หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ความทรงจำของอิทาจิ โทบิผมยาว น่าจะอธิบายไรได้บ้างแล้วนะครับ  (อ่าน 26077 ครั้ง)

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
คิดว่าโทบิคนนั้น น่าจะเป็นมาดาระตัวจิง ส่วนโทบิคนปัจุบันนี้ อาจสืบทอดมาอีกทีจากมาดาระ  ส่วนเรื่องพ่ออิทาจิ น่าจะตัดไปได้แล้วจากตอนนี้ว่าเป็นโทบิ ตอนนี้ตัวเลือกว่าใครจะเป็นโทบิแคบลงมาแล้ว คหสต นะครับ ตอนนี้ น่าจะเหลือ แค่โอบิโตะ  คางามิ และก็อาจจะเป็นตัวละครใหม่เลยจากหมู่บ้าน อุสึมากิ   ส่วนรุ่นหนึงกับน้อง ชายมาดาระ ส่วนตัวผมตัดไปแล้วไม่น่าใช่ และไม่อยากให้ใช่
และอีกความเห็นนึง เซทสึคือร่างโคลนของโอบิโตะ หน้าตากับทรงผมคล้ายกันนะคิดว่าอีนนี้ความคิดส่วนตัวสุดๆนะครับ

ถ้าโทบิคนที่คุยกับอิทาจิคนนี้คือมาดาระ ลองเรียบเรียงเหตุการ เวลา และสถานะการณ์ ต่างๆที่ผ่านมา ผมเริ่มเห็นหน้าโทบิ ลางๆละแต่ไม่ฟันธงดีกว่า บรอดนี้เสี่ยงต่อสุขภาพจิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 21:41:41 โดย kyo »
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
ผมเห็นด้วยกับคุณนะ ยังไงผมก้อยังคิดว่า โทบิ เป็น โอบิโตะ

และอีกอย่าง โทบิ ในความทรงจำของอิทาจิ กับ คนที่ควบคุมมิซึคาเงะรุ่น4 น่าจะเป็นคนๆเดียวกันเนอะ

จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
เมื่อก่อนผมเคยออกตัวแรงว่าไม่ใช่ โอบิโตะ นะ แต่ตอนนี้ก็เพลาๆลงบ้าง แต่ก็ยังยืนยันคำเดิม *้ั์smoking* เพราะหลายๆเหตุผลมันตีกันเลยทำให้เชื่อแบบนั้น

ณ ตอนนี้เอาง่ายๆก่อนเรามันจัดตัวละครที่ไม่ใช่ตัดออกมาก่อน แล้วเอาตัวละครที่สงสัยเก็บว่าวิเคราะห์ที่หลัง

มาดาระ,ซิซุย และ พ่อ ซาสึเกะ นิและที่ไม่ใช่แน่นอน

ส่วนที่สงสัย เรียงจากมากไปหาน้อย

คางามิ, อิสึนะ, ตระกูลอุสึมากิ, ตัวละครที่คาดไม่ถึงหรือไม่ค่อยมีบทบาท, ตัวละครใหม่ และ โอบิโตะ 

ลองวิเคราะห์กันเอาเองนะครับ *้ัread*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

kyo

• *
เมื่อก่อนผมเคยออกตัวแรงว่าไม่ใช่ โอบิโตะ นะ แต่ตอนนี้ก็เพลาๆลงบ้าง แต่ก็ยังยืนยันคำเดิม *้ั์smoking* เพราะหลายๆเหตุผลมันตีกันเลยทำให้เชื่อแบบนั้น

ณ ตอนนี้เอาง่ายๆก่อนเรามันจัดตัวละครที่ไม่ใช่ตัดออกมาก่อน แล้วเอาตัวละครที่สงสัยเก็บว่าวิเคราะห์ที่หลัง

มาดาระ,ซิซุย และ พ่อ ซาสึเกะ นิและที่ไม่ใช่แน่นอน

ส่วนที่สงสัย เรียงจากมากไปหาน้อย

คางามิ, อิสึนะ, ตระกูลอุสึมากิ, ตัวละครที่คาดไม่ถึงหรือไม่ค่อยมีบทบาท, ตัวละครใหม่ และ โอบิโตะ 

ลองวิเคราะห์กันเอาเองนะครับ *้ัread*

ตัดรุ่น 1ด้วยครับ เพราะรุ่น1คืออุดมการณ์ คือสัญญาลักษณ์แห่งคุณธรรม เหมือน นางออกซานซูจี เหมือน มหาตะมะฆานที ถ้าให้มาเป็นโทบิ นี่หมดเลยซึ่งทุกสิ่ง แล้วกาตูนเรื่องนี้จะสอนอะไรให้เด็กๆได้บ้างละ ตัดไปเลยครับ รุ่น1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 22:43:01 โดย kyo »
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว

iPlatoo

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
โฮคาเงะ รุ่นที่ 1 ตัวแทนของความดี  เยี่ยมครับ  *number1*

