หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)  (อ่าน 119973 ครั้ง)

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
Re: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 17:29:07 »
จากเม้นที่บอกว่า รุ่น 1 โดนกระสุนวงจักรแล้วลุกไม่ขึ้น

-คาถารักษา 100% วิชานินแพทย์ระเบิดระเบ้อ อีกมากมาย เก็บไว้ให้พูดถึงเล่นหรอครับ?

อย่าพยายามหาเหตุผลมาเพิ่มข้ออ้างในจุดยืนของสิ่งที่ตัวเองศรัทธาจะดีกว่า ซึ่งลองมองจริงๆ

รุ่น 4 สู้ไม่ได้เลย ตามที่อ.ให้มาก็บอกอยู่แล้วว่ารุ่น 1 คือนินจาที่แข็งแกร่งที่สุดใกล้เคียงกับเซียนเต๋า

แต่รุ่น 4 คือโฮคาเงะที่แข็งแกร่งที่สุด ซึ่ง โฮคาเงะเป็นแค่ซับเซตของโลกนินจานะครับอย่าลืม

และอีกประเด็นคือ

รุ่น 1 เก่งจริงทำไมถึงตาย ตายได้อย่างไร?

- โหเหตุผลโง่มากครับ การที่จะหาเหตุผลมาให้รุ่น 1 แพ้รุ่น 4 โดยการยกประเด็นเรื่องตายไม่ตายมามันไร้สาระ

งั้นผมถามกลับ เซียนเต๋ามหาเทพเก่งจริง ไร้เทียมทานทำไมถึงตาย?

ทุกอย่างโฟกัสไปที่วิธีการตาย ซึ่งรุ่น 1 ตายยังไงไม่มีบอก ซึ่งถ้ามีคงสำคัญมาก แต่ถ้าไม่มีบอกจนป่านนี้ เดาได้อย่างเดียวคือ แก่ตาย

เพราะการตายของคาเงะแต่ละคนมันสำคัญกับเนื้อเรื่องยิ่งโดยเฉพาะรุ่น 1

คุณนี้ก็เวอร์ไป .. คิดจริงๆหรอ ถ้ารุ่น 1 โดนกระสุนวงจักรแหละจะมายืนรักษาให้ตัวเองไหว ... ? โทบิที่แข็งแกร่งรองจาก มาดาระ

โดนกระสุนวงจักรไปเต็มๆตัว ทำไม โทบิไม่สู้ต่อละครับ ? ถ้ายังไหว โดนไปแค่ทีเดียว ลุกขึ้นมาวาปหายไปเลย ? อดีตรุ่น 1

อาจจะเก่งที่สุดก็ได้ .. ถ้าเอารุ่น 1 มาเปรียบเทียบกับรุ่น 4 ทำไมไม่เอา รุ่น 1 VS ไรคาเงะไปเลยละ ? ไรคาเงะตอนนี้เป็น 5 คาเงะ

ที่แข็งแกร่งที่สุดก็ว่าได้ .. อัศนีสายฟ้าทำรุ่น 1 คอขาดได้เหมือนกันนะ ถ้าจะจับรุ่น 1 VS 4 จริงๆ รุ่น 1 อาจจะฆ่ารุ่น 4 ก็เป็นไปได้

แต่ถ้ารุ่น 1 โดนอักขระของรุ่น 4 ติดตัว รุ่น 1 จะทำยังไงละครับ ? อักขระมินาโตะสามารถปลดปล่อย 9 หางจาก โทบิได้อะ แถมยัง

มีอักขระวาปไปตามอักขระที่ตัวเองวางไว้ก็ได้

มันขึ้นอยู่กับว่า '' ใครจะพลาดก่อนกันเท่านั้นแหละ '' หลายคนคิดว่า กระสุนวงจักรฆ่ารุ่น 1 ไม่ได้ '' อาจจะจริง ''แต่ก็ทำให้สาหัสได้

แหละถามต่อว่า

รุ่น 1 ตามความเร็ว รุ่น 4 ทันป่าว ?

