หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการโพสต์ในหน้าอ่านการ์ตูน  (อ่าน 549576 ครั้ง)

F4

• Administrator
  • มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
เรื่องการโพสต์ในหน้าอ่านการ์ตูน
« เมื่อ: อ. 22 พ.ย. 2011 เวลา 16:12:28 »
สถานการ์ปัจจุบัน
เราเปิดให้โพสต์ 255 ตัวอักษร คิดว่า ไม่สั้น ไม่ยาวไป จริงๆแล้ว ถ้าอยากจะโพสต์แบบ full option แบบยาวๆ ใส่รูป ใส่ลิงค์ ใส่สี อะไรพวกนี้ เราอยากให้โพสต์ในเว็บบอร์ดมากกว่า เพราะมันมี option พวกนี้อยู่แล้ว
โพสต์ได้อิสระทุกคน ไม่ต้องสมัครสมาชิก เพราะเห็นหลายเว็บที่บังคับให้สมัคร บังคับสมัครไม่เท่าไร บังคับว่าต้องโพสต์อีก ถึงจะเห็นเนื้อหา ซึ่งพอบังคับคนก็จะโพสต์แบบ
- ดีีๆ
- ใจ
- ขอบคุง
- โพสต์มั่วๆ
- ใส่ อีโม มาตัวนึงงี้
ซึ่งเรามองว่า มันก็เหมือนขยะมากกว่า เพราะไปบังคับเค้า เค้าไม่ได้ต้องการจะโพสต์เอง พวกเราถึงไม่ทำคร่า

จริงๆแล้ว จุดประสงค์ในการโพสต์ ก็แค่เพื่อให้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น พูดถึงที่ได้อ่านไป หรือตอนหน้าอะไรแบบนี้ คิดว่า ถ้ามีคนชอบเรื่องเดียวกัน จะมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน น่าจะสนุกดี ถือเป็นการรอตอนหน้าไปในตัว แต่ก็มีหลายบอร์ดโดยเฉพาะ นารุโตะ ที่ ทะเลาะกัน ด่ากันเยอะมากๆ ทางเราก็ตามลบให้หมดลำบาก เพราะเป็น guest มาโพสต์เป็นครั้งคราว ไม่ได้เป็นสมาชิก ถ้าเป็นสมาชิกเราจะจัดการได้ง่ายขึ้น เราก็เข้าใจบางคนเห็นพวกพูดหยาบคายก็ไม่อยากเข้ามาร่วมแจม บางคนโพสต์มา ก็โดนด่าไปก็มี  *disappoint*

และก็เห็นหลายคนมากที่มาโพสต์เป็น guest แล้วเปลี่ยนชื่อไปเรื่อยๆ ip เดิม แล้วก็ไปรุมด่าคนอื่น เหมือนเนียนๆ (บางครั้งปลอมเป็น 5-6 คน) คุยกันเอง เสริมกันเอง และก็ด่าคนอื่นอะนะ ขอไม่บอกละกันว่ามีใครบ้าง