madaraza

• *
คิดว่าโทบิคนนั้น น่าจะเป็นมาดาระตัวจิง ส่วนโทบิคนปัจุบันนี้ อาจสืบทอดมาอีกทีจากมาดาระ  ส่วนเรื่องพ่ออิทาจิ น่าจะตัดไปได้แล้วจากตอนนี้ว่าเป็นโทบิ ตอนนี้ตัวเลือกว่าใครจะเป็นโทบิแคบลงมาแล้ว คหสต นะครับ ตอนนี้ น่าจะเหลือ แค่โอบิโตะ  คางามิ และก็อาจจะเป็นตัวละครใหม่เลยจากหมู่บ้าน อุสึมากิ   ส่วนรุ่นหนึงกับน้อง ชายมาดาระ ส่วนตัวผมตัดไปแล้วไม่น่าใช่ และไม่อยากให้ใช่
และอีกความเห็นนึง เซทสึคือร่างโคลนของโอบิโตะ หน้าตากับทรงผมคล้ายกันนะคิดว่าอีนนี้ความคิดส่วนตัวสุดๆนะครับ

ถ้าโทบิคนที่คุยกับอิทาจิคนนี้คือมาดาระ ลองเรียบเรียงเหตุการ เวลา และสถานะการณ์ ต่างๆที่ผ่านมา ผมเริ่มเห็นหน้าโทบิ ลางๆละแต่ไม่ฟันธงดีกว่า บรอดนี้เสี่ยงต่อสุขภาพจิต

เห็นด้วยน่ะอิอิ เซ็ทสึ คือ ร่างโคลนของ โอบิโตะ หรือ จะพูดว่า โทบิก็ คือร่างของโอบิโตะ ที่มีเซลล์ ของเซ็ทสึ ความคิดเห็นส่วนตัว แต่ยังไง ก็คิดว่า โทบิ มันอาศัย เซลล์ของเซ็ทสึ เป็นร่าง โอ๊ยคิดละปวดหัว
เซ็นจูจงมอดดับ มาดาระ โหดจริงๆ

JToSAKSITo

• *
ผมเคยตอบตั้งแต่สมัย ถกสมัยถกเถียง เรื่องโทบิ แรกๆ

ถึงตอนนี้ผมก็ยังคิดว่าโทบิ คือ ร่างโคลนของมาดาระ   คำตอบเดียว เท่านั้น   เหมือนเดิม.....

ถึงแม้จากเรื่องราวหลายตอนที่ผ่านมาก็ยังไม่มีเหตุผลที่ทำให้ความคิดเปลี่ยนไป........

ตอนล่าสุด 590  ก็ยังบ่งชี้ได้ชัดว่า  มาดาระ เกี่ยวข้องเรื่องนี้.....

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon

ตัดรุ่น 1ด้วยครับ เพราะรุ่น1คืออุดมการณ์ คือสัญญาลักษณ์แห่งคุณธรรม เหมือน นางออกซานซูจี เหมือน มหาตะมะฆานที ถ้าให้มาเป็นโทบิ นี่หมดเลยซึ่งทุกสิ่ง แล้วกาตูนเรื่องนี้จะสอนอะไรให้เด็กๆได้บ้างละ ตัดไปเลยครับ รุ่น1

ตัดรุ่น1เหรอ *้ัunexplain* มันไม่เคยอยู่ในหัวผมเลยนะ  *haha*
แต่ อองซาน กะ มหาตะมะ ไปกันใหญ่ละ compare อย่างอื่นดีกว่ามั้ยพ่อคุณ  *disappoint*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 21 มิ.ย. 2012 เวลา 01:07:11 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

kyo

• *
เรื่องมหาตะมะ กับนางอองซาน แค่ยกตัวอย่างมาเทียบเฉยๆเพื่อให้เห็นภาพไม่ได้คิดเอาพวกท่านเล่านั้นมาเปรียบเทียบกับตัวละครในกาตูน  ไม่ต้องเรียกผมว่าพ่อคุณหรอก มีไรสงสัยก็โทรมาคุยกันได้จะได้เข้าใจกันมากกว่านี้   086-306-0261
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 21 มิ.ย. 2012 เวลา 01:50:42 โดย kyo »

kyo

• *
คุณ อุจิเฮฟ ใช่คนเดียวกับ เฮพวี ฟักกิ้งเปล่าคับ

Jay_Jay

• *
ผมคิดว่ายังไงๆมันก็คือโทบิคนปัจจุบันนั่นแหละครับ คำนวนจากอายุมาดาระแล้วแทบเป็นไปไม่ได้เลย เทียบกับที่อัญเชิญมาจากสัมภเวสีคืนชีพแล้วก็ถือว่ายังไม่แก่ขนาดนั้น

จุดขัดแย้งอีกอย่างคือ มาดาระเป็นคนบอกเองว่าตัวเองตายหลังจากเบิกเนตรสังสาระได้ไม่นาน ไม่น่าจะมาปรากฎตัวถึงยุคนี้ได้ ถ้าเทียบจากเวลา ตอนนี้มาดาระควรจะถูกควักเนตรมอบให้กับนางาโตะไปแล้ว