อ้าวบอปแบบนี้ได้ไงครับ ตอนมาดาระ ไช้ คาถาดอกไม้ของรุ่น1 ทำไม ไรคาเงะทำไรไม่ได้อะ แถมได้กลั้น หายใจด้วย ถ้าไม่มี โอโนกิ ทำลายดอกไม้พวกนั้นทิ้ง คาเงะตายห่าไปแล้วครับ ถเ้ารุ่น1ใช้ คาถาดอกไม้นั้น แล้วรุ่น1ก็ยืนอยู่กลางดอกไม้นั่นละ ต่อให้รุ่น4วาบมาก็ตายแฟหงดีครับ และ ยังมีวิชาอีกมากมายของรุ่น1ที่ยังไม่เปิดเผย อ้อและที่โทบิ สู้มินาโตะไม่ไหว มันมีคาถาฟื่้นฟูแบบ รุ่น1ไมละ แล้วมันเก่งเท่ารุ่น1เหรอ ก็จริงวันที่มินาโตะ หลบหมัดของไรคาเงะได้ แต่มินาโตะก็ทำไรไรคาเงะไม่ได้เช่นกัน แค่มีดแทงเข้าเหรอ กระสูนวงจัก จะไหวเหรอแทงโดยพันปักาายังไม่เป็นไรเลย
5555 และผมตลกวะ ซึนาเดะ โดนมีดแทง ขนาดนั้นยังไม่ตายปกติโดนมีดแทงต้องตายแล้วเช่น ยาฮิโกะ0_0 เจอมีดนิดเดียวยังตายเลย นี่ซึนาเดะเจอเบ้อเริ่มยังไม่ตายและซึนาเดะไม่เทียบตรีนของรุ่น1ได้ ถ้ารุ่น1แค่เจอกระสุนวงจักหรือมีด มันจะเป็นไรเหรอ แค่รุ๋น1ใช้ คาถาดอกไม้นั่น มินาโตะก็ทำไรไม่ได้แล้ว จะเข้ามาหา รุ่น1ก็ตายห่าดิ และวิชาอื่นๆอีกมามายของรุ่น1ยังไม่เปิดเผย ยังมีอีกเยอะ  ไห้มินาโตะไปเจอกะ ซูซาโนะของมาดาระตรงๆ มันจะไหวไมละ รุ่น1นั้นเอาชนะซูซาโนะได้นะ อ้อแค่ซูซาโนะธรรมดาของมาดาระ มินาโตะก็อาจทำไรไม่ได้แล้ว
คุณพูดแบบ นั้น ก้อไม่ถูกนะครับ เช่นมาดาระในตอนนี้กับมาดาระในตอนรุ่น1 กระดูกคนละเบอร์ครับ แตกต่างทั้งเนตรสังสาระ(ซึ่งตอนรุ่นที่1ไม่รู้ได้มายัง) เซลรุ่น1
ก้อจิงอยู่ว่า ที่มาดาระพูดว่า ไม่มีใครชนะได้นอกจากรุ่น1(ประมานนี่)แต่ตอนนั้นรุ่น4ยังไม่เกิด ใช้ที่หากเอามาดาระมาเป็นตัวชี้วัด รุ่น4ทำไรไม่ได้เลย แต่ที่เค้าเถียงกันรุ่น1กะรุ่น4 นะ
ในการ์ตูนก้อมีบอกว่า มันต้องมีการแพ้ทาง และที่คุณบอกว่ารุ่น1อาจมีวิชาอีกเยอะ ในการ์ตูนนั้นไม่มีบอก(เท่าที่ผมรู้ ถ้าผิดก้อขอโทดด้วย) รุ่น4ก้อเหมือนกันเผยมา 3-4 วิชาเอง
ถ้า+กันรุ่น4เสียเปรียบในด้านฟื้นฟูตัวเอง ทั้งปริมานจักระ  แต่ถ้าหากการประยุกใช้วิชากัน รุ่น4ก้อไม่ใช่ย่อยนะ
ทั้งหมดนี้ก้อแค่แก้ต่างให้รุ่น4นะครับ ถ้าบวกกันจิงๆรุ่น1ก้ออาจชนะ

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
Re: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 20:22:15 »

เหอะ ๆ คุณ @namkham อ่านตอนนี้ดูครับ ถ้าไม่มีคนเข้ามาช่วยไว้ ปานนี้ได้เป็นศพไปแล้ว ไรคาเงะ .. แหละไรคาเงะก้บอกเองว่า

ถ้าน้องฉันอยู่ที่นี่ฉันจัดการแกได้อย่างแน่นอน ! ซึงก็แปลว่า ไรคาเงะคนเดียวเอารุ่น 4 ไม่อยู่แน่ๆ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 20:32:38 »
มันหมายถึงว่า น้องมันที่ควบคุมพลังของ8หางได้สมบูรณ์ก้อยุ่ด้วยหรือป่าว

แบบว่า มีสัตว์หางเป็นพวกเลยมั่นใจ  รึป่าว  *้ัdoubt*

lnwmasegun

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 21:28:58 »
ไม่ไหวจะเครือละ คิดเอาก็แล้วกันว่ารุ่น 1 คือนินจาคนเดียวที่สามารถเอาชนะสัตว์ 1-9 ด้วยพลังของตัวเอง
โดยไม่ยืมมือใครและไม่ได้สกิดจิต หรือ ควบคุมแต่สยบด้วยกำลัง และวิชานินจาไม้ครับ ซึ้งยังไม่เคยมีัใครทำได้แบบนี้มาก่อน และอย่าเอาไปเกี่ยวกับเซียนเต๋านะ ยังไม่ค่อยรู้ประวัติ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 21:52:33 »
เอาอะไรมา confirm ครับว่า ไรคาเงะ จะเป็นศพ *attack*

ก็จริงอยู่โดยรวม มินาโตะ เป็นต่อ ไรคาเงะ อย่างมากเรื่องความเร็ว แตาความเร็วของรุ่น4 เป็นความเร็วที่ไม่ได้เกิดตัวเอง แต่เกิดจาก คาถา มันเลยมีจุดอ่อนให้เห็นได้ชัดเลย

รุ่น4 เป็นนินจาประเภท ถ้าสู้ยืดเยื้อจะยิ่งเสียเปรียบ จึงต้องรีบปิดเกม ไรคาเงะ ก็ใช่ว่าจะ อ่อนปวกเปียกซะเมื่อไหร่ *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 23:18:10 »
@ themangmang1

ผมหยิบหนังสือมาอ่านเลยเจอเข้าพอดีน่ะ  ไอ่ทีแรกก้เกือบจะเคลิ้มละ  *hoho*

รูปของท่าน ไอ่ที่ท่านบอกว่าไรคาเงะพูดว่า "น้องชั้นอยุ่ด้วย ชั้นจัดการนายได้แน่นอน" จิงๆแล้วบีเป็นคนพูดนะคับ  *haha* *haha*