เฉพาะกระทู้นี้ เราจะเปิดให้โพสต์ออกความเห็น ข้อเสนอแนะได้ทุกคน โดยไม่ต้องสมัครสมาชิก เพื่อให้ออกความเห็นกัน ไม่ว่าจะเป็น
- จัดการกับพวก comment ไม่เหมาะสมแบบไหนดี ณ ปัจจุบัน ถ้าไม่หยาบมากๆ เราก็ไม่ได้ลบ ก็เข้าใจพวกผู้ชาย บางครั้งก็ต้องมีนิดหน่อย ยังไงขอฟังหน่อยว่าแต่ละคน คิดเห็นกันอย่างไร
- comment ไม่เหมาะสม มีอะไรบ้าง แค่คำหยาบคายหรอ บางคนอยากให้ลบ comment ที่มา spoil มั่วๆ หรือ ยุยงส่งเสริมอะไรพวกนี้ ก็จะมีปัญหาตามมาอีกว่า เอาอะไรมาวัดละ ว่ามั่ว ว่ายุยง ส่งเสริม บางคนก็โพสต์ซะสุภาพ  *hoho*
- แล้ว comment ที่ไม่เกี่ยวข้องกับการ์ตูนหละ ควรลบมั้ย ถ้าเป็นพวกมาแปละลิงค์ โฆษณาอะไรพวกนี้ ก็โดนลบอยู่แล้ว ถ้าใครอยู่บอร์ดมานานหน่อย จะมีช่วงนึงมีคนมา comment แบบเทศธรรมะให้ฟังด้วย  *shock*
- มีพวกด่ากันข้ามบอร์ดอีก naruto ดีอย่างนี้ reborn ห่วย bleach กาก อะไรแบบนี้ ก็ไม่เข้าใจว่าจะข้ามบอร์ดมาทำไม แต่บางคนข้ามฝากไปด่าเค้าก่อน เค้าเลยข้ามมาด่ากลับ  *damage*
- บังคับให้สมัครสมาชิกดีมั้ย อีเมล์จะได้ไม่ต้องกรอกมั่วๆ รหัสก็ไม่ต้องพิม (อยากสมัครกันมั้ย หรือ ขี้เกียจ จริงๆ ไม่ถึงนาที ก็สมัครเสร็จ  แต่บางคนก็อาจไม่ชอบใจ เพราะปลอมตัวลำบาก  *dontknow*)
- หรือสมาชิก กับ คนทั่วไป ควรจะทำอะไรได้ต่างกันมั้ย อย่างไร
- และอื่นๆ ที่อยากจะเสนอแนะ เช่น อยากโพสต์แบบนั้น แบบนี้ อยากโพสต์ยาวๆ .......................

ย้ำ!! เราจะรับฟังเสียงทุกคน ทั้งที่เป็น และไม่ได้เป็นสมาชิก ก่อนจะมาคิดว่าเราจะทำยังไงต่อไป

ปล เรากำลังจะมีให้กด like dislike แต่ละ comment ในเร็วๆนี้ แต่คงให้กดได้เฉพาะสมาชิก ไม่งั้นกดซ้ำๆ ย้ำๆ เกลียดใครก็กดถล่ม แบบนี้ไม่ไหว

THETEE

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่องการโพสต์ในหน้าอ่านการ์ตูน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 23 พ.ย. 2011 เวลา 00:23:13 »
ผมว่าก่อนโพสทำไมต้องมีใส่ email ด้วยหว่า ทำให้คิดว่าจะเอา email เราไปทำอะไรเหรอ?
ส่วนตัวที่ผมเห็นในการคอมเม้นผมว่า มีการใช้วาจาที่เกรียนมาก ๆ เลย ไม่เข้าใจว่าจะเขียนให้เกรียนไปเพื่ออะไร น่าจะมีการดูแลในเรื่องนี้ เพราะจะทำให้กลายเป็นเหมือนบอร์ดรวมเกรียนครับ    ผมว่าให้มีการสมัครเป็นสมาชิก(ฟรีนะ) และมีการควบคุมดีกว่าครับ

F4

• *
Re: เรื่องการโพสต์ในหน้าอ่านการ์ตูน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 23 พ.ย. 2011 เวลา 11:14:24 »
ผมว่าก่อนโพสทำไมต้องมีใส่ email ด้วยหว่า ทำให้คิดว่าจะเอา email เราไปทำอะไรเหรอ?
ส่วนตัวที่ผมเห็นในการคอมเม้นผมว่า มีการใช้วาจาที่เกรียนมาก ๆ เลย ไม่เข้าใจว่าจะเขียนให้เกรียนไปเพื่ออะไร น่าจะมีการดูแลในเรื่องนี้ เพราะจะทำให้กลายเป็นเหมือนบอร์ดรวมเกรียนครับ    ผมว่าให้มีการสมัครเป็นสมาชิก(ฟรีนะ) และมีการควบคุมดีกว่าครับ

