หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เซเรฟ  (อ่าน 32301 ครั้ง)

bbvv1235

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เซเรฟ
« เมื่อ: ส. 09 มิ.ย. 2012 เวลา 11:22:27 »
ผมว่าเซเรฟกับมังกรไฟอีกนีลเป็นคนๆเดียวกันดู anime ตอน 48 สิที่มังกรฟ้าเเกลนดิเน่เรียกอิกนีลว่าเซเรฟหรืออ่านในตอน209ดู

ทำไมเซเรฟพูดอย่างนั้นนายโตขึ้นเยอะนะนัทสึเเสดงว่าต้องเคยเจอกันมาก่อนคิดว่าไงกันครับ

bbvv1235

• *
Re: เซเรฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ส. 09 มิ.ย. 2012 เวลา 11:37:03 »
 *number1* *attack* *glad* *great* *love* *hoho* *shock* *dead* *dontknow* *nude* *rip* *disappoint* ไม่ตอบกันเลย..................................-.- -.- -.-

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ส. 09 มิ.ย. 2012 เวลา 20:14:25 »
ใช่แล้วครับมังกรนภาเคยพูดเอาไว้ที่จริงก้เคยมีคนสงสัยนะว่าเซเรฟเป็นพ่อนัสซึรึป่าว แต่มังกรนภานั้นอาจจะพูดแนวๆว่าให้ระวังพลังของเซเรฟก็ได้แล้วก็ต้องเชื่อใจพลังของพวกมนุษย์ให้มากกว่านี้  แต่แน่นอนว่าเซเรฟอาจต้องเกี่ยวข้องกับนัสซึแน่นอน แต่ผมว่าไม่ใช้อิคนิลหรอก

เพราะว่าไม่เคยเห็นเซเรฟใช้เวทไฟเลยเป็นมังกรไฟแท้ๆ-*-

bbvv1235

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 10 มิ.ย. 2012 เวลา 07:19:44 »
ผมก็ไม่เคยเห็นเซเรฟสู้เลยเเล้วมันจะใช้ทำอะไรถ้าไม่สู้

spirit

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อา. 10 มิ.ย. 2012 เวลา 10:10:29 »
ผมก็ไม่เคยเห็นเซเรฟสู้เลยเเล้วมันจะใช้ทำอะไรถ้าไม่สู้

คุณต้องไปดูภาคเกราะเทนโรครับเซเรฟเป็นผู้ใช้เวทแห่งความมืดนะซึ่งแน่นอนว่าอาจจะเป็นดราก้อนสเรเยอร์อีกคนนึงเพราะว่ามีความเกี่ยวข้องกับมังกรที่ชื่ออัลโนโรเกียซึ่งเป็นมังกรแห่งความมืด

bbvv1235

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อา. 10 มิ.ย. 2012 เวลา 12:22:23 »
คนเราไม่จำเป็นต้องมีเวทเดียวนิ่ดูอย่างมาคาลอฟสิใช้เวทเป็นหลายอย่าง fairy ลอ เอยขยาดร่างเอยอีกอย่างฉากเซเรฟสู้น้อยจะตายที่จำได้มีตอนเจอกับนัทสึสู้กับอุลเเละก็อาเดสมั่งจำไม่ค่อยได้ + ไม่เเน่ใจ ปล.ผมพึ่งดูถ้าพูดอะไรผิดก็ขออภัย ปล.ของ ปล. ผมคิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น ปล.ของ ปล. ของ ปล. ชอบ ปล.ที่สุดเลย ปล.ของ ปล. ของ ปล.ของ ปล. ปล.เเปลว่าอะไร *hoho* *hoho* *hoho* *attack* *attack* *damage* *damage* *haha* *haha* *great* *great* *love* *love* *shock* *shock* *dead* *dead* *dontknow* *dontknow* *nude* *nude* *rip* *rip* *disappoint* *disappoint* *number1* *number1* *glad* *glad*

