หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรองหัวหน้าหน่วยที่ 1 มีชุดคลุมด้วยอะครับ  (อ่าน 40432 ครั้ง)

Garden Dingaa

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ อยากเห็นตัวละครตัวนี้บู๊มากๆฮร่าๆๆๆๆ

1stChildren

• *
Re: ทำไมรองหัวหน้าหน่วยที่ 1 มีชุดคลุมด้วยอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 04 ม.ค. 2012 เวลา 09:54:29 »
เดี๋ยวผมบอกประวัติคร่าวๆแล้วกันนะครับ

ซาซาคิเบะ โชจิโร่ รองหัวหน้าหน่วยที่ 1

มีหน้าที่เป็นผู้ช่วยหัวหน้าใหญ่ยามาโมโตะ

ชิไคคือ จงทะลวง-กอนเรียวมารุ ดาบจะกลายเป็น"เรเปียร์(ดาบที่ใช้ในกีฬาฟันดาบ)"

"ชุดยมทูตของซาซาคิเบะจะไม่เหมือนยมทูตคนอื่นคือมีแถบผ้าคลุมที่หัวไหล่ เพราะขอมาเป็นกรณีพิเศษ"

รู้มาแค่นี้ล่ะ อ่านๆดูคงจำกันได้

Bello_ojaku

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • Misa @Cleaning Studio manga
Re: ทำไมรองหัวหน้าหน่วยที่ 1 มีชุดคลุมด้วยอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 04 ม.ค. 2012 เวลา 18:12:28 »
ที่แน่ๆ หมอนี่ตาบอดงะ เห้นตาขาวโพลนๆ เหมือนโทเซ็นงะ

Status; ทำโฟโต้ ทำ Pixel เอง ฮ่วยยย !!! จะสอบอีกแล้ว~

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 04 ม.ค. 2012 เวลา 20:57:41 »
บู๊แล้วคะ โดนอิจิโกะน็อค KO ในหมัดเดียว!! *damage*

Garden Dingaa

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤ. 05 ม.ค. 2012 เวลา 03:38:44 »
แต่ว่าเรื่องนี้ชอบกั๊กฝีมือแถมเทพแปปเดียวอะครับ อย่างซุยฟงกับโยรุอิจิงี้ ไม่ก็ อิจิโกะกับ เบียคุยะ ตอนบันไค เซมบ้งซากุระก็ตามโกะไม่ทัน พักหลังเท็นสะซันเงสึแทบจะกากไปเลย แต่พักหลังๆเซมบ้งโหดกว่าเยอะลูกเล่นก็เเพรวพราวกว่า ผมว่ามันต้องมีเงื่อนงำฮร่าๆๆ

panndora

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤ. 05 ม.ค. 2012 เวลา 07:49:15 »
ใช่ๆมันไม่สมดุลกันในด้านฝีมือมากๆเลยเรื่องเนี้ย ตอนที่อิจิชนะป๋าเบีย
อิจิใช้เทนสะซันเงสึชนะเซ็นเคย์และชูเคย์เซมบ้งซากุระของป๋าเบียได้
ขนาดป๋าเบียปลดปล่อยสวัสดิกะขั้น 2 กับ 3 อิจิก็ชนะได้ แต่พอมาศึกเอสปาด้า
ขนาดอิจิใส่หน้ากากยังปางตายทุกรอบ แต่ป๋าเบียใช้เซมบ้งซากุระขั้นแรกชนะ
พวกเอสปาด้าสบายๆซะงั้น อืม..นะมันมีเงือนงำจริงๆแหละจ้ะ

Bello_ojaku

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤ. 05 ม.ค. 2012 เวลา 18:29:52 »
ประเด็นเดียวเหมือนกัน ไหงแรกๆ เทพดีนะ ?
ขอให้ภาคใหม่กลับมาสมดุลเถิ้ดคร้า (โฮมๆ)

