หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ปริศนาทั้ง 7 ของวันพีช  (อ่าน 42081 ครั้ง)

Vin D Sel

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ปริศนาทั้ง 7 ของวันพีช
« เมื่อ: อา. 04 มี.ค. 2012 เวลา 15:25:18 »

เฉลยออกมากี่อย่างแล้วครับ นอกจากคิ้วม้วนของซันจิ

แล้วปริศนาที่เหลือคิดว่าจารย์แกจะปล่อยมุขอีกหรือซีเรียส

ช่วงนี้บอร์ดเงียบๆ มาเดากันเล่นๆกันดีกว่าครับ

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
Re: ปริศนาทั้ง 7 ของวันพีช
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 04 มี.ค. 2012 เวลา 15:49:14 »
1 ในนั้นน่าจะมีปริศนาของ ทีช ด้วยนะครับ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

ronnaman

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อา. 04 มี.ค. 2012 เวลา 21:24:15 »
ปริศนาทั้ง7ที่ว่า ก็คือปริศนาที่คนดูอยากรู้มากตอนต้นเรื่อง(มุมตอบคำตอบนี้ประมาณเล่ม20มั้ง ถ้าจำไม่ผิด) แล้วก็ปลอยให้คนดู เดากันไปต่างๆนาๆ แบบว่าเดาให้ออกยากอ่ะ    ตามความคิดผม น่าจะมีในนี้ซักครึ่งนึงนะ
1.มหาสมบัติลับวันพีช ที่หนวดขาวพูดถึง คืออะไรกันแน่
2.อักษร D มีความหมายคืออะไร เชื่อมโยงกับ อักษรในโพเนกลีฟเขียนว่าอะไร ในร้อยปีที่ว่างป่าวน่ะ ที่โรบินอ่านว่า "เราจะนำพาประโยคนี้......"
3.อาวุธโบราณ 3 ชนิด พลูตัน โพไซดอล ยูเรนัส รูปรางน่าตาเป็นยังไงบ้าง (เฉลยแค่โพไซดอล)
4.ผู้ครอบครอง12สุดยอดแห่งดาบทั้งหมด (เฉลยแค่ดาบดำของตาเหยี่ยว กับ โชได คิเทสึ บอกแค่ชื่อในเล่ม11)
5.ตาซ้ายซันจิตอนครึ่งเรื่องหลัง (เฉลยแล้ว)
6.ลาบูน รอใคร (เฉลยแล้ว)
7.แผลเป็นตรงตาซ้ายของแซงคูสไปโดนอะไรมา เชื่อมโยงกับประวัติก่อนหน้าระหว่างแซงคูสกับหนวดดำ(เฉลยแค่ว่าโดนอะไรมา แต่ยังไม่เฉลยประวัติ)

ส่วนคำถามลองลงมา ผมว่าไม่น่าจะใช่ ความลับสุดยอดนะ ยกตัวอย่างเช่น
1.จินเบ รูปร่างน่าตายังไง ชื่อออกมาตั้งแต่เล่ม6มั้ง กว่าตัวจะออกมา นี่คนสุดท้ายเลยในคุกน่ะ เชื่อมโยงกับ 7 เทพมีใครมั่ง รูปร่างน่าตายังไงบ้าง (เฉลยแล้ว)
2.ไคโด รูปร่างน่าตายังไง 4จักพรรค์รูปร่างน่าตายังไงบ้าง
3.พลเอกแต่ละคนรูปร่างน่าตายังไงบ้าง (เฉลยแล้ว)

ที่ว่ามันไม่สุดยอด  ก็เพราะว่า คนอ่านคิดว่า ยังไง เดี๋ยวมันก็เฉลยอยู่ดี แค่ตื่นเต้นเฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 13:44:50 โดย ronnaman »

marangone

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 04 มี.ค. 2012 เวลา 22:36:32 »
คือจริงๆ ผมว่า อ.แกเค้าแค่เผื่อไว้หน่ะครับ ถ้าเกิดว่ามีอะไรผิดพลาดก็โยนเข้า ปริศนาทั้ง 7 แหละ ผมว่าไม่มีอะไรในกอไผ่หรอกครับ เพราะถ้านับเรื่องซีเรียสจริงๆ ปริศนาในวันพีซมีเกิน 7 แน่นอนครับ