spirit

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อา. 10 มิ.ย. 2012 เวลา 13:31:57 »
คนเราไม่จำเป็นต้องมีเวทเดียวนิ่ดูอย่างมาคาลอฟสิใช้เวทเป็นหลายอย่าง fairy ลอ เอยขยาดร่างเอยอีกอย่างฉากเซเรฟสู้น้อยจะตายที่จำได้มีตอนเจอกับนัทสึสู้กับอุลเเละก็อาเดสมั่งจำไม่ค่อยได้ + ไม่เเน่ใจ ปล.ผมพึ่งดูถ้าพูดอะไรผิดก็ขออภัย ปล.ของ ปล. ผมคิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น ปล.ของ ปล. ของ ปล. ชอบ ปล.ที่สุดเลย ปล.ของ ปล. ของ ปล.ของ ปล. ปล.เเปลว่าอะไร *hoho* *hoho* *hoho* *attack* *attack* *damage* *damage* *haha* *haha* *great* *great* *love* *love* *shock* *shock* *dead* *dead* *dontknow* *dontknow* *nude* *nude* *rip* *rip* *disappoint* *disappoint* *number1* *number1* *glad* *glad*

เฟรี่ลอ  เป็นเวทศักดิ์  เป็นเวทที่สืบทอดของกิลเฟรี่เทล แน่นอนหัวกิลแต่ละคนใช่เป็นแน่นอนครับ รัคซัสก็ใช้เป็นเพราะมาคารอฟเป็นคนถ่ายทอดให้ มาวิสก็ใช้เป็น แล้วก็มาสเตอร์ฮาเดสก็ใช้เป็น มันเป็นเวทศักดิ์ที่เรียนแบบสืบทอดรุ่นต่อรุ่นของกิลเฟรี่เทล   

แล้วคุณก็ลองสังเกตุดูว่าในเรื่องส่วนใหญ่ในfairy tailเค้าจะใช้เวทเป็นธาตุกันถ้าใช้เวทเกี่ยวกับสิ่งนั้นก็จะใช้อย่างนั้นตลอด 

ยกตัวอย่าง เกรย์ ฟูลบัสเตอร์  ใช้เวทน้ำแข็ง ก็มีแต่เวทน้ำแข็ง  จูเบีย เวทน้ำ  ลัคซัส สายฟ้า เจราล เวทแห่งแสงแห่งดวงดาว

เอลซ่า เวทเปลี่ยนชุดเกราะ ลูซี่ กุญแจแห่งดวงดาว เวนดี้ เวทลมเวทรักษา ฯลฯ เค้าจะไม่มั่วเวทแต่อย่างใด  ยกเว้นจะมีเหตุ  อย่างนัสซึ ที่ลัคซัส อาจจะมอบอัลคายม่าให้ตอนสู้กับมาสเตอร์ฮาเดส หรือไม่ก็มอบพลังให้ ถึงได้ใช้โหมต เทพอัสนีบาตได้ แล้วก็คาน่า ที่มาสเตอร์มาวิส เป็นคนมอบพลังให้ คือเฟรี่กลิตเตอร์ ไม่ใช่ว่าอยู่ดีๆแล้วจะใช่เป็น

ปล. ถ้าลองสังเกตุดีๆ  เค้าจะไม่มั่วเวทกันครับไม่ว่า จะตัวโกง หรือตัวเอก   มันไม่เหมือนพวกนารูโตะนะที่ชอบเรียนวิชานินจาหลายๆธาตุุ

spirit

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อา. 10 มิ.ย. 2012 เวลา 13:43:03 »
แล้วอีกอย่างนะครับ  สรุป คุณคิดว่าอิคนิวเป็นมังกรอะไร ไฟรึป่าว หรือว่าความมืด  ถ้าเป็นมังกรไฟ  แน่นอนก็ควรใช้เวทที่ตัวเองถนัดก่อนแน่นอน ไม่ใช้อยู่ดีๆจะใช้เวทแห่งความมืดเลย  *disappoint* *disappoint*

bbvv1235

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อา. 10 มิ.ย. 2012 เวลา 16:33:36 »
เซเรฟมันเป็นผู้ให้กำเนิดเวทมนต์ไม่ใช่เหรอมันต้องใช้เป็นทุกธาตุสิอีกอย่างมังกรใช้เวทไม่ได้หรอกเวท dragon slayer เพราะมันเป็นมังกรจึงไม่ต้องใช้เวทเพราะมันพ่นไฟได้โดยกำเนิดอยู่เเล้วพอกลายเป็นคนจึงใช้เวทมังกรไฟใช่ว่าต้องใช้เวทไฟเสมอไปนิ

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อา. 10 มิ.ย. 2012 เวลา 17:47:23 »
เซเรฟมันเป็นผู้ให้กำเนิดเวทมนต์ไม่ใช่เหรอมันต้องใช้เป็นทุกธาตุสิอีกอย่างมังกรใช้เวทไม่ได้หรอกเวท dragon slayer เพราะมันเป็นมังกรจึงไม่ต้องใช้เวทเพราะมันพ่นไฟได้โดยกำเนิดอยู่เเล้วพอกลายเป็นคนจึงใช้เวทมังกรไฟใช่ว่าต้องใช้เวทไฟเสมอไปนิ
สงสัยคุณจะเข้าใจผิดครับ มังกรก็ใช้เวทได้ครับ ... นัทสึ กาซิล เวนดี้ สติง และ โร๊ด ก็เรียนเวทมาจากมังกรโดยตรงครับ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

spirit

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อา. 10 มิ.ย. 2012 เวลา 18:45:53 »

มังกรใช้เวทได้ครับ เนื้อเรื่องเค้าก็บอกอยู่ว่าเป็นคนสอนเวทย์มนต์ให้คุณจำมาผิดเรื่องแล้วละมังกรไฟไม่ใช้เวทไฟแล้วใช้เวทไรดี *haha* *haha* *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 10 มิ.ย. 2012 เวลา 18:54:01 โดย spirit »

bbvv1235

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: จ. 11 มิ.ย. 2012 เวลา 08:16:33 »
ครับเข้าใจเเล้วขอโทษที่รบกวน

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 19:15:47 »

มังกรใช้เวทได้ครับ เนื้อเรื่องเค้าก็บอกอยู่ว่าเป็นคนสอนเวทย์มนต์ให้คุณจำมาผิดเรื่องแล้วละมังกรไฟไม่ใช้เวทไฟแล้วใช้เวทไรดี *haha* *haha* *haha*
แต่ ผมเข้าใจว่า ที่เขาบอกว่ามังกรเป็นคนสอนอาจจะหมายถึงสอนวิธีใช้เวทมั้ง(ความคิดส่วนตัวนะครับมั่วก้อขอโทดแล้วกัน)

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

spirit

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พ. 13 มิ.ย. 2012 เวลา 22:39:15 »

แต่ ผมเข้าใจว่า ที่เขาบอกว่ามังกรเป็นคนสอนอาจจะหมายถึงสอนวิธีใช้เวทมั้ง(ความคิดส่วนตัวนะครับมั่วก้อขอโทดแล้วกัน)

ใช้แล้วครับมังกรเป็นคนสอนเวทย์มนต์ให้ทั้งลมหายใจมังกร มังกรสยายปีก เขี้ยวมังกร กงเล็บมัง ร่วนแต่เรียนมาจากมังกรทั้งสิ้น ครับอันนี้เนื้อเรื่องบอกไว้

และแน่นอนว่ามันเป็นเวทย์มนต์แน่นอนครับเพราะชื่อเรื่องก็บอกอยู่แฟรี่เทลศึกจอมเวทย์อภินิหารผมว่าถ้าเป็นเรื่องอื่นมันก็แค่พลังธรรมดาของมังกรแต่นี้มันชื่อเรื่องบอกไว้ชัดเจนเลยทีเดียวครับมันเกี่ยวกับเวทย์มนต์แน่นอน  และตามหลักความเป็นจริงนะครับ คนที่ไม่เป็นเวทย์มนต์จะสอนเวทย์มนต์ได้อย่างไร

ปล. ชักออกประเด็น *haha* *haha* *haha*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 14:12:16 »
เซเรฟ เปนจอมเวทย์ดำ ใช่ป่ะ  จอมเวทย์แห่งความมืด ใช้เวทย์ดับชีวิต

ไม่ได้มีส่วนของไฟเลย แต่ที่บอกว่าเปนผู้ให้กำเนิดเวทย์มนต์ ไม่ใช่ว่า เฉพาะเวทย์ชั่วร้ายหรอกหรอ

อย่าง ลาลาบาย ก้มาจากมัน  ใช่มะ  หรือผมเข้าใจผิดมาตลอดเลย  - -

ปล.ถ้าผมเข้าใจผิด ยกโทษให้ผมด้วยนะ  *glad*