หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เทพต่างสวรรค์ของชิซุยคืออะไร  (อ่าน 37091 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: เทพต่างสวรรค์ของชิซุยคืออะไร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 13:16:39 »
ที่ดันโซใช้ได้โดยไม่ต้องรอให้ถึง10ปี น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับเซลล์รุ่น1ด้วยนะคับ

เพราะเล่ม58ตามที่ท่านเจบอกไว้ คือ ฉบับรวมเล่มเขียนว่า

" กว่ากระจกเงาหมื่นบุปผาของชิซุยจะใช้ได้อีกครั้ง ก็กินเวลาอีกสิบกว่าปี

ตราบที่ไม่มีจักระของเซ็นจู ฮาชิรามะ "

ผมว่านอกจากชิซุย วิธีที่จะทำให้รอบมาเร็วกว่าปกติคือใช้จักระของรุ่น1

กระตุ้นเพื่อให้สามารถใช้ได้มากกว่า เพราะความสามารถของจักระของรุ่น1คือเหมือนกับมีพลังชีวิตอยุ่ในจักระด้วย

จารย์เค้าจะเฉลยเรื่องนี้มั้ยหว่า  *้ัิbored*

juppy

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ใช่หรือเปล่า !
Re: เทพต่างสวรรค์ของชิซุยคืออะไร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 13:18:58 »
ผมว่าดันโซไม่ได้ชนะหรอกนะครับ แต่อาจจะขอจากชิซุยโดยตรง

(อ๊างประัโยช์นเพื่อหมู่บ้าน) เพราะถ้่าชนะคงเอาไป สอง ข้างแล้ว
...............................................

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 14:11:27 »
งั้น ชิซุยก้น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับรุ่น1ด้วยสิ

เพราะชิซุยได้รับฉายาว่า เอิ่มมมม  อะไรซักอย่างนี่ล่ะ  แสดงว่ามันต้องใช้เนตรมันบ่อยน่าดูเลย

เพราะดูแล้วดังมากเลย หลายคนรู้ความสามารถของเนตรชิซุยหมดเลยอ่ะ

ถ้าต้องรอถึง10ปีตามที่อิจจี้บอกจิงๆ  ผมว่าชิซุยต้องเกี่ยวข้องกับรุ่น1ด้วย ค่อนข้างแน่นอนเลยนะคับ 

ใช่ฉายา " ชิซุยชั่วพริบตา"  หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นฉายาหรือความคลาดเคลื่อนของการแปล เพราะมันสื่อความหมายอะไรไม่ได้เลย  *haha*

แต่ก็อย่าพึ่งด่วนสรุปไปว่าชิซุยมีความเกี่ยวข้องกับรุ่น1 อาจจะเป็นเพราะ เป็นเจ้าของเนตรเอง เลยมีร่างกายที่เหมาะสมที่จะใช้อยู่แล้วก็ได้

แล้วก็ ในสมัยนั่น ยังหานินจาที่สามารปลูกถ่ายเซลล์รุ่น1 เป็นยังแทบไม่มีเลย ยกเว้นโอโรจิมารุ

แต่ที่แน่ๆคือ ชิซุยมีรอบการใช้เนตรตัวเอง ต่ำกว่าสิบปีแน่นอน เพราะขนาดอาโอยังบอกว่าไม่ลืมความน่ากลัวของชิซุยเลย
ฉายาซิซุย รู้สึกว่า จะชื่อซิซุยล่องหนนะครับ วิชาที่ใช้ล่องหนนี้ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกะเทพต่างสวรรค์นะ
-และผมคิดว่า เนตรซิซุยน่าจะ 10 ปีใช้ได้ครั้งหนึ่งแม้แต่ซิซุยเอง
-ส่วนอาโอน่ะ ไม่น่าจะโดนเทพต่างสวรรค์นะครับ ไม่งั้นก้อไม่น่ารอดมาได้>>>เพราะอาโอเปนนินจาสายตรวจจับ แถมมีเนตรสีขาวอีก จึงไม่ยากที่จะดูสีจักระของซิซุยตอนใช้เนตรวงแหวน
-แต่เนตรของซิซุยน่าจะถูกใช้ครั้งหนึ่งมาแล้ว ตอนจะปฏิวัติ แต่ดันโซเจือกจกตาไปก่อน เพราะถ้าให้แย่งเอา ผมไม่คิดว่าคนขี้ขลาดอย่างดันโซ กล้าสู้ซิซุยต่อหน้านะ
ปล.แค่ความเหนครับ มาแชร์กัน