พูดว่า "บราเธอร์ ถ้ามีชั้นอยุ่ด้วยรับรองสบาย" คนละความหมาย คนละคนกันเลยนะคับนั่น  *haha* *haha* *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 23:27:00 โดย Augustz »

satam

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ความคิดเห็นส่วนบุคคล กรุณาอย่าเสียดสีกันนะฮะ
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 00:11:45 »
รุ่น1 สิครับ สุดยอดแล้ว ผุ้ใช้ไม้1 เดียว เคยครองสัตว์หางอีก มีวิชาแพทย์ฟื้นฟูอะไรนั่นอีก ขนาดมาดาระยังแพ้ นอกจากรุ่น1 ที่เก่งกว่าก้คงจะเป็นเซียนหกวิถีแล้วครับ *rip* *rip* *rip*

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

sattkon

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 01:28:29 »

ผมหยิบหนังสือมาอ่านเลยเจอเข้าพอดีน่ะ  ไอ่ทีแรกก้เกือบจะเคลิ้มละ  *hoho*

รูปของท่าน ไอ่ที่ท่านบอกว่าไรคาเงะพูดว่า "น้องชั้นอยุ่ด้วย ชั้นจัดการนายได้แน่นอน" จิงๆแล้วบีเป็นคนพูดนะคับ  *haha* *haha*

พูดว่า "บราเธอร์ ถ้ามีชั้นอยุ่ด้วยรับรองสบาย" คนละความหมาย คนละคนกันเลยนะคับนั่น  *haha* *haha* *haha*

จากที่ผมเถียงกับเขามาทั้งวัน img ที่เขาเอามาแปะบ้างอ้างอิงบ้าง มันไม่เห็นจะเกี่ยวกับประเด็นที่คุยกันเลย เหมือนคุยประเด็นนี้อยู่ แล้วก็ quote รูปภาพคนละประเด็น ยัดเข้ามา แต่จะพยายามให้มันเข้าเรื่องเดียวกัน  *disappoint* ผมก็ต้องขอความช่วยเหลือจากท่านทั้งหลาย เพื่อที่จะช่วยกรองอีกทีว่า สิ่งที่เขาเข้าใจนั้นมันอยู่ในเรื่องหรือเปล่า

ผมไม่เคยบอกว่ารุ่น4 จะโดน คาถาของรุ่น1 อย่างงู้นอย่างงี้ แต่ผมบอกไปเลย ว่ารุ่น1ไงก็ชนะ100% เพราะ คาถา ไม้มันกินพื้นที่หลายลี้ ไม่ว่ารุ่น4 จะปักมีดหรือจะทิ้งอักขระวาปไปที่ไหนก็เจอแต่ คาถาไม้ของรุ่น ยังไม่ได้บอกว่าคาถาไม้จะทำอะไร รุ่น4 บาดเจ็บเลย เขาก็บอกกลับมาว่า รุ่น4หนะเร็วที่สุดแล้ว ผมเลยบอก มันก็จริง แต่จะเร็วเท่ามือประสานอินเหรอ แต่ตบมือ ไม้ก็ขึ้นแล้ว เขาก็ยังตอบกลับมาว่า คิดว่ากระสุนวงจักร จะทำไม้รุ่น1แตกไม่ได้เหรอ (มันก็อาจจะแตกได้ ถ้าไม่เจาะจง) ผมตอบ แต่ถ้าเอาจริงมันจะแตกมั้ย เพราะขนาดบอลสัตว์หางยังปัดได้สบาย เขาตอบมาว่า ในclip ที่รุ่น1 ปัดบอลสัตว์หางนั้นไม่ใช่ไม้ แล้วผมถามถ้าไม่ใช่ไม้มันคืออะไร หินเหรอ ปูน เหรอ เขา "พยายามจะแถ ไปอะ ทั้งๆที่มันตัน"

ผมเลยตัดประเด็นไปเลยว่า รู่น1 เอา9 หาง กับ มาดาระ อยู่ แต่รุ่น4เอา 9หางอยู่แต่ตาย คุณก็คิดดูเองใครเก่งกว่ากัน
แต่เขากลับบอก แล้วคุณรุ้ได้ไงว่า มินาโตะ เอา9หางอยู่แบบไม่ตายไม่ได้ คถาผนึกที่ คุชินะ สอนให้ก็มี
ผม (แล้วในเรื่องมันบอกมั้ยว่า คุชินะ มันสอน คาถาอะไร) ก็เลย ลามไปถึง 9หางบุก โคโนะฮะ
1.ลำพังคนที่หยุด9หางตอนนั้นได้ ก็มีแต่ คุชินะ เพียงแต่ คุชินะ อ่อนแอตอนนั้น รุ่น4ไม่อยากให้เมียตายคนเดียว และไม่มีทางเลือก จึงใช้ คาถา ผนึกซาก อสูร เพื่อให้ทั้งคู่ได้พบหน้า นารูโตะ อีกครั้ง ลำพังถ้ารุ่น 4 มีคาถาที่ผนึก9หางได้สมบรณ์กว่านี้ คงไม่เลือกใช้ผนึก ซากอสูร คุชินะ ก็ไม่ต้องตายแถมhappy ending อีกต่างห่าง
2.แต่เขาเข้าใจว่า คุชินะ ยังไงก็ต้องตาย รุ่น4ไม่อยากให้เมียตายเดียว เลย ใช้ผนึกซาก อสูร เพื่อให้ทั้งคู่ได้พบหน้า นารูโตะ อีกครั้ง เหตุผลเดียวกับผม
แล้ว คุณ กัส เข้าใจแบบไหนครับ

