอ้าอิงเสมอไป เพราะมันเป็นประโยคสือที่จำเป็นต้องอ่านเนื้อเรื่องอื่นๆอีกถึงจะแปลสารออกมาได้ ว่าสรุปแล้วจุดประสงค์ของเนื้อเรื่องมันเป็นแบบนี้ใช่มั้ย!

ส่วนเรื่อง อาวุธสุดยอดนินจา 7ชิ้น นิผมยกมาจากเกม ninja storm ที่จดลิขสิทธิขึ้นตรงกับค่ายที่ตีพิมพ์ นารูโตะ ส่วนภาพหาได้จาก clip hashirama vs madara หาใน youtube เลยครับ และรู้สึกว่าจะมีหลายคนเอามาลงตั้งกระทู้ที่ sritown ด้วยลองหาในหน้าแรกนี้ดูเดี๋ยวก็เจอครับ

สัตว์หางเป็นอาวุธลับสุดยอดของแต่ละหมู่บ้านเหรอ? ย่าโจ เป็นคนบอกเองครับ

" แล้วโทบิที่ควบคุมเก้าหางได้เลย นี้ไม่สามารถเอาเก้าหางอยู่เหรอครับ ???????? !"
แล้วคุณรู้รึยังครับว่าตอนนั้น โทบิ เป็นใคร ?????

" ความคิดชั่ววูบ ของคุณ เหรอครับ ?"
คุณถามประชดผม? แต่ถ้าคุณถามผมจริงๆ

งั้นขอตอบละกันครับ ทำไมจะเป็นความคิดชั่ววูบไม่ได้ครับ รึคุณกล้าบอกผมว่า เหตุการณ์ที่9หางบุกเมือ16ปีก่อน มินาโตะ รู้มาก่อนหน้านี้แล้ว จึงเตรียมการที่จะจับ9หางใส่ไว้ในตัวของ นารูโตะ โดยคาถาผนึกซากอสูรย์ เพื่อไปต่อกรกับ โทบิ ภายภาคหน้า....เหรอ?

"งั้นรุ่น 1 ก็เท่ากับ วีรบุรุษไร้เทียมทานสินะ?"
มีไครบางคน ควบคุมจิ๊งจอกเก้าหางให้ทำลายหมู่บ้าน นินจาที่มีพลังอันกล้าแกร่ง และไม่มีพลังอะไรที่จะไปต่อกรกับเขาได้
แต่รุ่น1 จัดการได้ และตอนนั้น รุ่น4 ก็ยังคิดว่า โทบิ เป็น มาดาระ อยู่เลย และที่สำคัญข้อความนี้ อ้างอิงโดยคุณ!

มีอะไรสงสัยอีกมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 07:30:45 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 07:34:35 »
ความเหนไม่ตรงกัน สงครามมันจึงเกิด *้ั์swallow* *้ั์swallow* *้ั์swallow*

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 07:38:42 »
@ท่าน juppy

บางเรื่องคุณก็ต้องทำความเข้าใจเองนะครับ ใช่ว่าคุณจะยกเอาประโยคในการ์ตูนมาอ้าอิงเสมอไป เพราะมันเป็นประโยคสือที่จำเป็นต้องอ่านเนื้อเรื่องอื่นๆอีกถึงจะแปลสารออกมาได้ ว่าสรุปแล้วจุดประสงค์ของเนื้อเรื่องมันเป็นแบบนี้ใช่มั้ย!

ส่วนเรื่อง อาวุธสุดยอดนินจา 7ชิ้น นิผมยกมาจากเกม ninja storm ที่จดลิขสิทธิขึ้นตรงกับค่ายที่ตีพิมพ์ นารูโตะ ส่วนภาพหาได้จาก clip hashirama vs madara หาใน youtube เลยครับ และรู้สึกว่าจะมีหลายคนเอามาลงตั้งกระทู้ที่ sritown ด้วยลองหาในหน้าแรกนี้ดูเดี๋ยวก็เจอครับ

สัตว์หางเป็นอาวุธลับสุดยอดของแต่ละหมู่บ้านเหรอ? ย่าโจ เป็นคนบอกเองครับ

" แล้วโทบิที่ควบคุมเก้าหางได้เลย นี้ไม่สามารถเอาเก้าหางอยู่เหรอครับ ???????? !"
แล้วคุณรู้รึยังครับว่าตอนนั้น โทบิ เป็นใคร ?????

