หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมรุ้บังไคทุกคนล้ะใน 13 หน่ยวพิทัก เหลือ 1 ที่ไม่รุ้คือ ฮุราฮาระ คิสึเกะ ใครรุ้  (อ่าน 61004 ครั้ง)

thepkmlx

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *

panndora

• บุคคลทั่วไป
*shock* เฮ้ย จริงดิเรายังไม่รู้หลายคนเลยคะ
หัวหน้าใหญ่ยามาโมโตะ เก็นริวไซ ยังไม่รู้
อดีตหัวหน้าหน่วยสอง ขิโฮอิน โยรุอิจิ ยังไม่รู้
อดีตหัวหน้าหน่วยสาม โอโทริบาชิ โรจูโร่ ยังไม่รู้
หัวหน้าหน่วยสี่อุโนะฮานะ เร็ทสึ ยังไม่รู้
อดีตหัวหน้าหน่วยห้า ไอเซ็น โซสึเกะ ยังไม่รู้
อดีตหัวหน้าหน่วยห้า ฮิราโกะ ชินจิ ยังไม่รู้
อดีตหัวหน้าหน่วยเจ็ด ไอคาว่า เลิฟ ยังไม่รู้
หัวหน้าหน่วยแปด เคียวราคุ ชุนซุย ยังไม่รู้
หัวหน้าหน่วยสิบเอ็ด ซาราคิ เคมปาจิ คิดว่าคงไม่มีทางได้เห็น
อดีตหัวหน้าหน่วยสิบสอง อุราฮาร่า คิสึเกะ ยังไม่รู้
หัวหน้าหน่วยสิบสาม อุคิทาเกะ จูชิโร่ ยังไม่รู้

เราอยากรู้มั้งอ่าว่าของแต่ละคนปลดปล่อยสวัสดิกะเป็นยังไง ขอข้อมูลมั้งสิคะ *love*

laymax34

• *
ผมก็ไม่เคยเห็นบังไคเหมือนกับคุณ panndora อ่ะครับดูในเว็บอื่นก็ไม่มีถ้ามีจริงแชร์หน่อยสิครับ

Garden Dingaa

• *
หัวหน้าหน่วยแปด เคียวราคุ ชุนซุย ยังไม่รู้ <<<อันนี้ รู้สึกจะเป็นการปล่อยบันไคที่เหมือนการละเล่นอะครับที่ ให้เลือก สี ขาว เทา ดำ แดง อะไรนี่แหละครับ ตอนสู้กับ สตาร์ค เอสปาด้า no.1 อะครับ

อดีตหัวหน้าหน่วยห้า ฮิราโกะ ชินจิ ยังไม่รู้<<<<< อันนี้ผมไม่แน่ใจนะ แต่รู้สึกจะเป็นบันไคที่ปั่นป่วนการมอง ที่แทงไปข้างหน้าโดนข้างหลัง เเทงบนโผล่ล่าง ตอนที่ฟัดกะไอเซ้นตัวๆอะครับ ถ้าไงช่วยไปค้นดูอีกทีผมทำไม่เป็นฮร่าๆๆๆ แต่น่าจะเป็นแบบนี้นะฮร่าๆๆๆ