แต่ที่เถียงกันไม่ตกก็คือ ในเรื่องมันไม่ได้บอกนิสิครับว่า ตอนนั้น คุชินะ ใกล้ตายหรือเปล่า เพราะ9หางก็หลุดออกจาร่างไปแล้วแต่ คุชินะ ยังมีชีวิตอยู่ และ อีกปัญหาก็คือ ก่อนรุ่น4จะใช้ผนึกซากอสูร ได้บอกว่า"ณ พลังของฉันที่มีอยู่ตอนนี้ จัดการกับพลังของ9หาง ได้แค่ครึ่งเดียว" คุณเข้าใจว่ายังไงครับ? เข้าใจว่า พลังของรุ่น4จริงๆแล้วผนึก9หางได้แค่ครึ่งเดียว หรือ สูญเสียจักระจาการต่อสู้กับ โทบิ จึงทำให้ ผนึก พลัง ได้แค่ครึ่งเดียว แต่ไม่ว่าจะ เป็นแบบไหนก็แพ้รุ่น1 หมดอะ เพราะรุ่น1 ก็ต้องเสียจักระสู้กับ มาดาระ เช่นกัน แล้วยังต้องต่อกรกับ9หางอีก

แต่เขาก็บอกว่า รุ่น4 ก็มีคาถาของ คุชินะ จัดการกับ9กหางอยู่ดี ทั้งที่การตูนมันไม่เคยบอกไว้เลย แต่รุ่น1ของผม จัดการ9หางกัและดาระได้จริง
เขาพยายามจะเถียง อะไรที่มันนอกเรื่องตลอดอะ จนบางครั้งผมละปวดหัว
แล้วคุณกัส คิดว่าไงครับ *number1*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 03:28:11 »
เหตุผลที่รุ่น4 ใช้ผนึกซากอสูร มันก็อาจจะมองได้หลายแง่ แต่เหตุผลหลักๆก็คือ รุ่น4 คิดว่าผู้ชายที่สวมหน้ากากจะนำหายนะมาสู่โลก และมีเพียงพลังของนารุโตะ + เก้าหาง เท่านั้นที่พอจะต่อกรไหว

ผมคิดว่ารุ่น4 คงไม่ใช่แค่อยากให้คุชินะอยู่พบนารุโตะแค่ไม่กี่นาทีหรอกครับ เพราะโฮคาเงะถ้าเสียไป หมู่บ้านนี่แทบจะเสียสมดุลเลยนะ มันคงไม่คุ้มกับที่จะให้อยู่เจอนารุโตะแค่ไม่กี่นาที เหตุผลหลักคงจะไม่ได้อยู่ตรงนี้   

ส่วนเหตุผลที่มินาโตะไม่ใช้ผนึกที่มันปลอดภัยแบบคุชินะ เป็นเพราะว่า รุ่น4 ไม่ใช่พลังสถิตย์ร่างแบบคุชินะ จะให้ผนึกเก้าหางลงร่างตัวเองคงเป็นไปไม่ได้ และจักระของเก้าหางก็มากมาย ขนาดผนึกซากอสูรยังสะกดได้แค่ครึ่งเดียว

มันก็ง่ายๆเลย รุ่น4 ไม่ใช่คนในตระกูลอุสึมากิ ให้มาเป็นพลังสถิตย์ร่างแบบคุชินะคงทำไม่ได้ และจากคำพูดของมินาโตะก็เหมือนกับว่า ต้องเป็นผนึกซากอสูรเท่านั้น ผนึกอื่นคงจะเอาไม่อยู่ 

แต่ถ้าเป็นในกรณีที่รุ่น4 ยืนอยู่เฉยๆไม่ทำอะไรเลยนะ ไม่ใช้ผนึกอะไรทั้งนั้น ให้คุชินะจัดการคนเดียว คุชินะก็จะตาย แต่อย่าเข้าใจผิดว่าคุชินะตายแล้วจะสะกดเก้าหางได้นะครับ สิ่งที่คุชินะยอมทำ เป็นการถ่วงเวลาเฉยๆ

พอคุชินะตาย เก้าหางก็ออกมาอาละวาดต่อ รุ่น4 เลยเสนอใหม่ ให้คุชินะเก็บจักระที่เหลืออยู่เพียงเล็กน้อย อยู่เจอนารุโตะตอนโตดีกว่า ส่วนตัวเองจะเป็นคนผนึกเก้าหางแทน

ซึ่งถ้าวิเคราะห์จากตรงนี้แล้ว มันแปลกๆ เพราะถ้ารุ่น4 สามารถผนึกเก้าหางได้แล้ว ทำไมถึงต้องให้คุชินะตายด้วย ??? จะให้อยู่พบนารุโตะตอนโตแค่ไม่กี่นาที สู้ให้คุชินะหนีกลับหมู่บ้าน แล้วไปเลี้ยงนารุโตะเองเลยจะดีกว่า จบแบบมีความสุข

แสดงว่าตั้งแต่แรกที่คุชินะโดนโทบิดึงเก้าหางออกจากร่าง ตัวเองก็จะต้องตายอยู่แล้ว เพราะตามที่ย่าโจพูด พลังสถิตย์ร่างที่ถูกดึงสัตว์หางออกจะต้องตายทันที แต่เพราะขีดจำกัดสายเลือดของอุสึมากิ เลยตายช้า (อันนี้ผมคาดเดาเอาเองนะ)