" ความคิดชั่ววูบ ของคุณ เหรอครับ ?"
คุณถามประชดผม? แต่ถ้าคุณถามผมจริงๆ

งั้นขอตอบละกันครับ ทำไมจะเป็นความคิดชั่ววูบไม่ได้ครับ รึคุณกล้าบอกผมว่า เหตุการณ์ที่9หางบุกเมือ16ปีก่อน มินาโตะ รู้มาก่อนหน้านี้แล้ว จึงเตรียมการที่จะจับ9หางใส่ไว้ในตัวของ นารูโตะ โดยคาถาผนึกซากอสูรย์ เพื่อไปต่อกรกับ โทบิ ภายภาคหน้า....เหรอ?

"งั้นรุ่น 1 ก็เท่ากับ วีรบุรุษไร้เทียมทานสินะ?"
มีไครบางคน ควบคุมจิ๊งจอกเก้าหางให้ทำลายหมู่บ้าน นินจาที่มีพลังอันกล้าแกร่ง และไม่มีพลังอะไรที่จะไปต่อกรกับเขาได้
แต่รุ่น1 จัดการได้ และตอนนั้น รุ่น4 ก็ยังคิดว่า โทบิ เป็น มาดาระ อยู่เลย และที่สำคัญข้อความนี้ อ้างอิงโดยคุณ!

มีอะไรสงสัยอีกมั้ยครับ

ในมังงะ รุ่น 4 ไม่ได้พูดไว๊นะครับ ว่าโทบิคือมาดาระ ...

ผมไม่ได้บอกว่ารุ่น 4 เก่งกว่ารุ่น 1 คงสุ๊รุ่น 1 ไม่ได้

ถูกมั้ย ? กลับอ่านคอมเม๊นผมก่อนเปล่าครับ ? ผมบอกแค่เชียร์ รุ่น 4 ไม่ได้บอกว่ารุ่น 1 ชนะ ถ้าคุณอ๊างอิง ผมยกตัวอย่างจากมังงะครับ ....

ไอที่ผมมาพูดตอนแรกนี้ไม่ได้เข้าใจเลยเหรอ ?
...............................................

sattkon

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 07:53:28 »

ในมังงะ รุ่น 4 ไม่ได้พูดไว๊นะครับ ว่าโทบิคือมาดาระ ...

ผมไม่ได้บอกว่ารุ่น 4 เก่งกว่ารุ่น 1 คงสุ๊รุ่น 1 ไม่ได้

ถูกมั้ย ? กลับอ่านคอมเม๊นผมก่อนเปล่าครับ ? ผมบอกแค่เชียร์ รุ่น 4 ไม่ได้บอกว่ารุ่น 1 ชนะ ถ้าคุณอ๊างอิง ผมยกตัวอย่างจากมังงะครับ ....

ไอที่ผมมาพูดตอนแรกนี้ไม่ได้เข้าใจเลยเหรอ ?

แต่ก็ไม่ได้บอกสักคำเลยนิครับ ว่าคุณให้ รุ่น4 ชนะรุ่น1 (ถึงจะเป็นแบบนั้นผมก็ไม่มีสิทธิไปว่าคุณอยู่แล้ว)
ส่วนที่ มินาโตะ เรียก โทบิ เป็น มาดาระ ประโยคนี้ผมจำได้แม่น อ่านในเว็บนี้แหละครับ หรือจะดูจาก shippuden แปลไทยผมก็จำไม่ได้ แต่ผมมั่นใจครับ แค่ผมขี้เกียจกลับไปขุด รอ ท่านกัส ขุดให้ดีกว่า (รายนั้นหลักฐานเพียบ)  *hoho*

ส่วนไอ่ที่คุณพิมพ์มานั่น ผมอ่านก่อนตอบตลอดแหละครับ *splash*

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 09:05:28 »
นี่ครับ รุ่น4 ถามโทบิว่า แกคือมาดาระใช่มั๊ย

จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 09:49:30 »
*้ัิbored*

connadosr

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 10:39:13 »
ผมว่ารุ่น 1 นะ ดูที่ มาดาระ สู้ กับ 5 คาเงะสิ แทบเอาตัวกันไม่รอดเลย ขนาด5คน มีแต่ เทพๆ ตอนนั้นมาดาระ มี ทั้ง 9หาง อีก รุ่น 1 ยัง ผ่านมาได้เลย ถือว่าสุดๆ

nakin

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 12:10:35 »
ผมว่ารุ่น 1 นะ ดูที่ มาดาระ สู้ กับ 5 คาเงะสิ แทบเอาตัวกันไม่รอดเลย ขนาด5คน มีแต่ เทพๆ ตอนนั้นมาดาระ มี ทั้ง 9หาง อีก รุ่น 1 ยัง ผ่านมาได้เลย ถือว่าสุดๆ
ถ้ารวมเรื่องขีดจำกัดทางตระกูลเข้าด้วย ผมก้อว่ารุ่น 1  แต่มาดาระตอนที่สู้กะรุ่น 1 ไม่เทพขนาดนี้นะครับ
แต่ที่มันเทพขนาดนี้ นอกจากเปนร่างสัมภเวสีแล้ว มันยังมีเซลรุ่น 1 และยังสามารถใช้วิชารุ่น 1 อีกด้วย แถมเปนผู้มีเนตรสังสาระอีก เรียกได้ว่าเก่งกว่าตอนสู้กะรุ่น 1 กว่า 3 เท่า *attack* *attack* *attack*
ถ้าเปนมาดาระ ตอนสู้กะรุ่น 1 คาเงะ น่าสู้ได้สูสีกว่านี้มากก

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 17:08:33 »
ผมเอาแบบเปนกลางสุดๆเลยนะ เค้าถามว่าใครเก่งกว่า

เอาตามเนื้อเรื่องเลย ไม่ใช่ว่าต้องเอาขีดจำกัดสายเลือดหรือกายเซียนออกแล้วมาคิด

คิดเท่าที่อ.มาซาชิแกเขียนมา  ไม่ใช่ว่าเอานู่นนี่นั่นมาอ้าง  ลองรุ่น1ไม่มีกายเซียน ไม่มีคาถาไม้

ก้ อ.เค้าเขียนมาให้มันมีก้คิดตามที่มันมีสิ ไม่ใช่เอาที่มันไม่มีแล้วมาจิ้นกันเองว่าเปนนู่น เปนนี่

สุซาโน่ของมาดาระเองก้นะ รุ่น4จะทำยังไงกับมัน ลองบอกที มีแค่กระสุนวงจักร กับเทพสายฟ้าเหิน

มันก้โผล่มาให้เหนแค่2วิชา จะเอามาคิดว่ามันเก่งอย่างงู้นอย่างงี้  เหอะ

รุ่น1คือคนที่สามารถหยุดมาดาระที่มีสุซาโน่แบบนั้นได้  รุ่น4จะทำยังไงบอกทีคับ

คิดตามที่มีนะคับ ไม่ต้องไปเอาอะไรออก เพราะเค้าเขียนมาให้มันมีแบบนั้นก้คิดแบบนั้น 

คิดซะว่า มันเกิดมาโชคดีที่มีขีดจำกัดสายเลือดเทพๆแล้วกันคับ ไม่ต้องไปคิดมากหรอก

มันเอามาวัดกันไม่ได้ จิงมั้ยล่ะ เพราะไม่ได้เห็นวิชาอะไรของมันมากมายเลย ทั้ง2คนแหล่ะ

รุ่น1 มีขีดจำกัดสายเลือด คาถาไม้ กายเซียน กับคำยกย่องว่า เปนนินจาที่แข็งแกร่งที่สุด

รุ่น4 มีกระสุนวงจักร เทพสายฟ้าเหิน ผนึกซากอสูร

ถ้าคิดเท่าที่มีออกมาให้เหน คุณคิดว่าใครจะชนะล่ะคับ ไม่ต้องไปเอาอะไรออกทั้งนั้น  *้ัิbored*

ปล.ก้แค่ความเหนส่วนตัวนะคับ

ปล2.ถ้าผมจำไม่ผิด เรื่องอาวุธนินจาของเซียนเต๋าจะมีแค่5นะ
       พัดใบตาล เชือกทองพรางแสง น้ำเต้าสีชาด ดาบเจ็ดดาว ขวดพิสุทธิอำพัน  - -

sattkon

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 18:39:23 »
@Augustz

ของเซียนเต๋ามี 5 ของรุ่น1 มี7 ใช่มะ *hoho*

Jirapom

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 20:04:01 »
 จากเม้นที่บอกว่า รุ่น 1 โดนกระสุนวงจักรแล้วลุกไม่ขึ้น

-คาถารักษา 100% วิชานินแพทย์ระเบิดระเบ้อ อีกมากมาย เก็บไว้ให้พูดถึงเล่นหรอครับ?