panndora

หัวหน้าหน่วยแปด เคียวราคุ ชุนซุย ยังไม่รู้ <<<อันนี้ รู้สึกจะเป็นการปล่อยบันไคที่เหมือนการละเล่นอะครับที่ ให้เลือก สี ขาว เทา ดำ แดง อะไรนี่แหละครับ ตอนสู้กับ สตาร์ค เอสปาด้า no.1 อะครับ
อดีตหัวหน้าหน่วยห้า ฮิราโกะ ชินจิ ยังไม่รู้<<<<< อันนี้ผมไม่แน่ใจนะ แต่รู้สึกจะเป็นบันไคที่ปั่นป่วนการมอง ที่แทงไปข้างหน้าโดนข้างหลัง เเทงบนโผล่ล่าง ตอนที่ฟัดกะไอเซ้นตัวๆอะครับ ถ้าไงช่วยไปค้นดูอีกทีผมทำไม่เป็นฮร่าๆๆๆ แต่น่าจะเป็นแบบนี้นะฮร่าๆๆๆ
ทั้งสองอันที่กล่าวมาเป็นปลดปล่อยขั้นต้นหรือที่เรียกว่าชิไค คะ ไม่ใช่ปลดปล่อยสวัสดิกะหรือที่เรียกว่าบังไค
ตอนแรกหัวหน้าเคียวราคุเกือบปลดปล่อยสวัสดิกะแล้วแต่หัวหน้าิุอุคิทาเกะห้ามไว้ก่อน
ส่วนฮิราโกะก็เหมือนกันตอนปลดปล่อยดาบพูดแค่ท่วงทำนองปลดปล่อย น่าจะเป็นปลดปล่อยขั้นต้นมากกว่าปลดปล่อยสวัสดิกะคะ
ลักษณะการปลดปล่อยดาบจะสังเกตุได้ง่ายดังนี้คะ
เมื่อดาบอยู่ในลักษณะที่ถูกสะกดไว้พอจะปลดปล่อยขั้นต้น ยมทูตจะเอ่ยท่วงทำนองและชื่อดาบ ตัวอย่างเช่นหัวหน้าฮิซึกายะ
ก็จะพูดว่า "จงสถิตเหนือฟ้าเหมันต์ เฮียวรินมารุ" แต่พอปลดปล่อยสวัสดิกะก็จะพูดว่า "ปลดปล่อยสวัสดิกะ ไดงุเร็นเฮียวรินมารุ"
ดังนั้นพอดูจากลักษณะที่ปลดดาบจากรูปแบบที่สะกดไว้มาขั้นเดียวและเรียกแค่ชื่อดาบไม่ได้บอกว่าปลดปล่อยสวัสดิกะ เราคิดว่า
หัวหน้าเคียวราคุกับฮิราโกะยังไม่ได้ปลดปล่อยสวัสดิกะ(บังไค)ออกมาหรอกจ้ะ ^^

• *
อ่อนั่นเป็นความสามารถของดาบนี่เอง ถ้าเทพๆงี้ โกะเราดูกากไปเลยนะครับฮร่าๆๆๆ

panndora

อาจจะได้เห็นบังไคของหัวหน้าหน่วยคนอื่นๆออกมาเรื่อยหลังจากนี้
ส่วนตัวอยากเห็นของหัวหน้าอุโนะฮานะมากที่สุด เพราะส่วนตัวเราคิดว่า
คนๆนี้แหละน่าจะเก่งสุดในบรรดาหัวหน้าหน่วย เป็นพวกเสือซุ่มเงียบอะไรแบบนี้อะคะ
 *great* *great* *great* *great* *great* *great* *great*

IzAGolF

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • เรื่อยๆเดี๋ยวก็เปื่อย
จริงอย่างที่คุณ panndora ว่ามาครับ ไม่มีใครที่ปลดปล่อยบังไคตามที่ว่ามาสักคนเลยครับ   ตอนแรกผมก็คิดเหมือนกับคุณGarden Dingaaนะครับ
แต่พอลองไปหาดูจิงๆ  ไม่มีเลยครับ  ปลดปล่อยขั้นต้นทั้งนั้น  อย่างโยรุอิจิเอง ยังไม่เคยเห็นดาบด้วยซ้ำ  แต่ก็น่าจะมีบังไคนะครับ
เพราะมีเพียงคนเดียวที่ไม่มีบังไคที่เป็นหัวหน้าหน่วย คือเคมปาจิ เท่านั้น  อยากเห็นซะแล้วสิว่าจะเป็นยังไง  ชักสนุกซะแล้วสิ  ;)
ออกทะเลไม่เป็น  เป็นแต่ออกนอกโลก

panndora

จริงอย่างที่คุณ panndora ว่ามาครับ ไม่มีใครที่ปลดปล่อยบังไคตามที่ว่ามาสักคนเลยครับ   ตอนแรกผมก็คิดเหมือนกับคุณGarden Dingaaนะครับ
แต่พอลองไปหาดูจิงๆ  ไม่มีเลยครับ  ปลดปล่อยขั้นต้นทั้งนั้น  อย่างโยรุอิจิเอง ยังไม่เคยเห็นดาบด้วยซ้ำ  แต่ก็น่าจะมีบังไคนะครับ
เพราะมีเพียงคนเดียวที่ไม่มีบังไคที่เป็นหัวหน้าหน่วย คือเคมปาจิ เท่านั้น  อยากเห็นซะแล้วสิว่าจะเป็นยังไง  ชักสนุกซะแล้วสิ  ;)
คุณโยรุอิจิ ขนาดในเล่ม36ที่ย้อนไปสมัยพวกอุราฮาร่ากับฮิราโกะยังเป็นหัวหน้าหน่วยตอนนั้นคุณโยรุอิจิก็เป็นหัวหน้าหน่วย
แต่ก็ไม่เห็นพกดาบแปลกมั้ยละ สงสัยใช้ฮากุดะกับวิถีมารสู้อย่างเดียวคงเทพพอแล้วถ้าใช้ดาบด้วยเดี๋ยวเทพเกินแน่ๆเลย อิอิ