ที่เราต้องให้กรอกอีเมล์ในกรณีที่ไม่ได้สมัครสมาชิก เพื่อเป็นการป้องกัน Spam ในระดับนึงคร่า
ถ้าใครที่กรอกเมล์จริงๆ จะรู้ว่าทางเว็บไม่ได้เอาเมล์ของคุณไปทำอะไรเลยจ้าา

ส่วนเรื่องสมัครสมาชิก ฟรีอยู่แล้วนะ ไม่ได้เก็บตังอะไรจ้า

ที่สุดของแจ้

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 23 พ.ย. 2011 เวลา 18:24:01 »

ให้โชว์IP ได้มั้ยครับ แบบบอร์ดประมูล ใครปลอมตัว ใครอวย ใครป่วน ใครเกรียน
จะได้รู้กันไปเลย ส่วนความคิดเห็นของผมนะ ถ้าโพสไม่หยาบคายมาก ก็ปล่อยบ้างก็ดีนะ

F4

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 23 พ.ย. 2011 เวลา 19:07:26 »

ให้โชว์IP ได้มั้ยครับ แบบบอร์ดประมูล ใครปลอมตัว ใครอวย ใครป่วน ใครเกรียน
จะได้รู้กันไปเลย ส่วนความคิดเห็นของผมนะ ถ้าโพสไม่หยาบคายมาก ก็ปล่อยบ้างก็ดีนะ

ปกติ คนที่ Login จะสามารถเห็น IP ได้อยู่แล้วนะ

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อ. 27 ธ.ค. 2011 เวลา 22:18:28 »
*number1* LIKE+1 ไปเลยคะ พี่แอดมิน *love*
คิดเหมือนกันว่าในส่วนบอร์ดการ์ตูนเป็นพื้นที่ที่อุดมไปด้วยปัญหามากที่สุดแล้ว เป็นแรงใจให้พี่แอดมินทำงานคะ
*great* สู้ๆคะ *great*

Atarashii Chan

• *
เรื่องการโพสต์ในหน้าอ่านการ์ตูน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ส. 14 ม.ค. 2012 เวลา 19:23:24 »
ขอเสนอเรื่อง "ให้สามารถแก้ไขข้อความที่เราโพสต์ไปได้"

ประมาณว่ามีคำที่พิมพ์ผิด หรือพิมพ์ข้อความที่ยังพิมพ์ไม่ครบประโยค แต่ดันกดโพสต์ไปแล้วถึงเห็น

พอมาอ่านโพสต์แล้วรู้สึกแปลก ๆ ยังไงก็ไม่รู้ เหมือนผิดความหมายไปเลย

ปล ตอนที่พิมพ์สมองมันไปก่อนมือ แล้วมือมันเร็วกว่าตา ก็เลย..............
*disappoint*

F4

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ส. 14 ม.ค. 2012 เวลา 22:54:08 »
ขอเสนอเรื่อง "ให้สามารถแก้ไขข้อความที่เราโพสต์ไปได้"

ประมาณว่ามีคำที่พิมพ์ผิด หรือพิมพ์ข้อความที่ยังพิมพ์ไม่ครบประโยค แต่ดันกดโพสต์ไปแล้วถึงเห็น

พอมาอ่านโพสต์แล้วรู้สึกแปลก ๆ ยังไงก็ไม่รู้ เหมือนผิดความหมายไปเลย

ปล ตอนที่พิมพ์สมองมันไปก่อนมือ แล้วมือมันเร็วกว่าตา ก็เลย..............