อย่าพยายามหาเหตุผลมาเพิ่มข้ออ้างในจุดยืนของสิ่งที่ตัวเองศรัทธาจะดีกว่า ซึ่งลองมองจริงๆ

รุ่น 4 สู้ไม่ได้เลย ตามที่อ.ให้มาก็บอกอยู่แล้วว่ารุ่น 1 คือนินจาที่แข็งแกร่งที่สุดใกล้เคียงกับเซียนเต๋า

แต่รุ่น 4 คือโฮคาเงะที่แข็งแกร่งที่สุด ซึ่ง โฮคาเงะเป็นแค่ซับเซตของโลกนินจานะครับอย่าลืม

และอีกประเด็นคือ

รุ่น 1 เก่งจริงทำไมถึงตาย ตายได้อย่างไร?

- โหเหตุผลโง่มากครับ การที่จะหาเหตุผลมาให้รุ่น 1 แพ้รุ่น 4 โดยการยกประเด็นเรื่องตายไม่ตายมามันไร้สาระ

งั้นผมถามกลับ เซียนเต๋ามหาเทพเก่งจริง ไร้เทียมทานทำไมถึงตาย?

ทุกอย่างโฟกัสไปที่วิธีการตาย ซึ่งรุ่น 1 ตายยังไงไม่มีบอก ซึ่งถ้ามีคงสำคัญมาก แต่ถ้าไม่มีบอกจนป่านนี้ เดาได้อย่างเดียวคือ แก่ตาย

เพราะการตายของคาเงะแต่ละคนมันสำคัญกับเนื้อเรื่องยิ่งโดยเฉพาะรุ่น 1

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 20:19:01 »

"เห็นด้วยครับ มินาโตะเป็นพวกคมในฝักความสามารถก็สูงมากถ้าเทียบกับคนธรรดา แต่ก็ไช่ว่าจะปราบ รุ่น 1ได้จริง ๆ แต่อีกเรื่องคือรุ่น 4 มีคาถาที่จะจัดการกับรุ่น 1ได้แน่ครับ

เช่น กระสุนกงจักร แต่ต้องพูดในส่วนที่ว่า รุ่น 1ไม่มี สัตว์หางทั้งแปดตัวนะครับ ถ้ามีสัตว์หาง 8 ตัว ความสามารถนี้แหละครับ ที่เป็นตัวแปลง ผลการต่อสู้"

คือคุณเข้าใจผิดประเด็นกันเปล่าครับ ผมบอกตอนแรกที่ผมเถียง นี้คือ คุณบอกว่า รุ่น 4 ไม่มีคาถาที่จะจัดการกับ รุ่น 1

ถูกไหมครับ ? ผมยอมรับว่าเชียร์ รุ่น 4 จริง
...............................................

sirawit

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 20:49:28 »
เล่ม 57 ไรคาเงะรุ่น 4 บอกเองที่พ่อของนารูโตะ(มินาโตะ)คือชายที่ใครๆๆคิดว่าไม่มีทางเอาชนะด้าย

sattkon

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 22:20:12 »
แล้วคุณรู้ได้ไงครับว่ากระสุนวงจักรจัดการรุ่น1ได้  *haha* กระสุนวงจักรรุ่น4เนี่ยอ่อนกว่ากระสุนวงจักรของ นารูโตะ ตอนนี้ซะอีกนะครับ *attack*

แต่ก็อย่างว่าหละครับเหตุผลใครเหตุผลมัน ต่างคนก็ต่างเถียงเข้าข้างตัวเองมันเป็นเรื่องธรรมดา มันเลยทำให้เถียงกันไม่จบ *haha*

แต่ที่แปลกใจมากกว่าประเด็นที่เราคุยกันคือ ใครใช้ คาถาสัมภเวสีคืนชีพ user นี้ ขึ้นมาก่อสงครามนินจาอีกครั้งครับ

namkham  *shock*