หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์เชิงลึก ที่มาของสงครามนี้ และความจริงของโทบิ  (อ่าน 490202 ครั้ง)

uddy

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ชื่อที่บ่งบอกถึงพลัง
วิเคราะห์เชิงลึก ที่มาของสงครามนี้ และความจริงของโทบิ
-------------------------------------------------------

เป็นประเด็นที่พวกเรายังไม่ได้ค่อยคุยกัน ในเรื่องนี้ซะทีเดียวครับ
เพราะต้องอ่านตั้งแต่แรกเลย

เพราะถ้าเราเข้าใจแล้ว ความจริงของโทบิ จะแคบลง

และทุกคนคงพอจะทราบแล้วว่า
แผนการจนมาถึงวันนี้นั้น เกิดจากความพยายามของ มาดาระ ตั้งแต่แรก
และมีคนที่ได้ร่วมวางแผนมาจนถึงวันนี้

แต่บังเอิญ มีคนทำให้ผิดแผนไปบ้างแล้ว ทั้งโดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม
นั่นคือ โอโรจิมารุ และคาบูโตะ

แต่ที่ยิ่งไปกว่านั้น คือ คาบูโตะ ก็มีแผนของตนเองอยู่เช่นกัน,,

คนที่กุมความลับของ โทบิ กลับกลายเป็นอิทาจิ
คนที่แอบชื่นชอบในฝีมือเค้า คงไม่ผิดหวังกับการกลับมาของเค้าในครั้งนี้
แม้นจะกลับมาแบบสัมภเวสีคืนชีพ ก็ตาม หึๆ
GOUKA MAKKYAKU

MAX

• *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
โทบิ
วางแผนกับ มาราดะ ไว้แล้วใช่มั๊ย
เพื่อแก้แค้น
และกลับมาเป็นผู้นำเหล่านินจา

แต่คงต้องการให้ นางาโตะ เป็นคนเรียกมา
ไม่ใช่ ให้คาบูโตะ เชิญมาแบบผีๆ แบบนี้

แต่ถ้าคาบูโตะ โดน อิทาจิ ฆ่าตาย
คนที่ปลุกมา ก็คงตายไปอีกหลายคน
อิทาจิ มาแว้ว!!

semon7

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
โทบิ
วางแผนกับ มาราดะ ไว้แล้วใช่มั๊ย
เพื่อแก้แค้น
และกลับมาเป็นผู้นำเหล่านินจา

แต่คงต้องการให้ นางาโตะ เป็นคนเรียกมา
ไม่ใช่ ให้คาบูโตะ เชิญมาแบบผีๆ แบบนี้

แต่ถ้าคาบูโตะ โดน อิทาจิ ฆ่าตาย
คนที่ปลุกมา ก็คงตายไปอีกหลายคน

เออแหะเห็นด้วย ว่ามันคงต้องการให้เพนเรียกกลับมา ไม่ใช่ให้คาบูโตะเรียกมาแบบผีผี

เพราะตอนเพนตาย โทบิก็บอกว่า   นารุโตะทำให้ผิดแผนไป เพราะเพนตายนี่เอง

klaobrmeiei

• *
กระทู้นี้มีสาระ จะติดตามต่อไปคับ ( ข้อมูลไม่มีไรมาก ก้อคิดอย่างที่เรปบนๆคิดอ่ะแหล่ะ )  *number1* *number1* *number1*

SpiRiT-Ice

• *
เรื่อง อิทาจิ ผมคิดว่าอาจจะไม่ค่อยรู้เรื่องของ โทบิ มากหรอกเพราะในการ์ตูนตอน อิทาจิ คุยกับ นารุโตะ เรียกโทบิว่า มาดาระ อยู่เลย

ลี ซอง แม

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
เรื่อง อิทาจิ ผมคิดว่าอาจจะไม่ค่อยรู้เรื่องของ โทบิ มากหรอกเพราะในการ์ตูนตอน อิทาจิ คุยกับ นารุโตะ เรียกโทบิว่า มาดาระ อยู่เลย
ผมว่าอิทาจิรู้ดีนะคับ เพราะตอนที่โทบิจะถอดหน้ากากให้ซาสึเกะดู เทวีสุรียาของอิทาจิก็ทำงาน เหมือนอยากจะไม่ให้เห็นหน้า ตอนนั้นถ้าอิทาจิว่าเป็นมาดาระจริง
แล้วทำไมถึงไม่ให้ซาสึเกะเห็นหน้าล่ะคับ ถึงเปิดออกมาเป็นมาดาระจริงๆ ซาสึเกะก็คงพูดว่า "ว้าย!!! ทำไมหน้ามาดาระแก่ๆ" *haha*