กรณีแก้ไขนี่ คงต้องเป็นสมาชิกเท่านั้นแล้วล่ะครับ คนส่วนใหญ่ไม่ได้เป็น

Atarashii Chan

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อา. 15 ม.ค. 2012 เวลา 12:40:48 »

กรณีแก้ไขนี่ คงต้องเป็นสมาชิกเท่านั้นแล้วล่ะครับ คนส่วนใหญ่ไม่ได้เป็น

ยังไงก็ได้ค่ะ ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว เพราะคนที่วุ่นวายคงจะหนีไม่พ้น Admin อยู่แล้ว

สรุปก็เอาแบบที่ Admin เห็นว่าดีที่สุด และไม่ลำบากจนเกินไปก็แล้วกันค่ะ
    *้ั์respect*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 12:20:08 โดย Atarashii Chan »

Fairytail_onepice_naruto

• *
  • Ilove_Farytail_naruto_onepice
    • http://image.ohozaa.com/main/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 20 ก.พ. 2012 เวลา 17:54:28 »
น่ามีการแบนไอพีไปด้วยเลยนะครับจะได้ไม่ต้องมามัครอีกพวกที่ชอบmentด่ากันนะครับ *hoho*

F4

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: จ. 20 ก.พ. 2012 เวลา 19:22:56 »
น่ามีการแบนไอพีไปด้วยเลยนะครับจะได้ไม่ต้องมามัครอีกพวกที่ชอบmentด่ากันนะครับ *hoho*
IP มันเปลี่ยนได้อะ

artxp

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 16:06:40 »
ผมว่าสมัครสมาชิกไปเถอะคับ และให้มีอีเมลแจ้งเวลากาตูนเรื่องนั้นออกตอนใหม่ด้วย (ตอนสมัครให้เลือกว่าจะติดตามเรื่องไหนก็ดีนะ) แค่นี้ก็อยากสมัครแล้ว ส่วนผมมาตามอ่าน Hunter X Hunter ก็เห็นว่ามีทะเละกันบ้าง ส่วนมากขาประจำบางทีทำตัวเป็นเจ้าที่เจ้าทางก็มี คือมีขาจรเข้ามาโพส ก็ด่าสวนทันที คิดว่าเป็นสมาชิกแล้ว น่าจะทำอะไรได้หลายอย่าง สมาชิกจะได้คุยกับคนที่อ่านเรื่องเดียวกัน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้

menow12

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: จ. 26 มี.ค. 2012 เวลา 10:16:11 »
อันที่จริงสำหรับผมนะ ผมว่าับังคับให้สมัครสมาชิกก่อนอ่านมันก็คงไม่เท่าไรหรอกนะครับ

อาจเป็นเพราะผมเที่ยวไปโหลดหนัง โหลดเพลง ไปทั่วแล้วบางบอร์ดตอนสมัคร งี่เง่า *dontknow* มาก ๆ ผมยังพยายามสมัคร

เพื่อให้ได้โหลด เพราะงั้นถ้าอยากอ่านมันก็ไม่เห็นแปลกที่เขาจะต้องเสียเวลาสักนิดในการสมัคร

แต่ว่าผมจะสมัครเวปนี้ ผมก็เข้ามาอ่านฟรีตั้งนาน ที่สมัครก็เพราะว่าบอร์ดคงอยากได้สมาชิกเพื่อใช้ประโยชน์จากจำนวนสมาชิกได้บาง

ไหน ๆ ก็มาอ่านของเขาฟรีตั้งนาน ช่วยเหลือนิด ๆ หน่อย ๆ คงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ *hoho*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 04 พ.ค. 2012 เวลา 01:43:34 »
ผมว่าตามเดิมแบบนี้ก้ดีแล้วล่ะคับ

ใครเข้ามาเกรียนเค้าก่อน คนอื่นเค้าก้เอือมละอาแล้วเบื่อ ไม่สนใจที่มันโพส มันก้เงียบไปเองอ่ะคับ

ปล่อยมันแบบนี้ก้ดีแล้วมั้งคับ  ^^

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤ. 14 มิ.ย. 2012 เวลา 01:45:56 »
ผมอยากให้มีแถมอิโมติค่อนที่มันกดเลื่อนได้น่ะครับ มันคงจะดีมิใช่น้อย ส่วน ถ้าอิโมติค่อนมันยังน้อยไป เดี๋ยวผมไปจิ๊กเว็บข้างๆมาให้ด็ได้นะ ฮ่าๆ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST