Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

สงสัยเรื่องหมัดอัคคีของลูฟี่

หน้า: << < (9/10) > >>

OffeSpiN:

--- อ้างจาก: Augustz ที่ อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 15:57:08 ---แล้วลุงคินนี่ จะใช้หลักการเดียวกันหรือป่าวหว่า  ?
--- End quote ---

ดูจากลักษณะการฟันแล้ว ไม่น่าจะใช่นะ ทิศทางการฟัน กับทิศทางของพลังมันไม่สอดคล้องกันแปลกๆ ดูเหมือนเป็นการร่ายเวทย์มากกว่า.. มั๊ง  *้ั์drinktea*

windyzero:

ดูเหมือนว่าจะโยนไฟใส่สไลม์ก่อนที่จะฟันนะ

notelai9:

จากรูป ซามูไรฟันดาบ
☀ Kenbunshoku Haki - เค็นบุนโชคุฮาคิ พลังแห่งการคงอยู่และการสังเกตุหรือ "จิตแห่งการผูกมัด"

สุดยอดของพลังนี้ คือการที่สามารถใช้ควบคู่กับพลังของผลปีศาจได้อย่างเช่นที่ เอเนล ใช้พลังไฟฟ้าได้กว้างขึ้น
จุดอ่อนของพลังนี้ คือการที่ไม่สามารถทำนายการโจมตีที่ศัตรูไม่ได้นึกคิดมาก่อนหรือก็คือไม่สามารถคาดเดาอนาคตแบบสุ่มๆ ไม่แน่นอนได้
Ω Busoshoku Haki - บุโซโชคุฮาคิ พลังแห่งความตั้งใจและอาวุธหรือ "จิตแห่งเกราะ"
สุดยอดของพลังนี้ คือจะสามารถผสานพลังฮาคิชนิดนี้เข้ากับอาวุธชนิดต่างๆได้ทั้งดาบอย่างเช่นที่ มิฮอว์คใช้และลูกกระสุนปืนอย่างเช่นที่ เบน เบ็คแมนใช้
ซามููไรคนนี้ใช้ฮาคิได้ครับ เห็นที่มือขวาเขาไหมครับ
เขาใช้ฮาคิ 2 อย่างในเสี้ยววิ๊บเดียว แล้วใช้เสื่อมความสามารถของ ผลปีศาจ
โซโลถึงกับ ยอม เดินทางไปด้วยเพื่อสนทนาการใช้รูปแบบของดาบกับฮาคิครับ
ส่วน ลูฟี่
เขาใช้หมัดไฟ คือเขาจะเอาความสามารถของผลปีศาจมาใช้ก่อน แล้วเสริมด้วย ฮาคิ ครับ
เพื่อให้เกิด พลังที่เรียกว่า ธาตุทั้ง4 คือ ดิน น้ำ ผมไฟ ส่วนผล ปีศาจสายโรเกีย คือพลังเหนือธรรมชาติจะใช้ได้เลย
สรุปคือ ลูฟี่ ทำได้เพราะใช้ ฮาคิครับ

chanonu:

คิดง่ายๆครับ  1. เกียร์2เฉพาะแขนและหมัด เพิ่มความร้อน(แบบร้อนสุดขีด)
2.ใส่ฮาคิเกราะเพิ่มพลังและป้องกันแขนและหมัดตัวเองจากความร้อนของเกียร์2
3. อัดผ่านอากาศในฟอง ทำให้ลดความเย็นจากน้ำได้นิดหน่อย
4. ระเบิดบึ้ม...กลายเป็นโก้โกครั้น 
ปล. หลักการเดียวกับ  การใช้เหล็กมาลนไฟให้ร้อนแดงแล้วมาตีเป็นดาบ  (สังเกตควันจากความร้อนสุดๆที่มาพร้อมหมัด ร้อนอย่างนี้จิ้มอะไรก็ทะลุครับ) *dead*

notelai9:

คิดง่ายๆครับ  1. เกียร์2เฉพาะแขนและหมัด เพิ่มความร้อน(แบบร้อนสุดขีด)
2.ใส่ฮาคิเกราะเพิ่มพลังและป้องกันแขนและหมัดตัวเองจากความร้อนของเกียร์2
3. อัดผ่านอากาศในฟอง ทำให้ลดความเย็นจากน้ำได้นิดหน่อย
4. ระเบิดบึ้ม...กลายเป็นโก้โกครั้น
ปล. หลักการเดียวกับ  การใช้เหล็กมาลนไฟให้ร้อนแดงแล้วมาตีเป็นดาบ  (สังเกตควันจากความร้อนสุดๆที่มาพร้อมหมัด ร้อนอย่างนี้จิ้มอะไรก็ทะลุครับ) *dead*

ลูฟี่เป็นยางครับเขาแพ้ความร้อน ไฟ ดังนั้น......

หน้า: << < (9/10) > >>

Go to full version