ประเด็นที่ท่าน nakin พูดก็น่าคิดเหมือนกัน ผมย้อนกลับไปอ่านแล้ว แต่ไม่มีคำพูดที่ยืนยันได้ว่าอาโอโดนคาถาเทพต่างสวรรค์เลย  *disappoint*

แต่ผมก็คิดว่ายังมีความเป็นไปได้เพราะ อาโอสามารถบอกความสามารถของคาถานี้ได้อย่างแม่นยำ ตอนที่แฉดันโซ ถ้าอาโอไม่ได้โดนคาถานี้ แล้วจะไปรู้เรื่องคาถาเทพต่างสวรรค์มาจากไหน

ซึ่งก็คงยากที่คาถาที่มีรอบการใช้ถึงสิบปี จะมีข้อมูลรั่วออกมาให้คนอื่นได้รู้ เพราะนินจาที่ดีคงไม่เอาไม้ตายของตัวเองไปบอกกับคนอื่น

ยกเว้นว่าอาโอจะโดนมากับตัวเอง แต่ถ้าเป็นสิบปีจริง ก็จะอธิบายได้ว่าทำไมอิทาจิถึงต้องรอถึงสิบปี เพื่อใช้คาถานี้อีกครั้ง และระยะเวลาที่ชิซุยใช้ตอนก่อนปฎิวัติมันก็ลงตัวพอดี

ตอนนี่งงไปหมดแล้ว  *rip*

อ้อแล้วก็ฉายาของชิซุย ที่บอกว่า " ชิซุยล่องหน " นี่่อยู่ในมังงะตอนไหนเหรอครับ หรือว่าอยู่ในอนิเม เพราะที่ผมอ่านเจอ มันคือ " ชิซุยชั่วพริบตา " งะ

http://upic.me/show/16805287

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 16:08:37 »
สรุป อาโอ คือ โอโรชิ ใช่มั้ย *disappoint* แล้วมันไปเกี่ยวกะ ซิซุย ตอนไหนเนี่ย ไม่ยักจะเคยเห็นมันพูดถึง ซิซุย เลย *้ั์smoking*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 21:24:36 »
สรุป อาโอ คือ โอโรชิ ใช่มั้ย *disappoint* แล้วมันไปเกี่ยวกะ ซิซุย ตอนไหนเนี่ย ไม่ยักจะเคยเห็นมันพูดถึง ซิซุย เลย *้ั์smoking*
ไม่ใช่ อาโอะ กับ โอโร มันคนละคนครับ อาโอะ คนตรงกลางครับ

ชิซุย ตายยังไง ใครเป็นคนฆ่า ก็ยังคงเป็นปริศนาต่อไปสินะ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 21:38:38 »
ไม่ใช่ อาโอะ กับ โอโร มันคนละคนครับ อาโอะ คนตรงกลางครับ

ชิซุย ตายยังไง ใครเป็นคนฆ่า ก็ยังคงเป็นปริศนาต่อไปสินะ

อ่าวเหรอครับ ก็นึกว่า อาโออิ  *haha* ไม่ขำ *disappoint*
แต่ซิซุย ตายยังไงนั้น น่าจะฆ่าตัวตายนะครับ โดยปลอมจดหมายขึ้นมา เพราะตอนปัจจุบันมันเฉลยแล้วว่า ซิซุย เอาตาอีกข้างให้ อิจจี้ และจากที่เราเคยสงสัยว่า อิจจี้ เป็นคนฆ่า ซิซุย เมื่อก่อนนั้นก็ในตอนนี้ก็ clear ขอสงสัยเลยว่าไม่ แล้วก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่ใครจะมาฆ่า ซิซุย อีกแล้ว เพราะฉนั้นจากตอนก่อนๆที่เคยบอกไว้ว่าโดดน้ำตายเองบ้าง มัดคอตายบ้าง  *haha* ก็น่าจะเป็นความจริง คือตายอย่างวีรบุรุษ  *great* (จริงๆเลย? *dead*)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 21:41:44 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

nakin

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 21:41:26 »
งั้น ชิซุยก้น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับรุ่น1ด้วยสิ

เพราะชิซุยได้รับฉายาว่า เอิ่มมมม  อะไรซักอย่างนี่ล่ะ  แสดงว่ามันต้องใช้เนตรมันบ่อยน่าดูเลย

เพราะดูแล้วดังมากเลย หลายคนรู้ความสามารถของเนตรชิซุยหมดเลยอ่ะ

ถ้าต้องรอถึง10ปีตามที่อิจจี้บอกจิงๆ  ผมว่าชิซุยต้องเกี่ยวข้องกับรุ่น1ด้วย ค่อนข้างแน่นอนเลยนะคับ 

ใช่ฉายา " ชิซุยชั่วพริบตา"  หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นฉายาหรือความคลาดเคลื่อนของการแปล เพราะมันสื่อความหมายอะไรไม่ได้เลย  *haha*

แต่ก็อย่าพึ่งด่วนสรุปไปว่าชิซุยมีความเกี่ยวข้องกับรุ่น1 อาจจะเป็นเพราะ เป็นเจ้าของเนตรเอง เลยมีร่างกายที่เหมาะสมที่จะใช้อยู่แล้วก็ได้

แล้วก็ ในสมัยนั่น ยังหานินจาที่สามารปลูกถ่ายเซลล์รุ่น1 เป็นยังแทบไม่มีเลย ยกเว้นโอโรจิมารุ

แต่ที่แน่ๆคือ ชิซุยมีรอบการใช้เนตรตัวเอง ต่ำกว่าสิบปีแน่นอน เพราะขนาดอาโอยังบอกว่าไม่ลืมความน่ากลัวของชิซุยเลย
ฉายาซิซุย รู้สึกว่า จะชื่อซิซุยล่องหนนะครับ วิชาที่ใช้ล่องหนนี้ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกะเทพต่างสวรรค์นะ
-และผมคิดว่า เนตรซิซุยน่าจะ 10 ปีใช้ได้ครั้งหนึ่งแม้แต่ซิซุยเอง
-ส่วนอาโอน่ะ ไม่น่าจะโดนเทพต่างสวรรค์นะครับ ไม่งั้นก้อไม่น่ารอดมาได้>>>เพราะอาโอเปนนินจาสายตรวจจับ แถมมีเนตรสีขาวอีก จึงไม่ยากที่จะดูสีจักระของซิซุยตอนใช้เนตรวงแหวน
-แต่เนตรของซิซุยน่าจะถูกใช้ครั้งหนึ่งมาแล้ว ตอนจะปฏิวัติ แต่ดันโซเจือกจกตาไปก่อน เพราะถ้าให้แย่งเอา ผมไม่คิดว่าคนขี้ขลาดอย่างดันโซ กล้าสู้ซิซุยต่อหน้านะ
ปล.แค่ความเหนครับ มาแชร์กัน

ประเด็นที่ท่าน nakin พูดก็น่าคิดเหมือนกัน ผมย้อนกลับไปอ่านแล้ว แต่ไม่มีคำพูดที่ยืนยันได้ว่าอาโอโดนคาถาเทพต่างสวรรค์เลย  *disappoint*

แต่ผมก็คิดว่ายังมีความเป็นไปได้เพราะ อาโอสามารถบอกความสามารถของคาถานี้ได้อย่างแม่นยำ ตอนที่แฉดันโซ ถ้าอาโอไม่ได้โดนคาถานี้ แล้วจะไปรู้เรื่องคาถาเทพต่างสวรรค์มาจากไหน

ซึ่งก็คงยากที่คาถาที่มีรอบการใช้ถึงสิบปี จะมีข้อมูลรั่วออกมาให้คนอื่นได้รู้ เพราะนินจาที่ดีคงไม่เอาไม้ตายของตัวเองไปบอกกับคนอื่น

ยกเว้นว่าอาโอจะโดนมากับตัวเอง แต่ถ้าเป็นสิบปีจริง ก็จะอธิบายได้ว่าทำไมอิทาจิถึงต้องรอถึงสิบปี เพื่อใช้คาถานี้อีกครั้ง และระยะเวลาที่ชิซุยใช้ตอนก่อนปฎิวัติมันก็ลงตัวพอดี

ตอนนี่งงไปหมดแล้ว  *rip*

อ้อแล้วก็ฉายาของชิซุย ที่บอกว่า " ชิซุยล่องหน " นี่่อยู่ในมังงะตอนไหนเหรอครับ หรือว่าอยู่ในอนิเม เพราะที่ผมอ่านเจอ มันคือ " ชิซุยชั่วพริบตา " งะ

http://upic.me/show/16805287
จำไม่ได้ครับท่าน เจเจ อ่านมาหลายเวปแปลมิค่อยเหมือนกัน
ส่วนกรณีอาโอโดนคาถาเนตรซิซุยนั้น ความเหนผมยังขัดกันอยู่ 2 ประเด็น คือ
     -ถ้าอาโอโดนโดนเทพต่างสวรรค์น่ะโดนเรื่องอะไร แล้วรอดมาได้ไง เพราะตอนนั้นหมู่บ้านต่างๆยังเปนศัตรูกันอยู่(อาโออิเคยแก้คาถาลวงตาให้มิสึคาเงะรุ่น 4 ตอนมาดาระควบคุม)
     -แต่ถ้ารอบการใช้เทพต่างสวรรค์ 10 ปีจริง ด้วยอายุ ซิซุยตอนนั้นน่าแค่ 16-18 ปี แล้วคนอื่นจะรู้ความลับคาถามันได้ไง เพราะคงเพิ่งใช้แค่ครั้งเดียว
     -แต่ถ้ารอบการใช้เร็วแบบดันโซ ทำไม่มันไม่ใช้กับตระกูลมันแต่แรก หลายๆครั้ง หรือลวงทุกคนแม้แต่ดันโซให้เชื่อวิธีของมัน *rip* *rip* *rip*
แต่โดยรวมเหนด้วยกะท่านครับ *great* *great* *great*

nakin

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 21:50:04 »

ถ้าเฉลยมาว่าสุดท้ายโทบิ คือ ซิซุย ก้อไม่อยากจะคิดต่อเลย เช่น
-คนใส่หน้ากากผมยาวที่ อิทาจิเจอทีแรก คือมาดาระตัวจริง
-คนใส่หน้ากากผมสั้นนี่ อาจเปนตัวปลอมคือซิซุย(ในกรณีที่ซิซุยอายุมากกว่าอิทาจิ) เพราะฉายาว่าซิซุยชั่วพริบตาเรายังไม่ได้เหนกันเลย *shock* *shock* *shock*

alcoholismz

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤ. 21 มิ.ย. 2012 เวลา 03:42:24 »
แสดงว่า ชิชุย มันก็ฆ่าเพื่อนมันมาสินะ ถึงได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผามา

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤ. 21 มิ.ย. 2012 เวลา 10:48:35 »

ถ้าเฉลยมาว่าสุดท้ายโทบิ คือ ซิซุย ก้อไม่อยากจะคิดต่อเลย เช่น
-คนใส่หน้ากากผมยาวที่ อิทาจิเจอทีแรก คือมาดาระตัวจริง
-คนใส่หน้ากากผมสั้นนี่ อาจเปนตัวปลอมคือซิซุย(ในกรณีที่ซิซุยอายุมากกว่าอิทาจิ) เพราะฉายาว่าซิซุยชั่วพริบตาเรายังไม่ได้เหนกันเลย *shock* *shock* *shock*
  จะสรุปจากทรงผมคงไม่ได้นะ เพราะคอนโทบิสู้กับมินาโตะมันผมสั้น ตอนนั้น ชิซุยน่าจะยังเด็กอยู่เลย

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

Augustz

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤ. 21 มิ.ย. 2012 เวลา 23:41:11 »
ชิซุยน่าจะแก่กว่าอิจจี้ประมาน3-5ปีได้  ช่วงนั้นอิจจี้อายุประมาน6-7ขวบอยุ่เลยมั้ง

ชิซุยก้น่าจะประมาน10-12ปีได้  จะไปสู้กับรุ่น4คงยาก  ถ้าเปนชิซุยจิง ตัวมันจะสูงไวไปมั้ย

แขนชิซุยเปนของเหลวๆหรอ  ถ้ามันเปนงั้นคงไม่โดนดันโซเอาตาไปหรอกมั้ง

เด็กอายุเท่านั้นจะไปสู้กับโฮคาเงะ เก่งแค่ไหนก้ระห่ำเกินไป จิงมั้ยคับ

และถ้ามันเปนโทบิ หลังเหตุการณ์นั้นมันจะเอาตาตัวเองให้อิจจี้ทำไมในเมื่อตอนแรกมันตั้งใจจะทำลายหมู่บ้าน