ลี ซอง แม

• *
อีกอย่างผมว่าโทบิอาจจะเป็นคนดีก็ได้นะ ที่อยากให้โลกที่มีแต่ความวุ่นวายได้พบกับความสันติ โดยเสียสละตัวเองให้คนทั้งโลกได้เกลียดเขา เป็นศัตรูกับเขา
เพื่อให้คนทั้งโลกนินจาได้ร่วมมือร่วมจัยมาสู้กับตัวเอง เพราะเมื่อถึงเวลานั้น ที่สงครามที่เขาก่อขึ้น โลกนินจาก็ร่วมเป็นหนึ่งจริง ถึงเขาจะบอกว่า เป็นแผนเนตรจันทราก็เหอะ

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
ชัวร์ครับ อิทาจิรู่ เพราะอิทาจิตามหา โทบิจนเจอ ซึ้งอิทาจิต้องรู้แน่ ๆ ว่ามันคือใคร

แต่ผมก็สงสัย อิทาจิน่าจะรู้ว่า โทบิคิดจะทำสงคราม อิทาจิก็น่าจะฆ่าโทบิไปแล้วนิครับ

แต่ตอนที่ คาบูโตะเชิญอิทาจิมา ตอนนั้นโทบิมันใส่หน้ากากอยู่นิครับ แต่ตอนที่อิทาจิหาโทบิมันไม่ใส่หน้ากากนิครับ

เผลอๆโทบิถอดหน้ากากออกมา อิทาจิอาจจะรู้ว่ามันคือใคร อาจจะเป็นคน คนเดียวกับที่อิทาจิตามหาตอนนั้นอะครับ ^^

ปล. เดาไปงั้นไม่มีไรทำ ^^

banksoi5

• *
ที่มาของสงครามครั้งนี้คือ มาซาชิ คิชิโมโตะ
เป็นคนก่อขึ้นมาครับ โดยเป็นคนชักใยมาดาระ
อยู่เบื่องหลังสงครามทั้งหมดอ่ะครับ ทุกอย่างที่เราเห็นกันเขาเป็นคนจัดฉากขึ้นมาทั้งหมดอ่ะครับ

shisawa

• *
ที่มาของสงครามครั้งนี้คือ มาซาชิ คิชิโมโตะ
เป็นคนก่อขึ้นมาครับ โดยเป็นคนชักใยมาดาระ
อยู่เบื่องหลังสงครามทั้งหมดอ่ะครับ ทุกอย่างที่เราเห็นกันเขาเป็นคนจัดฉากขึ้นมาทั้งหมดอ่ะครับ

เห็นด้วยครับผม  ถ้าจัดการคนๆนี้ได้สงครามครั้งนี้ก็จบ   *haha*

MAX

• *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
ผมว่า อิทาจิ พยายามจะจัดการโทบิ อยู่นานแล้วแหละ
เพราะรู้บางอย่างที่ร้ายแรงกำลังจะเกิดขึ้นจากโทบิ
นั่น คือ สงครามในขณะนี้

แต่เค้าเองยังไม่สามารถทำอะไรไปได้มาก เพราะกลัวจะมีผล
และอันตรายต่อ น้องชาย ซาสึเกะ

แต่ก็แอบคิดวางแผนในใจคนเดียวมาตลอด เพราะนิสัยของอิทาจิ
เป็นคนที่เก็บตัว และลึกลับขั้นเทพ อยู่แล้ว อิอิ

แต่ก็ไม่วายที่ตัวเองต้องตายไปเสียก่อน
โทบิ ก็ดีใจที่อิทาจิ ตายไปในตอนนั้น

จึงเป็นโอกาสที่เค้าเข้าไปปั่นหัว ซาสึเกะ ซึ่งอิทาจิ
ก็ป้องกันไว้แล้ว แต่กลับไม่ได้ผล เพราะโทบิมีเนตร
ที่เหมือนกันอยู่ข้างนึก จึงแก้คาถาที่อิทาจิ ดักไว้ได้

-----
งานนี้ไม่จบง่ายแล้วหล่ะ เพราะ ซาสึเกะ กำลังจะเข้าสู่
สงคราม ทำให้หลายๆอย่างเป็นไปได้ทั้งนั้น 555
แต่ผมชอบน่ะ มันดี อิอิ
อิทาจิ มาแว้ว!!

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ผมงงอย่างเดียว หรือคิดมากไปหรือป่าว
อิทาจิ เคยบอกซาสึเกะว่า ถ้าเกะเบิกเนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผาได้ ในโลกนี้จะมีผู้ใช้กระจกเงาหมื่นบุปผา 3 คน
คือ มาดาระ อิทาจิ และ ซาสึเกะ
http://www.madogun.com/read.php?tid=32236&fpage=4
ผม งง ว่าทำไมไม่พูดถึงซิซุย เพราะดูเหมือนมันก็เบิกเนตรได้ ก่อนที่อิทาจิจะฆ่าล้างตระกูล(หรือไม่พูดถึงเพราะ ซิซุยตายก่อนหว่า)
http://www.madogun.com/read.php?tid=38644

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ผมงงอย่างเดียว หรือคิดมากไปหรือป่าว
อิทาจิ เคยบอกซาสึเกะว่า ถ้าเกะเบิกเนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผาได้ ในโลกนี้จะมีผู้ใช้กระจกเงาหมื่นบุปผา 3 คน
http://www.madogun.com/read.php?tid=32236&fpage=4
ผม งง ว่าทำไมไม่พูดถึงซิซุย เพราะดูเหมือนมันก็เบิกเนตรได้ ก่อนที่อิทาจิจะฆ่าล้างตระกูล(หรือไม่พูดถึงเพราะ ซิซุยตายก่อนหว่า)
http://www.madogun.com/read.php?tid=38644
ถ้าตอนเก้าหางถล่มโคโนฮะ ณ ตอนนั้นถ้าซิซุย อายุ สัก 20 กว่าๆ โทบิก็อาจเป็นซิซุยได้ เพราะวิชาข้ามมิติหมอนี่ระดับเดียวกะรุ่นสี่ หรืออาจจะเหนือกว่าเพราะใช้วิชาเนตร แถมตอนตายก้ตาบแบบไม่เห็นศพอีก
แต่ติดตรงที่เป็นเพื่อน อิทาจิ นี่ล่ะ เพราะตอนเก้าหางบุกอิทาจิ แค่ 8-9ปี ซิซุยเลยอายุไม่น่าต่างกัน

tongtorcafe

• *
  • http://www.metteya.org/
ถ้าตอนเก้าหางถล่มโคโนฮะ ณ ตอนนั้นถ้าซิซุย อายุ สัก 20 กว่าๆ โทบิก็อาจเป็นซิซุยได้ เพราะวิชาข้ามมิติหมอนี่ระดับเดียวกะรุ่นสี่ หรืออาจจะเหนือกว่าเพราะใช้วิชาเนตร แถมตอนตายก้ตาบแบบไม่เห็นศพอีก
แต่ติดตรงที่เป็นเพื่อน อิทาจิ นี่ล่ะ เพราะตอนเก้าหางบุกอิทาจิ แค่ 8-9ปี ซิซุยเลยอายุไม่น่าต่างกัน

โทบิไม่ใช่อุจิวะ ซิซุยครับ เนื่องจากซิืซุยโดนดันโซเอาเนตรไปข้างนึงตอนที่อิทาจิบอก ถ้าผีมือระดับโทบิไม่มีทางที่จะโดนดันโซเล่นงานสบับสบอมแบบในรูปแน่ครับ ตอน550  เนื้อเรื่องที่คนเขียนนั้นเขียนไว้ก็ชัดเจนอยู่แล้ว ว่าอุจิวะ ซิซุยไม่มีทางเป็นโทบิไปได้ ซึ่งมีอยู่หลายตอนครับ

ปล.เรื่องที่มาของสงครามนี้ เกิดจากแผนการของโทบิและมาดาระไม่สำเร็จและฝั่งพระเอกก็ไม่ธรรมดา แผนการจึงพังอย่างสิ้นเชิง และเริ่มแผนไหม่ ซึ่งโทบิได้บอกไว้ ว่ามีหลายแผนที่จะทำให้แผนเนตรจันทราสำเร็จ ซึ่ง1ในแผนนั้นคือ สงคราม ใช่กำลังเพื่อให้แผนการโทบิสำเร็จ และ แผนหลอกใช้ซาสึเกะจัดการโคโนฮะรวมถึงจัดการนารูโตะ ซึ่งแผนของโทบินั้น สำเร็จแน่นอน จากแผนที่ผ่านมาสำเร็จมาตลอด ยกเว้น ตอน9หางจะออกมาตอนสู้กับเพน ตอนนั้นทำให้แผนของมาดาระพังทลาย ทั้งที่ต้องสำเร็จถ้ามินาโตะไม่มาผนึกเก้าหางไว้ ซึ่งเป็นการหักมุมที่มาดาระคาดไม่ถึง เพราะถ้าสำเร็จตั้งแต่แรก การ์ตูนก็ไม่ยาวและต้องติดตามตลอดถึงตอนปัจจุบันครับ ถึงบอกไว้ว่า ฝั่งพระเอกไม่ธรรมดาอีกฝั่งก็ไม่ธรรมดา สรุปคนเขียนไม่ธรรมดาครับ

banksoi5

• *

เห็นด้วยครับผม  ถ้าจัดการคนๆนี้ได้สงครามครั้งนี้ก็จบ   *haha*
จัมัน *haha* *haha*5555+