และก็อีกเหตุผลหนึ่งที่รุ่น4 ยอมเสียสละชีวิตของตัวเอง ก็คงเพราะมั่นใจว่าวิธีนี้จัดการกับเก้าหางได้แน่ๆ ในกรณีที่รุ่น4 ไม่ใช้ผนึกซากอสูร แล้วเก้าหางหลุดออกมาจากตัวคุชินะ เราก็คงไม่มีทางรู้ว่าจะจัดการกับเก้าหางยังไงต่อ 

สรุปแล้ว เหตุผลที่มินาโตะยอมเสียสละชีวิตตัวเอง น่าจะมีหลักๆสามข้อ

1. เพื่อมอบพลังให้กับนารุโตะไปจัดการกับโทบิในอนาคต

2. เพื่อปกป้องหมู่บ้านจากเก้าหาง (รุ่น4 พูดว่า การละทิ้งหมู่บ้านก็ไม่ได้ต่างอะไรไปจากการละทิ้งครอบครัว ตนจึงยอมให้นารุโตะที่เป็นลูกแท้ๆของตัวเองเจอกับเรื่องเลวร้าย แบกรับภาระการเป็นพลังสถิตย์ร่าง)

3. เพื่อให้คุชินะอยู่พบนารุโตะตอนโต แต่ผมคิดว่าคงเป็นเหตุผลที่ไม่ได้สำคัญอะไร เพราะจากข้างบนที่ผมวิเคราะห์ คุชินะไงๆก็ต้องตายอยู่แล้ว รุ่น4 แค่ใช้ประโยชน์จากเรื่องนี้

นี่คือตามที่ผมเข้าใจนะครับ ไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือเปล่า ผมก็ไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้รุ่น4

ส่วนอีกประเด็นที่บอกว่า รุ่น1 เก่งจริงทำไมถึงตาย ? เอ่อคือ มันมีบอกเหรอครับว่ารุ่น1 เป็นอะไรตาย ป่วยตาย ? โดนฆ่าตาย ?   อาจจะโดนลอบสังหารก็ได้ ต่อให้เก่งล้นฟ้า แต่ถ้าโดนแอบเล่นงานก็ไม่รอดเหมือนกันนะครับ

พูดมาซะยาว สรุปแล้วมันบอกได้ไหมเนี่ยว่าใครเก่งกว่าใคร รุ่น1 กับรุ่น4 แทบจะฆ่ากันด้วยผนึกสัตว์หางแล้ว  *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 03:32:19 โดย Jay_Jay »

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 08:12:06 »

เดี๋ยวก่อนนะครับ .. ไรคาเงะเป็นพี่ชายบีไม่ใช่หรอ ? แล้วบีจะพูดว่า '' น้องชั้นอยุ่ด้วย '' ได้ยังไงละครับ .. ในเมื่อ บีเป็นน้องชายไรคาเงะนิ

*dontknow*   @ sattkon ดูในรูปสิครับ .. ตอนมินาโตะอยู่ข้างหลังไรคาเงะมี หางของ 8 หางเข้ามา มินาโตะฟาดไปพอดี ขนาด 8 หางยังขาดแล้วจะเอาอะไรกับ ไรคาเงะไกล้ขนาดนั้น  แต่มันก็ไม่แปลกที่ไรคาเงะจะเสียท่าให้กับมินาโตะเพราะทั้งคู่ก็พึง

สู้กันเป็นครั้งแรกเลยยังไม่รู้วิชาที่คู่ต่อสู้ใช้ อย่างไรคาเงะก็นึกไม่ถึงว่า ขนาดหมัดไรคาเงะอยู่แค่ปลายจมูกมินาโตะ ยังวาปไปได้ทัน
มันก็ไม่ได้แปลกอะไรนิ ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 09:52:46 โดย themangmang1 »

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 10:04:47 »
จากเม้นที่บอกว่า รุ่น 1 โดนกระสุนวงจักรแล้วลุกไม่ขึ้น

-คาถารักษา 100% วิชานินแพทย์ระเบิดระเบ้อ อีกมากมาย เก็บไว้ให้พูดถึงเล่นหรอครับ?

อย่าพยายามหาเหตุผลมาเพิ่มข้ออ้างในจุดยืนของสิ่งที่ตัวเองศรัทธาจะดีกว่า ซึ่งลองมองจริงๆ

รุ่น 4 สู้ไม่ได้เลย ตามที่อ.ให้มาก็บอกอยู่แล้วว่ารุ่น 1 คือนินจาที่แข็งแกร่งที่สุดใกล้เคียงกับเซียนเต๋า

แต่รุ่น 4 คือโฮคาเงะที่แข็งแกร่งที่สุด ซึ่ง โฮคาเงะเป็นแค่ซับเซตของโลกนินจานะครับอย่าลืม

และอีกประเด็นคือ

รุ่น 1 เก่งจริงทำไมถึงตาย ตายได้อย่างไร?

- โหเหตุผลโง่มากครับ การที่จะหาเหตุผลมาให้รุ่น 1 แพ้รุ่น 4 โดยการยกประเด็นเรื่องตายไม่ตายมามันไร้สาระ

งั้นผมถามกลับ เซียนเต๋ามหาเทพเก่งจริง ไร้เทียมทานทำไมถึงตาย?