ถ้าจะบอกว่าเปนเซ็ตสึขาว มันจะเลียนแบบเอาเนตรวงแหวนไปได้ด้วยหรอ 

ชิซุยรักหมู่บ้านจะตายไป จะทำลายหมู่บ้านตัวเองทำไม  ไม่เข้าใจจิงๆ

chainoi

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ศ. 22 มิ.ย. 2012 เวลา 02:11:10 »
สงสัยเรื่องการมอบเนตรให้กันอ่ะ มันหมายถึงว่าเอาเนตรใหม่มารวมอยู่กับเนตรเดิมเลยปะ อย่าง ชิซุยให้ตาอิทาจิ อิทาจิไม่ได้ควักลูกตาตัวเองออก แต่ใส่รวมเข้าไปเลย ทำให้ความสามารถของเนตรเดิมก็ยังใช้ได้อยู่

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

Augustz

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ศ. 22 มิ.ย. 2012 เวลา 02:52:14 »
ผมว่าน่าจะใส่รวมกันเลยนะคับ ไม่งั้นลายมันก้ออกมาไม่ซ้อนกันสิ  ^^

อันนี้เอาดีๆละ 

ผมว่ามันใส่ซ้อนกันไปเลยอ่ะคับ  แบบว่า ดูตามรูปนี้ละกัน

ตามรูปนี้มีเนตร4ดวง ผมเลยคิดว่าต้องเอาเนตรใส่รวมเข้าไปเลยน่ะคับ  นี้เปนของมาดาระที่เอาเนตรรวมแล้ว

แต่นี้เปนของอิจจี้

ซึ่งยังไม่ได้เอาของเกะมารวมด้วย เพราะงั้น เลยคิดว่าคงจะเอามาใส่ซ้อนเลยอ่ะคับ  ^^

nakin

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ศ. 22 มิ.ย. 2012 เวลา 02:58:01 »
สงสัยเรื่องการมอบเนตรให้กันอ่ะ มันหมายถึงว่าเอาเนตรใหม่มารวมอยู่กับเนตรเดิมเลยปะ อย่าง ชิซุยให้ตาอิทาจิ อิทาจิไม่ได้ควักลูกตาตัวเองออก แต่ใส่รวมเข้าไปเลย ทำให้ความสามารถของเนตรเดิมก็ยังใช้ได้อยู่
อิทาจิไม่ได้ปลุกถ่ายเนตรซิซุยใส่ตัวเองครับ แต่ปลุกถ่ายใส่ตากา ซึงเปนสัตว์อัญเชิญของอิทาจิ

chainoi

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ศ. 22 มิ.ย. 2012 เวลา 04:11:37 »
ผมว่าน่าจะใส่รวมกันเลยนะคับ ไม่งั้นลายมันก้ออกมาไม่ซ้อนกันสิ  ^^

อันนี้เอาดีๆละ 

ผมว่ามันใส่ซ้อนกันไปเลยอ่ะคับ  แบบว่า ดูตามรูปนี้ละกัน

ตามรูปนี้มีเนตร4ดวง ผมเลยคิดว่าต้องเอาเนตรใส่รวมเข้าไปเลยน่ะคับ  นี้เปนของมาดาระที่เอาเนตรรวมแล้ว

แต่นี้เปนของอิจจี้

ซึ่งยังไม่ได้เอาของเกะมารวมด้วย เพราะงั้น เลยคิดว่าคงจะเอามาใส่ซ้อนเลยอ่ะคับ  ^^

vอืมม น่าจะใช่แหละครับ แล้วที่นี้ เกี่ยวกับ ที่บอกว่าต้องฆ่าพี่น้องหรือคนใกล้ชิดเนี่ยมันจะหมายถึงเงื่อนไขการได้มาของเนตรนิรันดร์หรือป่าว ที่แต่ก่อนเคยเถียงกันว่า จะเบิกเนตรกระจกเงาได้ก็ต้องฆ่าคนใกล้ชิดอะอ่ะ จริงๆแล้วมันเป็นเงื่อนไขของเนตรนิรันดร์ เพราะ ยกตัวอย่าง มาดาระฆ่าน้องแล้วเอาเนตรมาใส่ แล้วเกะก็ได้เนตรของอิทาจิมาใส่  ส่วนกระจกเงาน่าจะสามารถเบิกเองได้ ทั้งมาดาระ อิทาจิ คาคาชิ