Status; ทำโฟโต้ ทำ Pixel เอง ฮ่วยยย !!! จะสอบอีกแล้ว~

themangmang1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ศ. 06 ม.ค. 2012 เวลา 10:04:03 »
ใช่ๆมันไม่สมดุลกันในด้านฝีมือมากๆเลยเรื่องเนี้ย ตอนที่อิจิชนะป๋าเบีย
อิจิใช้เทนสะซันเงสึชนะเซ็นเคย์และชูเคย์เซมบ้งซากุระของป๋าเบียได้
ขนาดป๋าเบียปลดปล่อยสวัสดิกะขั้น 2 กับ 3 อิจิก็ชนะได้ แต่พอมาศึกเอสปาด้า
ขนาดอิจิใส่หน้ากากยังปางตายทุกรอบ แต่ป๋าเบียใช้เซมบ้งซากุระขั้นแรกชนะ
พวกเอสปาด้าสบายๆซะงั้น อืม..นะมันมีเงือนงำจริงๆแหละจ้ะ

ผมว่าฝีืมือของเอสปาด้ามันแตกกันต่างหากละครับต่อให้ เบียเจอกับอุลคิโอร่า เบียก็ตายแน่ ๆ

panndora

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ศ. 06 ม.ค. 2012 เวลา 10:15:34 »
ผมว่าฝีืมือของเอสปาด้ามันแตกกันต่างหากละครับต่อให้ เบียเจอกับอุลคิโอร่า เบียก็ตายแน่ ๆ
ง่าแต่เราว่าที่อิจิชนะ อุลคิได้น่าจะเพราะ ฮอลโลว์ที่หลุดออกมามากกว่าคะถ้าพึ่งแต่ฝีมืออิจิก็เห็นๆอยู่ว่าตายคาที่!!
ส่วนป๋าเบียเราไม่ได้พูดถึงแค่ตอนป๋าเบียเก็บเอสปาด้าเบอร์ 8 นะคะ
ตอนรุมสกรัมยามี่กับป๋าเคมก็อีกทีนึงไง ขนาดเบอร์ 0 ยังทำอะไรสองป๋านี่ไม่ได้เลย สองป๋าเก่งขนาดไหนไม่รู้
แต่อิจิโกะดันเคยชนะมาซะงั้น แปลกมั้ยละคะ ^^

1stChildren

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 06 ม.ค. 2012 เวลา 15:47:08 »
ง่าแต่เราว่าที่อิจิชนะ อุลคิได้น่าจะเพราะ ฮอลโลว์ที่หลุดออกมามากกว่าคะถ้าพึ่งแต่ฝีมืออิจิก็เห็นๆอยู่ว่าตายคาที่!!
ส่วนป๋าเบียเราไม่ได้พูดถึงแค่ตอนป๋าเบียเก็บเอสปาด้าเบอร์ 8 นะคะ
ตอนรุมสกรัมยามี่กับป๋าเคมก็อีกทีนึงไง ขนาดเบอร์ 0 ยังทำอะไรสองป๋านี่ไม่ได้เลย สองป๋าเก่งขนาดไหนไม่รู้
แต่อิจิโกะดันเคยชนะมาซะงั้น แปลกมั้ยละคะ ^^

ถ้าลองกลับไปอ่านดีๆ คงจะจำกันได้ว่า ก่อนหน้าที่จะเอสปาด้าพวกหัวหน้าหน่วยยังไม่ได้มีการฝึกฝนเพิ่มเติมอะไร

จนกระทั่งหัวหน้าฮิซึกายะบอกว่าเอสปาด้าระดับวาสโทรเด้บางตัว อาจมีฝีมือเท่ากับหัวหน้าหน่วยหรือ"อาจจะ"มากกว่าหัวหน้าหน่วย

หลังจากนั้นก็ไปฝึกซ้อมอะไรกัน ต่างคนต่างฝึก เพราะเนื้อเรื่องอิจิโกะเป็นพระเอกเลยเน้นให้ดูว่าอิจิโกะฝึกถึงไหน

ไม่ได้ถ่ายทอดตอนหัวหน้าหน่วยฝึกกัน(เพราะคงฝึกกันอย่างลับๆและคงจะโหดกว่าหลายเท่าถึงเก่งขนาดนั้น)

ป.ล.ที่เบียกับเคมแพ้อิจิ เพราะพลังระดับหัวหน้าหน่วยตอนนั้นยังด้อยอยู่นั้นเอง(สังเกตเอาก็ได้เมื่อก่อน ใครมีบังไคก็เป็นหัวหน้าหน่วยได้ พี่โล้นเรามีบังไคแต่กลับบอกให้เก็บเป็นความลับเพราะจะถุกแต่งตั้งแทนเคมไง มีแค่หน่วย11ที่ต้องฆ่าหัวหน้าคนก่อนเท่านั้นจึงจะได้ฉายาเคมปาจิ)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤ. 19 ม.ค. 2012 เวลา 16:18:05 »

ผมว่าไม่หรอก อุลคิ ฝีมือนี่เก่งกว่าอิจิโกะอะจริง แหละฝีมือมันพอ ๆ กับ เถ้าแก่หมวกเกี๊ยเลยก็ได้ปัด ซีโร่ ของหมวกเกี๊ยได้โดยไม่ต้องใช้ดาบ
ซึ้งจริง ๆ ผมว่าฝีมือน่าจะเท่า ๆ หมวกเกี๊ยเลยแต่ ยังไงหมวกเกี๊ยก็เก่งกว่าอยู่ดีล้ะ
เอ่อแหละอีกอย่างคือ อิิจิโกะกับอุลคิ มันเป็นคู่ต่อสู้ที่ไม่สมกัน อิชิดะก็เคยบอกไว้แล้ว ดาบอิิจิโกะถนัดความใกล้มากกว่าทางไกลเพราะ ร่างบังไค
อิจิโกะเพิ่มความเร็วแหละความอึดแหละเพิ่มพลังทำลายซึ้งต้องใช้สู้ในเฉพาะประชิดตัวแต่นี่อุลคิเห็นปล่อยแสงอย่าง ๆ เดียวเลยฮอลโลว์
อิจิโกะที่ปล่อยออร่าได้ก็ออกมาสู้ นั้นแหละมันถึงสูสีกันอุลคิโอร่า แหละอีกอย่างผมว่าก็ว่าเหอะ เบียคุยะ ฝีมืิอยังเทียบ งินไม่ได้ซะด้วยมั้งนั้นอะ
เบียคุึยะยังไงก็แพ้อุลอยู่ดีอะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤ. 19 ม.ค. 2012 เวลา 16:24:25 »

ถ้าลองกลับไปอ่านดีๆ คงจะจำกันได้ว่า ก่อนหน้าที่จะเอสปาด้าพวกหัวหน้าหน่วยยังไม่ได้มีการฝึกฝนเพิ่มเติมอะไร

จนกระทั่งหัวหน้าฮิซึกายะบอกว่าเอสปาด้าระดับวาสโทรเด้บางตัว อาจมีฝีมือเท่ากับหัวหน้าหน่วยหรือ"อาจจะ"มากกว่าหัวหน้าหน่วย

หลังจากนั้นก็ไปฝึกซ้อมอะไรกัน ต่างคนต่างฝึก เพราะเนื้อเรื่องอิจิโกะเป็นพระเอกเลยเน้นให้ดูว่าอิจิโกะฝึกถึงไหน

ไม่ได้ถ่ายทอดตอนหัวหน้าหน่วยฝึกกัน(เพราะคงฝึกกันอย่างลับๆและคงจะโหดกว่าหลายเท่าถึงเก่งขนาดนั้น)