ทุกอย่างโฟกัสไปที่วิธีการตาย ซึ่งรุ่น 1 ตายยังไงไม่มีบอก ซึ่งถ้ามีคงสำคัญมาก แต่ถ้าไม่มีบอกจนป่านนี้ เดาได้อย่างเดียวคือ แก่ตาย

เพราะการตายของคาเงะแต่ละคนมันสำคัญกับเนื้อเรื่องยิ่งโดยเฉพาะรุ่น 1

คุณนี้ก็เวอร์ไป .. คิดจริงๆหรอ ถ้ารุ่น 1 โดนกระสุนวงจักรแหละจะมายืนรักษาให้ตัวเองไหว ... ? โทบิที่แข็งแกร่งรองจาก มาดาระ

โดนกระสุนวงจักรไปเต็มๆตัว ทำไม โทบิไม่สู้ต่อละครับ ? ถ้ายังไหว โดนไปแค่ทีเดียว ลุกขึ้นมาวาปหายไปเลย ? อดีตรุ่น 1

อาจจะเก่งที่สุดก็ได้ .. ถ้าเอารุ่น 1 มาเปรียบเทียบกับรุ่น 4 ทำไมไม่เอา รุ่น 1 VS ไรคาเงะไปเลยละ ? ไรคาเงะตอนนี้เป็น 5 คาเงะ

ที่แข็งแกร่งที่สุดก็ว่าได้ .. อัศนีสายฟ้าทำรุ่น 1 คอขาดได้เหมือนกันนะ ถ้าจะจับรุ่น 1 VS 4 จริงๆ รุ่น 1 อาจจะฆ่ารุ่น 4 ก็เป็นไปได้

แต่ถ้ารุ่น 1 โดนอักขระของรุ่น 4 ติดตัว รุ่น 1 จะทำยังไงละครับ ? อักขระมินาโตะสามารถปลดปล่อย 9 หางจาก โทบิได้อะ แถมยัง

มีอักขระวาปไปตามอักขระที่ตัวเองวางไว้ก็ได้

มันขึ้นอยู่กับว่า '' ใครจะพลาดก่อนกันเท่านั้นแหละ '' หลายคนคิดว่า กระสุนวงจักรฆ่ารุ่น 1 ไม่ได้ '' อาจจะจริง ''แต่ก็ทำให้สาหัสได้

แหละถามต่อว่า

รุ่น 1 ตามความเร็ว รุ่น 4 ทันป่าว ?

อ้าวบอปแบบนี้ได้ไงครับ ตอนมาดาระ ไช้ คาถาดอกไม้ของรุ่น1 ทำไม ไรคาเงะทำไรไม่ได้อะ แถมได้กลั้น หายใจด้วย ถ้าไม่มี โอโนกิ ทำลายดอกไม้พวกนั้นทิ้ง คาเงะตายห่าไปแล้วครับ ถเ้ารุ่น1ใช้ คาถาดอกไม้นั้น แล้วรุ่น1ก็ยืนอยู่กลางดอกไม้นั่นละ ต่อให้รุ่น4วาบมาก็ตายแฟหงดีครับ และ ยังมีวิชาอีกมากมายของรุ่น1ที่ยังไม่เปิดเผย อ้อและที่โทบิ สู้มินาโตะไม่ไหว มันมีคาถาฟื่้นฟูแบบ รุ่น1ไมละ แล้วมันเก่งเท่ารุ่น1เหรอ ก็จริงวันที่มินาโตะ หลบหมัดของไรคาเงะได้ แต่มินาโตะก็ทำไรไรคาเงะไม่ได้เช่นกัน แค่มีดแทงเข้าเหรอ กระสูนวงจัก จะไหวเหรอแทงโดยพันปักาายังไม่เป็นไรเลย
5555 และผมตลกวะ ซึนาเดะ โดนมีดแทง ขนาดนั้นยังไม่ตายปกติโดนมีดแทงต้องตายแล้วเช่น ยาฮิโกะ0_0 เจอมีดนิดเดียวยังตายเลย นี่ซึนาเดะเจอเบ้อเริ่มยังไม่ตายและซึนาเดะไม่เทียบตรีนของรุ่น1ได้ ถ้ารุ่น1แค่เจอกระสุนวงจักหรือมีด มันจะเป็นไรเหรอ แค่รุ๋น1ใช้ คาถาดอกไม้นั่น มินาโตะก็ทำไรไม่ได้แล้ว จะเข้ามาหา รุ่น1ก็ตายห่าดิ และวิชาอื่นๆอีกมามายของรุ่น1ยังไม่เปิดเผย ยังมีอีกเยอะ  ไห้มินาโตะไปเจอกะ ซูซาโนะของมาดาระตรงๆ มันจะไหวไมละ รุ่น1นั้นเอาชนะซูซาโนะได้นะ อ้อแค่ซูซาโนะธรรมดาของมาดาระ มินาโตะก็อาจทำไรไม่ได้แล้ว
คุณพูดแบบ นั้น ก้อไม่ถูกนะครับ เช่นมาดาระในตอนนี้กับมาดาระในตอนรุ่น1 กระดูกคนละเบอร์ครับ แตกต่างทั้งเนตรสังสาระ(ซึ่งตอนรุ่นที่1ไม่รู้ได้มายัง) เซลรุ่น1
ก้อจิงอยู่ว่า ที่มาดาระพูดว่า ไม่มีใครชนะได้นอกจากรุ่น1(ประมานนี่)แต่ตอนนั้นรุ่น4ยังไม่เกิด ใช้ที่หากเอามาดาระมาเป็นตัวชี้วัด รุ่น4ทำไรไม่ได้เลย แต่ที่เค้าเถียงกันรุ่น1กะรุ่น4 นะ
ในการ์ตูนก้อมีบอกว่า มันต้องมีการแพ้ทาง และที่คุณบอกว่ารุ่น1อาจมีวิชาอีกเยอะ ในการ์ตูนนั้นไม่มีบอก(เท่าที่ผมรู้ ถ้าผิดก้อขอโทดด้วย) รุ่น4ก้อเหมือนกันเผยมา 3-4 วิชาเอง
ถ้า+กันรุ่น4เสียเปรียบในด้านฟื้นฟูตัวเอง ทั้งปริมานจักระ  แต่ถ้าหากการประยุกใช้วิชากัน รุ่น4ก้อไม่ใช่ย่อยนะ
ทั้งหมดนี้ก้อแค่แก้ต่างให้รุ่น4นะครับ ถ้าบวกกันจิงๆรุ่น1ก้ออาจชนะ
คุณพูกดแบบนี้ก็ไม่ถูกนะครับ ที่ผมเปรียบเทียบผมไม่ได้เอามาดาระตอนนี้มาเทียบสะหน่อย ผมเทียบมาดาระตอนมันยังไม่ตายตะหากคุณควรอ่านดีๆ มาดาระมีโคตรสุดยอดซูซาโนะไว้แล้วตอนยังไม่ตาย อ้อหรือคุณคิดว่ามาดาระ มาพัฒนาซูซาโนะตอนมันสู้กะ5คาเงะนี้เหรอถ้าคุณคิดแบบนั้นผมก็ไม่ว่า แต่ผมคิดว่ามาดาระมีซูซาโนะนี้ไว้่แล้วตอนสู้กะรุ่น1

