หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง ก็อด เอเนล  (อ่าน 41511 ครั้ง)

Sanjididami

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • I LIKE SANJI ONE PIECE
Re: เรื่อง ก็อด เอเนล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 08:02:10 »
ไม่ได้หมายความว่างั่น  ก็แล้วแต่ คนนะ ถ้าหลบได้ก็ไม่เป็นอะไร แต่ถ้าหลบไม่ได้ก็โดนโจมตีจากอีกฝ่าย
เช่น แชงคูส vs เอเนล ถ้าแชงเร็วกว่าการโจมตีของ เอเนลนะ  หลบพลังได้ มันก็ไม่มีผลกับแชง หรอก แชงก็อาจจะฮาคิราชันให้มัน นิ่งสักพัก10วิ แล้วก็อาจจะใช้ดาบเพิ่มฮาคิลงไปอีก
แชงก็ชนะ  แต่ถ้าแชง หลบการโจมตีที่เร็วไม่ได้ ก็จะโดนฟ้าฝ่าเอาได้นะ

แต่ถ้ากรณี คิซารุ vs เอเนล มันก็อีกเรื่อง1 ผมไม่รู้หรอกว่าใครเก่งกว่ากัน อย่างเช่น คิซารุ ไว้กว่าเอเนล 1ขั่น
แต่เอเนล พลังทำลายสูง ของผลไม้ ถ้าเอเนลมีฮาคิเกราะ ผมว่าจะซูซีมาก แต่ผมให้เอเนลแพ้นะถ้าไม่มีฮาคิเกราะ
ยกตัวอย่าง เอเนลกับ คิซารุ
ลองคิดดูเล่นๆได้   พลังโจมตี            ความเร็ว        ฮาคิเกราะ       ฮาคิสังเกตุ   ฮาคิเทพ
สมมุติ                  (10)                 (10)             (5)               (5)          (3)                        รวมคะแนน(33)   33-28 ถือว่า  เทพ
คิซารุ                     7                    10                3                 3             0                                               22-27  ''     เก่งมาก
แซงคูส                   9                     8                 5                 4             3             รวมผล   ผมคิดแบบนี้ครับ   16-21  ''       เก่ง
เอเนล                    9                      9                0(2)แจกติบ    5             0                                              10-15  ''      ใช้ได้
                                                                                                                                                            9 ..         ปลายแถว
ลองเล่นกันดู   แล้วมาแชร์กัน       
แสงกับสายฟ้าความเร็วมันเท่ากันไม่ใช่เหรอคับ ทำไมให้คิซารุเร็วกว่าล่ะ
เอ่อ คิดแบบวิทยาศาสตร์ สาฟ้ามันเป็นรูปร่างที่มองเห็นได้ชัดแม้จะไว้ก็ตามมันมีรูปร่าง
แต่แสงมันมองเห็นเป็นกลุ่มกว้างๆ แสงมันจะไว้ต่อสิ่งที่มีรูปร่าง เช่น ดาวดวงนี้ ไปอีกดาว
แสงมันจะส่องไปยังที่ที่มี กลุ่มกว้างๆ ที่มีรูปรูปร่าง และเกิดเงา  แสงมันไว้มาก

สรุปได้เลย แสง เร็วกว่าสายฟ้า

ก๊อดเอเนล มันก็บอกอยู่ว่ามันไม่รู้ัจักยาง!!! แล้วใครบอกว่ามันไม่รู้จักดินละ ก็มันยึดเกาะที่เป็นดินอยู่ - -*
(มันดันเอาของนำไฟฟ้าดีๆ อย่างทองไปเคือบมันก็โดนชกร่วงอะจิ)
เรื่องนี้ไม่ได้เขียนสั่วๆน่อ เขาใช้หลัก เหตุและผลด้วย
(และเพราะเหตุและผล นี้แหละ ถึงต้องทำให้มี ฮาคิ ไม่งั้นลูฟี่จะเอาไรไปสู้ กับพวก สายธรรมชาติ!   ลูฟี่มันก็ไม่ได้ฉลาดขนาดมาคิดว่าใช้นี่จะได้ผลกับธาตุนี้ใช้นั้นแพ้ทางธาตุนั้นด้วยสิ ส่วนใหญ่จะเป็นดวงช่วยมันมากกว่า (ใจสู้ก็มีส่วนช่วยมากไม่งั้นตอนที่สู้กับจระเข้เลือดมันท่วมแถมโดนพิษแล้วไม่ฝืนสู้ละก็จบเห่!!เพราะเลือดทำใ้ห้ทรายมันจับตัวเลยชกจระเข้โดนนะนั้น))
ก๊อตเอเนล มันไม่รู้จักดิน มันรุ้จัก แต่ วาป แต่ความพิเศษของดินมันไม่รู้จัก ดินดูดซับ สิ่งที่มีรูปร่างคล้ายสายฟ้าได้
ยกตัวอย่างในเรื่องเลย  ที่ก๊อต สร้างลูกบอล สายฟ้าใหญ่ปาใส่ เกาะจายา ก๊อตมันไม่รู้เรื่องนี้
แฟนเพจOne piece ST facebook http://www.facebook.com/pages/One-Piece-ST/342567119126418

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 10:43:38 »
อย่าว่าท่านก๊อด มากนะคับ

เพราะนักปฏิวัติสาว แว่นกันแดดของเรา อาจจะวนเวียนอยุ่แถวนี้ก้ได้

รายนั้น แฟนคลับก๊อด ตัวจิงเลยคับ  พูดไปแล้วก้คิดถึง

ขอสงบนิ่ง ไว้อาลัยให้ 1 นาที *้ั์poor*

NaTTaJaK

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 12:06:15 »
กะต้องให้คนคนนั้นเค้าออกมาแก้ข่าวไห้ก๊อตจิครับเพระส่วนตัวก๊อตไม่ได้เทพที่สุดครับเพราะว่าเหนือฟ้ายังมีฟ้าแหละครับ
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย
พยายามไม่ให้เกิดระลอกคลื่น^^

tuta

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 12:36:32 »
มัลโก้ ฟีนิค ค่าหัว 800 ล้าน  -0-  เปิดเจอในยูทูป  จิงปะเนี้ย

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 12:41:07 »
มัลโก้ ยังไม่มีการเปิดเผยค่าหัวนะคับ

มากที่สุดของเรื่องที่เปิดเผยแล้วตอนนี้คือ ทราฟาลก้า ลอว์ 440 ล้าน

ที่เหลือเชื่อไม่ได้คับ

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: จ. 09 เม.ย. 2012 เวลา 15:51:25 »
พูดตามความจิง  หนวดดำอาจจะแพ้ก๊อดก้ได้นะ

หนวดดำ โจมตีโดนร่างจิง  ความเร็วของฟ้าผ่า มันอาจจะดูดไม่ทันมั้ง ไหนจะเจ็บมากกว่าคนทั่วไป

ท่าวังวนความมืด อาจจะหนีไม่ได้ก้จิง แต่ปล่อยการโจมตีออกไปก่อนที่จะถึงมือได้

อีกอย่าง อาจจะสลายร่างกลายเปนสสารก่อนที่จะถึงมือก้ได้นะ  เพราะงั้น หนวดดำอาจจะแพ้นะคับ

เรื่องสลายเป็นสสารนี่คงทำไม่ได้หรอกครับ  ถ้าทำได้เอสก้อคงทำไปแล้วเหมือนกัน ระดับเอส ยังหนีท่านี้ไม่พ้นเลย 

ผมว่าไม่มีใครหนีท่านี้ผลหรอกครับ   ถ้าเจอหนวดดำใช่ท่าน้เมื่อไหร่ ก้อต้องวัดดวงกันละครับ ว่าจะอัดหนวดดำให้ร่วงได้หรือป่าว

ถ้าไม่ร่วงเราก้อร่วงประมาณนี้ โดนจับ อัดด้วยกุระ กุระ นี้ไม่มีฮาคิเกราะ คงทีเดียวจอดกันหมด
 *haha* *haha*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

DekchaY

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 04:05:15 »
ขอร่วมด้วยคนนะครับ

เรื่องใครจะชนะเอเนลหรอครับ

สำหรับเรื่องนี้ตอบไม่ยากครับ ใครก็สามารถชนะได้
ถ้าสามารถโจมตีเอเนลได้ แต่ที่ผ่านมาไม่มีเพราะแค่โดนสายฟ้าทีเดียวก็จอดกันไปแล้ว

แล้วทำไมต้องเป็นลูฟี่ที่ชนะ คำตอบก้ง่ายๆเหมือนกัน
ก็เพราะลูฟี่เป็นยางสายฟ้าทำอะไรไม่ได้ทำให้ยืนระยะต่อสู้กับเอเนลได้
แล้วเอเนลยังมี มันโทร่า อีก สามารถรู้การเคลื่อนไหวของคนอื่นได้
คนอื่นๆในเรื่องยากที่จะโจมตีโดนเอเนลได้
แล้วทำไมลูฟี่ถึงโจมตี้โดนเอเนลหรอ ก็เพราะเป็นลูฟี่ไงครับ
ทั้งเรื่องทุกคนใช้สมองได้หมด มีแต่ลูฟี่คนเดียวที่คิดได้แค่นั้น
ให้คนอื่นมาคิดคงคิดไม่ออกกัน ว่าถ้าตั้งใจโจมตียังไงก็ไม่โดน ดังนั้นก็โจมตีมั่ว
คิดให้ตายก็คิดกันไม่ออกหรอกครับ นอกจากลูฟี่ สรุปที่ทำให้ลูฟี่ชนะเอเนลอีกอย่างคือ ความซื่อบื้อ (55555)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 09:39:58 »
ถ้าดูกันที่ ความสามารถด้านการต่อสู้และประสบการณ์ เอเนลเป็นรองหมดแหละครับ

แต่ดูกันที่พลังผลปิศาจ ซึ่งตรงนี้ เอเนลจะได้เปรียบพอสมควรครับ (ลองๆเอานิ้วไปแหย่ปลั๊กเล่นๆก็ได้นะครับ ว่าโดนไฟดูด มันเป็นยังไง แค่ 220 V. เอง *disappoint*)

ถ้าจะจับมาสู้กันจริงๆ เอเนลอาจจะสู้ไม่ได้ครับ แต่ ด้วยพลังผลปิศาจที่ โกง อาจจะทำให้พอสูสีกันได้ ก็ทำนอง ไม่กล้าเอามือไปแหย่ปลั๊กน่ะแหละ

แต่ถ้าเจอสายโรเกียด้วยกัน เอเนลก็ทำอะไรไม่ได้มากหรอก

ป.ล. เรื่องนี้ก็เคยถกกันมาร่วมๆปี มันก็ไม่จบ เพราะเอเนลมาเร็วไปเร็วเกินไป *dead*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 10:17:51 »
ถ้าดูกันที่ ความสามารถด้านการต่อสู้และประสบการณ์ เอเนลเป็นรองหมดแหละครับ

แต่ดูกันที่พลังผลปิศาจ ซึ่งตรงนี้ เอเนลจะได้เปรียบพอสมควรครับ (ลองๆเอานิ้วไปแหย่ปลั๊กเล่นๆก็ได้นะครับ ว่าโดนไฟดูด มันเป็นยังไง แค่ 220 V. เอง *disappoint*)

ถ้าจะจับมาสู้กันจริงๆ เอเนลอาจจะสู้ไม่ได้ครับ แต่ ด้วยพลังผลปิศาจที่ โกง อาจจะทำให้พอสูสีกันได้ ก็ทำนอง ไม่กล้าเอามือไปแหย่ปลั๊กน่ะแหละ

แต่ถ้าเจอสายโรเกียด้วยกัน เอเนลก็ทำอะไรไม่ได้มากหรอก

ป.ล. เรื่องนี้ก็เคยถกกันมาร่วมๆปี มันก็ไม่จบ เพราะเอเนลมาเร็วไปเร็วเกินไป *dead*
ใช่ครับมาเร็วเกินไป

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

Merry

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พ. 11 เม.ย. 2012 เวลา 11:41:48 »
* ผมว่า God มันใช่ สายฟ้าได้ เลยทำให้ลำพองใจไปบ้าง ว่าไม่มีใครชนะมันได้
แต่หลังจากแพ้ ลูฟี่ ไป God คงต้อง ไปฝึกหนักมาแน่ๆ แต่ยังไงก็แพ้ ลูฟี่อยู่ดี

แต่ถ้า สู้กับคนอื่นยกเว้น ลูฟี่ ผมว่า God มีสิทธิ ชนะได้ในทุกคนเลยนะ  . . หรือผมจะชอบ God เกินไป ^^
2ปีให้หลัง อะไรก็เกิดขึ้นได้

อยากเห็น ความเร็วระดับ แสง ปะทะ แสง . .สายฟ้า ! จังเลย

snookger

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 02:25:48 »

ผลสายฟ้าของ    ก็อด เอนเลนี่แร่ะ สุดยอดไร้เทียมทานแล้วครับ  / โชคไม่ดีมาแพ้ทางยาง

... ถ้ารู้จักปรับแต่ง ดัดแปลงพลังมากกว่านี้นะครับ จะไม่มีใครสามารถเข้าใกล้เอเนลได้เลย

แค่ปล่อยกระแสไฟฟ้ารอบๆตัว หรือ โจมตีระยะไกลๆโดยใช้ มันโทร่าระบุตำแหน่ง

------------------------------------------------------------------

1. ถ้าคิดในด้านความเป็นจริง :  ไฟฟ้าแรงขนาด 200 กว่า โวลต์  แบบไฟฟ้าตามสายไฟบ้านเรานี่ ก็ตายห่าแล้วครับ

นี่เล่นเป็น ร้อยล้านโวลต์นะ   แค่พันโวลต์ก้อตายแล้ว   (แต่นี่ไม่ตายกันเลย  เลยดูเหมือนสายฟ้ากระจอกไปเลย)

- ถ้าปล่อย ไฟฟ้าลงทะเลนี่ สัตว์ในตายทั้งแถบแน่ๆ

-ใครที่ถือโลหะ หรือมีโลหะติดตัวพวก ดาบเข็มขัดเกราะอะไรพวกนี้ตายแน่ๆ

โลหะทุกอย่างละลาย  คนไหม้เกรียมยิ่งกว่าโดนไฟเผาซะอีกนะ

2. ไม่ว่าจะใช้อะไรป้องกัน หรือ มีฮาคิเกราะก้อตาม ...... ในความเป็นจริง นะ 

โดนไฟดูดแน่ๆ  ตายแหงๆ  แม้กระทั่งพวกมีพลังผลปีศาจสายโรเกียอื่นๆด้วยกันด้วย

*****   อย่าบอกนะว่า เป็นสายโรเกีย หรือมีฮาคิเกราะ  ฮาคิราชันย์   จะไม่โดนไฟดูดอะ เหอๆๆ  ****

----------  สรุป... พลัง เอเนลมันโหดไป   ถ้าสวรรค์ไม่ส่งมนษย์ยางอย่างลูฟี่มาสู้นี่ คงไม่มีใครชนะแน่ๆ   --------

*********  ยังสงสัยอยู่เลยว่า  ฮาคิเกราะช่วยกันความร้อนได้ กันอะไรได้  จะโดนไฟดูดรึเปล่าน้า             ******

HATE

• *
  • HATE HATE HATE
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 09:29:48 »
อ่านอกเรื่องนิดครับเรื่องค่าหัวนี่เอาอ้างอิงจากการ์ดไพ่ของโทมี่ได้มะครับเพราะมันเป็นของลิขสิทธิ์แต่ตอนที่การ์ดออกขายไม่มี11ซูเปอร์โนว่านะครับมีแต่พวกลูฟี่กับ7เทพโจรสลัด *great*

HATE HATE HATE

prince_fenris

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
    • punzas.net
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 10:29:51 »
ก๊อดไม่ได้เก่งที่สุดอยู่แล้วล่ะค่ะ แต่เป็นผลปีศาจกับสกิลที่ก๊อดใช้มันอลังการและสุดยอด

ถ้าก๊อดเก่งระดับพลเอกหรือ 4 จักรพรรดิ์โดยมีผลปีศาจนี้ ใครก็ต้านทานยาก

ทีแพ้ลูฟี้ก็เพราะประสบการ์ณเจอคนเก่งๆไม่มี และก็แพ้ทางลูฟี้ที่เป็นยาง   *rip*

*number1* *number1*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 10:45:04 »
ไฟฟ้า ผ่านกระแสร่างกาย กว่าจะตายต้องใช้เวลานานอยู่เหมือนกันนะครับ(จำไม่ได้ว่า 220 โวลท์ ใช้เวลาวิ่งผ่านร่างกายกี่วินาที)

ถ้าไม่เชื่ลองเอานิ้วไปแหย่รูปลั๊กดูครับ  หรือจะเอาไม้ตียุงมาเล่นดูก็ได้ ไม่ีตายหรอกเพราะปฏิกิริยาของคนส่วนใหญ่จะดึงนิ้วออกมาในทันทีที่รู้สึกโดนช็อต *damage*

ซึ่งคนที่โดนเอเนลโจมตี ไฟฟ้ามันวิ่งผ่านร่างกายแว้บเดียวครับ ซึ่งมีผล น่าจะทำให้แค่ ร่างกายชา

เคลื่อนไหวได้ช้าลง หรืออาจจะหมดสภาพต่อสู้ไปเลย ส่วนล้านโวลท์ อาจจะมีผลที่รุนแรงอาจจะถึงขั้นชีวิตได้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

BiiGzz

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พ. 18 ก.ค. 2012 เวลา 12:42:28 »
เถียงกันเอาโล่เหรอครับ เก่งไม่เก่งอ่ะ บอกได้มั้ยว่าทั้งเรื่องใครเก่งสุด !!!!! โดนเหตุผลหักล้างได้หมดแหละครับ
มันอยู่ที่จังหวะ คนไม่ได้กินผลปีศาจยังเก่งกว่าคนกินเยอะแยะ

**ใครมันเก่งเดี๋ยวยิงด้วยปืนอัดพลังคาคิใส่หัวกระสุนหินไคโรเซกิ ดอกเดียวเงิบ