แล้วก็ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ประโยคที่คิซาเมะสนทนาด้วย ไม่ได้สื่อว่าคนในรูปจะบอกว่าตัวเองคือมาดาระเลย มันเป็นแบบนี้ เอามาจากรวมเล่มเลยนะ

คิซาเมะ : แต่ว่าพลังเนตรที่ควบคุมท่านรุ่น4 ที่เป็นพลังสถิตย์ร่างของสามหางได้ คุณเป็นใครกัน

คนในรูป : อุจิวะ มาดาระ

คิซาเมะ : คนผู้นั้นตายไปแล้วไม่ใช่เหรอครับ... ไม่น่าเชื่อถือนะครับ โปรดแสดงตัวหน่อยเถอะ

คนในรูป : ก็ได้.... เลือกเอาเองแล้วกันว่าควรจะเชื่อใจรึเปล่า (แล้วคนในรูปก้อเดินออกมา)

จบแค่นี้แล้วคิซาเมะก็กัดลิ้นตัวเอง

มันสื่อได้ว่า คนในรูปทีแรกตั้งใจจะหลอกว่าตัวเองคือมาดาระ แต่คิซาเมะไม่ยอมเชื่อ ตัวเองเลยต้องเปิดเผยตัวตนที่แท้จริง ซึ่งก็คงไม่ใช่ในนามของมาดาระ แต่ในนามตัวจริงของโทบิ (คิซาเมะก็น่าจะรู้ว่าตัวจริงของโทบิเป็นใคร)

ที่โทบิลงทุนทำแบบนี้กับคิซาเมะก็เพราะว่า อยากได้คิซาเมะมาเป็นลูกน้องที่ซื่อสัตย์ เชิ่อใจได้ทุกอย่าง แต่ก่อนหน้านั้น ก็ต้องบอกทุกอย่างเกี่ยวกับตัวเองให้รู้ก่อน และคิซาเมะเองก็ภักดีต่อโทบิมาจนถึงทุกวันนี้   

นั่นทำให้ผมคิดว่า โทบิมันต้องเป็นนินจาระดับเทพมากๆ ถ้าเป็นนินจาทั่วไปรับรองโดนดาบซาเมฮาดะหวดไปแล้ว

kyo

• *
ผมไม่เห็นด้วยในความคุณ เจเจนะครับ เพราะถ้าเป็นโทบิคนเดียวกันกับปัจุบัน เราจะอธิบายเรื่องทรงผม มันได้ยังไง กาตูนส่วนใหญ่เค้าไม่เปลื่ยนทรงผมของตัวละครหลักกันนะคับ นอกจากตัวละครผู้หญิงที่เปลื่ยนเพื่อความสวยงามหรือเปลื่ยนให้สวยหรือน่ารักขึ้น แค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 21 มิ.ย. 2012 เวลา 04:13:19 โดย kyo »

peterx

• *
  • เมาเหล้าเช้าสายก็หายไป แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน
การสืบทอดโทบิ....ก็ต้องถ่ายทอดวิชามิติต่อๆ กัน.....ร่างกายไม่สมประกอบเหมือนกัน....
ทั้งตอนสู้กับรุ่น 4 ประกฎตัวครั้งแรก ก็ใช้วิชา เมพ มิติแล้ว...จนถึงตอนปัจจุบัน

ผมว่ามันน่าจะคนเดียวกันตลอด...น่ะ

ขนาดพ่อ-ลูก......อาจารย์-ลูกศิษย์....วิชายังไม่เหมือนกันหรือเก่งเท่ากันเลยในเรื่องนี้อ่ะ...

ความเห็นส่วนตัว...5555 *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 21 มิ.ย. 2012 เวลา 05:04:45 โดย peterx »
ฝั่งอยู่ที่ไหน...พาผมกลับเข้าฝั่งที

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
ว่าแต่การสืบทอดโทบิเนี่ย เหมือนการสืบทอดอัลโกบาเลโน่ป่ะ

ปล.แซวเล่นขำๆนะ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

peterx

• *
  • เมาเหล้าเช้าสายก็หายไป แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน
อาจารย์ ผู้เขียนทำให้ งง..มากๆ กับไอ้โทบิกับทรงผม เนี๊ย *disappoint*

ลองเรียงตามลำดับเวลาน่ะ

ครั้งแรก เจอรุ่นสี่...ผมสั้น
เจออิทาจิ......ผมยาว
เจอคิซาเมะ.....ผมยาว
ปรากฎตัวในแสงอุษา....ผมสั้น
ปัจจุบัน...ผมสั้น

แล้วมันจะสั้นๆ--ยาวๆ--สั้นๆ..กันให้ งง มั้นอ่ะ..

หรือถ้าไม่คิดมาก...ปกติ โทบิผมสั้นอยู่แล้ว...ต่อมาไม่ได้ตัด..ก็เลยยาว....ช่วงหลังๆ..เริ่มรำคาญก็เลยไปตัดให้สั้นใหม่..555 *haha*

รอเฉลยดีกว่า....
ฝั่งอยู่ที่ไหน...พาผมกลับเข้าฝั่งที