และคุณthemangmang1  มันวง่าถ้าบีอยู่ฉันคงจะจัดการนายได้แล้วคุณแน่ใจได้ไงว่ามันแทงแล้วจะตาย อ้าวโครตมั่นใจเลยงั้นผมก็พูดว่ารุ่น4แทงแล้ว ไรคาเงะก็จะหงายท้องมาต่อยรุ่น4 แล้วรุ่น4ก็จะตาย ผมพูดแบบนี้ก็ไม่ผิดเพราะคุณฟันธงเอาเอง และ รุ่น1ไม่ไช่ไรคาเงะนา http://img685.imageshack.us/img685/4881/copyof004005ed.jpg  แถมดูรูปนี้ดิ ถ้ารุ่น1ใช้ คาถานี้ รุ่น4จะวาบหนีไปไหนได้ ตายห่าอะดิ วิชานี้ รุ่น1ใช้ได้แน่นอน เพราะ มันไม่เกี่ยวกะเนตรวงแหวนหรือสังสาระของมาดาระโดยอย่างได้ มันเป็นคาถาใม้อญุ่้แล้ว และจักระของรุ่น1คงไม่น้อยเลยทีเดียวพอที่ใช้พลังนี้ได้แน่นอน และยังอาจมี จักระเหลืออีกมหาศาลก็ได้ ถ้าหากรุ่น1ใช้คาถานี้ รุ่น4จะทำไงผมขอถาม

หุหุ .. ผมเห็นวิชานี่ตั้งแต่เล่นในเกมส์ Naruto Shippuden: Ultimate Ninja Storm 2 แหละ dota map naruto แหละครับ '' ผมจะบอกว่า ถ้าเป็น '' ในเกมส์ '' กว่าดอกไม้จะขึ้นก็ต้องใช้เวลาไม่ใช่ว่ามัน ใช้คาถาปุ๊ปแหละเป็น ป่า ทันที ''

แหละอย่างมินาโตะมีจักรกะลมแหละ '' แถมมีมีดอัขระ '' ที่สามารถปาออกไปแล้ววาปตามมีดได้ทันที ... คุณคิดว่า มินาโตะปามีดตัวเอง ได้ไกลแค่ไหนละครับ ? ? ถ้าว่างๆลองไปหาเกมส์พวก Naruto Shippuden: Ultimate Ninja Storm 2 เล่นดูนะครับ
มันจะมี วิชาให้คุณเล่นมากมายกว่าในการ์ตูนเยอะ แหละไม่ต้องห่วงพวกเกมส์นารูโตะ ของ PC - PS3 เรื่องสกิลของตัวละครไม่มั่วแน่นอน เพราะมันมาจากลิขสิทธิ์ของการ์ตูน ^ ^

ส่วน 1 VS 4 ผมจะไม่เถียงละกัน .. รอเค้า 2 คนมาสู้กันจริง ๆ ถึงจะรู้ผล .. ขนาด โฮคาเงะรุ่นที่ 3 ที่ขึ้นชื่อว่า วิชานินจาแตกฉานแล้ว
ยังโดนลูกศิยษ์ตัวเองฆ่าตายเลย แหละถ้าก่อนรุ่น 3 จะสู้กับโอโรจิมารุ แหละถ้ามาตั้งโพสตามว่าใครจะชนะยังไงทุกคนก็คิดว่ารุ่น 3