ป.ล.ที่เบียกับเคมแพ้อิจิ เพราะพลังระดับหัวหน้าหน่วยตอนนั้นยังด้อยอยู่นั้นเอง(สังเกตเอาก็ได้เมื่อก่อน ใครมีบังไคก็เป็นหัวหน้าหน่วยได้ พี่โล้นเรามีบังไคแต่กลับบอกให้เก็บเป็นความลับเพราะจะถุกแต่งตั้งแทนเคมไง มีแค่หน่วย11ที่ต้องฆ่าหัวหน้าคนก่อนเท่านั้นจึงจะได้ฉายาเคมปาจิ)
ผมว่าไม่ใช่นะ ที่เบียคุยะแพ้อิจิโกะมันไม่ใช่อย่างงั้นนิ เบียคุยะปล่อยท่าดาบไป 3 ท่าอะไรมั้งก็ไม่รู้ แต่อิจิโกะนั้นร่างบังไคแถมยังมีฮอลโลว์ที่...คุมอิจิโกะอยู่ ตอนนั้นถ้าให้ฮอลโลว์สู้แทน ไม่เกิน 20 นาทีเบียคุยะตายแน่ ๆ ขนานอยู่ในเขตดาบของเบียคุยะความเร็วของฮอลโลว์ยังเร็วกว่าเบียคุยะเลย
แถมฮอลโลว์ใช้บังไคได้อีกด้วย .. ฮอลโลว์ใช้ซันเงสึเก่งกว่าอิจิเพราะฮอลโลว์เป็นส่วนนึงของดาบเลยสามารถใช้ดาบหรือบังไคได้ตั้งแต่แรกแล้ว
เหมือนกับวิญญาณในดาบซันเงสึมี 2 คนนั้นแหละคือฮอลโลว์ขาวกับลุงซันเงสึดำ แหละต่อมาก็บังไคที่เป็นวิญญาณผมว่าร่างนั้นอะคงจะเก่งกว่าฮอลโลว์แน่ ๆ อยากเห็นมันออกมาสู้จัง คนเขียนน่าจะให้บังไคอิิจิโกะออกมาสู้รับรองมันส์แน่ ๆ ^^

rainz

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อา. 29 ม.ค. 2012 เวลา 15:43:10 »
จำร่าง อิจิโกะ ตอนกำลังจะ รวมร่างกับดาบได้ปะ เป็นชุดที่บังไคแล้ว แต่เหมือนกับ ชุดของ ดาบในโลกของดาบมากเลย

ถ้า

เอาร่างก่อนเปลี่ยน มา สู้กับ เบียคุยะ ช่วยบอกทีครับ ใครจะชนะ

http://www.youtube.com/embed/w1wZpzVfdNg <<<<<<< ตามไปดูร่างที่ผมว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 29 ม.ค. 2012 เวลา 15:47:08 โดย rainz »

1stChildren

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: จ. 30 ม.ค. 2012 เวลา 10:35:51 »

ผมว่าไม่ใช่นะ ที่เบียคุยะแพ้อิจิโกะมันไม่ใช่อย่างงั้นนิ เบียคุยะปล่อยท่าดาบไป 3 ท่าอะไรมั้งก็ไม่รู้ แต่อิจิโกะนั้นร่างบังไคแถมยังมีฮอลโลว์ที่...คุมอิจิโกะอยู่ ตอนนั้นถ้าให้ฮอลโลว์สู้แทน ไม่เกิน 20 นาทีเบียคุยะตายแน่ ๆ ขนานอยู่ในเขตดาบของเบียคุยะความเร็วของฮอลโลว์ยังเร็วกว่าเบียคุยะเลย
แถมฮอลโลว์ใช้บังไคได้อีกด้วย .. ฮอลโลว์ใช้ซันเงสึเก่งกว่าอิจิเพราะฮอลโลว์เป็นส่วนนึงของดาบเลยสามารถใช้ดาบหรือบังไคได้ตั้งแต่แรกแล้ว
เหมือนกับวิญญาณในดาบซันเงสึมี 2 คนนั้นแหละคือฮอลโลว์ขาวกับลุงซันเงสึดำ แหละต่อมาก็บังไคที่เป็นวิญญาณผมว่าร่างนั้นอะคงจะเก่งกว่าฮอลโลว์แน่ ๆ อยากเห็นมันออกมาสู้จัง คนเขียนน่าจะให้บังไคอิิจิโกะออกมาสู้รับรองมันส์แน่ ๆ ^^

ถึงจะบอกแบบนั้น แต่สุดท้ายก็ลงล็อคของผมอยู่ดี ที่ว่า พลังระดับหัวหน้าหน่วยตอนนั้นยังอ่อนอยู่ ถ้าเก่งก็ไม่แพ้อิจิ ถึงอิจิจะเป็นฮอลโลว์ จริงไหม?
ลองเอาพลังตอนนั้นมาสู้กับเบียตอนนี้สิ อิจิก็เทียบไม่ติดอยู่ดี ฝีมือมันพัฒนาได้เสมอครับ ไม่ใช่ว่าพระเอกจะเก่งที่สุดตลอดนิครับ(แต่สุดท้ายมันก็เก่งสุด)
ลองสังเกตุดูง่ายๆก็ได้ แค่หลังจากอิจิควบคุมฮอลโลว์ได้(ใส่หน้ากากได้ตามใจโดยไม่ถูกครอบงำ) ยังสู้กับอุลคิโอร่าไม่ได้เลย(ถ้าไม่แปลงร่างเป็นฮอลโลว์โดยสมบูรณ์) แต่เบีย+เคม ชนะเอสปาด้า0 แบบที่ว่าแทบไม่มีบาดแผล ลองนึกๆดูอิจิฝึกแทบตายโหดได้แค่นั้น แล้วเบีย+เคม จะฝึกโหดขนาดไหน?
ป.ล.ทุกๆอย่าง มันมีขีดจำกัดและทิศทางของมัน พลังของแต่ละคนอาจจะชนะคนเก่งๆได้ แต่ก็สามารถแพ้คนที่ดูอ่อนแอได้เพราะแพ้ทางกันนั้นเองครับ

Bello_ojaku

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤ. 02 ก.พ. 2012 เวลา 19:09:20 »
โหย มาซะยืดยาว เอาเข้าจริง ถ้ามาลองคิดดู เจ๊คิดว่าหลังจากอิจิบุกโซล ไงๆ พวกป๋ากับเบียก็คงแอบฝึกบ้างแหละว้า
ส่วนพวกบังไคก็บังไคไป (ไม่ว่าไร) พวกที่ไม่บังไคมันอยู่ที่เหตุผลนะเด้อ อย่างอีตาชุนซูยกับอุคิก็มีของเค้าแหละ ชุนซุย
ก็ไม่เหมาะ อุคิบางทีถ้าบังไค ร่างกายอาจจะรับภาระก็ได้เน้อ ~ บางคนอย่างไอเซน (กลายเป็นตัวร้ายแล้ว) ก็อาจจะเป็น
เพราะไม่มีหรือเหตุผลที่มันไม่จำเป็นต้องใช้จริงๆ กะได้

ไอที่เถียงกันมากคือ ฝีมือของอิจินี่แหละ ถ้ามาคิดแล้ว มันอาจจะดูว่าภาคโซลเก่งกว่าภาคฮุเอนะ แต่มาคิดดู มันอยู่ที่ฝีมือ
เอสปาด้ามากก่า และ บวกกับประสบการณ์ด้วยไง พวกป๋าเคมกับเบีย สู้แค่ระดับต่ำ ๆ (ชนะสบายๆ แต่ลองเจออุลสิ คิดว่า
เดี้ยงเหมือนอิจิไม่ก็บาดเจ็บสาหัสไปแล ต่อให้การปล่อยดาบ บังไคของพวกเค้ามีอนุภาคทำลายล้างสูงก็เถิด โอ้ว ~)

ไอเราก็อยากให้ภาคมาเร็วๆ แฮะ เฮ้อ~ช้าว่ะ