SmallfootS

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อา. 04 มี.ค. 2012 เวลา 23:31:32 »
ปริศนาทั้ง7ที่ว่า ก็คือปริศนาที่คนดูอยากรู้มากตอนต้นเรื่อง(มุมตอบคำตอบนี้ประมาณเล่ม20มั้ง ถ้าจำไม่ผิด) แล้วก็ปลอยให้คนดู เดากันไปต่างๆนาๆ แบบว่าเดาให้ออกยากอ่ะ    ตามความคิดผม น่าจะมีในนี้ซักครึ่งนึงนะ
1.มหาสมบัติลับวันพีช ที่หนวดขาวพูดถึง คืออะไรกันแน่
2.อักษร D มีความหมายคืออะไร เชื่อมโยงกับ อักษรในโพเนกลีฟเขียนว่าอะไร ในร้อยปีที่ว่างป่าวน่ะ ที่โรบินอ่านว่า "เราจะนำพาประโยคนี้......"
3.อาวุธโบราณ 3 ชนิด พลูตัน โพไซดอล ยูเรนัส รูปรางน่าตาเป็นยังไงบ้าง
4.ผู้ครอบครอง12สุดยอดแห่งดาบทั้งหมด (เฉลยแค่ดาบดำของตาเหยี่ยว กับ โชได คิเทสึ บอกแค่ชื่อในเล่ม11)
5.ตาซ้ายซันจิตอนครึ่งเรื่องหลัง (เฉลยแล้ว)
7.แผลเป็นตรงตาซ้ายของแซงคูสไปโดนอะไรมา เชื่อมโยงกับประวัติก่อนหน้าระหว่างแซงคูสกับหนวดดำ(เฉลยแค่ว่าโดนอะไรมา แต่ยังไม่เฉลยประวัติ)

ส่วนคำถามลองลงมา ผมว่าไม่น่าจะใช่ ความลับสุดยอดนะ ยกตัวอย่างเช่น
1.จินเบ รูปร่างน่าตายังไง ชื่อออกมาตั้งแต่เล่ม6มั้ง กว่าตัวจะออกมา นี่คนสุดท้ายเลยในคุกน่ะ เชื่อมโยงกับ 7 เทพมีใครมั่ง รูปร่างน่าตายังไงบ้าง (เฉลยแล้ว)
2.ไคโด รูปร่างน่าตายังไง 4จักพรรค์รูปร่างน่าตายังไงบ้าง
3.พลเอกแต่ละคนรูปร่างน่าตายังไงบ้าง (เฉลยแล้ว)

ที่ว่ามันไม่สุดยอด  ก็เพราะว่า คนอ่านคิดว่า ยังไง เดี๋ยวมันก็เฉลยอยู่ดี แค่ตื่นเต้นเฉลยๆ

ปริศนาตาซ้ายของซันจิคือ..?
สงกะสัยผมอ่านข้ามปัย แปะรูปหรืออธิบายหน่อยครับ :D

pujee

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อา. 04 มี.ค. 2012 เวลา 23:56:27 »
ก็ที่เอาผมปิดตาอ่ะครับ โผล่ตามาแค่ข้างเดียว
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

ronnaman

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 00:04:30 »
3.อาวุธโบราณ 3 ชนิด พลูตัน โพไซดอล ยูเรนัส รูปรางน่าตาเป็นยังไงบ้าง

ที่ว่ามันไม่สุดยอด  ก็เพราะว่า คนอ่านคิดว่า ยังไง เดี๋ยวมันก็เฉลยอยู่ดี แค่ตื่นเต้นเฉลยๆ