'' จริงปะครับ '' ^ ^ ผมไม่ได้ยกประเด็นเรื่อง รุ่น 3 กับโอโรมาอ้างนะ แค่อยากให้เห็นว่า .. คนที่คุณคิดว่าเก่งนักเก่งหนา มันก็พลาด
กันได้ : )

Augustz

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 11:17:26 »
จิงๆแล้ว ไรคาเงะคือคนที่ยืนอยุ่คนเดียวข้างหน้าอ่ะคับ มีสายฟ้ารอบตัวเหมือนซุปไซย่า

คนที่พูดคือบี ที่อยุ่ตรงโคนต้นไม้ ถ้าท่านอ่านดีๆท่านจะเข้าใจเอง

เพราะฉากต่อไปที่มินาโตะจะแทงบี บีก้อยุ่ตรงต้นไม้ สรุปได้ว่า คนพูดน่ะคือ คิลเลอร์ บี

อ่านในรวมเล่ม เล่มที่57 ท่านจะเข้าใจเอง  ^^

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 12:12:42 »
ผมว่า .. คนแปลผิดแหง่ ๆ บีมีน้องชายซะที่ไหนมีแต่ ไรคาเงะที่เป็นพี่ชาย -..- แต่ก็ยัง งง - -*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 12:32:04 »
แต่มันก็ไม่มีอะไรมายืนยันนิครับว่า ไรคาเงะ จะเดี้ยง
อีกหนวดปลาหมึกของ บี ทั้งอ่อนตัดขาดได้สบาย แต่สามารถงอกใหม่ได้ทุกเมื่อมันคือ ก้อนจักระ จะเอาไปเทียบกับแผนหลัง ไรคาเงะ ได้ไงครับ - -

แบบนี้ดีกว่า ยอมรับว่า รุ่น4 เก่งจริง แต่ไม่ได้เก่งที่สุด
แต่รุ่น1ถูกขนานนามว่า สุดยอดนินจาผู้ก่อตั้ง โคโนะฮะ ปราบ มาดาระ "และเป็นคนแจกแจง สัตว์ให้แต่ละหมู่บ้านตามสัญญาของแคว้น เพื่อความสมดุล" (ถ้าคุณจะแย้งประโยคนี้ผมเตรียมหลักฐานไว้เรียบร้อยละ) *haha*
แต่เขาไม่ได้ระบุไว้ว่ากี่หางบ้าง
คุณก็คิดเอาเองแล้วกันว่า ภาระที่รุ่น1 แบกเอาไว้ กับรุ่น4 ที่แค่สัตว์หางตัวเดียว ยังต้องเอาชีวิตไปทิ้ง คุณจะอ้างว่าถ้ารุ่น4 ไม่เสียจักระกับ โทบิ ก็ไม่ตาย ใช่มั้ย
แต่ผมก็จะบอกว่า แล้วรุ่น1 ที่สู้กับ มาดาระ มันไม่เสียจักระ เหรอ แถมยังโดน9หางโจมตีอีก  *attack* เปรียบเทียบขนาดนี้ยังมีอะไรอีกมั้ย

ความจริงก็ไม่ได้ชอบหรอก นะรุ่น1หนะ ความจริงผมชอบ รุ่น4 มากกว่าอีก แต่ผมแยกแยะระหว่างความจริงครับ ไม่ได้เอาความชอบบดบัง *dontknow*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 12:34:19 »
อ่านให้เข้าใจสิ  ในรวมเล่ม บีจะเรียกไรคาเงะว่า "บราเธอร์"

รุ้สึกว่าจะไม่เคยเรียกว่าพี่เลยด้วย  เพราะงั้น ในรวมเล่ม บีเรียกไรคาเงะว่า บราเธอร์

แต่ในที่คุณอ่านเนี่ย เค้าเอาคำว่า "บราเธอร์" ที่บีใช้เรียกไรคาเงะ ไปแปลเปนคำว่า พี่ชายน้องชาย  ไรเงี้ย

จิงๆแล้วตรงที่ว่า "น้องชั้นอยุ่ด้วย" บลาๆๆ ที่ท่านบอกว่าไรคาเงะพูด  จิงๆแล้วในรวมเล่ม บีเปนคนพูด เข้าใจป่ะเนี่ย

พูดว่า "บราเธอร์ ถ้ามีชั้นอยุ่ด้วยรับรองสบาย" ในเว็ปที่คุณไปเอารูปมาน่ะ มันมั่ว  คุณเองก้มั่วตามมัน  *้ัิbored*

ดูดีๆสิ ตำแหน่งที่ยืน จุดเด่น  บีในหน้าต่อไปที่มันจะโดนรุ่น4เสียบ มันอยุ่ตรงไหน อยุ่ที่โคนต้นไม้

ไรคาเงะยืนอยุ่ข้างหน้าเพื่อจะสู้กับรุ่น4 ยืนปล่อยสายฟ้าอยุ่  จะบอกว่าบีปล่อยสายฟ้าออกมาจากตัวหรอ  *dontknow*

มั่วจิงๆเล้ยยยยยย   อ่านในรวมเล่มแล้วยึดรวมเล่มเป็นหลักสิคับ ไอ่คนที่เค้าแปลรวมเล่มน่ะ แปลไม่ผิดหรอก

เว็ปของคุณเองน่ะ แปลผิด  แสดงว่าคุณเองไม่ได้อ่านในรวมเล่มเลยใช่มั้ยเนี่ย  *disappoint*

โอ้ยยยยยยย  พิมซะเยอะ  เหนื่อยแฮะ  *haha* *haha* *haha*