IzAGolF

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • เรื่อยๆเดี๋ยวก็เปื่อย
แต่ในเวอร์ชัน Anime มีฉากรำลึกความหลังที่เห็นโยรุอิจิใช้ดาบเล่มเล็กๆอยู่นะครับ  แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าตอนไหน เพราะไปฟังเขามาอีกที  อย่างไงคุณpanndora ถ้าว่างก็ลองหาดูนะครับ
จิงครับที่โยรุอิจิเก่งด้านวิถีมาร ก้าวพริบตา และวิถีปะทะมากกกก เลยไม่ต้องสงสัยเลยที่ไม่ต้องใช้ดาบฟันวิญญานเพราะเธอเก่งมาก *number1*
ออกทะเลไม่เป็น  เป็นแต่ออกนอกโลก

• *
เหมือนว่าเคยมีนิตยสารของทางญี่ปุ่นไม่แน่ใจว่า จั๊มป์อะไรอะครับ ที่วัดstatus ตัวละครออกมาเป็นกราฟแบบวงกลม ก้จะมี อุโนะฮานะ หัวหน้าหน่วย 4 กับ ปู่ยามาโตะ หัวหน่วย 1 ที่ค่าสเตตัส พอๆ กะไอเซ็นเลยทีเดียว ก็ทำให้อยากเห็นฉาก เจ๊เเกบู๊เหมือนกันครับ

Bello_ojaku

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • Misa @Cleaning Studio manga
ป.ล. เจ๊ว่า ปลดปล่อยสวัสดิกะต้องเกี่ยวกับเนื้อเรื่องราชันย์วิญญาณแหง่มๆ = =
อาจารย์ถึงไม่เขียนก่อนมั้ง ความคิดส่วนตัวนะ =w=

*dontknow*

Status; ทำโฟโต้ ทำ Pixel เอง ฮ่วยยย !!! จะสอบอีกแล้ว~

oatza802

• *
ดูอนิเม ตอนที่ 320+สิ  หัวหน้าทุกคนสู้กันเองอะโคตรสนุก   
อุโนฮานะ นี่เก่งวิถีมาร แบบไม่ต้องทำไร ใช้ได้เลย

kenkane

• *
เอาอะไรมารู้วะหะ *dontknow*
หน่วย1 ยามาโตะ เก็นริวไซ เคยแต่ปลดเปล่อยขั้นต้น(ไม่รู้)
หน่วย2 ซุยฟง ใช้ปลดปล่อยสวัสดิกะกับเอสปาด้าno.2(รู้)
หน่วย3 งิน ใช้ปลดปล่อยสวัสดิกะกับอิจิโกะหรือไอเซ็น(รู้)
หน่วย4 อุโนฮานะ เคยแต่ปลดปล่อยขั้นต้น(ไม่รู้)
หน่วย5 ไอเซ็น งงว่าตกลงที่มันใช้คือปลดปล่อยขั้นต้น หรือ ปลดปล่อยสวสดิกะ(ไม่แน่ใจ)
หน่วย6 เบียคุยะ ใช้ทุกตอนอะ(รู้)
หน่วย7 โคมามูระ ใช้แต่ก้กากเหมือนเดิม(รู้)
หน่วย8 เคียวราคุ ตามเรปบนเลย(ไม่รู้๗
หน่วย9 โทเซ็น ใช้ปลดปล่อยสวัสดิกะสู้กับเคมปาจิแต่ก็แพ้อยู่ดี *haha* (รู้)
หน่วย10 โทชิโร่ ใช้ทุกตอนอะ(รู้)
หน่วย11 เคมปาจิ เฮียเค้าเก่งละไม่ต้องใช้หรอก(ไม่มี)
หน่วย12 มายูริ ใช้ตอนสู้กับอิชิดะและเอสปาด้าno.8(รู้)
หน่วย13 อุคิทาเกะ ใช้แต่ปลดปล่อยขั้นต้น(ไม่รู้)

panndora

หน่วย5 ไอเซ็น งงว่าตกลงที่มันใช้คือปลดปล่อยขั้นต้น หรือ ปลดปล่อยสวสดิกะ(ไม่แน่ใจ)
ของไอเซ็นนี่ขั้นต้นแน่นอนคะ เพราะมันบอกเองว่าเงื่อนไขการสะกดคือให้ผู้ถูกสะกดมองเห็นการปลดปล่อยขั้นต้นของเคียวขะซุยเงสึ ^^