สงกะสัยผมอ่านข้ามปัย แปะรูปหรืออธิบายหน่อยครับ :D

อ่ะ นี่ครับ ^^

อันนี้รูปคนทำล้อ ตอนซันจิโดนคนในกลุ่มจับมัดแล้วเสยผมครับ

Tidyo

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • ออกทะเลเเล้วเรือพังเราซ่อมได้(ซ่อมบำรุง_ทุกอย่าง)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 08:56:14 »
 *haha* *haha*ทำไมคิ้วมันม้วนข้างเดียวกัน จะฮาไปเเล้วอ.โอดะ
เราซ่อมได้ทุกอย่างเพราะเราเป็นช่างซ่อมบำรุง
EE49พระนครเหนือ
วัดคุมฯ15 พระจอมเกล้าพระนครเหนือ

NaTTaJaK

• *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 09:29:04 »

อ่ะ นี่ครับ ^^

อันนี้รูปคนทำล้อ ตอนซันจิโดนคนในกลุ่มจับมัดแล้วเสยผมครับ

5555+ฮาจิงๆครับ
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย
พยายามไม่ให้เกิดระลอกคลื่น^^

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 12:09:58 »
ตอบเท่าที่รุ้นะ

โพไซดอล องหญิงเงือก ชิราโฮชิไงคับ
จำได้มั้ยคับ ที่ลอกทาวน์ ทาชิงิบอกว่า ดาบปีศาจมันมีอยู่2เล่ม อันนึงเปน1ใน12ดาบชั้นเยี่ยม  อีกอันก้ของโซโล ชั้นดี
อันที่ชั้นเยี่ยม อยู่กับ5ผู้เฒ่าล่ะมั้งคับ ถ้าให้เดา เพราะถ้าลองดูดีๆมันเหมือนของโซโลเปี๊ยบ แล้วดาบชั้นเยี่ยมนั้น มันหน้าตาเหมือนกันแต่จะยาวกว่า

โดนอาวุธของทีชข่วนมา อาวุธมันเป็นเหมือนกรงเล็บอ่ะ เหมือนที่รุกกี้หน้าใหม่ แผลลึก อัลบิออน ใช้น่ะ

pujee

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 13:17:12 »
ขอเดามั่วๆว่า พลูตัน = เอเนลูครับ ฮ่าๆ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 13:37:33 »
ผมก้เคยคิดเล่นๆนะว่า พลูเต้น คือ ก๊อด ไอ่เข้เคยพูดว่า ยิงพลูตั้น ครั้งนึง สามารถลบประเทศให้หายไปได้เลย
มามารากัน ของมันก้น่าจะพอทำได้นะ แล้วบอลสายฟ้าอีกล่ะ สกายเปียหายไปได้เลยนะ ถ้าลูฟี่หยุดไว้ไม่ทัน

ronnaman

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 13:41:02 »
ตอบเท่าที่รุ้นะ

โพไซดอล องหญิงเงือก ชิราโฮชิไงคับ
จำได้มั้ยคับ ที่ลอกทาวน์ ทาชิงิบอกว่า ดาบปีศาจมันมีอยู่2เล่ม อันนึงเปน1ใน12ดาบชั้นเยี่ยม  อีกอันก้ของโซโล ชั้นดี
อันที่ชั้นเยี่ยม อยู่กับ5ผู้เฒ่าล่ะมั้งคับ ถ้าให้เดา เพราะถ้าลองดูดีๆมันเหมือนของโซโลเปี๊ยบ แล้วดาบชั้นเยี่ยมนั้น มันหน้าตาเหมือนกันแต่จะยาวกว่า

โดนอาวุธของทีชข่วนมา อาวุธมันเป็นเหมือนกรงเล็บอ่ะ เหมือนที่รุกกี้หน้าใหม่ แผลลึก อัลบิออน ใช้น่ะ

ข้อ3 ลืมลงครับ แหะๆ
ข้อ4 ดาบดำของตาเหยี่ยวยังไม่เฉยชื่อในหนังสือการ์ตูนครับ แต่ในอะนิเมผมไม่รู่นะ  ส่วน โชไดคิเทสึ ก็คือ 1ใน12สุดยอดแห่งดาบ ที่คุณพูดถึงแหละครับ ซึ่งบอกมาแค่ชื่อกับภาพในจินตนาการคนคนขายดาบ

ตามความคิดผมนะ โซโล อาจเป็นผู้ที่ไม่จำเป็นต้องครอบครอง1ใน12สุดยอดแห่งดาบ แต่ ก็สามารถเอาชนะคนที่ครอบครอง1ใน12สุดยอดแห่งดาบได้ทั้งหมดครับ
เพราะดาบที่โซโลใช้อยู่3เล่มตอนนี้ก็ถือเป็น1ใน21 ยอดแห่งดาบถึง2เล่มแล้วนะครับ คือรองลงมาจาก12สุดยอดแห่งดาบแค่ขั้นเดียว
1.ดาบวาโอจิมอนยิ  เป็น 1 ใน 21 ยอดแห่งดาบ ได้มาจาก อ.ที่เป็นพ่อของเพื่อนสาวที่ตายไปในสมัยเด็ก
2.ดาบซังไดคิเทสึ น่าจะเป็น 1ใน50ดาบชั้นเลิศ ได้มาราคาถูกจากร้านในลองทาว เนื่องจากเป็นดาบอาถรรพ์ ที่ว่าน่าจะเป็นดาบชั้นเลิศ เพราะที่ทาชิงิพูดถึง ลองจากโชไดคิเทสึ ก็คือ นิไดคิเทสึ เป็น1ใน21ยอดแห่งดาบ
3.ดาบเมอิโทะ โชอุซุย เป็น 1ใน21 ยอดแห่งดาบ ได้มาจากซอมบี้ริวมะที่ทริลเลอร์พาร์ค

Augustz

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 13:53:53 »
ดาบของมิฮอกนะคับ

ดาบของเขาเป็นดาบที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก ดาบโคคุโตะ โยรุ (The Black Blade Night) ซึ่งเป็นหนึ่งใน 12 สุดยอดแห่งดาบ ดาบอันดับหนึ่ง เป็นการแสดงพลังให้เห็นถึงความกว้างใหญ่และน่ากลัวของโลกแห่งโจรสลัดวันพีชนอกจากความสามารถในเพลงดาบและกระแสครื่นแห่งดาบที่ร้ายกาจ มิฮอว์คยังเป็นมีความสามารถที่น่าทึ่งในการเดินเรือด้วยโลงไม้ขนาดเล็กและเทียนเพียงเล่มเดียวผ่านทั้งทะเลน้อยใหญ่รวมทั้งแกรนไลน์ที่มีคลื่นมหาสมุทรที่ น่ากลัวและจ้าวแห่งท้องทะเลคุมพื้นที่อยู่มาได้อย่างง่ายดาย

อ้างอิงจาก วิกิพีเดีย คับ

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 15:11:24 »
ดาบของมิฮอกนะคับ

ดาบของเขาเป็นดาบที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก ดาบโคคุโตะ โยรุ (The Black Blade Night) ซึ่งเป็นหนึ่งใน 12 สุดยอดแห่งดาบ ดาบอันดับหนึ่ง เป็นการแสดงพลังให้เห็นถึงความกว้างใหญ่และน่ากลัวของโลกแห่งโจรสลัดวันพีชนอกจากความสามารถในเพลงดาบและกระแสครื่นแห่งดาบที่ร้ายกาจ มิฮอว์คยังเป็นมีความสามารถที่น่าทึ่งในการเดินเรือด้วยโลงไม้ขนาดเล็กและเทียนเพียงเล่มเดียวผ่านทั้งทะเลน้อยใหญ่รวมทั้งแกรนไลน์ที่มีคลื่นมหาสมุทรที่ น่ากลัวและจ้าวแห่งท้องทะเลคุมพื้นที่อยู่มาได้อย่างง่ายดาย

อ้างอิงจาก วิกิพีเดีย คับ

ลูกน้องสโมกเกอร์  เปนคนบอก  ที่ลองทาวน์

มั้ง ขาดความมั่นใจ สะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 05 มี.ค. 2012 เวลา 15:16:40 โดย devicry »
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก